Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cái này có 1 trở ngại nho nhỏ là phải dùng các usb dac nào có firmware và driver thích hợp với Synology, liệu nếu dùng 1 cái usb dac rời loại tốt thì làm thế nào để nas synology nhận ra nó nhỉ???
À mà cũng có thể chuyển tín hiệu audio & video theo đường cáp mạng cũng ok mà, vì đa số nas đều có thể cài DLNA (thực chất là giao thức chia sẻ sử dụng tín hiệu audio & video dạng số), như thế dac rời phải có cổng nhận RJ45 và chấp nhận DLNA, cái này thì các receiver đời mới làm tốt, nhận cả tín hiệu HD audio & video, sau đó phần audio thì đưa ra loa, phần video thì đưa lên tivi LCD là xong, nhẹ nhàng wá --> vậy cần ở đây là 1 con Synology làm NAS có DLNA và 1 con Receiver có cổng RJ45 có DLNA là xong hệ thống nghe nhìn, tất nhiên là còn cả loa và tivi nữa là đủ bộ

Đây, Synology gắn thêm DAC USB nè... giải pháp này có lâu rồi, từ năm 2010...
Cũng có thể gắn vào cổng USB trên các thiết bị Amplifier hay DAC chuyên dụng khác.

[video=youtube;mK9o7ur00n8]http://www.youtube.com/watch?v=mK9o7ur00n8[/video]​

fgthhhh

e đang định xây dựng 1 bộ NAS. nhưng sẵn tiện quoanh nhà có nhiều mạng wifi mở nên muốn dùng cái server NAS làm load balancing (dùng cái này pfsense) luôn vì e thấy nó cũng là linux. ko biết đã có bác nào có kinh nghiệm trả lời giúp e. thanks các bác

chào bác, mình đang định xây dựng hệ thống nas giải trí cho gia đình, mình có 1 số câu hỏi mong bác trả lời giúp
1. mình có 1 số thiết bị sau: TV (DLNA, wifi-n,...), NAS, Router wifi, PC. Cho mình hỏi là setup như này có đúng khg
NAS---->Router wifi------> PC --------wifi------TV, smartphone (để xem film, nhạc ảnh....) như thế này có đúng khg, ? Có cần phải mua hd player để giải mã phim thay cho TV khg ? hệ thống trên có cần phải mua thêm thiết bị gì nữa hay khg (Switch...).
Mong bác gairi đáp giúp mình với

Bạn nên nhớ ngoài nhiệm vụ cung cấp kết nối mạng (có dây và ko dây), router còn đóng vai trò là một dhcp và một dns server. Do các.thiết bị kết nối với nhau nhất thiết phaai3 đi qua router. Ba n cứ ngồi vẽ ra 1 tờ giấy với cái router nằm chính giữa, còn các thiết bị khác nối đến nó là đúng thôi. Nhạc thì ko sao nhưng với phim thì còn phải xem loại phim gì thì mới xem qua mạng wifi được nha bạn.
Nếu đã có pc thì mua hdplayer làm gì nữa?

airport

Active Member

Một nhà thiết kế Trung Quốc đã có cách vô cùng độc đáo để giải quyết vấn đề nhà ở cho những người thu nhập thấp đó là những căn hộ trên… xe ba bánh

Loại nhà này được Văn phòng Kiến trúc và Thiết kế Công nghiệp Nhân dân có trụ sở tại Bắc Kinh phát triển và từng góp mặt trong triển lãm Get It Louder ở Bắc Kinh năm 2012.

Căn nhà độc đáo này cũng khá đầy đủ tiện nghi với bồn chứa nước, bồn tắm và lò nướng.
Giường ngủ cũng có thể chuyển thành bàn ăn hoặc ghế ngồi nhằm giúp nội thất luôn gọn gàng và phù hợp trong nhiều hoàn cảnh. xe ba bánh thương binh
Vì căn nhà làm bằng nhựa mờ nên có thể tận dụng ánh sáng ban ngày và ánh đèn đường phố vào ban đêm. Nhà dựng trên chiếc xe đạp 3 bánh nên cũng rất… cơ động.

Bác này bị lạc đường vào đây làm gì? Đang là diễn đàn HD lại lôi xe ba bánh vào đây ??????

Cám ơn các bạn đã theo dõi và góp ý thảo luận về Nas.
Tôi cũng xin góp một vài ý kiến thế này.

Trước tiên, mục đích tự mình xây dựng một cái nas gia đình là nhắm vào các thành phần thích vọc, thích học hỏi và dĩ nhiên cũng có chút ít kiến thức về vi tính nói chung. Làm công việc này, vừa tiết kiêm tiền, vừa sử dụng thời gian nhàn rỗi của mình trong một việc có ích giúp cho chính mình, cho gia đình, cho bạn bè, người thân, đồng thời học hỏi thêm chút nào hay chút đó. Dĩ nhiên đối với các tiệm kinh doanh, các doanh nghiệp sx, thương mại dịch vụ nhỏ thì cũng nên mua các loại Nas thương mại được bán sẵn vì tầm quan trọng của công việc kinh doanh của mình. Vì không lẽ để build cái nas này phải mướn thêm kỹ thuật viên về mua sắm lắp ráp, vận hành và bảo trì nó hay sao? Các bạn kinh doanh nas cũng không nên nóng ruột, chủ yếu mình biết đối tượng kinh doanh chính của mình là ai.

Kế tiếp là việc mua nas sẵn (như Buffalo chẳng hạn) sẽ rẻ hơn so với tự build một cái nas và bớt việc lằng nhằng cài đặt. Trừ phi bạn là người ngại khó (cái này thì làm cái gì cũng không xong), còn thì như tôi nói ở trên, mình cứ rảnh rỗi thì đủng đỉnh kiếm đồ rẻ mà lai rai mua từng món về ráp. Dĩ nhiên tôi không dám so sánh giá cả linh kiện bán trên mạng tại US, nhưng tôi search thấy bên 5 giây hoặc một vài nơi khác bán giá linh kiện cho nas cũng khá mềm. Tôi công nhận là kiếm một cái case đẹp đẹp xinh xinh cho nas ở VN hơi khó, còn thì với khoảng 3 - 4 củ (không tính HDD) thì cũng vừa ngám lên một cái nas “chơi cho tới bến” cũng như ai. Nhưng có cái mà tôi chắc chắn là cấu hình của nó mạnh hơn bất kỳ cái nas thương mại (Synology, Buffalo, hay gì gì đó…) với cùng giá tiền.
Đó là nói vậy thôi, nhưng bạn vẫn còn một lưa chọn khác quý giá hơn, kinh tế hơn, đó là sử dụng lại một trong các máy tính cũ trong gia đình. Bi nhiu thì bi, đâu phải tốn tiền ra thêm để mua đâu, tại sao không tận dụng lấy nó làm nas? Miễn sao có kết nối mạng qua dây (wired), còn thì quăng nó ở góc xó xỉnh nào mà chả được (vì nó ko cần monitor, chuột hay bàn phím đi kèm). Build it and forget it.

