[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

vietrung

Active Member
Ðề: Tư vấn bộ HTPC cây nhà lá vườn!!!

Bạn build cấu hình này là decode = CPU roài, VGA onboard series 7xxx ko có tác dụng j hết bạn àh, nếu theo hướng này CPU bạn có thể thay = con E5200, $ dư ra đầu tư PSU tốt chút or đắp thêm vào HDD sẽ hiệu quả hơn. Hoặc
Nếu theo hướng Decode = GPU bạn thay main ko có VGA on còn lại theo cấu hình trên, $ dư ra quất 1 con VGA rời (ATI: 24xx trở lên; Nvidia: 84xx trở lên) là ok.
Have fun!

Vì chủ yếu dùng main này tận dụng các port HDMI và optical để xây dựng HTPC hoàn chỉnh, đúng là chủ ý của mình build bộ này dùng CPU decode và cũng tham khảo nhiều về ý kiến decode = GPU thấy khá phức tạp nên thôi dùng CPU decode cho ổn. Còn HDD thì mình cũng có khá nhiều (160gb x 2, 500gb x 2) nên ko quan tâm lắm. Tks for all advice!!!

Bluebloa

Member

hdd thì ko quan trọng
cái ở trong chỉ cần nhỏ thôi
cứ mua HDD box mà táng, hôm rồi TL CNTT em làm 2 cái ổ 1TB của WD ngon choét có hơn 2 củ 1 ổ

decode = CPU đối với cấu hình của bác đã ngon rồi, tuy nhiên em định sắm cái ATI 2xxx về để vọc cái vụ GPU decode xem sao

vietrung

Active Member

Cho hỏi các cao nhân một câu:
Nếu chọn main GA-P31-ES3G ghi FSB là 1333/1066/800 MHz, Support for DDR2 1066/800/667 MHz Dual channel memory

Vậy nên mua CPU core2 và RAM DDr2 bus bao nhiêu để đạt performance tối ưu play HD1080p!!!

Bluebloa

Member

ram thì bác nên mua 2x 1GB bus 1066 chạy dual

CPU thì dùng intel xeon E3110 (3GB- 6MBL2) tương đương con E8400 giá 3 củ

ý kiến em là như vậy bác tham khảo

sieucan

Active Member

Cho hỏi các cao nhân một câu:
Nếu chọn main GA-P31-ES3G ghi FSB là 1333/1066/800 MHz, Support for DDR2 1066/800/667 MHz Dual channel memory

Vậy nên mua CPU core2 và RAM DDr2 bus bao nhiêu để đạt performance tối ưu play HD1080p!!!

Play HD không yêu cầu phần cứng cao lắm, bus 800 là qua thừa rồi tuy vậy hiện tại nên 1333/1066 với CPU và 800 với ram

ram thì bác nên mua 2x 1GB bus 1066 chạy dual

CPU thì dùng intel xeon E3110 (3GB- 6MBL2) tương đương con E8400 giá 3 củ

Cậu tư vấn 1 cách tùy tiện vậy, cái main yếu mà lắp CPU Xeon vào làm gì???? Chạy cái gì mà cần đến ram bus 1066, 10 HD 1 lúc ah

vietrung

Active Member

Play HD không yêu cầu phần cứng cao lắm, bus 800 là qua thừa rồi tuy vậy hiện tại nên 1333/1066 với CPU và 800 với ram

Vậy nếu chọn CPU 1333 và chọn RAM 800 chạy dual channel là 800x2=16000 có thừa so với Main và CPU ko, hay là phải chọn RAM 667x2=1333 đồng bộ với CPU và Main!!!

Cấu hình 1:
Main GIGABYTE 73PVM-S2H - 1333/1066/800 MHz FSB
(HDMI và optical onboard)
CPU Intel E7300 - Core2Duo 2.66GHz - Bus 800MHz - 3Mb
RAM KingMax 2gb x 1 - Bus 800Mhz

và cấu hình 2:
Main GA-P31-ES3G ghi FSB là 1333/1066/800 MHz
CPU Intel E8400/8500 - Core2Duo 3.0/3.16GHz - Bus 1333MHz - 6Mb
RAM KingMax 1gb x 2 - Bus 1066/800Mhz
VGA PCIe rời dùng đầu chuyển DVI-Dsub hoặc DVI-HDMI

=> Nên chọn cấu hình nào để playHD1080p best nhất!!!

tui

Member

giá cả 2 cấu hình sao nữa bạn ?

Bluebloa

Member

Cậu tư vấn 1 cách tùy tiện vậy, cái main yếu mà lắp CPU Xeon vào làm gì???? Chạy cái gì mà cần đến ram bus 1066, 10 HD 1 lúc ah

em thấy cái main đấy cũng ổn đấy chứ
có yếu đâu
mà bây h CPU cũng ko đắt nếu dư tiền em tư vấn E8400 hoặc xeon 3110 rồi còn gì
nếu ko tầm 2 củ thì bác múc 7300 như em cũng ngon rồi

sieucan

Active Member

Nếu tiền không thành vấn đề thì nên chọn cấu hình 2 và đẩy con main lên 1 chút.

