[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

duongbaba

Active Member
Ðề: Khái niệm mới ? HTLaptop !!!

Chơi HD bằng laptop các bác chú ý vấn đề giải nhiệt cho máy nhé, hôm tôi thử 1080 bằng con lap cùi T2300 (1.6x2) được 15phút mà chíp lên gần 100 độ phải dừng khẩn trương (nghịch thử thôi vì CPU load gần 100% và có hiện tượng trễ hình). Có lẽ do lap nhỏ gọn nên việc giải nhiệt kém.

Thiệt không đó? Laptop tớ còn cùi bắp hơn (Lenovo G41 CPU 2160) coi liên tục 3 phim mà chưa thấy gì. Klite cài mặc định, chẳng chỉnh sửa gì. Phòng không có máy lạnh, nhiệt độ ngoài trời 29 độ C.

Ðề: Bảng kê chi phí 1 dàn HTPC dành cho công chức.

37 triệu mà thua xa cái giàn 22 triệu của bác Chip.

Bác Duong là mua sắm từ từ nên chi phí gộp lại cao là đúng rồi, mình cũng vậy, cứ mua sắm lặt từ từ nên chi phí gộp lại cả trăm chai chứ mà cũng chẳng ra hồn gì cả.
Bác Duong thử xài center PolkAudio 302 hay 7302 thử xem sao, mình đang dùng thấy cũng ổ lắm.

letuanzzz

Member

Hí hí cục của bác letuanzzz nhỏ tí bằng cái nồi cơm điện nên mở to lâu lâu nghe "bủm bủm".

Cục của tớ to bằng cái tủ lạnh mini đánh nứt cửa kiếng ấy chứ :D

:D

Cục của tui mà nhỏ gì trời , nó chà bá choáng chỗ gần chết ,nghe cùi thiệt mà,link nó nè
http://hungloavietnam.marofin.com/details/24189/Loa_hieu_ung_SW_400.html .Sao tui kiếm ko thấy cục nào 30kg vậy ,cao lắm là 21kg thoi .
http://hungloavietnam.marofin.com/details/24189/Loa_hieu_ung_SW_400.html

vietrung

Active Member

Úp cho JAMO SAT 300 :)

đúng là em nó rùi, nhưng ko mới như hình, chắc phải lau chùi tân trang lại, mấy năm quăng lăn lóc,ặc... tội nghiệp!!!

Metnghi

Con TV nào mà hiển thị có 8-10bit màu vậy ^:)^ em pótay với bác :confused:
Số bit màu của panel LCD TV là họ chỉ ghi cho 1 loại R/G/B thôi bác. bác phải đem số này x3 lên thì mới đúng ạ!!! #:-s
Thanks các bác nhiều ! Rất may là em chưa tư vấn TV LCD cho khách hàng có trình độ như các bác :D
"Độ sắc màu

Độ sâu màu của LCD định nghĩa số cấp mà mỗi màu chính có thể trả lại. Trong bảng màu 8 bit, ta có 3 màu cơ bản là đỏ, xanh da trời và xanh lá cây. Như vậy ta có 24 bit màu, mỗi màu có 256 mức, vì vậy tổng cộng có thể tạo nên tổng cộng 16,7 triệu màu. (Con số này không thay đổi nếu dải màu hiển thị được mở rộng; không gian giữa các màu chỉ rộng ra, giảm bớt độ chính xác màu). Với bảng màu LCD 8 bit, các subpixel đỏ, xanh da trời và xanh lá cây của 1 pixel đơn có khả năng tạo ra 64 mức cho tổng cộng 262.144 màu. Đó là sự giảm sút lớn từ bản sao 8 bit của chúng. Để bù lại cho điểm khác biệt đó, các nhà sản xuất sử dụng công nghệ như Dithering và Frame-rate Control của bảng 6 bit để mở rộng bảng màu. Những công nghệ này có thể tạo ra 16,2 triệu màu, hiện tại thì người ta tuyên bố bảng 6 bit có thể tạo ra 16,7 triệu màu, thì thật khó khăn cho các khách hàng để phân biệt sự hiển thị bởi bảng 6 bit hay 8 bit"

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

wow, đúng là tin "hot" cho em!
Vậy mà trước giờ em cứ "tưởng" máy tính phải có vid card rời HD thì xem phim HD mới đẹp và ko bị giật hình.
Giờ phải quyết tâm sưu tầm phim HD phục vụ "em gái" thui :D

Tiện thể, nhờ bác chỉ giùm chỗ để mua 2 cọng dây kết nối với ạ:
- dây mini-DVI ra HDMI để nối lên TV bác đến 17 Lý chình thắng
- dây từ lỗ "optical digital output" của em Mac nối vô ngõ OPTICAL của âm-li
(nếu được bác cho giá tham khảo luôn nhé, em ở SG) $-) bác qua khu máy tính quận 1 nhé, khoảng 1x $

Đa tạ các bác!

xem dòng chữ đỏ nhé bác

DTH

bị răng cưa là 1080i rồi, 1080p không bị đâu nhé.

