[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

da vinci

Active Member
Ðề: với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

Máy để bàn thì cấu hình này dư sức xem 720p rồi bạn. 1080p thì chưa biết sao.

duongbaba

Active Member
Ðề: NHỜ TƯ VẤN MUA LAPTOP ĐỂ XEM PHIM HD

Èo, hoá ra cắm USB à, thế không có khoái lắm.

Tiện thể thêm tý thông tin chơi, cái con DELL Latitude E6400 của tớ kể ở trên có cái món S/PDIF, mua thêm cái jack cắm là ngon...

Vậy bỏ ra $2000 cho một con laptop làm việc, tiện thì xem HD như trên ổn chứ nhể? :D

Xài sang quá đại ca. Mua cái Compaq CQ40-115AU giá mới 100% chỉ 580$ là có đủ thứ như các bác yêu cầu rồi còn gì.

Nếu bác có dư $2000 thì cũng không ai cản làm gì cho mệt xác. Còn máy để làm việc văn phòng hả? Xin lỗi nếu ai không "chảnh chọe" thì cái laptop P4 1,2GHz giá 4tr cũng dư xài rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hé hé, tớ đang dùng một con DELL Latitude E64000 đặt từ US về đầu tháng 1/2009 đây (giá mua $1600), cổng eSATA thì có, âm thanh thì vẫn là 2.0 (đào đâu ra 5.1 chứ), còn cái vụ HDMI thì chỉ là do cái Mini Display Port có khả năng xuất tín hiệu số với giao tiếp HDMI hoặc DVI thôi (mỗi cái phải mua thêm adapter khoảng $20 nữa).

Được cái là Video Card là dòng NVIDIA Quadro NVS 160M PureHD, hình xem thì cực ngon, xem 2 phim HD (khoảng 5 tiếng mới hết pin - vì xài 9 cells mà).

Tóm lại, máy để làm việc, thi thoảng giải trí tốt, miễn chê.

Note: mua ở VN thì tối thiểu cộng thêm $350 nữa nhé.

Em cũng xài dòn Dell có Quadro như bác, đúng là tín hiệu hình ảnh ra cực đẹp, hơn hẳn mấy em xài dòng NVDIA, Em xài con Dell Precision M4300 , Quadro FX 360M. Vừa tiện cho xem phim, vừa tiện làm việc cường độ cao :D
Xài sang quá đại ca. Mua cái Compaq CQ40-155AU giá mới 100% chỉ 580$ là có đủ thứ như các bác yêu cầu rồi còn gì.

Nếu bác có dư $2000 thì cũng không ai cản làm gì cho mệt xác. Còn máy để làm việc văn phòng hả? Xin lỗi nếu ai không "chảnh chọe" thì cái laptop P4 1,2GHz giá 4tr cũng dư xài rồi.
Nếu bác làm đồ họa 3D trên laptop thì sao nhể !? CPU cũng phải ngon tí chứ, nếu không thì sao kéo nỗi chòi

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạn nên mua Macbook pro 15,4 inch giá 1200$ ,xài win ok ,dvi,s/pdif.....good cho 1080p

HDTAK

Member

Èo, hoá ra cắm USB à, thế không có khoái lắm.

Vậy bỏ ra $2000 cho một con laptop làm việc, tiện thì xem HD như trên ổn chứ nhể? :D

Ổn, quá ổn, dư nhiều nữa là đằng khắc bác ah! Giả sử có nhiều $-) như bác mình sẽ đầu tư 4 phần cho con lap đủ đáp ứng các chức năng làm việc và giải trí cơ bản, còn 6 phần thì dư sức đầu tư vào các bộ phát HD như đầu blu ray ---> để chơi Blu ray gốc và HD media box hoặc một HTPC riêng (nếu bác là dân IT) để chơi HD rip, tất cả đều đáp ứng tốt cả nghe và nhìn lun nhe bác.

Zerofire

Ổn, quá ổn, dư nhiều nữa là đằng khắc bác ah! Giả sử có nhiều $-) như bác mình sẽ đầu tư 4 phần cho con lap đủ đáp ứng các chức năng làm việc và giải trí cơ bản, còn 6 phần thì dư sức đầu tư vào các bộ phát HD như đầu blu ray ---> để chơi Blu ray gốc và HD media box hoặc một HTPC riêng (nếu bác là dân IT) để chơi HD rip, tất cả đều đáp ứng tốt cả nghe và nhìn lun nhe bác.

Khẹc, laptop là tớ dùng để làm việc, thử nghiệm nhiều thứ nên cần cấu hình mạnh và pin khoẻ (mở ngoặc tý, tui là dân IT, nhưng chỉ làm software).

Thích HD nên cũng hý hoáy chút, còn laptop dùng để xem (gọi là xem chơi chơi) khi bị ông bà già chiếm mất chỗ thôi.

Con laptop của tớ có cái mini-display port, cần mua thêm adapter để chuyển sang DVI hoặc HDMI là xong phần hình, phần âm thì phải có thêm SPDIF và cáp quang để cắm sang HT ở nhà thì OK.

Nói chung, laptop để làm việc là chính, giải trí là phụ trợ thôi, mà đã là phụ thì không cần cầu kỳ làm gì, cầu kỳ thì lắp béng cái HTPC thì ngon hơn mà rẻ hơn.

VTT

Member
Xin tư vấn về HTPC

Máy của tôi E4500, VGA 7300GT, main P5kSE, Ram 2G kington bus800 xem phim 1080 CPU hơi bị giật tiếng chạy trước hình (tôi thiết lập như bác Chip hướng dẫn) theo các bác tôi nên nâng cấp cài gì rẻ nhất để hết tình trạng trên, có nên OC không (nếu cần xin hướng dẫn).

Lendz

Ðề: Xin tư vấn về HTPC

E4500 mà giật thì hơi vô lí. Bác đã cài mới driver VGA, DriectX, Klite Codec chưa.

xin tư vấn cho e về cách sắm và lắp đặt bộ HD hoàn chỉnh . hiện e đã co' 1 tivi LCD philip 37" ( tivi nay chỉ xem ddc pullHD 1080p :( ) ; 1 laltop DELL vostro 1500 . em phải mua thêm những ji :-? mua ở đâu :-? rổ giá như thế nào :-? nếu muốn copy phim HD thi copy ở đâu ? điều kiện ji để được copy phim ^:(^ em hiện đang sinh sống tại HA NỘI .
xin cảm ơn và hậu tạ các đại ca chỉ dẫn :D:D:D:D:X:X:X:X

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Máy của tôi E4500, VGA 7300GT, main P5kSE, Ram 2G kington bus800 xem phim 1080 CPU hơi bị giật tiếng chạy trước hình (tôi thiết lập như bác Chip hướng dẫn) theo các bác tôi nên nâng cấp cài gì rẻ nhất để hết tình trạng trên, có nên OC không (nếu cần xin hướng dẫn).
Nguyên nhân là CPU yếu (2.2GHz). Bác có 2 giải pháp:
- OC CPU lên 1 chút, cỡ 2.5GHz là ok, giải pháp này ko tốn tiền, nhưng đòi hỏi phải biết kỹ thuật OC 1 chút, cứ yên tâm ko cháy được CPU đâu mà sợ.
- Mua CPU khác mạnh hơn thay vào, vì dụ như E5200, hoặc lên hẳn E7300 cho chắc ăn.
card hình mạnh hơn
chẳng giải quyết được gì đâu bạn.

nab2195

Member

Nguyên nhân là CPU yếu (2.2GHz). Bác có 2 giải pháp:
- OC CPU lên 1 chút, cỡ 2.5GHz là ok, giải pháp này ko tốn tiền, nhưng đòi hỏi phải biết kỹ thuật OC 1 chút, cứ yên tâm ko cháy được CPU đâu mà sợ.
- Mua CPU khác mạnh hơn thay vào, vì dụ như E5200, hoặc lên hẳn E7300 cho chắc ăn.

chẳng giải quyết được gì đâu bạn.

:D
Sao bác Chip quả quyết là ko giải quyết dc :D , em là nhân chứng đây, con máy em khi chơi card on, play 1080 bị dật, mua thêm mỗi card rời về thì chạy mượt mà, ko hề config gì hết, default tất cả .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sao bác Chip quả quyết là ko giải quyết dc :D , em là nhân chứng đây, con máy em khi chơi card on, play 1080 bị dật, mua thêm mỗi card rời về thì chạy mượt mà, ko hề config gì hết, default tất cả .

đúng là mình viết thế hơi thiếu, chính ra mua card khác (không hẳn là phải mạnh hơn) cũng có thể giải quyết vấn đề, nếu giải quyết được tất cả các điều kiện sau:

- vid phải thuộc dòng 8xxx trở lên nếu là nvidia, hoặc 24xx trở lên nếu là ati
- phần mềm dùng xem phim phải hỗ trợ dxva
- phim hd thuộc loại hỗ trợ dxva
- config phần mềm phải enable được chế độ dxva

vì tất cả các điều kiện trên phải đạt được đồng thời, trong khi vẫn phải đầu tư vid card khác nên theo mình, cách đơn giản hơn cả là đổi cpu mạnh hơn.

Nếu chỉ nói như bạn: "đổi vga mạnh hơn" thì vẫn chưa giải quyết được vấn đề, nếu 1 trong 4 điều kiện nêu trên không được giải quyết thỏa đáng.

Thân.

Lendz

Bạn là Onboard còn người ta tới 7300 lận mà. Đây mình không tính xài DXVA làm gì. Vì E4300 mình nghĩ đủ khả năng show 1080p (con P4 2.8Ghz nhà mình còn được mà ;)))

VTT

Member

tôi đã thử là theo hướng dẫm ở đây
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4416
nhưng không thể tìm thấy phần (All Programs/ffdshow/Video Decoder Config, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3) mặc dù tôi đã lấy về tất cả các phần mềm như được hướng dẫn
xin bác silver chỉ giúp cho tôi. Phim 1080 tôi xem chỉ bị tiếng chạy trước hình còn đoạn ca nhạc C-Dion thì bị giật.

nab2195

Member

Bạn là Onboard còn người ta tới 7300 lận mà. Đây mình không tính xài DXVA làm gì. Vì E4300 mình nghĩ đủ khả năng show 1080p (con P4 2.8Ghz nhà mình còn được mà ;)))

Con P4 2.8 với GPU là gì ạ, nếu onbo thì em thực sự là bất ngờ đấy ạ <:p

Lendz

Con P4 2.8 với GPU là gì ạ, nếu onbo thì em thực sự là bất ngờ đấy ạ <:p

Chính xác hiện tại thì bộ đồ cổ nhà em đang gắn HD2600 pro. Nhưng đã từng play 1080p với onboard của Giga 8I915, Nvidia 6200, HD3650, FX 5500, Nvidia 6600GT. Và kết quả thì không khác là mấy (default hết ạ)

Bên trên