[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

===
Hehe, cám ơn bác Thế Anh (ko biết có phải bác là nick đã làm 1 trận khẩu chiến với em trên HHVN ko nhỉ :D )
Với office và photoshop, hiệu suất của CPU quan trọng lắm đấy. Chỉ cần chênh nhau 5% đã thấy khác hẳn rồi. Bác cứ thử mở và edit 1 file Word có cái bảng to hoặc nhiều hình, nhiều trang hoặc paste từ web vào word sẽ thấy nó khác nhau thế nào ngay. Photoshop thì khỏi phải nói nữa.
Nhất trí là Main AMD ngon vãi nhưng mà CPU lại đuối. Hiệu suất cũng muốn mà chơi HD ngon cũng muốn, thế mới khó nghĩ. ~X(
Nói thế thì ý là Intel chắc rồi,Main SP intel có onboard chip geforce rùi đấy#:-s

dane1507

Member
Xin anh Chip và anh em giúp đỡ về HTPC

Anh Chip hay anh em nào nhiệt tình thì cho mình nick yahoo để mình gặp trực tiếp xin tư vấn lắp 1 con HTPC bèo khoảng 4-5tr với....Thansk anh em rất nhiều

Nick Yahoo : Webmaster_hoiannhau
Mobile : 01.22.333.1000 - Phát

Xin cảm ơn diễn đàn HDVietnam và các anh em

VTT

Member
Xin tư vấn về HTPC

Xin các bạn tư vấn cho tôi về máy tính làm HTPC
Máy tính của tôi cấu hình như sau
CPU E4500; RAM 2G; Mainboard Asus P5kSE; VGA Asus 7300GT-256Mb; HDD 160Mb+(1Tb đang đặt mua); Sound Audigy 2; Loa 2.1 Altec AVS300; Monitor Samsung 17";
LCD sẽ mua full HD
Theo các bạn tôi cần nâng cấp cái gì và giá cả độ bao nhiêu. Máy tính tôi đang dùng lập trình, xem phim nghe nhạc, không game.
Xin cám ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn về HTPC

truoc tien la pac thay cho em con vga sang dong HD,loa 5.1.the la on rui,cpu cua pac con ngon chan.Re thi pac dung vga HD 3650+DA5500,them mot ti nua la HD4870+Z5500...vo van pac oi

game_matter

Ðề: Xin tư vấn về HTPC

không game thì không cần gì đến HD4870 đâu, 4670 là đủ ngon và hợp lí <:p 3450 cũng ổn :D
cái bác đang thiếu giờ là dàn loa, 2.1 chẳng thể nào thể hiện rõ chất âm của HD cả

với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

mình mê xem phim HD nhưng tài chính chưa cho phép,nên tận dụng con Laptop của mình ,với cấu hình như sau :
CPU : Intel centrino Duo T2050 1.6GHz (theo mình hiểu thì con này là Pentium D thì phải)
Ram : 1.24 GB 798HGz
HDD mình tính mua một em gắn ngoài để xem đc nhiều phim hơn.
con âm thanh thì mình sẻ sắm một cái âm ly để giải mã ra âm thanh 5.1
còn đầu ra video thì mình không biết chuyển ra tivi thế nào , laptop mình có cổng ra VGA 15 pin
không biết với cấu hình nay thì mình xem mượt đc phim full HD 1080p không ?
thank !

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

dòng này khó nói lắm... bác cứ lấy 1 phim về thử thì biết ngay...nhanh nhất nữa

quanghaiphong

Well-Known Member

thoi,pac po y dinh nay di,con laptop cua em cau hinh cao hon xem con giat nhu congnong vao so nua la,,,,pac sam con re .....phi money lam

manhthang

Huyền Thoại

mình mê xem phim HD nhưng tài chính chưa cho phép,nên tận dụng con Laptop của mình ,với cấu hình như sau :
CPU : Intel centrino Duo T2050 1.6GHz (theo mình hiểu thì con này là Pentium D thì phải)
Ram : 1.24 GB 798HGz
HDD mình tính mua một em gắn ngoài để xem đc nhiều phim hơn.
con âm thanh thì mình sẻ sắm một cái âm ly để giải mã ra âm thanh 5.1
còn đầu ra video thì mình không biết chuyển ra tivi thế nào , laptop mình có cổng ra VGA 15 pin
không biết với cấu hình nay thì mình xem mượt đc phim full HD 1080p không ?
thank !

Chắc chắn là không mượt bạn ạ.

HTung

Member

Cấu hình máy em thế này:

IBM Thinkpad X60s
Intel Core Duo CPU L2400 1.66 GHz
2GB RAM

Chạy 1080p vẫn mượt, cụ thể là Batman Begins 1080p ESiR (decode bằng ffdshow nhé).
Có thể máy của bạn thiếu RAM.

Anyway, tốt nhất bạn tự test thử đi. Nếu decode bằng ffdshow ko nổi thì dùng CoreAVC ấy, chất lượng cũng ko khác biệt nhiều đâu.

NhapmonHD

Em là thành viên mới của diễn đàn, nhân dịp năm mới chúc mọi thành viên khỏe mạnh, an khang thịnh vượng.

Hiện nay em có một con LCD SS 40A550 có thể xem full HD, bộ AV Receiver (VSX-516-S) và loa 5.1 (S-MS500) của Pioneer . Qua đây kính mong các bác tư vấn cho mình một con PC đủ để xem phim HD, nghe nhạc, lướt web, làm các công việc văn phòng, dùng AutoCAD, không chơi game.
Theo tư vấn của IT nhưng chưa chơi HD bao giờ thì cấu hình như sau:
CPU: Intel Core 2 Quad 2.4 Ghz, Bus 1066 Mhz, 8MB, 775 pin
RAM: DDRII Kingmax 2.0 Gb, Bus 1066 Box,
MAIN BOARD: ASUS P5Q: Chipset Intel P45/ICH10, Socket 775, Core2 Quad CPU, FSB 1600, 4DDR2-1200, 4xSATA2, PCI Ex 16X, 2PCIx1, 3PCI, 8USB 2.0, Lan 1G & Sound 8Ch onboard
HDD: Seagate HDD 500 Gb, SATA2-8MB, ATA300-7200rpm
CD/DVD ROM: DVD-Rewrite Pioneer DVR-215 SV, SATA (Silver) LightScrice
VGA: ASUS EN9400GT/HTP/1G: 1Gb DDR2 GEFORCE 9400GT 128 bit, TV-OUT.DVI.HDCP
POWER SUPPLY: ACBEL I POWER 560W
CASE: CM RC 690
MOUSE&KEY BOARD: GENIUS LUXE MATE PRO (Wireless)

Nhờ các bác cứ mạnh dạn góp ý để có thể thưởng thức những thước phim HD như mong đợi.

Cám ơn các bác nhiều.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cấu hình trên rất ổn cho nhu cầu của bạn, anh nào tư vấn chuẩn phết đấy. Chỉ có điều dính vào HD thì hơi hao storage device. Bạn nên thay cái 500GB thành 1TB (sau này còn phải mua thêm nhiều, yên tâm đi)

Còn cái này phụ thôi: thay con Pioneer sata thành Pioneer ide thì hay hơn.

NhapmonHD

Lựa chọn một con PC để xem phim HD

Em là thành viên mới của diễn đàn, nhân dịp năm mới chúc mọi thành viên khỏe mạnh, an khang thịnh vượng.

Hiện nay em có một con LCD SS 40A550 có thể xem full HD, bộ AV Receiver (VSX-516-S) và loa 5.1 (S-MS500) của Pioneer . Qua đây kính mong các bác tư vấn cho mình một con PC đủ để xem phim HD, nghe nhạc, lướt web, làm các công việc văn phòng, dùng AutoCAD, không chơi game.
Theo tư vấn của IT nhưng chưa chơi HD bao giờ thì cấu hình như sau:
CPU: Intel Core 2 Quad 2.4 Ghz, Bus 1066 Mhz, 8MB, 775 pin
RAM: DDRII Kingmax 2.0 Gb, Bus 1066 Box,
MAIN BOARD: ASUS P5Q: Chipset Intel P45/ICH10, Socket 775, Core2 Quad CPU, FSB 1600, 4DDR2-1200, 4xSATA2, PCI Ex 16X, 2PCIx1, 3PCI, 8USB 2.0, Lan 1G & Sound 8Ch onboard
HDD: Seagate HDD 500 Gb, SATA2-8MB, ATA300-7200rpm
CD/DVD ROM: DVD-Rewrite Pioneer DVR-215 SV, SATA (Silver) LightScrice
VGA: ASUS EN9400GT/HTP/1G: 1Gb DDR2 GEFORCE 9400GT 128 bit, TV-OUT.DVI.HDCP
POWER SUPPLY: ACBEL I POWER 560W
CASE: CM RC 690
MOUSE&KEY BOARD: GENIUS LUXE MATE PRO (Wireless)

Nhờ các bác cứ mạnh dạn góp ý để có thể thưởng thức những thước phim HD như mong đợi.

Cám ơn các bác nhiều.

NhapmonHD

Cám ơn Bác Chip nhé.

Tuy nhiên tôi vẫn còn băn khoăn là tôi đang ở tỉnh lẻ Vũng tàu hiện vẫn chưa tìm được nguồn phim full HD. Có bác nào biết chỗ nào chỉ dùm. Nếu không cho em xin vài địa chỉ trên Sài gòn cũng được nhưng ở các quận nội thành thì hay hơn (1,3,5 hoặc Bình thạnh) vì em lên trên thành phố còn lớ ngớ lắm.

Cám ơn các bác trước nhé.

lam6630

Well-Known Member
Ðề: Lựa chọn một con PC để xem phim HD

cấu hình quá tốt . đầu chuyễn DVI sang HDMI vào TV nưả là tuyệt . nếu chơi sang đầu tư thêm cho car màng hình .