Mà kể cả gặp răng cưa khi chơi 1080i thì chỉ cần bật "deinterlaced" lên là hết, có gì đáng kể đâu.

Đúng là chỉ 1080i mới răng cưa bác ạ, vừa thử lại xong với 1080p thì mượt kinh khủng

laser_HDTV

Thanks các bác nhiều ! Rất may là em chưa tư vấn TV LCD cho khách hàng có trình độ như các bác :D
"Độ sắc màu

Độ sâu màu của LCD định nghĩa số cấp mà mỗi màu chính có thể trả lại. Trong bảng màu 8 bit, ta có 3 màu cơ bản là đỏ, xanh da trời và xanh lá cây. Như vậy ta có 24 bit màu, mỗi màu có 256 mức, vì vậy tổng cộng có thể tạo nên tổng cộng 16,7 triệu màu. (Con số này không thay đổi nếu dải màu hiển thị được mở rộng; không gian giữa các màu chỉ rộng ra, giảm bớt độ chính xác màu). Với bảng màu LCD 8 bit, các subpixel đỏ, xanh da trời và xanh lá cây của 1 pixel đơn có khả năng tạo ra 64 mức cho tổng cộng 262.144 màu. Đó là sự giảm sút lớn từ bản sao 8 bit của chúng. Để bù lại cho điểm khác biệt đó, các nhà sản xuất sử dụng công nghệ như Dithering và Frame-rate Control của bảng 6 bit để mở rộng bảng màu. Những công nghệ này có thể tạo ra 16,2 triệu màu, hiện tại thì người ta tuyên bố bảng 6 bit có thể tạo ra 16,7 triệu màu, thì thật khó khăn cho các khách hàng để phân biệt sự hiển thị bởi bảng 6 bit hay 8 bit"

Òy bác viết nhăng cuội gì thế này, em chả hiểu nổi.
Công việc em làm liên quan đến công nghệ thiết kế và xử lý màu sắc cho mấy con TV đó, chứ ko làm tư vấn bán hàng bác ạ!
May mà bác chưa tư vấn cho người ta chứ ko thì ...vô viện sớm....! ^:)^

Metnghi

Òy bác viết nhăng cuội gì thế này, em chả hiểu nổi.
Công việc em làm liên quan đến công nghệ thiết kế và xử lý màu sắc cho mấy con TV đó, chứ ko làm tư vấn bán hàng bác ạ!
May mà bác chưa tư vấn cho người ta chứ ko thì ...vô viện sớm....! ^:)^
Nhăng cuội gì đâu, mấy thằng kỹ thuật nó tư vấn cho em thế nên em chỉ trích dẫn bài của tụi nó, hiểu được em chết liền !
Ước gì ở cty em, nhân viên bán hàng được tư vấn kỹ thuật tốt hơn nhỉ. Khổ nhất cái là không thể dùng dân kỹ thuật để bán TV LCD, họ toàn nói cái cao siêu nên khách hàng chỉ cảm ơn chứ không mua, mấy thằng có doanh số cao toàn theo trường phái cụ Phan "Dùng tấc lưỡi làm thay lòng quyết định"...
huhu, có cách gì giúp khách hàng mua đúng chất lượng với giá tiền mà công ty vẫn tối ưu được lợi nhuận không nhỉ?
#:-s

laser_HDTV

... mấy thằng có doanh số cao toàn theo trường phái cụ Phan "Dùng tấc lưỡi làm thay lòng quyết định"...
huhu, có cách gì giúp khách hàng mua đúng chất lượng với giá tiền mà công ty vẫn tối ưu được lợi nhuận không nhỉ?
#:-s