Còn nữa, nói build một nas gia đình tốn hao điện nhiều hơn nếu so với một nas thương mại bán sẵn, thì bạn nên suy nghĩ lại. Như đã nói nhiều lần trong các bài viết của tôi, ta phải coi trong nas thành phần nào là ăn điện nhiều.
Video card không tính (vì ko sử dụng). Ram cũng vậy (do ít dung lượng và ăn điện không nhiều). Ở đây ta chú trọng chủ yếu đến CPU và HDD. Tôi công nhận là bọn là nas thương mại sử dụng các dòng chip ít ăn điện (nên yếu xìu). Vâng trừ phi bạn tận dụng lại các máy cũ, còn thì khi mua các CPU trang bị cho nas, bạn kiếm các loại CPU ít tốn điện và rẻ tiền thôi (Celeron, Petium, còn Atom thì quá hay rồi nhưng sợ yếu chút thôi nhưng vẫn mạnh ngang ngửa nas thương mại) thì theo tôi nghĩ mức độ chênh lêch tiêu tốn điện sẽ không đáng là bao, chỉ một vài Watt. Còn với HDD thì trừ phi bạn dùng toàn là SSD (cái này chắc không ai dám), còn thì cùng một HDD thì lắp vào môi trường nào nó cũng ăn điện (lúc ngủ, lúc làm việc) như nhau thôi. Trung bình trong lúc chạy idle, một HDD tiêu tốn khoảng 5 - 9W tùy theo loại ổ đời cũ hay mới và tùy theo tốc độ quay của ổ đĩa. Và lúc làm việc là cộng thêm 2 -3W nữa. Vì vậy tôi không khuyên bạn dùng HDD 7200rpm trong các nas là vậy. Nhanh thì có nhanh, nhưng ưu điểm đó mình không tận dụng được nhiều, trong khi máy chạy 24/7 nên hao điện và gây nóng trong cái nas không cần thiết.
Đó là nãy giờ nói lý thuyết. Trên thưc tế, tôi đã thử làm thí nghiệm cái nas của tội với CPU là Intel Pentium G3220 + cái PSU 500W lúc chỉ lắp 2 HDD Green (Raid 0) khi đọc cật lực để xem phim Bluray là 19W thôi. So với cái nas Synology 2 bay của tôi (yếu xìu) với cùng HDD thì 2 thằng ăn điện cũng xêm xêm nhau. Các bạn ai đang có nas Synology hay Buffalo loại 2 bay (và set Raid 0 tức 2 ổ luôn chạy cùng lúc), nếu có dụng cụ đo điện thì thử đo mức tiêu tốn điện khi cái nas đang trình chiếu phim xem là bao nhiêu?

Cuối cùng là các tính năng phong phú mà một nas Synology đem đến cho bạn qua cái nas tự build của mình. Tôi cũng chẳng phải thần thánh hay 3 đầu 6 tay nên nói về cách sử dụng hết các tính năng của cái nas này tôi cũng thuộc loại dốt như me vậy thôi. Vì vậy tôi cũng mong và ủng hộ các bạn ai có chút kinh nghiệm gì về các cách áp dụng những tính năng hay, độc đáo của nas Synology trong thực tế đời thường cứ mạnh dạn post lên để anh em mình cùng học hỏi, thảo luận cho vui.

Cám ơn các bạn.

ngvanmy

Member

cái đồng hồ ở việt nam có bán không nhỉ? NAS chạy 24/24 mình nghĩ kiếm cái main máy bộ có vẻ ổn hơn, chứ main mới sợ không ổn định

Cám ơn Bác rất nhiều vì đã chia sẻ và tạo cảm hứng cho e và mọi người tự build 1 cái nas với độ tuỳ biến cao,
Cám ơn các bạn đã theo dõi và góp ý thảo luận về Nas.
Tôi cũng xin góp một vài ý kiến thế này.

Trước tiên, mục đích tự mình xây dựng một cái nas gia đình là nhắm vào các thành phần thích vọc, thích học hỏi và dĩ nhiên cũng có chút ít kiến thức về vi tính nói chung. Làm công việc này, vừa tiết kiêm tiền, vừa sử dụng thời gian nhàn rỗi của mình trong một việc có ích giúp cho chính mình, cho gia đình, cho bạn bè, người thân, đồng thời học hỏi thêm chút nào hay chút đó. Dĩ nhiên đối với các tiệm kinh doanh, các doanh nghiệp sx, thương mại dịch vụ nhỏ thì cũng nên mua các loại Nas thương mại được bán sẵn vì tầm quan trọng của công việc kinh doanh của mình. Vì không lẽ để build cái nas này phải mướn thêm kỹ thuật viên về mua sắm lắp ráp, vận hành và bảo trì nó hay sao? Các bạn kinh doanh nas cũng không nên nóng ruột, chủ yếu mình biết đối tượng kinh doanh chính của mình là ai.

