[Tư vấn]: Chọn HD box nào?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Chọn HD box nào?

Có cách nào làm cho em K200 này hỗ trợ SRT UTF-8 ko bác Chip. Firmware thì có ăn nhằm gì ko nhỉ, sao ko thấy nói gì về firmware và mức độc cập nhật firmware của em này. Sợ nhất bị đem con bỏ chợ! Hehe..

Update cho K200 mình chưa thử nên ko chắc, chỉ có điều nếu update thất bại thì em K200 mất bảo hành (vì nó ko còn là sản phẩm của Kaiboer nữa, trừ khi bạn update ngược FW gốc của nó thành công).

FW mới của PCH tuy giải quyết được .srt rời UTF-8 nhưng vẫn tồn tại bất lợi:

- dù sao thì người dùng cũng vẫn phải convert phụ đề từ UTF-16 sang UTF-8, tức là vẫn phải dính đến PC
- khi dùng phụ đề rời UTF-8, các phụ đề tích hợp khác sẽ bị disable hết, bạn ko thể chuyển đổi các phụ đề như mong muốn.

Vì 2 nguyên nhân trên, mình thích gói phụ đề vào mkv hơn, công sức cũng bằng mấy cái click chuột như convert UTF-8, chỉ có điều máy chạy lâu hơn xíu. Vả lại, nguồn phim bán trên thị trường đã gói sẵn phụ đề vào bên trong rồi, mua về xài liền, bận tâm đến UTF-8 làm gì.

chiminh

Member

thứ nhất : cảm ơn Bác CHip đã đưa ra những so sánh và bình luận cho các HD box player đẻ anh em tham khảo.
Thứ 2 : mình chỉ góp ý như thế này.KHi các bạn lựa chọn HD box player cần xác định rõ.WHO AM I!!
1/ nếu các bạn cần 1 Box để play được các phim HD và không phải rắc rối khi chuyển phụ đề thì nên chọn loại nào( XIn xem so sánh của bác Chip)
2/ về âm thanh thì lại là 1 cái hoàn toàn khác.ví dụ 1 đầu máy DVD phát nhạc mặc dù có luôn 6 cổng out âm thanh 5.1 nhưng dám chác với các bạn rằng decode cho 5.1 của nó sẽ không hay bằng receiver ( ví dụ như cái DENON 1908 của bác tiểu thiếu gia.Mình thì xài 2807 nên khỏi nói rồi).Cho nên cũng giống với máy vi tính vậy.Nếu các bác là dân Pro thì nên chọn âm thanh riêng, card màn hình riêng .Đừng chơi Onboard.
Còn muốn giải thích kỹ hơn thì sẽ rất dài dòng.Ví dụ như muốn tinh chỉnh cho từng kênh thế nào, cân âm thanh Bass trebles middle cho tung chanel ra sao v.v...
Còn về tiện ích thì đúng là K200 cũng hay vì có thể gỡ lấy ổ cứng được.nhưng hình như K100 hay WD player cũng HDD move được thì phải ???
Còn Pro thì..... mình thấy hiện nay chưa có cái nào qua được cái HTPC.
Hy vọng sớm có dịp show demo cho các Bác.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đã tiếp xúc với khuyết điểm đầu tiên của Kaiboer cho cả 2 phiên bản K100 và K200.
- ngõ ra HDMI ko phát tiếng khi chiếu phim DTS, phải dùng dây analog để lấy âm thanh
- việc downmix từ 5.1 DTS được phân ra các kênh trên ngõ ra analog, nhưng không trộn lại thành tín hiệu stereo

Các bạn lưu ý khi đầu tư.

thangnd

Đã tiếp xúc với khuyết điểm đầu tiên của Kaiboer cho cả 2 phiên bản K100 và K200.
- ngõ ra HDMI ko phát tiếng khi chiếu phim DTS, phải dùng dây analog để lấy âm thanh
- việc downmix từ 5.1 DTS được phân ra các kênh trên ngõ ra analog, nhưng không trộn lại thành tín hiệu stereo

Em hỏi ngu tí Xin bác CHIP giúp cho :
Nếu em có dàn loa có cổng vào optical nối với K200 bằng cáp Optical thì có xuất 5.1 DTS ra được kh ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em hỏi ngu tí Xin bác CHIP giúp cho :
Nếu em có dàn loa có cổng vào optical nối với K200 bằng cáp Optical thì có xuất 5.1 DTS ra được kh ?

Nếu loa của bạn support DTS thì sure là xuất ra DTS. Mà loa bạn nói là loa gì vậy?

thangnd

Nếu loa của bạn support DTS thì sure là xuất ra DTS. Mà loa bạn nói là loa gì vậy?

Cảm ơn bác Chip,em hiểu rùi.Dàn loa của em là loa vitính của Tau.Có 6 loa dàng hoàng.Cục sub có ngõ vào ananlog và thêm 1 ngõ optical,thế mới quái chứ ? Bác DINO lên xem cũng bật cười mà .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cảm ơn bác Chip,em hiểu rùi.Dàn loa của em là loa vitính của Tau.Có 6 loa dàng hoàng.Cục sub có ngõ vào ananlog và thêm 1 ngõ optical,thế mới quái chứ ? Bác DINO lên xem cũng bật cười mà .

Loa của Tàu thì có khả năng có tích hợp giải mã DTS luôn đấy, cái bọn ấy nhồi nhét giỏi lắm, lấy số lượng đàn áp chất lượng.

nghe&nhin

Member

HTPC đúng là vô đối về việc coi HD-rip rồi nhưng phải trong tay mấy bác có tí kỵ thuật chỉnh chọt ngoáy em nó, còn để defaut thì đám HD- player ,Tvix đập nó bẹp dí. HTPC chỉ thật sự lợi với điều kiện gia đình bác có tối thiểu 2 em PC trở lên mà cấu hình cũng phải kha khá 1 tí thì mới nên cơm nên cháo, chứ kể PC thì chuyện nhức đầu sổ mũi là chuyện thường ngày. Đâu phải ai củng có 1 số kiến thức vi tính nhất định để chửa bệnh cho em HTPC. 1 PC coi ổn HD giá thành thì từ bằng đến hơn hẳn 1 em HD player, chưa kể tính cơ động dễ sử dụng cho mọi đối tượng nam phụ lão ấu của HD player. Cụ già tầm U 70 hiện nay mà bắt bật cái PC lên chọn coi được 1 film để coi thật sự là điều không tưởng. Còn cở anh em HDvietnam chúng ta hiện nay 20-30 năm nửa thành đám U 70 8-x miển bàn tới rồi.

Tóm lại theo ngu ý của mình HTPC chỉ thích hợp cho dân còn độc thân, có 1 số kiến thức nhất định về vi tính và còn thể có tối thiểu 2 em Pc trở lên kha khá trở lên. Chứ ngay như bản thân tôi có 1 máy vi tính đang lóc cóc tám như thế này con nhỏ chạy lại đòi xem Hoạt hình thì HD player tôi thấy tiện lợi hơn hẳn. mính cảmthấy HD player chất lượng cũng không kém hơn HTPC nhiều nếu biết tinh chỉnh chút đỉnh trên LCD hoặc Plasma. Thân.
--> 1 PC + 2 màn hình: người lớn lướt web, em bé xem kungfu panda
người nào việc nấy chẳng sao cả <:p:D

mx1

Member

Vậy là khi K100 downmix DTS nó sẽ xuất ra 2 kênh audio front, nhưng ko trộn lại thành stereo hả bác? Downmix nhưng ko trộn => âm thanh mono hả bác?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vậy là khi K100 downmix DTS nó sẽ xuất ra 2 kênh audio front, nhưng ko trộn lại thành stereo hả bác? Downmix nhưng ko trộn => âm thanh mono hả bác?
ko phải là mono bạn ạ. Giống như trong dàn âm thanh DTS 5.1, bạn rút các loa khác ra, chỉ để lại loa front. Tuy nhiên trong trường hợp này loa front vẫn có bass nhé.

hoangtuan_neu

Active Member

FW mới của PCH tuy giải quyết được .srt rời UTF-8 nhưng vẫn tồn tại bất lợi:

- khi dùng phụ đề rời UTF-8, các phụ đề tích hợp khác sẽ bị disable hết, bạn ko thể chuyển đổi các phụ đề như mong muốn.