Làm ăn kiểu vậy thì vô phương bác à #:-s
Bán hàng mà không hiểu đúng về các thông số thể hiện chất lượng sản phẩm thì làm sao bán biết mà bán đồ tốt cho khách hàng được.
Công ty bác sao tệ quá (sorry, bức xúc vì đọc được dòng tâm sự của bác :mad:), chỉ dùng "tấc lưỡi" tung hoả mù cho khách hàng để bán TV thì người ta goi là "cheating" đoá. Tà đạo vậy ko sớm thì muộn cũng bị tẩy chay thôi. Chả lẽ lừa người hoài mà sống sao nổi! :rolleyes:

duongbaba

Active Member

Cục của tui mà nhỏ gì trời , nó chà bá choáng chỗ gần chết ,nghe cùi thiệt mà,link nó nè
http://hungloavietnam.marofin.com/details/24189/Loa_hieu_ung_SW_400.html .Sao tui kiếm ko thấy cục nào 30kg vậy ,cao lắm là 21kg thoi .
http://hungloavietnam.marofin.com/details/24189/Loa_hieu_ung_SW_400.html

Cái đó đúng bằng nồi cơm điện chứ gì nữa? Bác xem cục của em nè. Đây mới gọi là chà bá, mấy đứa bạn đến chơi cứ tưởng là cái ghế, leo lên ngồi tỉnh bơ :eek:
Nếu HL ngưng sản xuất dòng này thì chia buồn. Mua sub Yamaha thôi.

duongbaba

Active Member

Bác Duong là mua sắm từ từ nên chi phí gộp lại cao là đúng rồi, mình cũng vậy, cứ mua sắm lặt từ từ nên chi phí gộp lại cả trăm chai chứ mà cũng chẳng ra hồn gì cả.
Bác Duong thử xài center PolkAudio 302 hay 7302 thử xem sao, mình đang dùng thấy cũng ổ lắm.

Nó dài 24" = 61cm tạm ok
Compare Prices $309.66 :eek:

Em công chức chơi brand new hơi oải.
Nếu có second hand em xúc liền.
$-)

Metnghi

Thanks bác, em cũng muốn thực hiện theo quan điểm của bác cho đúng môn " đạo đức kinh doanh" nhưng nhiều vấn đề quá, nhân viên than " nói thật nhiều khi ngang với chê khách dốt", chưa kể sắp tết rồi mà bọn đào đường gần nhà định mua TV LCD về làm quà tết :-o

phungnguyen

con laptop của em
T9400 2.53 Gz, 2 Gb ram, VGA Nvidia 9600 GT, có 1 cổng HDMI, bác nào set dùm em cách trích âm thanh vào amply denon qua cổng HDMI ...? đầu DVD thì em làm được nhưng laptop thì bó chíu ...

letuanzzz

Member

Sub Yamaha 2nd kiếm có ko ta ?? chừng 2 triệu đổ lại thôi ,chán cái Sub Hùng lắm rồi

vietrung

Active Member

Cái đó đúng bằng nồi cơm điện chứ gì nữa? Bác xem cục của em nè. Đây mới gọi là chà bá, mấy đứa bạn đến chơi cứ tưởng là cái ghế, leo lên ngồi tỉnh bơ :eek:
Nếu HL ngưng sản xuất dòng này thì chia buồn. Mua sub Yamaha thôi.

cái sub HL này model là gì vậy bác, để rãnh vi vu kiếm thử, giá khoảng nhiêu nhỉ!!!
chỉ kiếm dc cái này nặng lắm là 21,5kg!!!
http://hungloavietnam.marofin.com/details/24196/Loa_hieu_ung_SW_600.html

phuong

Member

Có lẽ phí nhưng không đến nỗi bèo nhèo. Riêng phần loa Bose bác tham khảo thêm ở đây để sáng tỏ đầu óc nhé:
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=166819

bác mua của bác HDUNG chứ gì ? ở đường Lý Thái Tổ ?

Bose trên thị trường có 3 loại giá
1/ 5.8 -6.2 triệu do các cửa hàng điện máy phân phối ( nói là made mexico chứ đố ai biết được nó của ai ?????), trên 5 giây có bác bán 5triệu thôi ??? người bán chắc là bose mexico , không thì hoàn tiền 100%
2/ Bose của HongKong ???? giá 3 - 3.2 triệu
3/ Bose Trung Quốc giá 1.8 - 2.5 triệu

không biết sao nữa ???

Chỉnh sửa lần cuối:

toanht21

Member

Bạn nvmy đã trả lời nên mình không ý kiến nữa :D

À bổ xung tẹo là máy này xem 720P là vừa đẹp, mấy cái 1080 mà hình chuyển động là bị răng cưa hết nên thấy nhiều 1080 là chán

minh dung macbook den 720p or 1080p chay tut het ko reng cua gi het

Bên trên