Kế tiếp là việc mua nas sẵn (như Buffalo chẳng hạn) sẽ rẻ hơn so với tự build một cái nas và bớt việc lằng nhằng cài đặt. Trừ phi bạn là người ngại khó (cái này thì làm cái gì cũng không xong), còn thì như tôi nói ở trên, mình cứ rảnh rỗi thì đủng đỉnh kiếm đồ rẻ mà lai rai mua từng món về ráp. Dĩ nhiên tôi không dám so sánh giá cả linh kiện bán trên mạng tại US, nhưng tôi search thấy bên 5 giây hoặc một vài nơi khác bán giá linh kiện cho nas cũng khá mềm. Tôi công nhận là kiếm một cái case đẹp đẹp xinh xinh cho nas ở VN hơi khó, còn thì với khoảng 3 - 4 củ (không tính HDD) thì cũng vừa ngám lên một cái nas “chơi cho tới bến” cũng như ai. Nhưng có cái mà tôi chắc chắn là cấu hình của nó mạnh hơn bất kỳ cái nas thương mại (Synology, Buffalo, hay gì gì đó…) với cùng giá tiền.
Đó là nói vậy thôi, nhưng bạn vẫn còn một lưa chọn khác quý giá hơn, kinh tế hơn, đó là sử dụng lại một trong các máy tính cũ trong gia đình. Bi nhiu thì bi, đâu phải tốn tiền ra thêm để mua đâu, tại sao không tận dụng lấy nó làm nas? Miễn sao có kết nối mạng qua dây (wired), còn thì quăng nó ở góc xó xỉnh nào mà chả được (vì nó ko cần monitor, chuột hay bàn phím đi kèm). Build it and forget it.

Còn nữa, nói build một nas gia đình tốn hao điện nhiều hơn nếu so với một nas thương mại bán sẵn, thì bạn nên suy nghĩ lại. Như đã nói nhiều lần trong các bài viết của tôi, ta phải coi trong nas thành phần nào là ăn điện nhiều.
Video card không tính (vì ko sử dụng). Ram cũng vậy (do ít dung lượng và ăn điện không nhiều). Ở đây ta chú trọng chủ yếu đến CPU và HDD. Tôi công nhận là bọn là nas thương mại sử dụng các dòng chip ít ăn điện (nên yếu xìu). Vâng trừ phi bạn tận dụng lại các máy cũ, còn thì khi mua các CPU trang bị cho nas, bạn kiếm các loại CPU ít tốn điện và rẻ tiền thôi (Celeron, Petium, còn Atom thì quá hay rồi nhưng sợ yếu chút thôi nhưng vẫn mạnh ngang ngửa nas thương mại) thì theo tôi nghĩ mức độ chênh lêch tiêu tốn điện sẽ không đáng là bao, chỉ một vài Watt. Còn với HDD thì trừ phi bạn dùng toàn là SSD (cái này chắc không ai dám), còn thì cùng một HDD thì lắp vào môi trường nào nó cũng ăn điện (lúc ngủ, lúc làm việc) như nhau thôi. Trung bình trong lúc chạy idle, một HDD tiêu tốn khoảng 5 - 9W tùy theo loại ổ đời cũ hay mới và tùy theo tốc độ quay của ổ đĩa. Và lúc làm việc là cộng thêm 2 -3W nữa. Vì vậy tôi không khuyên bạn dùng HDD 7200rpm trong các nas là vậy. Nhanh thì có nhanh, nhưng ưu điểm đó mình không tận dụng được nhiều, trong khi máy chạy 24/7 nên hao điện và gây nóng trong cái nas không cần thiết.
Đó là nãy giờ nói lý thuyết. Trên thưc tế, tôi đã thử làm thí nghiệm cái nas của tội với CPU là Intel Pentium G3220 + cái PSU 500W lúc chỉ lắp 2 HDD Green (Raid 0) khi đọc cật lực để xem phim Bluray là 19W thôi. So với cái nas Synology 2 bay của tôi (yếu xìu) với cùng HDD thì 2 thằng ăn điện cũng xêm xêm nhau. Các bạn ai đang có nas Synology hay Buffalo loại 2 bay (và set Raid 0 tức 2 ổ luôn chạy cùng lúc), nếu có dụng cụ đo điện thì thử đo mức tiêu tốn điện khi cái nas đang trình chiếu phim xem là bao nhiêu?

Cuối cùng là các tính năng phong phú mà một nas Synology đem đến cho bạn qua cái nas tự build của mình. Tôi cũng chẳng phải thần thánh hay 3 đầu 6 tay nên nói về cách sử dụng hết các tính năng của cái nas này tôi cũng thuộc loại dốt như me vậy thôi. Vì vậy tôi cũng mong và ủng hộ các bạn ai có chút kinh nghiệm gì về các cách áp dụng những tính năng hay, độc đáo của nas Synology trong thực tế đời thường cứ mạnh dạn post lên để anh em mình cùng học hỏi, thảo luận cho vui.

Cám ơn các bạn.

cái đồng hồ ở việt nam có bán không nhỉ? NAS chạy 24/24 mình nghĩ kiếm cái main máy bộ có vẻ ổn hơn, chứ main mới sợ không ổn định

Hy vọng trong năm nay sẽ có vài người bán hàng nhập về bán ở VN.
Chỉ là nas gia đình thi thoảng mới có người xài, đâu có cần nghiêm trọng phải xài main này main kia. Nếu có dịp bạn thử mở mấy cái hộp box của mấy cái nas thương mại bán sẵn sẽ thấy nó "bèo" tới mức nào.

bakhoai

Member

Tôi dùng XPEnology DS3612xs DSM 4.2 build 3211++ chạy trên CPU Atom 230 1,6Ghz, đang muốn cài thêm xupnpd, udpxy thì cài thêm Bootstrap và ipkg nào vậy bác Thanksforsharing?

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Sao bác chủ không tiếp các bài viết về cấu hình nas tiếp theo nhỉ????

Tôi dùng XPEnology DS3612xs DSM 4.2 build 3211++ chạy trên CPU Atom 230 1,6Ghz, đang muốn cài thêm xupnpd, udpxy thì cài thêm Bootstrap và ipkg nào vậy bác Thanksforsharing?
Mấy tính năng hiện có của Synology tôi chưa dùng hết huống chi...
Bạn thử nghiên cứu thằng này hoặc thằng này xem sao?
Còn không nữa thì bạn vào thằng forum của XPEnology hỏi, may ra có người biết chỉ giùm cho.

--Sao bác chủ không tiếp các bài viết về cấu hình nas tiếp theo nhỉ????
Vài bữa tôi viết thêm về cách lần đầu thiết lập 1 volume.
Bên mục chuyên về nas Synology có rất nhiều bài hướng dẫn rất hay về nas, bạn có thể tham khảo bên đó.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Vài bữa tôi viết thêm về cách lần đầu thiết lập 1 volume.
Bên mục chuyên về nas Synology có rất nhiều bài hướng dẫn rất hay về nas, bạn có thể tham khảo bên đó.

Thực sự em cám ơn anh rất nhiều vì 2 bài viết của anh mà em mở mang được kiến thức về máy tính về cách lưu trữ và bảo vệ dữ liệu.

Xin chào bác Thanksforsharing,
Trước hết xin cảm ơn bác về bài viết của bác, rất hay ah.
Sau khi đọc bài viết của bác xong, em quyết định thử mày mò build một máy NAS dựa trên một CPU Pen4 em có sẵn. Tuy nhiên sau khi down file của bác xong, giải nén vào một USB rồi cắm vào máy để boot thì thấy báo lỗi
"This kernel requires an x86-64 CPU, but only detected an i686 CPU. Unable to boot - please use a kernel appropriate for your CPU"
Em cũng đã thử search trên mạng để khắc phục nhưng chưa đc, bác có thể giúp em đc không ah.