Muốn chuyển đổi các phụ đề thì Enable nó lên. Nhận chọn nút dưới cùng bên phải của Remote (màu xanh) rồi chọn phụ đề, hoặc đổi tên phụ đề .srt UTF-8 đó đi thành tên khác bất kì. <:p

Cám ơn a chip, tôi là thành viên mới đang muốn mua 1 bộ chủ yếu để xem phim. A tư vấn giúp tôi nên mua laọi nào ( cả HD box và loa ). Cám ơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn a chip, tôi là thành viên mới đang muốn mua 1 bộ chủ yếu để xem phim. A tư vấn giúp tôi nên mua laọi nào ( cả HD box và loa ). Cám ơn.

Còn tùy thuộc vào các thiết bị và thói quen sử dụng của anh thì mới biết tư vấn cho anh loại nào phù hợp. Anh gọi trực tiếp nhé, tư vấn dễ hơn.

lethbinh

Hôm qua em mới vào diễn đàn, mới đọc đã thấy mê rồi. Sáng nay vừa khiêng con WD và ổ cứng về, cả nhà ai xem cũng thích. Em thấy để xem được HD mà đầu tư thế này cũng rẻ, ổ cứng lại có thể dùng để lưu các dữ liệu khác. Tuy nhiên không nghe được tiếng DTS. Em vừa gọi điện nhờ bác Chip tư vấn về việc mua amli và loa loại có thể dùng được mà ko tốn kém thì bác Chip khuyên là mua con Logitech Z5500. Chắc chiều nay hoặc sáng mai phải khiêng nốt về.

Cảm ơn bác Chíp và các bác trên diễn đàn về nhưng thông tin mà các bác đã tư vấn. Em thấy mình may là được ăn sẵn thông tin của các bác chứ không phải tự mày mò nhiều.

IZZ

Active Member

Hôm qua em mới vào diễn đàn, mới đọc đã thấy mê rồi. Sáng nay vừa khiêng con WD và ổ cứng về, cả nhà ai xem cũng thích. Em thấy để xem được HD mà đầu tư thế này cũng rẻ, ổ cứng lại có thể dùng để lưu các dữ liệu khác. Tuy nhiên không nghe được tiếng DTS. Em vừa gọi điện nhờ bác Chip tư vấn về việc mua amli và loa loại có thể dùng được mà ko tốn kém thì bác Chip khuyên là mua con Logitech Z5500. Chắc chiều nay hoặc sáng mai phải khiêng nốt về.

Cảm ơn bác Chíp và các bác trên diễn đàn về nhưng thông tin mà các bác đã tư vấn. Em thấy mình may là được ăn sẵn thông tin của các bác chứ không phải tự mày mò nhiều.

Bác mới chơi đầu tư thế là hợp lý rồi, nhưng đảm bảo thời gian tới bác mày mò tìm hiểu thêm cũng như có nhiều nguồn film hơn là bác sẽ rục rịch bỏ em WD đi :D

minhte

Member

Bác mới chơi đầu tư thế là hợp lý rồi, nhưng đảm bảo thời gian tới bác mày mò tìm hiểu thêm cũng như có nhiều nguồn film hơn là bác sẽ rục rịch bỏ em WD đi :D

Em thì đang định sắm thêm con WD này xem ở phòng ngủ thôi. Không biết có nên không?

meosay

Member

Sau khi đọc em băn khoăn em Popcorn và em K200, em nào hợp lý hơn trong tầm tiền hả các bác . . .cả hai em đều đã có downmix đúng ko ạ?

Bên trên