Chọn main đừng nhìn cầu bắc(945,P31,P35,P45 ....), nên xem loại nào có cầu nam đời cao(ICH8, ICH9, ICH10) cầu bắc đời càng cao hỗ trợ CPU, ram đời mới (quá bão hòa cho nhu cầu của ng dùng bình thường ); cầu nam hỗ trợ các giao tiếp ngoại vi ( hay nghẽn ở đây nhất:D)

tui

Member

Tui nói thiệt, với tui mà tiền ko là vấn đề thì tui ko phân vân quất cả mấy loại mạnh hết đó. Bro trả lời câu trớt quớt quá.

Nếu tiền ko vấn đề thì chọn cái này nè bro.
Main chọn P45
CPU : Q6600
RAM : 2x2Gb bus 1066
VGA : ATI 4780

vietrung

Active Member

Tui nói thiệt, với tui mà tiền ko là vấn đề thì tui ko phân vân quất cả mấy loại mạnh hết đó. Bro trả lời câu trớt quớt quá.

Main chọn P45

Quất hết mấy loại mạnh mà ko xài hết có phải là phí phạm tài nguyên ko, ý tui là trong 2 cấu hình đó thì chọn 1 để mua thôi, chứ tiền nhiều thì mua gì chẳng dc, cần gì nhờ tư vấn làm gì, đúng hông nè!!! :eek:3

vietrung

Active Member

Nếu tiền không thành vấn đề thì nên chọn cấu hình 2 và đẩy con main lên 1 chút.

Chọn main đừng nhìn cầu bắc(945,P31,P35,P45 ....), nên xem loại nào có cầu nam đời cao(ICH8, ICH9, ICH10) cầu bắc đời càng cao hỗ trợ CPU, ram đời mới (quá bão hòa cho nhu cầu của ng dùng bình thường ); cầu nam hỗ trợ các giao tiếp ngoại vi ( hay nghẽn ở đây nhất:D)

Mà nếu chọn cấu hình 2 thì nên chọn RAM bus 800 hay 1066 để đồng bộ với hệ thống Cpu, main!!!

letuanzzz

Member

Main chọn P45

Tui đang xài cấu hình gần gần giống vậy 3/4 luôn , trừ cái 4870 giá cao quá thôi (chơi game thì cần ,HD thì khỏi CPU mạnh quá rồi ).Coi HD voi cái ATI X300 cùi bắp mà 1080p phà phà luon .

Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

Em cũng ở Hải Phòng. Mới biết đến trang HDvietnam. Nhìn mê quá. Nhưng chưa có phim nào cả. AI có phim share cho e được ko?

Truongduclong

Hic, giờ mới biết đến cái thread này, em cũng ở HP, mới chơi HD, đang tích trữ ki cóp film thôi chứ điều kiện để sắm 1 dàn HTPC thì chưa có, vào ghi danh cùng anh em cho vui thôi :D
Anh Hải (yh:ngohaan81) đó em biết, hôm nọ mới qua nhà em cóp khoảng chục film mới, anh ấy giờ hình như cũng có khoảng hơn 2Tb rồi, cũng khá nhiệt tình, ai cần đến nhà anh ấy cop film gì thì cùng 1 công đi hẹn em đi với cho vui nhé :-j
Phone: 0906299541 b-)
Yahoo: Truongduclong89 b-)

manhthang

Huyền Thoại

to Viet.
Ok. hôm nào ae mình giao lưu tí. anh đang định mua ổ cứng 750 gửi vào Nam nhờ các mem Sgòn copy cho nè. Hà Nội ko quen một mem nào cả

Không cần vất vả thế đâu. HDD em có thể lấy hộ bác giá rất mềm. Bác muốn copy phim thì cũng copy cho đầy luôn.
Phim thì bọn em chưa nhiều mới khoảng 4TB nhưng đang update vì mấy cái máy tính down hết công xuất ~40GB/ngày.

Chỉnh sửa lần cuối:

timkiem24h

Nhờ bác Chip tư vấn giúp về mainboard cho HTPC

Mình xin nhờ các bác tư vấn giúp để build một cái HTPC ổn ổn. Nhu cầu hiện giờ của mình là một con HTPC chuyên play 1080p và làm mấy cái việc văn phòng (no game) :)

Ý tưởng của mình là mua chip E7300 + mainboard . Mấy thứ khác mình có hết rồi.

Mainboard mình mong muốn như sau:

- giá khoảng dưới $150
- loại tiết kiệm điện, chạy êm, bền
- có cổng eSATA để có thể nối với HDD external eSATA ở ngoài
- VGA on board, có cổng DVI (có lẽ xem phim thì cũng ko cần phải card đồ họa rời làm gì)
- cắm được E7300
- đối với cổng sound thì mình chỉ mong muốn nghe được âm thanh 7.1, vì đang nhờ người bạn gửi về 1 bộ multimedia home theather HT SR-800 của onkyo(http://www.intl.onkyo.com/products/system_components/home_theater/ht-sr800/index.html). vì vậy không biết mainboard phải có cổng sound như thế nào để nối được với hệ thống home theather trên, có cần cổng HDMI trên mainboard không?

Cám ơn bác nhiều

Mình cũng mới tham gia vào forum này nên cũng mới nghiên cứu và tìm tòi về HD, mĩnh cũng ở HP, anh em nào ỏ HP có phim cho mình chép đc ko nhỉ, thấy down lâu và tốn kém quá

Bên trên