TƯ VẤN- HTPC có nên chơi và cách setup cho hiệu quả nhất

kusanagi

Ðề: TƯ VẤN- HTPC có nên chơi và cách setup cho hiệu quả nhất

Bác cần soundcard hỗ trợ passthrought dts hd và dolby true hd thì tìm thử model Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe xem. Con này bác lên 5giay tìm nhé em thấy hay bán 2nd bên đó lắm, ko thì bác vô Sam Audio
http://www.asus.com/Multimedia/Audio_Cards/Xonar_HDAV13/
Vấn đề VGA 3D thì chắc bác qua box phần cứng sẽ có nhiều người rành và tư vấn 1 con ngon ngon chứ mấy năm nay e ko dùng con VGA rời nào hết, toàn xài trên laptop. Bác cho em biết cấu hình AVR của bác xem sẽ setup thế nào cho đúng, e coi manual con này thấy setup hơi lằng nhằng 1 chút

Chỉnh sửa lần cuối:

Vdzung

Active Member

@ kusanagi, hiepbibi, dungsin_lq, minhminh, phongphat, …..: Xin lỗi anh em vì mai cả họ nhà mình tập trung nhà mình liên hoan nên đành gác lại vụ anh em tụ tập nhà mình.
Hy vọng tuần sau sẽ OK.
Say sorry anh em nhé.

neofoodtech

Member
Re: Ðề: TƯ VẤN- HTPC có nên chơi và cách setup cho hiệu quả nhất

@ kusanagi, hiepbibi, dungsin_lq, minhminh, phongphat, …..: Xin lỗi anh em vì mai cả họ nhà mình tập trung nhà mình liên hoan nên đành gác lại vụ anh em tụ tập nhà mình.
Hy vọng tuần sau sẽ OK.
Say sorry anh em nhé.

May quá mai e xuống Q.9 test máy đang lo về k kịp ^^,
Bác treo cái Loa kok cao thế? Không hiểu khi KOK thì âm thanh thế nào?
NAD khá trung tính khi ghép mọi loại Loa.
Riêng Klipsch mình thử nhiều amp lắm rồi, từ dpa, Marantz, Copland, Cambrigde Azur851, Audiolab, amply đèn, AV NAD và AV Pioneer, ....và ne61y hay có lẽ phải kể đến Marantz, Copland, đèn.
Đang kiểm nghiệm phối ghép thập cẩm với Audiolab đây.
Nếu có dịp mình sẽ chia sẻ 1 phối ghép với bác.

Loa Kok k cao đâu Bác, nhà em thấp mà, do góc chụp thôi
Được Bác chia sẻ trải nghiệm phối ghép Rf82ii thì còn gì bằng
Lót gạch hóng Bác ^__^,

hiepbibi

Member

Hy vọng tuần sau sẽ OK.
Say sorry anh em nhé.

Tiếc nhỉ, em tính kết hợp xem mấy em chân ngắn của anh luôn xem có vớt được em nào không.

ko853

Well-Known Member

Nếu chơi dc HTPC thì cứ chơi các bác ạ vì nó tiện dụng cực kì. Như mình đang xài HTPC với sound card deluxe xuất analog + coaxial sang pioneer Ax10 ra bộ loa Klipsch, nghe nhạc 2ch, DTS, xem phim đều hay và gọn nhẹ, kinh tế.

Một điều nữa là chơi HTPC ta dùng dc các chương trình nghe nhạc xem phim tốt như foobar, powerdvd... Còn chơi HDP hay CDP thì dùng chương trình theo máy thường ko tốt bằng ctrình chuyên dụng như trên. Cái này chỉ là ý kiến cá nhân của mình vì mình nghĩ một thiết bị điện tử gồm có phần cứng và phần mềm điều khiển nó và cả hai đều góp phần ảnh hưởng đến khả năng trình diễn của thiết bị.

Hiện tại Em dùng cả HDP (lifeV9) và cả HTPC.
Phòng khách em dùng HDP + bộ AIO 5.1 Denon 390XP + LG 55LM7600. Bộ này em thường dùng để xem phim hành động, đặc biệt là phim 3D.
Phòng ngủ em dùng HTPC. Bộ này em thường nghe nhạc lót lét và xem phim tình cảm. HTPC em dựng vào tháng 8/2012 có Cấu hình:
Main ASUS P8B75-M LX: 1.620k
CPU I3-2120: 2.250k
RAM: Kingston 4GB bus 1600 x 2 = 8GB: 1.100k (loại có tản nhiệt)
Video Card Asus HD7770-DC-1GD5-V2: 3.230k
PSU: Acbel E2 Plus 510w (Hình như hơn 1 triệu 1 chút)
Case SAMA Q2 (1.200k)
HDD: 2TB WD Green 2.000k
Xem: xuất ra TV 46"
Nghe: Xuất analog ra bộ dàn mini (Nhật) ONKYO A909 (giá 4,5 triệu 3 thớt Amli + CD + MD có khả năng thay DAC) nghe trong phòng ngủ vẫn phê và kể cả xem phim tiếng vẫn thấy ok.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Hy vọng tuần sau sẽ OK.
Say sorry anh em nhé.
Đang háo hức thì bác cancel buồn 1s

hiepbibi

Member

Em thường nghe nhạc loss nên rất cần các bác có kinh nghiệm tư vấn nguyên bộ cấu hình tấm 12tr dùng nghe loss và xem phim HD, 3D ( tỉ lệ nhạc/phim là 90/10) vì khoản vi tính em gà lắm nếu làm rời từng món em sợ nó không tương thích thì khổ

Vdzung

Active Member

Ngoại trừ ngày cuối tuần ra thì mấy anh em trên này rảnh được ngày nào trong tuần này? Giờ giấc thế nào để mình setup mời anh em qua chơi.

Di Oi Gi

Thân chào các bác, tình hình la sao khi cafe với bác binhco về nhà em lại mất ngủ vì vậy lên nhờ các bác khai sáng cho em vài điều :

- Có nên dùng HTPC thay thế cho đầu HD và Dac không vì em thường nghe losse

- Trong tầm 12tr đổ lại thì chọn cấu hình thế nào là ổn nhất, nhu cầu chính là nghe nhạc losse, xem phim HD và lướt web, nếu có thêm được kok nữa thì càng tốt :D

- Địa chỉ uy tín để mua, em ở SG

Cám ơn các bác rất nhiều

HTPC đúng chất, chừng này tiền làm 1 con cấu hình cũng khá trâu , nếu chơi 3D iso nhớ chọn ATI R series nhé, không thì ATI HD 7xxx cũng rất béo, nhưng cái mobo phải chơi PCI-Express V 3.0 nhé

hiepbibi

Member

HTPC đúng chất, chừng này tiền làm 1 con cấu hình cũng khá trâu , nếu chơi 3D iso nhớ chọn ATI R series nhé, không thì ATI HD 7xxx cũng rất béo, nhưng cái mobo phải chơi PCI-Express V 3.0 nhé

Em còn mù mớ lém, nhờ bác cho em xin cái cấu hình khuyến nghị theo bác là ok nhất trong tầm tiền ah

hiepbibi

Member

Ngoại trừ ngày cuối tuần ra thì mấy anh em trên này rảnh được ngày nào trong tuần này? Giờ giấc thế nào để mình setup mời anh em qua chơi.

Từ t2---t6 em làm đến 18h mới về, t7 thì 12h còn chủ nhật thì vô tư, lịch mấy ae khác thế nào để sắp xếp nè

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Buổi trưa tầm 11g - 2g thường rãnh - Chiều T5 buổi chiều - T7 CN em nghĩ lảm - bác chủ chọn ngày cố định xem sai sắp xếp được thì tham gia giao lưu xong "NHẬU"

kusanagi

Giờ của em cũng giống bác hiepbibi ( tuần này chỉ tối T5 e có việc) nên có đi trong tuần anh Dũng báo em trước 1 ngày là được

Dinhquoc

Member

Em có chút nhận định xin được góp ý ạ:
HTPC là ngon nhất và đa chức năng nhất, chỉ cần những ai sử dụng được PC thì đều chơi được HTPC, còn phần mềm chuyên dụng để xem Full-HD, 3D, nghe losless và cách Config thì AE mình có thể trao đổi và chia sẻ kinh nghiêm cho nhau. Theo em thấy cái khó chọn nhất là Soft và cách Config nó để làm sao mọi vấn đề xử lý hình ảnh đều do VGA đảm nhiệm và làm sao để tín hiệu âm thanh xuất được chuẩn chất lượng từ thấp nhất cho đến cao nhất. Ý em muốn nói là phải có một khung hình chuẩn nhất định để các AE lấy đó làm tiêu chí, chẳng hạn như ACE nào với bộ HTPC cấu hình như thế này, dùng Soft này với cách Config như sau thì đã cho ra chất lượng hình ảnh cùng âm thanh ra sao vân vân và vân vân

hiepbibi

Member

Em có chút nhận định xin được góp ý ạ:
HTPC là ngon nhất và đa chức năng nhất, chỉ cần những ai sử dụng được PC thì đều chơi được HTPC, còn phần mềm chuyên dụng để xem Full-HD, 3D, nghe losless và cách Config thì AE mình có thể trao đổi và chia sẻ kinh nghiêm cho nhau. Theo em thấy cái khó chọn nhất là Soft và cách Config nó để làm sao mọi vấn đề xử lý hình ảnh đều do VGA đảm nhiệm và làm sao để tín hiệu âm thanh xuất được chuẩn chất lượng từ thấp nhất cho đến cao nhất. Ý em muốn nói là phải có một khung hình chuẩn nhất định để các AE lấy đó làm tiêu chí, chẳng hạn như ACE nào với bộ HTPC cấu hình như thế này, dùng Soft này với cách Config như sau thì đã cho ra chất lượng hình ảnh cùng âm thanh ra sao vân vân và vân vân

Nếu được các ae chia sẽ kinh nghiệm, tư vấn các cấu hình phù hợp cho từng nhu cầu thì còn gì bằng, VD cấu hình nghe nhạc thì nên ưu tiên đầu tư thiết bị gì, model nào....còn xem phim HD,3D thì thế nào.....Rất mong nhận được ý kiến góp ý từ các ae đi trước .

kinhphuong

Well-Known Member
Cũng mong kinh nghiệm của anh em đã chơi, mong bác Dinhquoc chia sẽ..
thank..

---------- Post added 18-11-2013 at 21:45 ----------

Cũng mong kinh nghiệm của anh em đã chơi, mong bác Dinhquoc chia sẽ..
thank..

ko853

Well-Known Member

Nếu được các ae chia sẽ kinh nghiệm, tư vấn các cấu hình phù hợp cho từng nhu cầu thì còn gì bằng, VD cấu hình nghe nhạc thì nên ưu tiên đầu tư thiết bị gì, model nào....còn xem phim HD,3D thì thế nào.....Rất mong nhận được ý kiến góp ý từ các ae đi trước .

xem phim iso 3D thì dễ rồi, bác ráp bộ máy cấu hình trung bình với chip core i3 là đủ vì mình xài core duo E5200 đã xem dc iso 3d rồi. Card màn hình tầm trung bây giờ cũng đáp ứng tốt y/c phim ảnh rồi. Chỉ có phần âm thanh là hơi rắc rối vì phải chọn sound card hay DAC hay. sound card thì có carddeluxe và onkyo se200ltd dc đánh giá cao, DAC thì mình ko rành vì chưa chơi.

hiepbibi

Member

xem phim iso 3D thì dễ rồi, bác ráp bộ máy cấu hình trung bình với chip core i3 là đủ vì mình xài core duo E5200 đã xem dc iso 3d rồi. Card màn hình tầm trung bây giờ cũng đáp ứng tốt y/c phim ảnh rồi. Chỉ có phần âm thanh là hơi rắc rối vì phải chọn sound card hay DAC hay. sound card thì có carddeluxe và onkyo se200ltd dc đánh giá cao, DAC thì mình ko rành vì chưa chơi.

Vâng em tìm hiểu cũng thấy nhiều ae đánh giá cao 2 dòng này, tuy nhiên em chưa rõ lắm nếu dùng sound card tầm 3.5tr thì có cần thêm Dac rời không và nếu cần thêm Dac rời thì tầm nào mới thấy sự khác biệt nhiều

sircuong1303

Well-Known Member

Bác cần soundcard hỗ trợ passthrought dts hd và dolby true hd thì tìm thử model Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe xem. Con này bác lên 5giay tìm nhé em thấy hay bán 2nd bên đó lắm, ko thì bác vô Sam Audio
Xonar HDAV1.3 - Sound Cards and Digital-to-Analog Converters - ASUS
Vấn đề VGA 3D thì chắc bác qua box phần cứng sẽ có nhiều người rành và tư vấn 1 con ngon ngon chứ mấy năm nay e ko dùng con VGA rời nào hết, toàn xài trên laptop. Bác cho em biết cấu hình AVR của bác xem sẽ setup thế nào cho đúng, e coi manual con này thấy setup hơi lằng nhằng 1 chút

VGA xem bluray iso 3D rẻ nhất là e HD5450. Còn e VGA xem bluray iso 3D và film 4K rẻ nhất là HD7730. E cũng gọi là có tý kinh nghiệm về phần hình nên bác nào cần tư vấn gì cứ pm yh, hoặc pm inbox cho e :D.

Bên trên