[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Vdzung

Active Member
Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Em cần tư vấn bộ 2ch, tầm 20 chai, nghe nhạc đủ thể loại. Các bác giúp em. Thanks.

Qua nhà anh, có 1 bộ giá 1/2 thôi, nghe kinh luôn, kính thứa vài thể loại đấy. :))

Thớt đã lên stick, chúc mừng bác chủ thớt luôn, nhạo đê bác Minhsur ơi :)

chào các bác, em là mem mới.cần các bác tư vấn cho e bộ dàn nghe nhạc - xem phim.nhu cầu nghe nhạc và xem phim của em là sam sam nhau.mà e tìm hiểu trên này thấy nếu nghe nhạc hay hẳn thì đầu tư bộ dàn 2 kênh thì không xem đc phim và ngược lại
vì thế e mạn phép nhờ các bác tư vấn cho e 1 dàn xem phim nghe nhạc tương đối.vì hiện giờ phòng e diện tích nhỏ sau này ra nhà mới có thể rộng hơn nên e sẽ đầu tư âm-ly và 2 loa treo tường trước để nghe tạm nhạc và xem phim.nguồn nghe nhạc và xem phim của e là từ con Pc cùi.nhờ các bác tư vấn cho e trong tầm 15tr đổ lại ạ

---------- Post added 08-10-2015 at 11:03 ----------

chào các bác, em là mem mới.cần các bác tư vấn cho e bộ dàn nghe nhạc - xem phim.nhu cầu nghe nhạc và xem phim của em là sam sam nhau.mà e tìm hiểu trên này thấy nếu nghe nhạc hay hẳn thì đầu tư bộ dàn 2 kênh thì không xem đc phim và ngược lại
vì thế e mạn phép nhờ các bác tư vấn cho e 1 dàn xem phim nghe nhạc tương đối.vì hiện giờ phòng e diện tích nhỏ sau này ra nhà mới có thể rộng hơn nên e sẽ đầu tư âm-ly và 2 loa treo tường trước để nghe tạm nhạc và xem phim.nguồn nghe nhạc và xem phim của e là từ con Pc cùi.nhờ các bác tư vấn cho e trong tầm 15tr đổ lại ạ

Vdzung

Active Member

vì thế e mạn phép nhờ các bác tư vấn cho e 1 dàn xem phim nghe nhạc tương đối.vì hiện giờ phòng e diện tích nhỏ sau này ra nhà mới có thể rộng hơn nên e sẽ đầu tư âm-ly và 2 loa treo tường trước để nghe tạm nhạc và xem phim.nguồn nghe nhạc và xem phim của e là từ con Pc cùi.nhờ các bác tư vấn cho e trong tầm 15tr đổ lại ạ[COLOR="Silver"

Em cho là với ngân sách như vậy mà ham cả phim và nhạc là khó đấy bác . Do phần phim bác cần Loa center và Sub nó mới phát huy cái hay, cái hoành của phim. Còn việc mua 1 con Rec ( đời cũ nhưng cũng nên có đường HDMI ) và 1 cặp loa Front ( bokkself thôi ) thì nhiều phương án lắm.

Bác vào trang Nguyễn Audio sẽ có 1 vài bộ nhỉnh hơn ngân sách nhưng chơi cũng khá lâu nếu như tai bác không bị lên level đấy ạ.
Chúc vui.

Minhsur

Banned

[/COLOR]chào các bác, em là mem mới.cần các bác tư vấn cho e bộ dàn nghe nhạc - xem phim.nhu cầu nghe nhạc và xem phim của em là sam sam nhau.mà e tìm hiểu trên này thấy nếu nghe nhạc hay hẳn thì đầu tư bộ dàn 2 kênh thì không xem đc phim và ngược lại

Bác nghe thử bộ này:
1/ AVR Denon X510BT - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.
2/ AVR Yamaha RX375 - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.

Bộ 1 thì nghe nhạc hay hơn và tất nhiên đắt hơn bộ 2.

welldone

Well-Known Member

Qua nhà anh, có 1 bộ giá 1/2 thôi, nghe kinh luôn, kính thứa vài thể loại đấy. :))

Thớt đã lên stick, chúc mừng bác chủ thớt luôn, nhạo đê bác Minhsur ơi :)

Em còn gà. Chửa biết chơi, anh giúp nhé. hehe

ane279

Nếu nhạc 90% thì em nghĩ bác nên thiên về đồ 2CH. Đồng nghĩa với việc bác phải thay cái Onkyo 828 nếu bác muốn chơi nhạc, hưởng thụ âm nhạc ở mức cao.
Còn nếu ở tầm trung trở xuống thì bác trao đổi sâu thêm với bác Lan806 để xem cái Onkyo này có thể setup phần stereo ngon hơn không? Từ đó có hướng đầu tư loa cho ngon.
Tuy nhiên, cũng phải tính đến diện tích phòng nghe nhà bác nữa.
Phòng nghe nhà em khoảng 15m2 thôi bác ạ. Loa surround thì em mới nhặt tạm được 1 cặp sansui thừa từ bộ dàn mini...hiện còn thiếu loa front và sub. Em dự tính làm 1 đôi front trước để phục vụ nhu cầu nghe nhạc, loa sub thì chắc tùy tình hình kinh tế sắm sau cũng được.
Theo như tìm hiểu thì em có ngó qua được một số lựa chọn sau :
+) DAC : TMP hoặc QDAC / MDAC (Em dự định chọn nguồn phát là từ PC, nhạc lossless)
+) Amp : DL50mk3 ( em chọn amp này vì thích amp đèn )
+) Loa : Castle Richmond hoặc Knight 4 --- phần chọn loa em còn băn khoăn vì chưa có nhiều kinh nghiệm nghe cũng như phối ghép. Em chọn 2 model này là do đọc các topic khác thôi chứ còn chưa thấy tận mắt bao giờ. Chắc chiều nay em sẽ chạy đi nghe thử, có điều không biết nó có hợp với amp đèn hay không
Điều em tiếc nhất vẫn là không biết sử dụng con 828 vào việc gì, mà em cũng không biết liệu con rec chơi nhạc có hay không... nếu sắm amp mới thì chắc cũng ok mà thấy để nó không thì phí quá, bán thì không được vì em được cho. Đại loại là em cảm thấy rối bời các bác ạ.

Minhsur

Banned

Phòng nghe nhà em khoảng 15m2 thôi bác ạ. Loa surround thì em mới nhặt tạm được 1 cặp sansui thừa từ bộ dàn mini...hiện còn thiếu loa front và sub. Em dự tính làm 1 đôi front trước để phục vụ nhu cầu nghe nhạc, loa sub thì chắc tùy tình hình kinh tế sắm sau cũng được.
+) DAC : TMP hoặc QDAC / MDAC (Em dự định chọn nguồn phát là từ PC, nhạc lossless)
+) Loa : Castle Richmond hoặc Knight 4 --- phần chọn loa em còn băn khoăn vì chưa có nhiều kinh nghiệm nghe cũng như phối ghép. Em chọn 2 model này là do đọc các topic khác thôi chứ còn chưa thấy tận mắt bao giờ. Chắc chiều nay em sẽ chạy đi nghe thử, có điều không biết nó có hợp với amp đèn hay không
Điều em tiếc nhất vẫn là không biết sử dụng con 828 vào việc gì, mà em cũng không biết liệu con rec chơi nhạc có hay không... nếu sắm amp mới thì chắc cũng ok mà thấy để nó không thì phí quá, bán thì không được vì em được cho. Đại loại là em cảm thấy rối bời các bác ạ.

Ca của bác khó với em.
Bác nào đi qua hỗ trợ cho bác này với!

quangtuong

Banned

Rec bác dùng nghe nhạc xem phim luôn . onkyo đời 8×× là ngon rồi.
Nghe nhạc nhiều thì lấy knight 4 là hợp lý . sau này lấy dk50 nếu không hợp thì đổi loa thôi. Cứ chơi đi bác ! Đóng học phí là bình thường :-j

tbmc

Member

Bác nào giúp em với ạ. Em cần tư vấn ghép cambrigde 351 với tannoy 605 có hợp ko ạ. Em nghe hòa tấu chủ yếu

MrTq

Member

Chào các bác,
Em có nhu cầu cần mua một giàn âm thanh nhỏ gọn để xem film, có âm thanh vòm, 5.1. Phòng khách em nhỏ, chiều rộng chỉ hơn 2m5 tí, kệ tivi cũng chỉ rộng có 30cm, nên cần bộ nào nhỏ gọn thôi ạ. Các bác tư vấn giúp em. Em cám ơn ạ.

Minhsur

Banned

Chào các bác,
Em có nhu cầu cần mua một giàn âm thanh nhỏ gọn để xem film, có âm thanh vòm, 5.1. Phòng khách em nhỏ, chiều rộng chỉ hơn 2m5 tí, kệ tivi cũng chỉ rộng có 30cm, nên cần bộ nào nhỏ gọn thôi ạ. Các bác tư vấn giúp em. Em cám ơn ạ.

Hai bộ này khá nhỏ gọn và hiệu quả, bác nghiên cứu xem sao. Nếu thiên về phim bác ngắm ký bộ số 2.

1/ AVR Denon X510BT - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.
2/ AVR Yamaha RX375 - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.

Bộ 1 thì nghe nhạc hay hơn và tất nhiên đắt hơn bộ 2.

khaine

Các bác cho em hỏi giờ có bộ nào nhỏ nhỏ tầm 14m đổ lại như bộ Denon 5.1 + Denon X500/Yamaha 4xx hồi xưa mà ... hay hơn ko nhỉ. Em đang làm thêm bộ xem film + chơi game (game nhiều hơn film). Yêu cầu của em chỉ là nó phải gọn 1 chút (front là loa bé treo tường, không phải loa cột) - và center khá 1 tý.

Dạo quanh thấy còn mỗi Denon Sys hồi xưa với mấy bộ AIO của Onkyo. Ko biết có lựa chọn ghép nào khác không - thấy có mấy bộ Polk xinh xinh (Tl1600 Tl2600) mà hơi đắt, ko rõ so với Denon Sys thì có đáng đầu tư ko.

Minhsur

Banned

Các bác cho em hỏi giờ có bộ nào nhỏ nhỏ tầm 14m đổ lại như bộ Denon 5.1 + Denon X500/Yamaha 4xx hồi xưa mà ... hay hơn ko nhỉ. Em đang làm thêm bộ xem film + chơi game (game nhiều hơn film). Yêu cầu của em chỉ là nó phải gọn 1 chút (front là loa bé treo tường, không phải loa cột) - và center khá 1 tý.

Dạo quanh thấy còn mỗi Denon Sys hồi xưa với mấy bộ AIO của Onkyo. Ko biết có lựa chọn ghép nào khác không - thấy có mấy bộ Polk xinh xinh (Tl1600 Tl2600) mà hơi đắt, ko rõ so với Denon Sys thì có đáng đầu tư ko.

Bác nghiên cứu bộ này cho chuyên nghiệp luôn này: AVR Yamaha RX375 - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.

Loa cột nhưng cũng không lớn lắm lại hơn hẳn SYS5.1 của Denon. Amply cũng mạnh hơn. Còn giá thì chỉ hơn mức giá bác nêu khoảng chưa đến 10%.

khaine

Bác nghiên cứu bộ này cho chuyên nghiệp luôn này: AVR Yamaha RX375 - bộ loa Jamo 5.0 426 HCS3 - loa sub jamo 210.

Loa cột nhưng cũng không lớn lắm lại hơn hẳn SYS5.1 của Denon. Amply cũng mạnh hơn. Còn giá thì chỉ hơn mức giá bác nêu khoảng chưa đến 10%.

Khó cái là em ko để được loa cột ạ. Bàn máy tính em hình chữ L nên là chỉ treo được 2 loa to cỡ 2 cái bookshelf 2 bên thôi.

Đã có lần em nhét bộ Jamo 626 xuống dưới thử mà nó .... to quá. Center dùng kê màn hình được chứ 2 cái cột kia hơi vướng. Chưa kể front của S626 với 426 đều có lỗ thoát bass đằng sau nữa, em lại nhét sát tường có vẻ hơi phí.

trunglocke

Mình mới tham gia, có hỏi ngu chút mấy bác thông cảm.

Số là ông anh mới quăng cho con loa dạng soundbar, Sonicgear array 2000 gì đó. Em nó dạng loa vi tính (có tích hợp sẵn ampli), nhưng hơi khác biệt chút là có thêm cổng Sub-out. Trước em ko biết, chỉ cắm L-R in, thì nghe rất chán,gần như ko có bass. Mới đây lục ra được cái dvd cũ nội địa, thấy có cổng Sub-out, nên mới cắm vô nghe thử. Em nó như hoàn toàn lột xác, sub đánh rất lực, em chưa thấy con soundbar nào mà đánh bass ngon dữ vậy.

Nhưng vấn đề là em đâu còn thú vui nghe DVD nữa. Giờ chủ yếu nghe từ smartphone + đầu HD xuất ra là chính. Nên mới mạo muội lên đây hỏi các bác, cách nào là tốt nhất + giá phải chăng để có thể phát huy em loa này với nhu cầu của em. Mua thêm receiver có phải là lựa chọn duy nhất ko các bác, nếu vậy thì có con nào hạt dẻ chút đáp ứng được nhu cầu của em ko, em chỉ cần em nó ra được đường bass thôi là mãn nguyện rồi.

Hình con loa của em:

https://onedrive.live.com/redir?resid=117BF12A0E2B3FEE!5219&authkey=!ABpi88E8ctM1S-8&ithint=folder,

lan806

Well-Known Member

Bác mua hoặc mượn cái loa sub điện cắm vào đường sub out là xong béng.

trunglocke

Là sao mình chưa hiểu lắm bác. Ý là mình câu ra 1 cái sub khác nữa hả.
Lúc đầu mình cũng nhầm lẫn là sub-out là câu ra. Nhưng lúc mình nối vào cổng sub-out trên cái dvd thì em nó bắt đầu đánh bass rất lực.

dathdvn

"Bác mua hoặc mượn cái loa sub điện cắm vào đường sub out là xong béng" - phương án đơn giản.

rongconfafach

Các bác cho e hỏi, cái Dune HD TV-303D với loa EDIFIER S550 (5.1), 2 cái này kết nối với nhau như thế nào ạ. E cảm ơn

khaine

Các bác cho e hỏi, cái Dune HD TV-303D với loa EDIFIER S550 (5.1), 2 cái này kết nối với nhau như thế nào ạ. E cảm ơn

Em mới nhìn qua thì thấy Dune chỉ có Digital out (HDMI/Optical) còn con S550 của bác chỉ có Analog in (RCA) nên tóm gọn lại là .... không nối được.

Bên trên