[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nguyenphong

Ðề: xin góp ý về dàn HDPC dự định ráp

- nên dùng card màn hình rời, vì nếu config theo hướng tăng cường chất lượng hình ảnh nhờ video card thì sẽ không bị tình trạng xé hình như ở card onboard.

Những card onboard đời mới sau này đều hỗ trợ tốt cho FullHD, như Ati HD3200, Geforce 9300, Intel X4500,... thì làm sao có hiện tượng xé hình. Còn chất lượng hình ảnh giữa card rời hay onboard thì mình thấy cũng vậy (Mình so sánh giữa 2 con Ati HD3200 onboard và Asus Nvidia 7900 512Mb TOP của thằng Asus. Không biết bác Chip dựa vào đâu kết luận như trên?

HyH

Sau khi tham khảo ý kiến của anh Chip mình lập lại

tổng chi phí khoảng 1100 $

mong anh em chỉ giáo giùm , cám ơn nhiều

với một mục đích xem phim HD như bác nói mà đầu tư với giá này thì quá phí, chỉ cần 500$ là bác có cấu hình cực tốt để xem HD kèm main có cổng HDMI và LCD từ 19 đến 22".
Số tiền còn lại dư sức cho bác kiếm Case đẹp và sắm cho mình giàn loa chiến để xứng tầm HD.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sau khi tham khảo ý kiến của anh Chip mình lập lại cấu hình mới như sau :

1/ CPU :
Intel Core2 Duo-E7300(2.66GHz) 3 MB - Core 2 Duo - BUS 1066 LGA775 - 126 $

2/ Mainboard :
GIGABYTE - EP35-DS4 (775) Chip INTEL P35/ICH9R -FSB 1600(OC), Spp Dual channel DDRAM 2-(1066)x4/1200(OC), Sound 8 channel & Lan Gygabit on board, Raid SATA II (3Gb/s) , 2 PCI, 2 PCI Express 16X , 3 PCI Ex1 , 12 USB 2.0 , 8 SATA 2, 3 IEEE1394 (2 khoâng cable), S/p Dual Core , Core 2 Quad , ULTRA DURABLE 2
129 $

3/ POWER :
510W ACBEL PFC -I 510W
5 đầu nguồn IDE , 2 nguồn SATA , 1PCI EXPRESS 6PIN ,FAN 12CM
55$

4/ AGP card –
256 – Inno3D 9500GT Geforce GF9500GT PCI Express 16X – TV Out -2 DVI - DDR3 - 128Bit -HDTV-HDMI
75$

5/ 2 thanh Ram 1GB DDRAM 2 – 667 PC 5300 (BUS 667) KINGMAX
30 $

6/ HDD ( 2 hdd)
- 1TB WESTERN SATA II
7.200rpm – SATA 300 Serial ATA II ( 3Gb/s )
-
1TB hitachi
240 $

7/ DVD RW
LITEON DVD RW 20A4P07C IDE – R16X – W20X – RW 6X - Internal
28$

8 sound card :
không mua mà sẽ đầu tư em Z5500 ,
350$

9 / case đứng : 40$

tổng chi phí khoảng 1100 $

mong anh em chỉ giáo giùm , cám ơn nhiều

Theo mình thì bác có thể thay đổi một số linh kiện sau:
- nguồn đổi thành 470W i-power là dư rồi, giá của nó thấp hơn tương đối.
- ram nên lấy bus 800
- ko hiểu hdd bác tính giá thế nào, nếu 240$ cho cả 2 ổ trên thì quá rẻ, nếu chỉ tính cho Hitachi thì quá đắt

vậy thôi ạ. Anh em có tư vấn thì nên đi kèm cấu hình cụ thể chứ nói chung chung cái giá cho bác ấy thì cũng như không.

ppc2002

Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Bác manhthang cho hỏi với : tôi đang có sẵn 6 chiếc loa, hai chiếc dạng cột và 4 chiếc búc-seo và 2 chiếc amply cỏ (mua lâu lắm rồi), tôi đang định thử như sau:
-hai chiếc loa cột cùng 1 chiếc amply làm front.
-hai chiếc búc -seo cùng 1 chiếc amply nữa làm rear.
-kiếm thêm chiếc amply nữa chạy center
-sub .....chưa nghĩ ra.
-nguồn tín hiệu lấy 6 đường từ PC
tính vậy nhưng tham khảo bên VNav thấy có bác bên đó định chơi gần như vậy thấy a e la ghê quá (thấy bảo các loa front, rear phải cùng loại và phải chỉnh đồng pha gì gì đó) nghe hơi oải,
Bác có kinh nghiệm về vấn đề này xin tư vấn giùm.
Thanks.

manhthang

Huyền Thoại

Bác manhthang cho hỏi với : tôi đang có sẵn 6 chiếc loa, hai chiếc dạng cột và 4 chiếc búc-seo và 2 chiếc amply cỏ (mua lâu lắm rồi), tôi đang định thử như sau:
-hai chiếc loa cột cùng 1 chiếc amply làm front.
-hai chiếc búc -seo cùng 1 chiếc amply nữa làm rear.
-kiếm thêm chiếc amply nữa chạy center
-sub .....chưa nghĩ ra.
-nguồn tín hiệu lấy 6 đường từ PC
tính vậy nhưng tham khảo bên VNav thấy có bác bên đó định chơi gần như vậy thấy a e la ghê quá (thấy bảo các loa front, rear phải cùng loại và phải chỉnh đồng pha gì gì đó) nghe hơi oải,
Bác có kinh nghiệm về vấn đề này xin tư vấn giùm.
Thanks.
Chơi được bạn ạ. Mua thêm Pre DTS 5.1 nữa là xong.
Có điều sài nhiều thiết bị thì hơi vất vả khi cần chỉnh volume và tốn điện hơn chút thôi.

HyH

1/ CPU : AMD ATHLON 64 x2 - 5000(2.6) 60$
2/ Mainboard : ECS GF8200A - GEFORCE 8200 - HDMI 71$
3/ POWER : 325 W ACBEL 23$ (thích thì dùng loại cao hơn nhưng chưa thấy cần thiết mà tốn điện nữa)
4/ 2 thanh Ram 1GB DDRAM 2 – 800 PC 6400 (BUS 800) KINGMAX 27$
5/ HDD - 1TB 180 (nên 1 HDD thôi, cái còn lại nên dùng gắn ngoài để chạy đi copy phim nữa)
6/ DVD RW LITEON 28$
7/ case đứng : 12$ (dư tiền nên đầu tư cái này)
8/LCD (Tùy ý thích)

tổng thiệt hại chưa tính LCD là chỉ có 400$, nhưng nó dư sức chơi HD, lại vừa có cổng HDMI để kéo ra Recever và TV LCD.

ppc2002

Cám ơn bác Manhthang , điện thì ko lo lắm vì số tiền lẽ ra phải đi mua bộ đủ 5.1 có mà trả nhòe!!! chỉnh cũng ko sao vì chỉ chỉnh 1 lần thôi, sau đó chỉ chỉnh âm lượng trên PC.
Mà tôi định triệt để theo tiêu chí "rẻ" nên dùng sound card để giải mã luôn nên cũng không định mua thêm Pre gì đâu.

Thế Anh

Ở đây các bác ấy đang bàn về NGON - BỔ trong tầm tiền RẺ cơ mà, vì thế nên toàn đồ bèo nhèo không à.

Nếu như chủ TOPIC nói là NGON, BỔ trong tầm tiền <5 triệu thì có ai nói gì đâu. Ví như nói Z-5500 ngon bổ rẻ trong tầm <500$ thì đâu có ai phản đối

Đây nói "ăn đứt bộ dàn hơn 1000$" , "thổi bay Sub nhiều tờ" thì mới lên tiếng chứ

Bác làm viễn thông thì cho em giao lưu với, em cũng viễn thông nhưng chưa dám tháo cái gì bao giờ, toàn đi xui thằng khác tháo thôi