Thanks bác

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác chủ có thể hướng dẫn em cách truy cập từ xa vào NAS Synology tự build.

foo

Xin chào bác Thanksforsharing,
Trước hết xin cảm ơn bác về bài viết của bác, rất hay ah.
Sau khi đọc bài viết của bác xong, em quyết định thử mày mò build một máy NAS dựa trên một CPU Pen4 em có sẵn. Tuy nhiên sau khi down file của bác xong, giải nén vào một USB rồi cắm vào máy để boot thì thấy báo lỗi
"This kernel requires an x86-64 CPU, but only detected an i686 CPU. Unable to boot - please use a kernel appropriate for your CPU"
Em cũng đã thử search trên mạng để khắc phục nhưng chưa đc, bác có thể giúp em đc không ah.

Thanks bác

Đơn giản dễ hiểu mà bạn. Cái file DSM của XPenology không hỗ trợ Chip Pentium 4... nên bạn không boot lên được.

Nó có hỗ trợ cpu intel pentium sk 775 k bác nhỉ?
Đơn giản dễ hiểu mà bạn. Cái file DSM của XPenology không hỗ trợ Chip Pentium 4... nên bạn không boot lên được.

Lỗi này chả có gì mới. Chẳng phải gì ở XPEnology mà nó có thể ở xảy ra khi cài bất cứ OS nào chạy trên nền Linux. Ý nghĩa của nó cũng chung chung.
Và cũng vì vậy bạn nên chụp cho mình cái hình của lỗi này để xem như thế nào nhé.

Lần đầu thiết lập 1 volume cho Nas XPEnology

Có 2 cách setup một new volume lần đầu tiên sau khi boot XPEnology.

Cách 1 (setup Raid thẳng luôn):

Vào Store Manager – click tab Volume xong click tab Create
Chọn Custom

Vì tôi chỉ cần 1 volume cho dễ quản lý nên chỉ chọn Single Volume. Xong bấm Next.

Nhấn OK để xác nhận tất cả HDD trong nas sẽ bị xóa hết để buil một volume hoàn toàn mới.

Click Next

Chọn RAID 5 để xác nhận 1 HDD sẽ làm vật tế thần hy sinh làm Lê Lai cứu chúa (cứu dữ liệu) trong trường hợp có 1 HDD lìa đời. Bạn cũng có thể chọn RAID6 hay 10 nếu bạn có đủ HDD để chiến đấu.
Xong click Yes.

Chọn Next.

Cuối cùng click Apply là xong.

Cách thứ 2 (để tạo một SHR volume và tôi cũng khuyên các bạn theo cách này):

Chọn Quick

Tương tự như cách 1 cũng “Choose Disk” rồi đến “All data in the selected disk will be...”
Kế tiếp bạn có thể chọn hy sinh 1 hoặc 2 HDD (giống như bên RAID 5 hay RAID 6).
Xong click Next.

Chọn Next khi gặp phần “Perform Disk check”
Và cuối cùng nhấn Apply để tiến hàn việc tạo một SHR volume.

Dù là làm cách nào, để xem thấy được volume này qua File Station, ta phải tiến hành share nó.

Cách share như thế này: Để tránh lẫn lộn với USB boot drive trong File Station, trước tiên ta phải right click lên usbshare1 xong chọn ‘Eject’. Đóng File Station lại. Vào Control Panel -> Shared Foler chọn tab Create.
Gõ tên folder mà mình muốn share (ví dụ HomeData) trong volume vừa tạo. Cho quyền Amin là Read/Write, còn user chỉ là Read.

Thế là xong nhé. Chúc các bạn thành công.

-Bác chủ có thể hướng dẫn em cách truy cập từ xa vào NAS Synology tự build.

Như tôi đã nói với bạn rồi, nếu có thắc mắc, câu hỏi gì thì bạn nên đọc tham khảo trước bên chủ đề Nas Synology đã được sticky. Mấy cái nas đều y chang nhau thôi.
Bên đó cũng đã có bài viết khá hay của một bạn (dùng Modem Virgor) hướng dẫn cách setup NAS để truy cập từ xa qua 6 bước ngắn gọn.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên