Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Tổng Hợp ứng dụng DD-WRT cho G300NH

mấy bác cho em hỏi là lệnh này đánh là
opkg install libc
opkg install libgcc
opkg install uclibcxx
opkg install libncurses
opkg install busybox
hay ipkg vậy ? em nhớ trong linux là ipkg mà.
cài transmision dễ như Nas buffalo ko các bác, về phải flash firmware mod mới cài transmission được hả các bác? nếu dễ thì em lụm 1 con về sài thử vậy. em thích nó vừa có gigabit lan nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Dùng UPS nào cho Buffalo LS-WXL ?

Mình đang sử dụng UPS Santak dòng Blazer (2nd 600k) có cổng USB và phần mềm hỗ trợ tự động tắt trong Windows, đối với LS-XHL thì cài thêm NASNavigator2 và bật qua chế độ Auto, khi cúp điện máy tính sẽ được phần mềm của Santak tắt và đồng thời kích hoạt chế độ shutdown cho LS-XHL luôn.

Đó là giải pháp ở tầm giá < 1T, còn hơn 1T thì mua UPS của APC có phần mềm đi kèm và hỗ trợ tốt hơn Santak.

Trời, vậy mình vẫn phải mở cái máy vi tính thì cũng đâu cần cái NAS làm gì ?

bluke

Ðề: Lấy Dữ liệu từ buffalo không đọc được !?!

xfs trên win bạn có thể xài UFS explorer pro. Đặc biệt ct này còn cho phép tạo 1 virtual Raid tù cổng USB. Bác nào hdd raid bị hư có thể dùng ct này build virtual raid để cứu không cần cài Ubuntu làm chi cho mệt.

philongvn

Member
Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

hiện tại firmware ddwrt cho wzr-hp-g300nh đã có phiên bản r15962
mình vừa test xong, thấy khá ngon, đặc biệt đã được tích hợp chức năng bật tắt samba trên webui mà ko cần cài đặt, đặc biệt hơn là đã đọc ghi ngon với hdd usb định dạng ntfs với tốc độ ko hạn chế nhé !!!!
bạn cho hỏi làm thế nào để nó đọc ghi được ntfs như bạn thế. Có down được torrent với định dạng đó không.

Ðề: Rapidleech trên NAS (LS-CL working 99.9999%)

dòng này #"mod_fastcgi", xóa và save lại như thế nào vậy bác. mình nhấn ctrl X ko save dc , và xóa cách dấu # như thế nào?

tedu

Ðề: Tổng Hợp ứng dụng DD-WRT cho G300NH

các các giúp em với! em làm đến bước copy lib sang thư mục jffs thì bị lỗi! e làm như bác chủ thread hướng dẫn mà không được
các bước trước đều ổn!

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

sao mình cài hoài tới đoạn:

Resolving ipkg.nslu2-linux.org... failed: Name or service not known.<-------- là bị lỗi hoài mong các bạn giúp đỡ...

server down hoặc đang cập nhật, bạn nên thử lại vào lúc khác

ohyesssvn

Member

Thông thường là do bạn gán IP cho Nas thủ công nhưng không set Primary/Secondary DNS Server cho nó.

Thông thường là do bạn gán IP cho Nas thủ công nhưng không set Primary/Secondary DNS Server cho nó.

vậy làm sao gán hả bạn??loay hoay mãi mà ko làm đc??ah sẵn đây cho mình hỏi là sao con NAS của mình down torrent cứ ko bắt đc seed và peer vậy??ko lẽ nó hư???mình xài utorrent default theo fw 1.37????mong các bạn trả lời dùm,thanks

ohyesssvn

Member

Giải quyết có 2 cách:
- Cách thứ nhất là để cho NAS nhận IP tự động từ Router/Modem như vậy nó cũng tự động nhận luôn DNS server từ đó. Nếu muốn để IP của NAS là cố định thì chỉnh từ trong Router/Modem.
- Cách thứ 2 là bạn vào cài bằng tay DNS server cho NAS, có thể dùng Web browser truy cập vào NAS rồi vào phần Network chỉnh lại, hoặc là dùng Navigator chỉnh.

Torrent default theo firmware có 1 số tracker cấm.

Đính kèm

67.5 KB · Xem: 126
Chỉnh sửa lần cuối:

Giải quyết có 2 cách:
- Cách thứ nhất là để cho NAS nhận IP tự động từ Router/Modem như vậy nó cũng tự động nhận luôn DNS server từ đó. Nếu muốn để IP của NAS là cố định thì chỉnh từ trong Router/Modem.
- Cách thứ 2 là bạn vào cài bằng tay DNS server cho NAS, có thể dùng Web browser truy cập vào NAS rồi vào phần Network chỉnh lại, hoặc là dùng Navigator chỉnh.

Torrent default theo firmware có 1 số tracker cấm.

mình làm đủ cách rồi bạn ah...ko bít có bạn nào teamviewer qua chỉ mình cái..huhu....chán quá...

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Lâu quá không vào đây chơi. Cuối năm chắc ai cũng bận tối mắt.
Cái script của Kinsa mình lấy về có đọc và sửa lại 1 chút vì nó dùng cho WXL. Lần trước tưởng bác blacksea đã chỉnh được cái nhiệt độ HDD rồi nên cũng quên luôn. Để hôm nào post lại bản fix của cái lsmonior :D
Cái FW debian của XHL có thể dùng cho WXL đấy, scrip của lsmonior cũng chẳng cần thay đổi gì cả luôn.
Mà bên Seagate ngâm cái HDD của mình gần 2 tháng rồi mà cũng chưa thấy phản hồi về việc trả hàng, ko có hdd thì chẳng build debian được. Đang định fix version 1 để tạo ra v2 ngon hơn chút.

Con NAS của mình là LinkStation Duo LS-WXL vậy dùng FW debian nào thì ổn vậy bác ??

blacksea

Member

LS-WXL thì bác hỏi bác ps2guy xem bác ấy đã có debian cho nó chưa,nếu không có thì dùng tạm của chl-xhl được đấy, mình đã cài thử rồi chạy tốt chỉ có cái là led nó điều khiển không chuẩn thôi.

thinhspkt

Member

Vậy chờ bác ps2guy rảnh bác ấy ngâm cứu giúp vậy , Thanks !

Chỉnh sửa lần cuối:

vmthien

Well-Known Member
Hỏi cách cài đặt NAS Buffalo mà có 2 lớp mạng.

Đường mạng nhà mình

Modem ADSL -> Gigabit Switch Hub: Share cho PC 1, PC2 và NAS Buffalo -> Wireless Gigabit Router share cho PC3, PC4.

Vấn đề là từ PC3, PC4 không thấy NAS do không cùng lớp mạng .

Mình để DHCP tự động hết do chưa biết chỉnh tay.

Các bác có kinh nghiệm setup mạng nội bộ giúp mình làm sao cho các PC3, PC4 có thể thấy NAS không ạ?

Cám ơn trước.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên