Tư vấn dùng LCD 32 inch thay màn hình máy tính

IZZ

Active Member
Ðề: Tư vấn dùng LCD 32 inch thay màn hình máy tính

Thấy các bác cãi nhau hăng quá em cũng không nhịn được nên phang luôn thế này: Làm việc thỉnh thoảng thì ok. Em dám cá nếu các bác dùng LCD TV mà làm việc 8 tiếng 1 ngày thì chẳng cần đến U50 đâu, 1 tuần lễ sau là thấy hậu quả liền.

Bác nói thế này nhiều người phản đối lắm đấy. Thực tế ló khác đấy :cool:

duongbaba

Active Member

Bác nói thế này nhiều người phản đối lắm đấy. Thực tế ló khác đấy :cool:

Phản đối chửi bới càng nhiều cho vui và cho sáng ra. Chứ nói cái gì cũng đúng, ai cũng đua nhau ừ ừ ừ thanks thanks thanks thì chán bỏ mịa hí hí :p

lovecarsaigon

Dây D-sub tầm 10-15m dễ tìm, giá cũng rẻ nhưng phải test thử trước khi mua, loại này hay bị nhiễu lắm :D
Bác có biết nơi nào bán,cho dùm em địa chỉ với.Dây VGA gọi là D-Sub hả bác. Kết nối bằng dây S-Video thế nào so với D-Sub vây bác.Em gà mờ lắm.
Cám ơn các bác.

tac-ke

Hi hi, Từ thủa bé đến giờ em chưa thấy cha nào mà chỉ có mỗi cái màn hình TV LCD để làm việc đâu. Các bác HD pro thử nhìn lại xem nhà các pác có cái màn hình LCD vi tính kè kè ko? Em thì chắc chắn các bác có 100%.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Hi hi, Từ thủa bé đến giờ em chưa thấy cha nào mà chỉ có mỗi cái màn hình TV LCD để làm việc đâu. Các bác HD pro thử nhìn lại xem nhà các pác có cái màn hình LCD vi tính kè kè ko? Em thì chắc chắn các bác có 100%.

có tớ làm việc, chơi game, xem phim đều bằng LCD TV, ngoại trừ độ phân giải của nó không cao lắm, còn lại tớ chấp hết các thể loại LCD PC.

manhquynh13

Chào các Bác, em muốn hỏi một chút, em đang sử dụng LCD Samsung LA32 B350 thay màn hình vi tính kết nối bằng HDMI nhưng em không biết cách để mở rộng toàn màn hình khi lướt web và làm việc, các bác giúp em với.thanks các bác nhiều

tethien

Active Member

Chào các Bác, em muốn hỏi một chút, em đang sử dụng LCD Samsung LA32 B350 thay màn hình vi tính kết nối bằng HDMI nhưng em không biết cách để mở rộng toàn màn hình khi lướt web và làm việc, các bác giúp em với.thanks các bác nhiều

Bạn cắm qua cổng HDMI 2 trên TV (SS yêu cầu như vậy, kết nối TV với PC thì phải cắm qua HDMI 2 của TV). Sau đó chờ 01 chút để PC nhận ra màn hình SS. Vào set lại độ phân giải 1360x768 sẽ ra được full màn hình.
Nhớ chọn chế độ zoom justscan trên TV.

Do con này độ phân giải không cao nên bạn nhớ ngồi xa xa 01 chút. Không thì hại mắt lắm đó.

Haixq

Không rõ lý do tại sao: Lcd mo vi tính rất đắt tiền, 24ins còn đắt hơn các loại 32ins làng nhàng. Không cần tới Apple, mà Nec hay Dell, HP với panel IPS hay PVA đã cao ngất, giá ở VN toàn > 700$. Còn 27 hay 30in toàn tiền nghìn cả. Ngay cả con Dell 22- 23ins cũng >300$.
Chắc cũng phải có lý do chứ nhỉ.

kutun

E mua con LCD LG LD310 định để xem phim HD trên PC nhưng lại ko có cổng VGA. Card màn hình của e có cổng DVI với VGA, bây h nên mua dây VGA - HDMI hay DVI - HDMI nhỉ :-?

khdt

có tớ làm việc, chơi game, xem phim đều bằng LCD TV, ngoại trừ độ phân giải của nó không cao lắm, còn lại tớ chấp hết các thể loại LCD PC.
mắt bác này vào hạng super nên mới vậy ah, em làm việc nhin lcd máy tính mà còn mỏi mắt, bác làm việc nhìn cái tivi lcd ma ko mỏi thì đáng nể :D

khdt

Quên nhiệm vụ chính thật lòng khuyên chủ topic đừng nghĩ đến chuyện mua cái tivi lcd về để làm việc thay cho cái màn hình máy tính (CRT hay LCD). Nhưng nếu bác vẫn quyết tâm mua thì em cũng chúc mừng bác vừa có cái tivi mới, vừa có màn hình vi tính mới mà chỉ tốn 1 khoang :D.

BBerryXS

Bác xem thử bác Chip để TV ngồi làm việc khoảng cách bao nhiêu.Bác thấy đc thì chơi chứ mà LCD TV để làm LCD PC ngồi sát thì hại mắt lắm.

tonytruong

Super Moderators

Thanks GENERALS rất nhiều về bài viết kiến thức rất hửu dụng này,vô tình xem bài này mình học hỏi thêm được những điều cần biết.

deepblue2

Active Member

Các bác tranh luận rôm rả quá! Theo tôi nên so sánh các thông số quan trọng của monitor và TV LCD là độ phân giải và tần số quét. Nếu tần số quét thấp thì hình ảnh sẽ rung và gây mỏi mắt, hại mắt. Độ phân giải thấp hình ảnh xấu, nhòe...
Vậy nếu các bác dùng TV LCD mà độ phân giải cao, tần số quét cao hơn monitor thì OK, to hơn nhìn sướng hơn! Có điều là TV to hơn thì khoảng cách xa hơn, vậy thôi.... hihi... tôi cứ lý luận kiểu "nông dân" vậy thôi, nếu nói sai thì mai nói lại ....

Gcar

Không rõ lý do tại sao: Lcd mo vi tính rất đắt tiền, 24ins còn đắt hơn các loại 32ins làng nhàng. Không cần tới Apple, mà Nec hay Dell, HP với panel IPS hay PVA đã cao ngất, giá ở VN toàn > 700$. Còn 27 hay 30in toàn tiền nghìn cả. Ngay cả con Dell 22- 23ins cũng >300$.
Chắc cũng phải có lý do chứ nhỉ.

Asus 24-26 in 1600x1200 giá chỉ 6-7 triệu thôi. Còn 30in mới hiếm và đắt.

Màn hình LCD 26in để gần thì cũng như 32 in để xa. Nên mua 1 cái 22 in LCD và 1 cái 32 in Tivi LCD kết nối với cùng 1 máy tính sẽ có năng suất làm việc cao hơn.

Còn không thì từ 26in trở xuống mua LCD, còn từ 32 in trở lên mua tivi LCD full HD thay cho màn hình máy tính. Không nên mua tivi LCD 26in vì nhỏ và giá không thấp hơn LCD là bao.

quanhm

Dù sao màn TV công suất cao hơn bức xạ cái LCD nó phát ra cũng lớn hơn của máy tính và người ta cũng khuyến cáo ngồi cách xa mấy m để nhìn. Độ phân giải thì dù 4x inch thì cũng chỉ 1080P ngồi gần thì ko nét bằng màn máy tính và hại mắt . Ngồi xa nhìn thì mất tập chung và chắc chắn cũng không nét bằng màn máy tính. Nó chỉ phù hợp chơi game và xem film thôi chứ để làm việc thì sau 1 năm chắc sẽ bị ảnh hưởng về mắt.
Đó là ý kiến của em.

hiepmu

Well-Known Member

E mua con LCD LG LD310 định để xem phim HD trên PC nhưng lại ko có cổng VGA. Card màn hình của e có cổng DVI với VGA, bây h nên mua dây VGA - HDMI hay DVI - HDMI nhỉ :-?
có bác nào biết mua dây DVI-HDMI ở đâu ko? Em hỏi nhiều chỗ rùi nhưng đều nói ko có hoặc hết hàng :(

gravedigger

Các bác phán như đúng rồi, phải so sánh thông số/ kinh tế thì mới quyết đc chứ.

Bên trên