Thiết bị viễn thông nó có thể gồm nhiều Modun lắp trong Rack. Trong mỗi Modun lại có nhiều khoang. Trong khoang có gắn nhiều Card. (Card nguồn, Card thuê bao, Card xử lý...vv) Khi nó đang chạy, đang cung cấp dịch vụ. Bác tháo bung cả Card thuê bao, Card xử lý chính, nó vẫn chạy ầm ầm bác ạ. Thậm chí tháo cả khoang, cả Modun, nếu có khoang, Modun dự phòng thì nó vẫn chạy như thường. Khi đó nhìn thiết bị trống trơn, thấy được cả gan ruột của nó bác ạ
Việc được phép tháo ra tháo vào hay không, có lệnh cả rồi. Cứ được lệnh của cấp trên yêu cầu tháo là phải tháo. Thừa lệnh mà làm, việc gì phải xúi bẩy ai hả bác.

Thế Anh

Bac Thế Anh : tôi cũng biết tý về thiết bị viễn thông, thấy bác nói tháo card khi thiết bị đang chạy nghe đơn giản quá, không cần shut down như PC hả bác?
Đừng nói thiết bị viễn thông mà kể cả PC mà chạy SATA2/AHCI cũng ko cần phải tắt máy, bác vẫn tháo ổ ra được (Dĩ nhiên ko phải ổ chứa HDH và lúc đó bác đừng Copy gì lên ổ)
Ko trao đổi về vấn đề này nữa ko lõang TOPIC, mọi người cứ tiếp tục trao đổi về NGON, BỔ, RẺ, nhớ là "NGON, BỔ, RẺ trong tầm tiền" là được rồi.

buonnguqua

Active Member
Ðề: TẬP HỢP CÁC PC ĐÃ ĐƯỢC TRẢI NGHIÊM

Wow, rất bái phục bác. Máy mình xài X3-8450, main giga 780G với 128Mb DDR3 sideport, VGA onboard HD3200, dram DDR2 4G 1066, play film bằng MPC-HC với chế độ DXVA mà xem film 720p CPU load từ 8-22%. Hôm nào mời bác giao lưu và chỉ giáo cách config lại máy nhé.
:-o không thể như thế ,
con máy cùi của em P4 3.0Ghz HT, 2600xt CPU cũng chỉ 3-5% CPU xem 720p --> bác config sai cái gì rồi 8-x

Có 3 xu hình làm chứng , CPU rảnh rỗi quá nên nó chỉ thèm chạy ở mức 2.4 kia kìa

Wow, rất bái phục bác. Máy mình xài X3-8450, main giga 780G với 128Mb DDR3 sideport, VGA onboard HD3200, dram DDR2 4G 1066, play film bằng MPC-HC với chế độ DXVA mà xem film 720p CPU load từ 8-22%. Hôm nào mời bác giao lưu và chỉ giáo cách config lại máy nhé.

Bác dùng card hình rời thì chắc sẽ có con số ấn tượng như vậy thôi. Máy của tôi cũng load chỉ như vậy (AMD X2 5000+, VGA Sapphire 3650 512M DDR2)

nguyenphong

:-o không thể như thế ,
con máy cùi của em P4 3.0Ghz HT, 2600xt CPU cũng chỉ 3-5% CPU xem 720p --> bác config sai cái gì rồi 8-x

Có 3 xu hình làm chứng , CPU rảnh rỗi quá nên nó chỉ thèm chạy ở mức 2.4 kia kìa

Dĩ nhiên card rời thì film 720p chỉ load tầm 1-5% tuỳ film sử dụng DXVA. Mình đang nói card onboard ở trên Bác đề cập chỉ load 2% (vì card đó giống mình mà mình config không được nên chỉ hỏi bác để chỉ cách khắc phục thôi)

tieuthieugia

Well-Known Member

thức bác chủ và bác TheAnh
Việc trao đổi, tranh luận bàn luận là điều tốt. Anh em vô cùng ủng hộ. Mong các bác đừng nói quá cho mất hòa khí.
Bác chủ có niềm vui chơi Ht theo kiểu riêng nhưng mong bác đừng chê/đốn hạ các dàn nhiều tiền mà người ta khó lắm mới có được. nhiều người buồn ạh.
Mong các bác trao đổi tiếp cho tụi em mở mang kiến thức nhưng xin đừng .... nhé.
Cảm ơn tất cả...

nếu em có nói sai gì thí mong các bác quên cho. Ủng hộ tinh thần của các bác

vietrung

Active Member

Dĩ nhiên card rời thì film 720p chỉ load tầm 1-5% tuỳ film sử dụng DXVA. Mình đang nói card onboard ở trên Bác đề cập chỉ load 2% (vì card đó giống mình mà mình config không được nên chỉ hỏi bác để chỉ cách khắc phục thôi)

cũng đang quan tâm giống bác này,hy vọng có cách khắc phục cho HTPC chuối củ!!!

thangtb

Member

em hy vọng bác manhthang làm tiếp, em đang chờ phần tiếp theo đây, mấy cái loa liếc nhà cũng cũ quá rồi, chuẩn bị tháo banh chành ra lun :D

manhthang

Huyền Thoại

Quác , thần thánh =D>
Modchip chưa có lấy 1 cái mà đòi PS3 đọc được đĩa chép ^:)^
Nên nhớ là đĩa Bluray trắng có thể mua ở VN với giá 700-800K 1 đĩa , đĩa gốc ở VN bán 1 triệu 3 đến triệu 5 --> lời thế sao không có thằng nào sao đi <:p

Có những người như đồng chí thì các tiệm kinh doanh đĩa mới giàu được chứ.
Ngoại trừ GTA4 tôi mua 50$ ra chưa có đĩa nào tôi phải trả quá 35$ cả. So với 7-800k mua 1 cái phôi trắng thì cái nào hơn? Chưa kể ai cho mượn đĩa gốc mà chép, rồi driver đâu mà chép? Tôi được cái có tính kiên nhẫnm, order xong đợi 3 tuần nhận đĩa cũng chả vấn đề gì.

Tôi nói xây dựng dàn âm thanh ngon rẻ ở đây là phải tìm mua hàng 2nd nên tổng giá thành nó mới chưa đến 5tr. Với 1000$ mà đòi mua mới thằng bán nó đập cho vỡ mặt. Topic Ngon - Bổ - Rẻ lập ra cho những anh em đam mê nhưng còn khó khăn về kinh tế tham khảo lựa chọn phương án cho mình. Ai lắm tiền xin mời ra ngòai kia lập topic Lắm Tiền Chơi Đồ Xịn nhé.

Tôi chơi audio nên chỉ mở những bộ loa, amply, đầu đĩa đồng nát mình mua về nghiên cứu thôi. Còn chơi audio mà đi mở mấy cái máy đo hàng chục ngàn đô chả liên quan gì đến audio thì chắc phải cỡ trọc phú mới đủ tầm. Tôi và những anh em chưa đạt được cái tầm đó xin kính nhi viễn chi.

Quay lại đề tài với những anh em quan tâm. Đây là những kiến thức rút ra từ kinh nghiệm chơi audio của cá nhân tôi và nhiều anh em khác ở Hải Phòng. Chơi audio phải có kiến thức thực tế thì mới dám DIY, mới biết mua đồ hi-end 2nd. Còn chơi audio không bằng tai nghe, tay sờ mà bằng đọc thông tin trên VOZ, VNAV, GOOGLE thì quả là siêu cấp. Cũng cần nói thêm là tôi chơi với hầu hết anh em audio Hải Phòng nên tuần nào cũng gặp gỡ đủ các bác bên VNAV và AUDIOVNCLUB, chưa bị bác nào cười vì chơi DIY cả.

Loa Center "liên doanh" đã hòan tất, đây là em nó sánh vai cùng 1 cặp S-X33V

Còn đây là Center cũ cần phải lên đường chỉ vì cái tội .... nghe không hay bằng center "liên doanh" mới

Chỉnh sửa lần cuối:

Có những người như đồng chí thì các tiệm kinh doanh đĩa mới giàu được chứ.
Ngoại trừ GTA4 tôi mua 50$ ra chưa có đĩa nào tôi phải trả quá 35$ cả. So với 7-800k mua 1 cái phôi trắng thì cái nào hơn? Chưa kể ai cho mượn đĩa gốc mà chép, rồi driver đâu mà chép? Tôi được cái có tính kiên nhẫnm, order xong đợi 3 tuần nhận đĩa cũng chả vấn đề gì.

Tôi nói xây dựng dàn âm thanh ngon rẻ ở đây là phải tìm mua hàng 2nd nên tổng giá thành nó mới chưa đến 5tr. Với 1000$ mà đòi mua mới thằng bán nó đập cho vỡ mặt. Topic Ngon - Bổ - Rẻ lập ra cho những anh em đam mê nhưng còn khó khăn về kinh tế tham khảo lựa chọn phương án cho mình. Ai lắm tiền xin mờ ra ngòai kia lập topic Lắm Tiền Chơi Đồ Xịn nhé.

Tôi chơi audio nên chỉ mở những bộ loa, amply, đầu đĩa đồng nát mình mua về nghiên cứu thôi. Còn chơi audio mà đi mở mấy cái máy đo hàng chục ngàn đô chả liên quan gì đến audio thì chắc phải cỡ trọc phú mới đủ tầm. Tôi và những anh em chưa đạt được cái tầm đó xin kính nhi viễn chi.

Quay lại đề tài với những anh em quan tâm. Đây là những kiến thức rút ra từ kinh nghiệm chơi audio của cá nhân tôi và nhiều anh em khác ở Hải Phòng. Chơi audio phải có kiến thức thực tế thì mới dám DIY, mới biết mua đồ hi-end 2nd. Còn chơi audio không bằng tai nghe, tay sờ mà bằng đọc thông tin trên VOZ, VNAV, GOOGLE thì quả là siêu cấp. Cũng cần nói thêm là tôi chơi với hầu hết anh em audio Hải Phòng nên tuần nào cũng gặp gỡ đủ các bác bên VNAV và AUDIOVNCLUB, chưa bị bác nào cười vì chơi DIY cả. Bác nào thích khoe giầu thì đến HP khoe với bác Thuyên, bác Bổng, bác Hà, Bác Nội nhé. Nhớ bán nhà đi rồi hãy đến.
Kính thưa bác manhthang, tôi thiết nghĩ anh em ko cần phải nặng lời với nhau như thế, chơi audio trước hết để thõa mãn cho nhu cầu của mình và chia sẻ với các anh em cùng sở thích. Tôi rất khâm phục bác vì trước hết bác có kiến thức khá tốt về audio nên mới có thể DIY cho mình dàn HT như vậy được. Anh em trên diễn đàn này hầu hết đều rất trẻ (theo đánh giá chủ quan của tôi bởi vì tôi cũng chỉ là 8x thôi) nhưng rất có nhiệt huyết, có kiến thức về IT và có niềm đam mê chính đáng của mình. Kiến thức về audio rất rộng lớn và có rất nhiều kênh thông tin để tiếp cận ; tạp chí nghe nhìn, vnav hay voz, google đi chăng nữa cũng đều là những con đường để anh em bổ sung kiến thức cho mình và chúng đều bổ ích. D.I.Y hay mua đồ chính hãng đều là cách thức thõa mãn cho bản thân mình cả thôi nhưng tôi thiết nghĩ câu "tiền nào của nấy" không phải là không đúng đâu bác à. Tôi nghĩ không có anh em nào trên diễn đàn HDVN bỏ vài chục ngàn USD ra để mua đồ audio chỉ để khoe của đâu nên từ "trọc phú" có lẽ không thích hợp ở đây đâu ạ.
Vài lời có gì mong bác bỏ quá cho, chúc bác thành công với dự án của mình ạ.

luongy

Member

Các bác bình tĩnh nào. Em chỉ hỏi xem ở HN chỗ nào bán mấy cái case của Dell như ở trang đầu thôi, giá cả thế nào? Em chơi HTPC theo kiểu này chứ không ham hố dựng máy chơi game kết hợp HTPC đâu
Em hay mua máy Pc đồng bộ ở Hà Nội.bác có thể qua NGuyên Vũ ở đầu fố Trần đại nghĩa,giá cũng mềm:
Dell GX 260 chạy chip Pen4 2.8 ,RamDD 512,ổ cứng 60G,ổ CD,Lan,sound,6 USB đủ hết giá 1.800.000đồng
Dell GX 270 chạy chip Pen4 2.8(Hyper Threading bus800) ,RamDD 512,ổ cứng 60G,ổ CD,Lan,sound,8 USB đủ hết giá 2.300.000đồng
Dell GX 270 chạy chip Pen4 3.0(Hyper Threading bus800) ,RamDD 512,ổ cứng 80G,ổ CD,Lan,sound,8 USB đủ hết giá 2.600.000đồng
bảo hành 3 tháng
chủ đề bác chủ thớt đưa ra quá hay,trước em cũng có cùng ý tưởng với bác khi đưa chủ đề chơi HD cho sinh viên nghèo.
fần Pc như bác đưa ra là ngon rồi, cũng rất phù hợp với sinh viên tụi em. ở Hà Nội theo em thấy card sound creative nghe hay mà rẻ là loại CT 4830,CT4760(loiaị platium chân mạ vàng nghe hay hơn),tầm cũng fải từ 150-200k/1 cái
fần âm thanh bác nêu rất sáng tạo,tiếc rằng vẫn còn cao so với tụi em.thú thực 5tr là cả 1 con số mơ uớc với em.không biết còn phương án nào rẻ hưon nữa ko bác?em nhớ hồi trước em có con microlap đời đầu,hic ông anh kiếm được mấy củ loa tháo trong mấy cái máy đồng bộ của Mỹ,chế thành 4 loa vệ tinh nghe đã hay fết rồi
có bác nào cho thêm 1 vài mô hình tiết kiệm mà hay cho anh em tham kahỏ thêm nào

manhthang

Huyền Thoại

Kính thưa bác manhthang, tôi thiết nghĩ anh em ko cần phải nặng lời với nhau như thế, chơi audio trước hết để thõa mãn cho nhu cầu của mình và chia sẻ với các anh em cùng sở thích. Tôi rất khâm phục bác vì trước hết bác có kiến thức khá tốt về audio nên mới có thể DIY cho mình dàn HT như vậy được. Anh em trên diễn đàn này hầu hết đều rất trẻ (theo đánh giá chủ quan của tôi bởi vì tôi cũng chỉ là 8x thôi) nhưng rất có nhiệt huyết, có kiến thức về IT và có niềm đam mê chính đáng của mình. Kiến thức về audio rất rộng lớn và có rất nhiều kênh thông tin để tiếp cận ; tạp chí nghe nhìn, vnav hay voz, google đi chăng nữa cũng đều là những con đường để anh em bổ sung kiến thức cho mình và chúng đều bổ ích. D.I.Y hay mua đồ chính hãng đều là cách thức thõa mãn cho bản thân mình cả thôi nhưng tôi thiết nghĩ câu "tiền nào của nấy" không phải là không đúng đâu bác à. Tôi nghĩ không có anh em nào trên diễn đàn HDVN bỏ vài chục ngàn USD ra để mua đồ audio chỉ để khoe của đâu nên từ "trọc phú" có lẽ không thích hợp ở đây đâu ạ.
Vài lời có gì mong bác bỏ quá cho, chúc bác thành công với dự án của mình ạ.
Tôi không có ý kiến gì về việc ai mua dàn âm thanh bao nhiêu tiền. Và tất nhiên tôi cũng biết là tiền nào của đấy. Tôi không nói người bỏ ra vài chục nghìn đô mua đồ là trọc phú, tôi chỉ khâm phục người "tháo xe ô tô để học cách sửa xe mô tô" thôi.

manhthang

Huyền Thoại

Đề nghị bạn Chip del giùm những bài viết không liên quan trong topic này nhé.
Cảm ơn bạn trước.

Bên trên