Tư vấn dùng LCD 32 inch thay màn hình máy tính

mrdacan

Tình hình là em muốn mua cái LCD 32 inch của Samsung tầm 8 triệu trở xuống thôi. Dùng để thay thế cái CRT của em. Mục đích là để làm việc, và khi cần thì có thể xem HD và VTC HD. Vậy cho em hỏi:

- Dùng như thế có được không ạ?
- Và một điều là máy em dùng card hình onboard, vậy em có cần nâng cấp không ?

Mong các bác tư vấn giùm em với.

HD-Bluray

Member
Ðề: Tư vấn dùng LCD 32 inch thay màn hình máy tính

nếu bạn muốn mau lên độ thì cứ dùng ( mỏi mắt lắm ), LCD TV là LCD TV , LCD dùng cho máy tính là LCD dùng cho máy tính , bạn không nên dùng chung như thế

GENERALS

Ban Quản Trị

Tình hình là em muốn mua cái LCD 32 inch của Samsung tầm 8 triệu trở xuống thôi. Dùng để thay thế cái CRT của em. Mục đích là để làm việc, và khi cần thì có thể xem HD và VTC HD. Vậy cho em hỏi:

Xin trả lời cho thắc mắc của bạn:

- Hoàn toàn có thể dùng LCD 32" làm màn hình Monitor vừa phục vụ giải trí, vừa phục vụ công việc trên PC. Nhưng GEN khuyên nên sử dụng những model LCD 32" có hỗ trợ kết nối D-sub (VGA Card) thì sẽ tinh chỉnh, cấu hình được rất nhiều thứ hơn là sử dụng kết nối HDMI.

- Bạn chưa nói rõ bạn dùng Mainboard gì ? Card màn hình Onboard là loại chipset gì? nên GEN & các a/e cũng khó tư vấn được. Nhưng cơ bản trên lý thuyết là OK với điều kiện bạn đừng dùng Mainboard với chipset VGA onboard đời quá cũ. Tuy vậy, nếu bạn muốn có nhu cầu sử dụng PC với mục đích xử lý nặng như chơi game, đồ hoạ và xem phim HD 1080p với tinh chỉnh cao cấp nhất mà muốn mượt mà thì GEN nghĩ bạn nên đầu tư cho 1 cái VGA rời thì tuyệt hơn, giá cả VGA Card giờ cũng rất rẻ mà ^^

Thân

GENERALS

Ban Quản Trị

nếu bạn muốn mau lên độ thì cứ dùng ( mỏi mắt lắm ), LCD TV là LCD TV , LCD dùng cho máy tính là LCD dùng cho máy tính , bạn không nên dùng chung như thế

- Tất nhiên tốt nhất vẫn là nên đầu tư theo 2 hướng: 1 là LCD Monitor cho dùng PC & 1 là LCD TV dùng cho xem TV, giải trí, etc. Nhưng ko có nghĩa là dùng LCD TV thì mỏi mắt ( điều này chỉ đúng khi bạn cấu hình kết nối chưa chuẩn, chưa hợp lý mà thôi )

- Có aChip vẫn đang dùng LCD TV sử dụng với cả 2 mục đích và GEN cùng tất cả những a/e, bạn bè sang chơi và nhìn thì đều cảm rất thoải mái và hoàn toàn ko cảm thấy mỏi mắt, nhức đầu gì cả, thậm chí nhìn to còn sướng nữa... hehehe

Frog

Member

mỏi mắt chỉ đúng khi dùng LCD (32" trở lên) làm màn PC. tuy nhiên. khắc phục= key and mouse từ xa thì ok men thôi!
//đang dùng 42" nè. ngồi gần xịt(0.8m)

Theo quan điểm của mình, TIVI LCD dùng cho phim ảnh thì tốt hơn hết cho nó hoạt động theo đúng ý nghĩa của nó. Bạn tưởng tượng xem thử làm việc với 1 file exel dài dằng dặc coi, làm xong chắc vẹo cả cổ, mắt thì lác xẹo.
Nếu chỉ dùng cho việc chơi games thì mình đồng ý là dùng Tivi LCD thay thế

Frog

Member

Theo quan điểm của mình, TIVI LCD dùng cho phim ảnh thì tốt hơn hết cho nó hoạt động theo đúng ý nghĩa của nó. Bạn tưởng tượng xem thử làm việc với 1 file exel dài dằng dặc coi, làm xong chắc vẹo cả cổ, mắt thì lác xẹo.
Nếu chỉ dùng cho việc chơi games thì mình đồng ý là dùng Tivi LCD thay thế

Đồng ý với bro về quan điểm của người không dùng LCD TV làm LCD PC (with key and mouse: khoảng cách trên 1m)=D>

duongbaba

Active Member

Em xin gởi tặng bác cái link bán mắt kính cận rất rẻ, giao hàng tận nhà:

www.matkinhcan.com.vn

:cool: :cool:

canthi

Member

Em thấy dùng TV LCD thay monitor cũng OK lắm. Chỉ có điều phòng phải đủ sáng và ngồi xa cái màn hình ra ko kẻo vẹo cổ , đui mắt sớm ^_^.

duongbaba

Active Member

Cái monitor 32" loại bèo nhất cũng mắc gần gấp đôi cái tivi LCD 32" bèo nhất. Rõ ràng tụi nó đã được thiết kế cho những mục đích khác nhau.
Các bác dùng lẫn lộn em cũng không cản vì em có tiệm mắt kính và tiệm kem trị nám da mặt.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cái monitor 32" loại bèo nhất cũng mắc gần gấp đôi cái tivi LCD 32" bèo nhất. Rõ ràng tụi nó đã được thiết kế cho những mục đích khác nhau.
Các bác dùng lẫn lộn em cũng không cản vì em có tiệm mắt kính và tiệm kem trị nám da mặt.

Tất nhiên LCD PC và LCD TV khác nhau về công năng, nhưng nói dùng LCD TV cho PC là hại mắt nám da gì gì đó là ko chính xác.

Tớ đảm bảo kết nối LCD TV với máy tính xem rất sướng, đặc biệt là lướt web và giải trí. Không tin thì tớ đến nối thử cho mà xem, ko đẹp ko lấy tiền :))

Frog

Member

Bác nào rảnh qua em lươt web, giải trí với em 42" của em cho vui. coi xong mà nói nó xấu hơn em 19" HP 1908 của em, em tặng bác 2 cái mang về cho cháu chơi lun.:D

game_matter

Vẫn làm Sketchup, Power Point bằng LCD 32' với khoảng cách 1m, chỉ thấy sướng mắt chứ mỏi éo gì :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

HIx tòan bậc cao nhân, mình phải mail cho studio của Dreamwork kêu chúng nó phí phạm tiền bạc quá 1 cái monitor Apple đổi được mấy cái LCD Tv Sony ấy chứ. Rồi tòan bộ các phòng chế bản ở Việt Nam hiện nay chúng nó cũng có vấn đề cũng xài tòan monitor Pc Apple. Không biết tiết kiệm trong thới buổi khó khăn kinh tế gì hết.

LCD Tv dùng làm monitor cho PC lướt Web, chơi Game, thì tạm OK về tính kinh tế thì có lẽ là lý lẽ thuyết phục nhất. Chứ nói có thể thay thế hòan tòan cho monitor PC chuyên nghiệp thì:eek:.

em xin nhắc lại: lướt web và giải trí, bác đưa mấy cái việc kia vào thì mấy em LCD TV chịu rồi. Ở mục đích này TV LCD ko những kinh tế mà còn hiệu quả nữa bác ạ.

Nhưng theo bác đại đa số người dùng trên forum này theo hướng lướt web + giải trí hay làm phim + chế bản?

Frog

Member

HIx tòan bậc cao nhân, mình phải mail cho studio của Dreamwork kêu chúng nó phí phạm tiền bạc quá 1 cái monitor Apple đổi được mấy cái LCD Tv Sony ấy chứ. Rồi tòan bộ các phòng chế bản ở Việt Nam hiện nay chúng nó cũng có vấn đề cũng xài tòan monitor Pc Apple. Không biết tiết kiệm trong thới buổi khó khăn kinh tế gì hết.

Giờ bà con còn trẻ tuổi mắt cỡ nào không lướt qua được, tới tầm U50 thấy di chứng để lại liền hè.

LCD Tv dùng làm monitor cho PC lướt Web, chơi Game, thì đẹp và rõ ràng miễn bàn nhưng điều lợi nhứt mang lại theo thiển ý của mình là về tính kinh tế thì có lẽ là lý lẽ thuyết phục nhất. Chứ nói có thể thay thế hòan tòan cho monitor PC chuyên nghiệp thì:eek:. Còn về lợi hay hại cho mắt cứ để thới gian chứng minh vì bác nào dùng LCD Tv cho mục đích monitor PC lâu nhất hiện nay chắc tầm khỏang 4 năm là cùng.

He he! khi đâu lại so sánh LCD TV với LCD PC( lại còn đem Apple vô đối vô đây), khi không lại đem so sánh khả năng sử dụng mà bạn đang công nhận "LCD Tv dùng làm monitor cho PC lướt Web, chơi Game, thì đẹp và rõ ràng miễn bàn" với mấy thằng "monitor PC chuyên nghiệp".
Chẳng biết bạn bị chưa, chứ di chứng để lại khi tới U50 thì..... Chắc người đó ham hố, di mắt sát vô màn hình quá, hoặc ngồi quá gần??? hoặc mắt kém????hoặc setup LCD TV cùi mía quá làm nó nhoè, nó chói...???
- Nếu sử dụng máy tính từ lúc còn nhỏ tới U50- Hãng màn hình nào đảm bảo bạn không bị "cái sự di chứng" gì đó
//Cái sự di chứng đầy tính 3D này nó phụ thuộc vào yếu tố sức khoẻ con người,cường độ làm việc, điều kiện ánh sáng làm việc.v..v.v..xyz. Với tôi, dùng Crt từ năm nảo năm nào, chúi mũi chơi game ngày đêm suốt 10năm(có khi hơn) ấy thế mắt vẫn chưa cận mới đau-chưa nói đến di chứng này nọ. giờ dùng LCD TV thấy thoải mái hơn(lí do gì lại di chứng này nọ nhỉ:)|)

lovecarsaigon

Các bác cho em hỏi nếu máy tính em để khá xa so với LCD >10m , thì kết nối VGA có dây nào dài như vậy không? nếu có mua ở đâu?
Cám ơn các bác trước. Bỏ qua nếu em hỏi không đúng nơi vì em là lính mới

game_matter

Dây D-sub tầm 10-15m dễ tìm, giá cũng rẻ nhưng phải test thử trước khi mua, loại này hay bị nhiễu lắm :D

duongbaba

Active Member

Nếu nói như cậu dùng LCD TV cho lướt web ,giải trí hay thì mình tán thành nhưng có nhiều member lại có ý rằng LCD TV có thể thay thế hoàn toàn LCD PC trên mọi phương diện và làm việc với nó 1 thời gian dài thì mình mới có lời khuyên nên cân nhắc kỹ. Chủ topic họ đã xin tư vấn là có thể dùng LCD TV 32inch thay cho màn hình máy tính. Mục đích là để làm việc, và khi cần thì có thể xem HD và VTC HD.

Thấy các bác cãi nhau hăng quá em cũng không nhịn được nên phang luôn thế này: Làm việc thỉnh thoảng thì ok. Em dám cá nếu các bác dùng LCD TV mà làm việc 8 tiếng 1 ngày thì chẳng cần đến U50 đâu, 1 tuần lễ sau là thấy hậu quả liền.

Frog

Member

Nếu nói như cậu dùng LCD TV cho lướt web ,giải trí hay thì mình tán thành nhưng có nhiều member lại có ý rằng LCD TV có thể thay thế hoàn toàn LCD PC trên mọi phương diện và làm việc với nó 1 thời gian dài thì mình mới có lời khuyên nên cân nhắc kỹ. Chủ topic họ đã xin tư vấn là có thể dùng LCD TV 32inch thay cho màn hình máy tính. Mục đích là để làm việc, và khi cần thì có thể xem HD và VTC HD.

Tán thành ý kiến này nè!

Thấy các bác cãi nhau hăng quá em cũng không nhịn được nên phang luôn thế này: Làm việc thỉnh thoảng thì ok. Em dám cá nếu các bác dùng LCD TV mà làm việc 8 tiếng 1 ngày thì chẳng cần đến U50 đâu, 1 tuần lễ sau là thấy hậu quả liền.

Cái này không tán thành, vì công việc có nhiều loại, nhiều hình thức, và nhiều cách làm*-:)

Bên trên