NhapmonHD

Ðề: Lựa chọn một con PC để xem phim HD

Cám ơn bác Lam6630 nhé. Bác gợi ý luôn cho em VGA tốt hơn không?

NBMB

Chào tất cả các Bác.
Em cũng đang băn khoăn như Bác NhapMon HD, và cũng may là Bác Chip cũng duyệt cấu hình này.
Các Bác cho em hỏi thêm rằng cấu hình này thiệt hại khoảng bao nhiêu ạh?
Và có thể làm tí Game được không?
Cảm ơn Bác Chip và các Bác rất nhiều.

superman

ram 1gb đủ rùi bác đâu coàn thiếu thốn j` đâu,mà máy bác chắc mua cái usb sound card rời wa' mới 5.1 dc

zbee

Member

Mình cũng tính ráp 1 cái máy mới, post với ace lun cho có tụ:
+ mainboard GA-EP43-DS3L (+ cái pci-ex graphic card lõm ở nhà)
+ CPU E5200
+ RAM 1X2G BUS 800
+ POWER SUPPLY: ACBEL I POWER 560W
+ CASE: CM RC 690
Máy này hơi lõm nhưng đc cái rẻ, mà cũng xem đc hd1080p ở chế độ default.

newbie2988

Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Tôi lập chủ đề này để những anh em đã, đang và sắp chơi HDHT nhưng ngân sách có hạn cùng thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau trong cái sự nghiệp chơi đầy "mất tiền" này =D>

Sau nhiều năm chơi DVD, tôi cũng đã vài lần nâng cấp dàn âm thanh 5.1 ở nhà. Kết quả chưa hoàn toàn hài lòng với những gì mình bỏ ra và thu lại nên quyết định làm lại bộ khác. Đi nghe thử chán chê các dàn âm thanh từ B&M, Jamo, Deinfinity, Infinity, Swan, Polk Audio, ... không có bộ nào khiến tôi hài lòng. Vì bộ đạt được tiêu chí Ngon thì không Rẻ, bộ đạt tiêu chí Rẻ thì lại không Ngon.
Cuối cùng quyết định chơi theo kiểu nửa hãng, nửa DIY và dùng sản phẩm của hãng Pioneer làm nền tảng. Vì tôi rất thích chất tiếng của Pioneer, ấm áp, mềm mại thích hợp xem phim, nghe nhạc Jazz, pop, country.

Đầu tiên là sắm 3 cặp loa Pioneer S-X33V

Loa đồng trục cho âm thanh giải trung cực tốt, treble rất ổn. Thích hợp làm loa surround, front. Giá thành 3 cặp hết 3tr35.

Tiếp đến Center. Tôi mua 2 thùng loa Pioneer cổ (loa toàn giải), đập bỏ thùng lấy loa lắp sang thùng kích thước 20x65x22, khuyến mại thêm 1 em treble của JBL vào giữa. Vì sản phẩm có tới 4 loa Pioneer nên mạn phép dán luôn cho cái mác Pioneer :D
Thiệt hại cho em center này hết 500k

Cuối cùng là loa Subwoofer. Tôi mua 1 cái thùng loa sub 40x40, tân trang lại cho giống y như 3 cặp S-X33V và center hết 300k. Kiếm 1 cái loa bass đường kính 30cm thật gồ nữa lắp vô là được 1 cục Sub hơi. (Vụ này chưa có thời gian đi lùng, vài hôm nữa xong xuôi sẽ có ảnh cho các bác ngắm)

Như vậy tổng thiệt hại cho dàn loa "Pioneer" 7.1 này chỉ hết 4 triệu 500 ngàn. Quá rẻ cho 1 bộ loa HT. Chất lượng đảm bảo ăn đứt nhiều bộ loa trong tầm tiền 1000$ (đánh giá chủ quan thế :D)

Hôm nay thế đã, vừa làm vừa cập nhật tiếp...

Tình cờ em đọc được bài viết này của bác, rất hay =D> và rất phù hợp với những người mới bắt đầu mà không muốn phải trả quá nhiều "học phí" để mua được cái sự hiểu biết. Ông Bill Gates lập cả tập đoàn phần mềm trong khi có người chỉ viết ra vài cái soft tiện ích con con - độ "sướng" khi thành công chưa chắc đã hơn nhau là mấy. Hy vọng có nhiều bác nữa cũng đóng góp các bài viết như bác.

Đôi S-X33V kiếm có khó không bác? giá như trên? Thỉnh thoảng em xuống HP, muốn làm 1, 2 đôi nghe chơi. Nếu có thể, bác cho em số ĐT, khi nào gần xuống đó em call nhờ bác lấy giúp vì em thường chỉ ở đó 1-2 ngày thôi (và mù tịt về các thể loại av). Đa tạ bác nhiều.

Bên trên