Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Monday

Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

mình cài xpenology ver 4.3 lên pc main asus 31, cpu 2160, ram 1g
nhưng khi cài thêm phần mềm : video, virus, photo..v.v.v.. thì khi khởi động lại là máy lõi cmos
bắt phải cài lại ngày giờ...
có khi nào synology server nó nhận SN clone nên lỗi ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

mình cài xpenology ver 4.3 lên pc main asus 31, cpu 2160, ram 1g
nhưng khi cài thêm phần mềm : video, virus, photo..v.v.v.. thì khi khởi động lại là máy lõi cmos
bắt phải cài lại ngày giờ...
có khi nào synology server nó nhận SN clone nên lỗi ?

Thay pin CMos - nếu cần mua main mới setup cho đỡ lăn tăn..............

Monday

Member

không phải lỗi pin cmos, đổi hdd khác cài win thì không lỗi.
lỗi khi cài thêm phần mềm trên server synology

kechinhphuc

Well-Known Member
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Lúc này hơi busy, sẽ email cho bạn sớm nhất có thể.

Cảm ơn Anh Thanksforsharing, em "tự xử" được rồi ( Sau 5 ngày "luyện công", bây giờ cái máy sau khi làm theo hướng dẫn của anh giờ trong cũng kha khá, anh xem và góp ý dùm nhé, cùng với mạng Lan thiết kế 4 tầng nhà, vừa render 3 bộ phim, vừa copy qua ổ "tổng lực" cùng 1 lúc

Còn chờ hướng dẫn Raid của anh nữa là OK

vutaduong

Member

topic quá chất, rất hữu ích

chucuoigia

Member

Chào bác,

Tôi cũng đang xây dựng một Media Server với khoản hơn 10 HDD.
Tôi cài Win 7 x64, sử dụng thêm card LSI 1064e, để mở rộng thêm 4 đường SATA3Gbs.

Tình trạng hiện nay là các HDD cắm trực tiếp từ main thì tự turn off sau 20p (cài trong control panel)
nhưng riêng các HDD cắm qua card LSI thì quay suốt 24/24, do vậy các HDD này rất nóng, sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ HDD

Vậy bác có thể share cho tôi kinh nghiệm làm sao để các HDD cắm qua card LSI này có thể tự off được nếu không truy cập dự liệu..

Cám ơn bác trước nhé !!

không phải lỗi pin cmos, đổi hdd khác cài win thì không lỗi.
lỗi khi cài thêm phần mềm trên server synology

Đó là do DSM reset hardware mỗi lần nó boot để có thể chạy auto power ON cũng như chạy mấy chương trình trong schedule task.
Nó chỉ xảy ra đối với một số ít mobo.
Biện pháp sửa chữa là upgrade bios mới nhất. Set cmos cho read only.
Còn lười nữa là loại trừ đừng cài CT nào gây lỗi.

phamthangv

bác Thanksforsharing nghiên cứu kỹ thật

mabuV

Well-Known Member

Giờ mới được thưởng thức bài viết của pác chủ, phục pác thật đấy :))

Dưng mà, thiệt tình, mình cũng rất mê phim ảnh nhạc nhẽo, mà có 2 cái ổ chưa quá 5Tb, nhưng chưa bao giờ thưởng thức hết 1/2 trong số đó =)) Để lúc nào thành tỷ phú thời gian và cả tiền bạc nữa sẽ lôi cái bài viết của pác ra mần cho kỹ ;)

Monday

Member

anh em có dùng main + cpu nào tiết kiệm điện, bền tư vấn giúp
main có 6-8 cổng sata.

cảm ơn nhiều.

Chào bác,

Tôi cũng đang xây dựng một Media Server với khoản hơn 10 HDD.
Tôi cài Win 7 x64, sử dụng thêm card LSI 1064e, để mở rộng thêm 4 đường SATA3Gbs.

Tình trạng hiện nay là các HDD cắm trực tiếp từ main thì tự turn off sau 20p (cài trong control panel)
nhưng riêng các HDD cắm qua card LSI thì quay suốt 24/24, do vậy các HDD này rất nóng, sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ HDD

Vậy bác có thể share cho tôi kinh nghiệm làm sao để các HDD cắm qua card LSI này có thể tự off được nếu không truy cập dự liệu..

Cám ơn bác trước nhé !!

Còn nhớ cách đây gần 20 năm khi còn đang học bên Nhật, cuối tuần ông thầy chở ra ngoại ô chơi, tôi rất ngạc nhiên vì thấy người nông dân Nhật họ dùng dùng xe cúp cánh én chở rau và nông phẩm từ vườn về nhà. Trong khi đó ở VN thời đó có chiếc xe này chở gấu đi chơi là oách lắm rồi. Khi mang về VN thì cái yên sau to đùng bị tháo ra nên ta cứ ngỡ là xe này dùng để chở người chứ có biết đâu...
Để tiết kiệm, người VN mình thường hay tận dụng cái có sẵn nên đôi khi gặp lỗi mà ko biết do đâu. Đa số những card hdd của LSI sx dành riêng cho máy chủ server mà thôi. Ở đó chúng buộc phải chạy 24/7. Nay bạn đem gắn vào mobo gia dụng nên ko thấy hdd chịu "đi ngủ" thì tôi thấy cũng bình thường thôi.

Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cảm ơn Anh Thanksforsharing, em "tự xử" được rồi ( Sau 5 ngày "luyện công", bây giờ cái máy sau khi làm theo hướng dẫn của anh giờ trong cũng kha khá, anh xem và góp ý dùm nhé, cùng với mạng Lan thiết kế 4 tầng nhà, vừa render 3 bộ phim, vừa copy qua ổ "tổng lực" cùng 1 lúc

Còn chờ hướng dẫn Raid của anh nữa là OK

Vì còn có nhiều người cần đọc về bài hướng dẫn về cài đặt snapshot Raid của FlexRaid, nên tôi post ra ở đậy luôn. Bạn tham khảo tại đây nhé.

minh8x

Xin cám ơn Thanksforsharing, bài viết rất tinh tế hữu hiệu. Tôi rất biết ơn sự chia sẻ quí báu của bạn. :)

Trungtd

Member

Nếu bác nào xây dựng cái NAS theo hướng dẫn của bác Thanksforsharing mà xem log thấy hay có truy cập lạ không rõ nguồn gốc cố tình đăng nhập thì vô control panel search ssh rồi tắt nó đi nhé.
Thực sự thì e cũng không rõ ssh nó hoạt động thế nào và nguyên nhân tại sao lại có hiện tượng đó nhưng nôm na thì chắc là đó là một dạng tấn công tự động thì phải?

kunhikfc

Active Member

Có đủ điều kiện chắc mình cũng theo bác quá, chỉ vì thích và mê. Thanks bác đã chia sẻ cho anh em

phamthangv

Em mới làm 1 con Synology fake 4.1 em không hiểu là DSM đã được cài vào đâu?? có bác nào trả lời em được không, bởi vì khi đã cài xong em write image lại cái usb khác để khởi động vẫn thấy chạy như thường

trannhutlinh

Hệ thống pro quá :)

airport

Active Member

Em mới làm 1 con Synology fake 4.1 em không hiểu là DSM đã được cài vào đâu?? có bác nào trả lời em được không, bởi vì khi đã cài xong em write image lại cái usb khác để khởi động vẫn thấy chạy như thường
DSM nó cái vào mấy cái hdd của bác đó, cái USB của bác chỉ là để mồi cho boot thôi.

phamthangv

điều gì xẩy ra với dữ liệu khi DSM hỏng bác nhỉ, em dùng windows quen rồi nên sang cái này cứ thấy lo lo

airport

Active Member

điều gì xẩy ra với dữ liệu khi DSM hỏng bác nhỉ, em dùng windows quen rồi nên sang cái này cứ thấy lo lo

Thì lôi HDD ra, nếu bác không dùng SHR thì cắm vào PC, boot slax lên đọc data bình thường, copy ra hdd khác đã được định dạng NTFS là xong.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên