Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

tommysmith

Lấy Dữ liệu từ buffalo không đọc được !?!

Mình mới gặp vấn đề với con NAS CHL , mình cài bản fw mod cho nó, bình thường khi xoá dữ liệu nó cho vào trashbox trên mục share, lâu lâu đầy mình tháo ổ ra xoá trong ubuntu, lần đầu ok, hôm qua mình mới làm lần 2, sau khi xoá xong mình vào xài bình thường, nhưng down torrent lát bị pause, kiểm tra trong web nó thì thông báo ổ đã full nên ko down torrent đc, nhớ lại thì U nó chỉ xoá hơn 300gb có 2s, dùng SSH xài MC xem thì hiện lên mục .Trash-1000, ra là U ko xoá triệt để, có điều mình cắm lại vào U thì nó ko đọc đc phân vùng share đó nữa, mình update fw mod lên bản cao hơn, ko chọn Rebuild partition để ko mất phân vùng thì gjờ cả win lẫn U đều ko đọc phân vùng share cũ, gjờ ko bít làm sao nó đọc được nội dung ổ để mình lấy data ra rồi cài mới lại !?!

Dùng UPS nào cho Buffalo LS-WXL ?

Mình mới mua 1 cái NAS Buffalo LS-WXL, dự định mua thêm 1 cái UPS để dự phòng điện cho em nó, bây giờ mình nên mua cái UPS của hãng nào có cổng USB để cắm cho em nó đây ? Cái nào giá phải chăng chút, xoay quanh giá 1.000.000 VNĐ thôi. Các bro tư vấn giúp mình với.

chenzenvl

Well-Known Member
Ðề: Dùng UPS nào cho Buffalo LS-WXL ?

UPS có cổng USB là seo chưa hiểu, nó thường chỉ có đường OUT AC và cổng COM để điều khiển UPS thôi chứ :-? Hay ý của bro là cần cấp nguồn qua USB? nếu vậy thì cần mua thêm adaptor nữa là ổn.

UPS có cổng USB là seo chưa hiểu, nó thường chỉ có đường OUT AC và cổng COM để điều khiển UPS thôi chứ :-? Hay ý của bro là cần cấp nguồn qua USB? nếu vậy thì cần mua thêm adaptor nữa là ổn.

0 phải bạn ơi, UPS có cổng USB là để tiện cho việc quản lý, nó thể tự động tắt máy khi bìh UPS sắp hết điện.

nikt

Tổng hợp các vấn đề về Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1

Mình mới mua NAS Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1_4T ở LuuLinh nên còn nhiều điều chưa biết nên muốn mở thêm chủ đề này.
Đầu tiên cám ơn tất cả các bạn đã chia sẻ thông tin ở chuyên mục này.Bạn Luulinh rất nhiệt tình nhưng lý do khoảng cách địa lý xa quá cũng bất tiện nên tôi mong muốn các bạn có dùng loại này đã gặp phải các vấn đề tôi đã nêu sau thì post bài vào đây để mọi người cùng tham khảo
1./ Đọc ở đây tôi cũng biết là muốn copy thêm vào HDD trong NAS phải đưa HDD sang PC và chạy trên nền Ubuntu ( Ubuntu càng mới càng tốt giờ là bản 10.10 rồi, Slax-6.1.2 không nhận dạng HDD_2T, bạn nào dùng bản khác cho ý kiến ).Tôi muốn hỏi tốc độ copy chỉ ngang 35-36MB/s là chậm phải không ? có thể dùng phần mềm tăng tốc copy được không ?
2/. Copy xong đưa HDD vào NAS rồi share nhưng máy tính không nhận ( mở trên Ubuntu vẫn thấy ) phải làm sao?
3/. Nếu tôi muốn dùng đường Gigabit để share trong nhà không cần qua modem thì mua thêm thiết bị gì ?
Còn tôi dùng nó để ghi lại chương trình từ vệ tinh xuống và phát lại thì rất ok, kể cả kênh HD luôn, tôi dùng đầu dreambox ( DM800 HD PVR ).Bạn nào muốn thiết lập cách ghi cho hai loại này thì tôi sẽ post ở bài sau cũng ở đây.
LCD 32 LE5500 đọc NAS này cũng khá trôi chạy nhưng không hỗ trợ âm thanh DTS
Cám ơn các bạn đã đọc

hanoi4me

Member
Ðề: Tổng hợp các vấn đề về Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1

Tốc độ copy em cắm dây LAN thẳng vào máy tính mà tốc độ chỉ được 10MB/s (máy tính báo tốc độ 100Mbps). Có cách nào cải thiện được ko ?

plmobile

Member

Mình mới mua NAS Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1_4T ở LuuLinh nên còn nhiều điều chưa biết nên muốn mở thêm chủ đề này.
Đầu tiên cám ơn tất cả các bạn đã chia sẻ thông tin ở chuyên mục này.Bạn Luulinh rất nhiệt tình nhưng lý do khoảng cách địa lý xa quá cũng bất tiện nên tôi mong muốn các bạn có dùng loại này đã gặp phải các vấn đề tôi đã nêu sau thì post bài vào đây để mọi người cùng tham khảo
1./ Đọc ở đây tôi cũng biết là muốn copy thêm vào HDD trong NAS phải đưa HDD sang PC và chạy trên nền Ubuntu ( Ubuntu càng mới càng tốt giờ là bản 10.10 rồi, Slax-6.1.2 không nhận dạng HDD_2T, bạn nào dùng bản khác cho ý kiến ).Tôi muốn hỏi tốc độ copy chỉ ngang 35-36MB/s là chậm phải không ? có thể dùng phần mềm tăng tốc copy được không ?
2/. Copy xong đưa HDD vào NAS rồi share nhưng máy tính không nhận ( mở trên Ubuntu vẫn thấy ) phải làm sao?
3/. Nếu tôi muốn dùng đường Gigabit để share trong nhà không cần qua modem thì mua thêm thiết bị gì ?
Còn tôi dùng nó để ghi lại chương trình từ vệ tinh xuống và phát lại thì rất ok, kể cả kênh HD luôn, tôi dùng đầu dreambox ( DM800 HD PVR ).Bạn nào muốn thiết lập cách ghi cho hai loại này thì tôi sẽ post ở bài sau cũng ở đây.
Cám ơn các bạn đã đọc

theo kinh nghiệm của tôi thì
1. dùng ubuntu 10.xx hay 9.x tương tự nhau, nếu dùng main 945 / e2180 , hdd seagate 1.5/wd 2.0 chép thì tốc độ khoảng 80 MB/s

2. đưa vào box thì bác phải telnet vào và đổi attribute
chmod 777 -R *
hay chown, chgrp để đặt lại quyền vì khi chép trên ubuntu ngầm định sẽ là user/group của OS

3. bác mua thêm 1 cái switch 1GB/ hay mua cái Buffalo WZR-HP-G300NH nó có 4 cổng 1 GB, có wifi chuẩn N/300M và có 1 đường USB để dùng cho 3G nếu như ADSL mất và bác lại thích dùng dm800 để lấy key xem 78.5 hay 132 tren dvb.vn

cái dm800 này thu sóng dvb-s và ghi lại dạng ts nên cũng thường thôi, cpu power PC tốc độ chậm rùa, không có software nào encode cả, vả lại dùng e-sata ngoài (hay sata internal hdd 2.5 lại còn chậm nữa) thì cũng lại chỉ hỗ trợ cho ext3/linux (nỗi khổ của các bác chỉ dùng windows). kernel của hd800 là 2.6.18 (gemini/nabilo/pli/ozoon) là bản update mới nhất còn quá nhiêu vấn đề so với 2.6.32 trên x86

plmobile

Member
Ðề: Lấy Dữ liệu từ buffalo không đọc được !?!

mấy cái NAS của hãng buffalo đều dùng định dạng xfs, bác phải cài thêm vào thì ubuntu mới đọc xfs được chứ

danvt

Well-Known Member
Ðề: Chất lượng HDD Box Buffalo.

Mình có DriveStation Duo lấy của 1 pak trên HDVN cũng hơn hơn 2 tháng rồi. Qua diễn đàn này thấy mọi người bảo nó có chế độ tự động tắt nên mày mò xem thử trên cái DS của mình (bật công tắc phía sau máy qua AUTO), nhưng khi bật nguồn thì nó kêu tè tè rồi tịt luôn, không thấy đèn nguồn sáng chi cả. Bỏ chế độ AUTO thì đèn nguồn lại sáng.

Pak ManhThang cho hỏi con DS của mình như vậy có bị bệnh gì không ? để dùng được AUTO tự động tắt nguồn theo máy tính thì có phải cài đặt chương trình gì không ? Có AUTO và tắt AUTO : chế độ nào thì tốt.

Cảm ơn Pak

Mình cũng mở chế độ auto nhưng bật máy lên thì nó ko bật theo, toàn phải để chế độ on, mình xài con Ls-CHL, bác nào biết chỉ giùm cái

nikt

Cám ơn bạn đã reply, câu thứ hai bạn có thể chụp cái hình khi bạn telnet khi thay đổi thuộc tính được không ?
phần dm800 bạn nói chính xác, nhưng phần ghi lại chương trình mình thích là khá ổn, vì các chương trình nước ngoài thường lên lịch trước cả tháng và gần mình ( Thái chẳng hạn ) có cung cấp acc cho các quả vệ tinh có phát kênh HD ( nếu có trao đổi kiến thức được free 1-6 tháng không thì done khá rẻ thôi)

PS2Guy

Cám ơn các bạn đã đọc

Hi anh, có nghe Linh báo lại là anh có yêu cầu hỗ trợ :) không biết anh đã thao tác được chưa?

1. Tốc độ chép của anh hơi chậm, nhưng tốc độ chép này phụ thuộc rất nhiều vào tốc độ của PC / dữ liệu cần chép. Nhưng anh chỉ sử dụng phương pháp này có 1 lần thì chắc không nên mất thời gian tìm hiểu để tweak cho nó nhanh hơn làm gì (one-off).
2. Các NAS Buffalo ARM đều sử dụng partition #6 để chứa data và khi chép trong Ubuntu đa số người dùng đều quên vụ world-writable cho nó :) anh chỉ cần áp dụng lệnh của plmobile trên par#6
3. Anh cần một router hoặc switch hỗ trợ Gigabits, anh có thể liên lạc với Linh để được tư vấn nếu thấy có thắc mắc (hiện tại có một vài switch Gigabits phù hợp với nhu cầu gia đình).

Chờ tin của anh :)
P/S: đọc tên topic thấy hoành tráng quá ;)

PS2Guy

Mình cũng mở chế độ auto nhưng bật máy lên thì nó ko bật theo, toàn phải để chế độ on, mình xài con Ls-CHL, bác nào biết chỉ giùm cái

Bạn cài đặt NASNavigator lên máy PC mà bạn muốn NAS chạy kèm (cơ chế làm việc: NASNavigator tuần tự gửi 3 lệnh WOL - Wake On Lan cho mọi Buffalo NAS 3 phút 1 lần để NAS "sống", nếu sau 3 phút mà không có tín hiệu nào thì NAS tự tắt)

plmobile

Member

hình như mọi người chưa tính đến chuyện copy phim vào cái buffalo sau này nhỉ :-? hay ai cũng định để mấy TB đấy xem dần đã, tính sau ?
Con tera này copy dữ liệu có 2 cách:
1. Copy qua LAN: tốc độc trung bình 10MB/s, chậm bằng 1/3 copy qua USB, ví dụ copy 1TB phim mất 1 ngày 1 đêm
2. Rút ổ cứng cắm trực tiếp vào máy tính: cách này thì tốc độ cao, nhưng phải khởi động vào Linux thì mới nhận được ổ cứng, không nhận được trên windows
Cho nên dùng em nay bây giờ có thể thấy hay, sau này không biết thế nào :-?

theo tôi thấy là đến năm nay 2011, lắp 1 bộ vi tính có cùng giá tiền để dùng còn hiệu quả hơn cả mua box terastation 2 rồi

PS2Guy

theo tôi thấy là đến năm nay 2011, lắp 1 bộ vi tính có cùng giá tiền để dùng còn hiệu quả hơn cả mua box terastation 2 rồi

Nếu bạn thật sự cần một phương pháp lưu trữ trên Windows thay vì cho phép cái HDPlayer xem phim thì bạn nên cài đặt iSCSI...

TeraStation Pro II iSCSI có thể đạt tốc độ copy 78~80MB/s với RAID0 - NTFS format

Dùng NAS chỉ vì mục tiêu tiết kiệm điện thôi bạn ạ :) bạn không thể lắp một cái PC chỉ ngốn 57W để đạt được tốc độ tối ưu đâu như NAS được đâu vì NAS dùng chip ARM (CPU x86 thấp nhất cũng đã là 40W+ rồi).

nikt

Cám ơn PS2Guy, tôi được nhân viên của trochoidientu.com ( chứ không phải Linh ) hỗ trợ bằng cách qua teamviewer chứ không hướng dẫn làm trực tiếp hay được gửi files hướng dẫn.Hỗ trợ kiểu làm thay này, bản thân tôi không thích lắm vì sau này có chép gì vào NAS lại điện ra điện vào .
Biết được giới hạn tốc độ, thôi thì chấp nhận vì ít khi copy vào, các vụ khác từ xem xét và có đọc các bài cài debian của PS2Guy khi nào rảnh tính tiếp.
Tên topic có ý ai có loại này cùng vào trao đổi cho có bạn thôi chứ không có ý khác
Cám ơn các bạn đã đọc

PS2Guy

Cám ơn PS2Guy, tôi được nhân viên của trochoidientu.com ( chứ không phải Linh ) hỗ trợ bằng cách qua teamviewer chứ không hướng dẫn làm trực tiếp hay được gửi files hướng dẫn.Hỗ trợ kiểu làm thay này, bản thân tôi không thích lắm vì sau này có chép gì vào NAS lại điện ra điện vào .
Biết được giới hạn tốc độ, thôi thì chấp nhận vì ít khi copy vào, các vụ khác từ xem xét và có đọc các bài cài debian của PS2Guy khi nào rảnh tính tiếp.
Tên topic có ý ai có loại này cùng vào trao đổi cho có bạn thôi chứ không có ý khác
Cám ơn các bạn đã đọc

Cám ơn anh, nhân viên kỹ thuật chắc không thể hướng dẫn trực tiếp được cho anh vì lúc đó giống như một "khóa huấn luyện sử dụng Linux" hơn là hỗ trợ khách hàng :) nhưng mình mới tham khảo nhân viên hỗ trợ anh thì đây là các lệnh được thực hiện trên máy của anh (cũng khá đơn giản, chính là các lệnh plmobile hướng dẫn bên trên thôi):

(chạy ở quyền root - sudo với Ubuntu)
mount /dev/sdX6 /mnt
chmod 0777 -R /mnt...
umount /dev/sdX6

Nếu anh thật sự muốn nghiên cứu về Linux và hiểu được các lệnh trên làm gì thì anh có thể tham khảo sơ tại đây:

chmod - Linux Command - Unix Command
mount - Linux Command - Unix Command
umount - Linux Command - Unix Command

nirpl

Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

Bác ơi! em đã cài bộ 1.0 và plugin rồi,, phải cài thêm hai cái của thằng Micro nữa thì nó mới cho ghi nhưng khi click ghi thì nó báo không có device, nhưng mà lap em có CD wirte mà. Em quay ra cho ghi thử băng thăng WMP thì nó ghi tốt, ( ngu quá ghi thử 1 bài lúc sau cho vào ghi tiếp nó doi blank CD thế là toi 1 chiếc) cho đĩa vào nghe thử thì thấy xèo xèo. Hôm tới cho vào CDP có giải mã DTS xem sao. bác hảo tâm phúc đáp cho em vụ foo2k nó không nhận CD write của em nhá. Thnks bác nhiều

muitendenvn

LeechPro
Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

mình thật sự ko biết vấn đề của bạn. Thật ra từ trước tới giờ mình chưa bao giờ gặp một lỗi nào trên fb2k nói riêng. fb2k cũng ko phải là một phần mềm quá phức tạp. Có lẽ bạn thử bắt đầu từ tính ổn định của hệ thống hệ điều hành/phần mềm cảu bạn

dragon76

Mình đang sử dụng UPS Santak dòng Blazer (2nd 600k) có cổng USB và phần mềm hỗ trợ tự động tắt trong Windows, đối với LS-XHL thì cài thêm NASNavigator2 và bật qua chế độ Auto, khi cúp điện máy tính sẽ được phần mềm của Santak tắt và đồng thời kích hoạt chế độ shutdown cho LS-XHL luôn.

Đó là giải pháp ở tầm giá < 1T, còn hơn 1T thì mua UPS của APC có phần mềm đi kèm và hỗ trợ tốt hơn Santak.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên