[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

vietrung

Active Member
Ðề: PC chơi được HD dành cho sinh viên nghèo?

bác dùng chíp Celeron 2.4 thì giật là fải rồi ,ko đỡ dc. em nghĩ bét cũng fải Pentium 2.4 bác ạh.
bác xem này:

P4 2.4 còn đúi lên đúi xuống, chắc phải lên 2.8 or 3.2 thì họa may, ặc ặc!!!

vietrung

Active Member
Ðề: TẬP HỢP CÁC PC ĐÃ ĐƯỢC TRẢI NGHIÊM

may ban oi p4 2.4 cua minh coi thi duoc 720 nhung co phim thi hinh mot neo , tieng mot neo , tuc oi mau, tien ban ay len duong roi vi sau 1 thang may mo giai ma tum lum co phim coi duoc co phim coi k dc nen doi do cho khoe, e5200 la hanh phuc roi khoi phai can chinh gi rao gia lai beo nheo nhu con meo : 81usd, main gigabyte GA EG31M-S2: 69usd, ram 2gb,
card xfi creative cam roi usb : 72usd( mua o SVC duong Nguyen trai, q1). Dung co gang voi p4 co phim coi duoc co phim khong chan lam

P4 2.4 vẫn coi dc film 720p nếu dùng coreAVC, nhưng nếu film nào đúng chuẩn 1280x720 thì bảo đảm tiếng một nơi, hình 1 nẻo, chắc lên 2.8 hoặc 3.2 thì họa may chăng, test cái mới dc!!!

vietrung

Active Member

Ý kiến cá nhân của em là ko nên đầu tư theo hướng dùng card MH rời để giảm tải cho CPU. Em đã thử rồi, về chất lượng hình ảnh thì ko biết có tăng hơn không, giảm tải CPU thì cũng ko phải thành công cho 100% các fim mà rắc rối cho cài đặt tăng lên mấy lần.

Tóm lại cứ nâng cấp 1 e CPU tầm tầm là yên tâm thưởng thức

Các bác nên coi trọng sự tiện nghi trong thưởng thức HT, em chỉ mong có hptc đơn giản như 1 cái DVD player bỏ đĩa vào là xem đc ngay, chứ ko phải chờ 2 phút cho màn khởi động, dò phim, load phụ đề từ mạng... lo virus hoặc phần mêm mới cài conflic với phần mềm player...

Nói vậy nhưng hiện tại chơi htpc vẫn là số 1 chứ chưa đến thời của Blueray đc, em nghĩ phải 3 năm nữa

Chúc các bác vui,

P4 2.8 hoặc cao nhứt là 3.2 coi dc smooth 720p ko bác (dĩ nhiên là coreAVC thôi, ko dám đú đởn ffdshow),dc thì tớ cố tí sức vậy!!! Coi như là chữa cháy trong đk khó khăn vậy, ặc ặc!!!

luongy

Member

em thấy ở 45Mai Dịch có bán xác case Dell GX280 có 900nghìn.xác gồm vỏ case,main,nguồn,ổ CD.main 915G thì fải,con nay chạy ram DD2 dễ mua và rẻ(1G ram tầm 150 nghìn thôi).chíp socket 775 cũng rẻ. các bác tham khảo nân gcấp dàn máy còi ở nhà. em cũng đan gđịnh đẩy bộ máy còi ở nhà rồi mua con GX280 này
tính sơ bộ xác case 900k+ram 1G 150k+chíp 3,2G 800k+ổ 160g 750k=2triệu600k

xda160

Member

Xem HDrip mà ko biết nhiều về máy tính thì hơi phiền

Bản chất của HDrip là từ nguồn HD xịn (ví dụ Blueray) rip về các dạng nén 720p, 1080p.
Máy tính của bác qua 1 loạt quá trình để tái tạo lại hình ảnh, âm thanh...
Bác xem dùng Media clasic player xem phim hd định dạng .mkv thì nó chạy bao nhiêu những phần phụ trợ khác, như ffshow, ac3, splite......... có biểu tượng trên thanh taskbar. Việc control hoàn toàn các phần phụ trợ đó là rất khó khăn và còn ĐANG TRONG GIAI ĐOẠN NGHIÊN CỨU kể cả ở các forum nước ngoài chứ ko chỉ ở VN.

Trường hợp của bác thì em nghĩ bác đọc lại bài viết siêu kinh điển của anh CHIP
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33
Hoặc bác mời ai đó sang giúp, em thì ở HN nhưng dạo này busy ghê gớm :)

hdcompaq

toico chiec compaq centrino 80g, gio muon xem dc hd tren lcd thi can phai bo sung nhung gi? xin cam on rat nhieu

thinhkieuphong

bác dùng chíp Celeron 2.4 thì giật là fải rồi ,ko đỡ dc. em nghĩ bét cũng fải Pentium 2.4 bác ạh.
bác xem này:

vấn đề là main em chỉ support cpu bus 133, mấy con pen4 cũ mua về cũng có cắm được đâu (toàn bus 400 gì đó huhu)

có bác nào giúp em cách xem HD đi, em vừa cố lên con 7600GS + ram 1G rồi mà vẫn giật huhu (lúc trước là ram 512MB, vga fx5200) ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

vấn đề là main em chỉ support cpu bus 133, mấy con pen4 cũ mua về cũng có cắm được đâu (toàn bus 400 gì đó huhu)

có bác nào giúp em cách xem HD đi, em vừa cố lên con 7600GS + ram 1G rồi mà vẫn giật huhu (lúc trước là ram 512MB, vga fx5200) ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

vấn đề của bạn là con CPU quá yếu, bạn thêm ram chẳng giải quyết được gì, còn vga 7xxx khi xem HD thì có khác gì fx5200 đâu.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Tôi cổ vũ tất cả các bạn ham thích chơi HDHT, chơi ngay với những gì mình đang có.
Đối với các bạn sinh viên, vì các bạn chưa đi làm nên khả năng tài chính bó buộc nhưng các bạn vẫn có thể chơi 1 dàn HDHT đúng nghĩa với tổng giá thành khoảng 5 triệu. Hãy cứ chơi ngay trong tầm tiền của mình, khi các bạn ra trường đi làm có điều kiện kinh tế lúc đó có thể chơi 5, 10 lần những bộ đang mơ ước bây giờ ấy chứ.
Tôi có dạo vòng vòng 1 số tiệm kinh doanh thiết bị nghe nhìn hàng Trung Quốc và thấy rất nhiều những bộ loa 5.1 có mẫu mã đẹp, âm thanh tạm chấp nhận được. Giá thành từ 600k đến hơn 1 triệu.

Như vậy các bạn có thể mua cấu hình PC chơi 720p như tôi viết ở trang 1, mua màn LCD khoảng 19" hàng nhập khẩu 2nd, mua thêm 1 bộ loa TQ nữa là có thể thưởng thức HD 1 cách trọn vẹn. Lưu ý những bộ loa này chỉ có tín hiệu vào analog cho từng kênh nên bắt buộc phải có sound card giải mã 5.1 nhé.

nguyenhaminh

với cấu hình đó thì xem tốt HD 720p. Ở nhà mình đang dùng p4 3.0 ram512 vga on ma xem tôt phim HD720p không dật ty nào

ppc2002

Hi bác Manhthang, hôm qua nhân nghỉ cuối tuần tôi đã thử chơi 5.0 (vì còn thiếu sub nên tạm gọi vậy, tôi chỉnh bass cho front lên cao hết cỡ để bù) theo cách 1 amply chơi front, 1 amply chơi rear, do chưa đủ amply nên center tôi cho vào TV luôn, dùng sound card giải mã.
Nói chung nghe cũng tàm tạm, thử mấy film Wanted, The Darknight... thấy hiệu ứng âm thanh cũng khá ổn.
Thế là đạt được tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" vì không phải mua thêm món gì (toàn đồ cỏ tích góp từ xưa, có món từ 1990!)
Một lần nữa cám ơn bác đã giúp đỡ tư vấn!

ppc2002

P4 làm gì có FSB 133 hả bác, chắc bác nhầm bus của Ram, Bác thử xem lại cái main, tối thiểu 400 ko thì phải 533 hoặc 800 chứ bác.

manhthang

Huyền Thoại

Hi bác Manhthang, hôm qua nhân nghỉ cuối tuần tôi đã thử chơi 5.0 (vì còn thiếu sub nên tạm gọi vậy, tôi chỉnh bass cho front lên cao hết cỡ để bù) theo cách 1 amply chơi front, 1 amply chơi rear, do chưa đủ amply nên center tôi cho vào TV luôn, dùng sound card giải mã.
Nói chung nghe cũng tàm tạm, thử mấy film Wanted, The Darknight... thấy hiệu ứng âm thanh cũng khá ổn.
Thế là đạt được tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" vì không phải mua thêm món gì (toàn đồ cỏ tích góp từ xưa, có món từ 1990!)
Một lần nữa cám ơn bác đã giúp đỡ tư vấn!

Bạn cảm thấy nghe tốt là đạt yêu cầu, vì bạn thưởng thức cho bạn chứ không thưởng thức hộ :D
Bạn có thể tìm mua loa sub 2nd của Nhật giá khoảng 7-800k thôi là đủ bộ 5.1 =D>

luongy

Member

chít rồi máy bác thuộc dòng cổ dùng ram SD,ko biết là có thể nâng chíp lên tầm bao nhiêu.hay bác thử config dùng vga để giải mã video xem,em trình còi ko rõ lắm. có bác nào biết giúp bro này với^:)^

luongy

Member
Ðề: Ráp máy PC xem HD rẻ nhất

theo em dùng xác case Dell GX280 main chipset 915G là 850k+chíp Pentium4 3.2G soket 775(cache 2Mê,bus 800) giá 800k,ram DD2 1G 150k.tổng 1tr800k

hdcompaq

xin loi vi may cua toi ko co phong tieng viet... Co cao thu nao giup toi toi nang cap chiec compaq v2000 nay de co the xem dc phim hd ko? Mod khan truong giup toi nhe. Cam on nhieu nhieu nhieu...

duongbaba

Active Member

Chán mấy ông nội quá. Máy HTPC mà làm như máy chơi game 3D khủng hay sao vậy?
Vào đây mà xem chúng nó bán có 199USD 1 bộ nè (Main Giga G31, CPU 2180...)

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=601043&highlight=199usd

Bộ này mà chạy kg mượt 1080i em lạy mấy ông nội bằng cụ. Cái main hỗ trợ sound 7.1 có optical out đấy.
Tính ra khoảng 3,4tr tha hồ xem HD, tha hồ cắm máy down torrent hoặc RS suốt 3 năm, hư tụi nó bảo hành.

Chán nhất là ông nội chủ topic, PC mà kg có HDD thì cài HĐH và KLite Codec vào đâu chứ?
Nếu vẫn còn chê mắc thì cái topic gần đó bán 2,9tr (Main ESC, CPU 2160...) chạy 1080i mát trời.

Tớ không muốn nói đụng chạm chứ tớ chẳng khùng bỏ ra 300USD rước cái của nợ Popcorn Hour hoặc Tivx gì gì đó đâu.

Anh em nào có ý định chống đối tớ thì cứ vào đây cãi nhau nhé. Nên nhớ chúng ta phải bám sát tiêu chí Ngon-Bổ-Rẻ đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

letuanzzz

Member

Chán nhất là ông nội chủ topic, PC mà kg có HDD thì cài HĐH và KLite Codec vào đâu chứ?
Nếu vẫn còn chê mắc thì cái topic gần đó bán 2,9tr (Main ESC, CPU 2160...) chạy 1080i mát trời.

Tớ không muốn nói đụng chạm chứ tớ chẳng khùng bỏ ra 300USD rước cái của nợ Popcorn Hour hoặc Tivx gì gì đó đâu.

Anh em nào có ý định chống đối tớ thì cứ vào đây cãi nhau nhé. Nên nhớ chúng ta phải bám sát tiêu chí Ngon-Bổ-Rẻ đấy.

Ông có đọc kĩ ko vậy ??người ta kêu tư vân mua đồ ráp PC ,ko cần HDD là khỏi cần tư vấn cái đó thôi ,chứ có nói ráp PC mà ko cần HDD đâu

duongbaba

Active Member

theo em dùng xác case Dell GX280 main chipset 915G là 850k+chíp Pentium4 3.2G soket 775(cache 2Mê,bus 800) giá 800k,ram DD2 1G 150k.tổng 1tr800k

Cái này xem 720 thì ok, xem 1080 thì hơi mệt. Phải config codec đủ thứ mới tạm ổn.
Các bác cứ Duo Core mà phang là chắc ăn nhất.

Bên trên