[Tư Vấn] [Hướng dẫn] Mod/Mua vỏ PC cho các nhu cầu: Thẩm mỹ, Lưu trữ, Ấn tượng, Tiện dụng...vv

mosbiker

Ðề: Danh mục các vỏ case HTPC trong tầm giá (VND)

Mà bình thường các bác có dùng HTPC để làm việc và lướt web, làm các tác vụ bình thường hay ko vậy??em đang tính ráp 1 bộ xong cho nó nằm chung trong kệ tivi với đầu cd, amp.Còn nối 1 cọng hdmi vào máy màn hình máy vi tính trên bàn làm việc cùng với keyboard và mouse wireless là coi như kết hợp 2 trong 1 rồi phải ko các bác???Hôm trước có ra Xtreme coi thì thấy cái silver stone bán cũng hơn 130$ rồi, nhìn ko bắt mắt lắm nhưng được cái gắn được nguồn khủng và VGA khủng, có thể chơi game dc, coi như pc mình là all in one luôn,hehe.Có ai sử dụng như cách e nghĩ thì cho em xin chút ý kiến nhé các bác.many thanks.

netvn

Member

bác nào tư vấn em cái case nằm ngang tầm 300 đến 400k thôi ko ạ , em chỉ cần nó như cái case bình thường thôi, có nút khởi động reset và ổ đĩa , các ổ USB và zác cắm ở trước mặt có nắp đậy thì càng tốt ạ

Một case jetek là đúng ý bác, rất gọn (mắt trước 30x10), nhỏ hơn cả cái đầu DVD. Em cũng đang xài 1 cái khá tiện, mỗi tội chỉ gắn đc 1HDD. Giá khoảng 450k cả nguồn.
show_image_in_imgtag.php

http://www.jetek.net/index.php/vi/sanpham/vomaychu?page=shop.browse&category_id=24

anan

Member

Mà bình thường các bác có dùng HTPC để làm việc và lướt web, làm các tác vụ bình thường hay ko vậy??em đang tính ráp 1 bộ xong cho nó nằm chung trong kệ tivi với đầu cd, amp.Còn nối 1 cọng hdmi vào máy màn hình máy vi tính trên bàn làm việc cùng với keyboard và mouse wireless là coi như kết hợp 2 trong 1 rồi phải ko các bác???Hôm trước có ra Xtreme coi thì thấy cái silver stone bán cũng hơn 130$ rồi, nhìn ko bắt mắt lắm nhưng được cái gắn được nguồn khủng và VGA khủng, có thể chơi game dc, coi như pc mình là all in one luôn,hehe.Có ai sử dụng như cách e nghĩ thì cho em xin chút ý kiến nhé các bác.many thanks.

lướt web xem phim nghe nhạc chơi game đều tốt chỉ có điêu đọc file văn bản ter6n LCD dân dụng sẽ gây nhức mắt và khó chịu cho người sử dụng

>>>2/Antec Fushion Remote<< có em này đi mod thêm mấy cái núm giả nhìn hơi bị amplier giá chát quá :)

anan

Member

sắp tới bên mình sẽ có 1 vài mẫu case nằm sau :
case nào cũng kèm nguồn 480W nếu kg lấy nguồn thì trừ ra 7.5$
Mẫu 106 33.5$

Mẫu Magic 2BR 28$

Mẫu Magic 6BS 37.5$

Mẫu Magic 7BR 28$

Mẫu Magic 7L 35$

//loại case nằm này trước khi lấy vui lòng gọi trước :)

Chỉnh sửa lần cuối:

doc_khach

Active Member
Ðề: Hà Nội. Ai thích DIY, MOD Case HTPC và MOD Nguồn mATX thì vào đây

có bác nào rảnh + có cái case htpc loại tốt tốt chút vd Antec Fushion Remote MAX or ... có thể chụp ảnh bên trong cho em đc ko ạ? em đang định mod cái htpc = gỗ ( vì có người quen chuyên đóng bàn ghế :D )

doc_khach

Active Member

sơ bộ cái case em định làm đây ah

Trong bản vẽ của em thì em làm khoang chứa nguồn riêng chỗ lấy gió riêng so với khoang chứa main.

Lần đầu chắc em làm bằng gỗ thông cho rẻ + rút kinh nghiệm. Sau khi thấy ưng ý thì chuyển sang làm bằng gỗ tốt. Vd: Lát ( cái loại này thì khỏi chê rùi :D mỗi tội đắt hix), Mít ( gỗ này vân đẹp chuẩn thì chỉ cẩn làm nhẵn + fun qua véc ni và dầu bóng là ok), or Nhãn ( loại này thì bền :D)
Ưu điểm: Nhìn sang trọng độc đáo, hút ẩm tốt.
Khuyết điểm: Mất thời gian ( yêu cầu càng đơn giản càng đỡ tốn thời gian), gỗ cách nhiệt và ko tán nhiệt nên phải làm rộng rãi thông thoáng -> dùng gỗ tốt thì tốn tiền + bụi vì phải lắp nhiều quạt tản nhiệt ( quạt ko tốt thì độ ồn cao)
--> em đã lên xong kế hoạch. chuẩn bị tiến hành. tuy nhiên vẫn còn một vài yếu tố nữa mà em chưa rõ lắm. Ghép các tấm gỗ với nhau nên dùng "mộng" và "chêm" bằng gỗ cho nó đồng bộ hay ghép bằng "mộng" + "chêm" bằng đinh vít??
Các bác xem rùi cho em ý kiến nha. cái này vẽ bằng paint thui nên chỉ vẽ qua qua ko rõ hẳn.

HD Beginner

Chào bạn doc khach

Mình đã từng chơi khá nhiều case HTPC trong đó có Antec Fushion và Silver Stone. Mình nghiên cứu và MOD case cũng khá nhiều lần. Nên có 1 số góp ý với bạn như sau:

Bạn nên làm giống case Silver Stone LC16M. Mà nên làm giống cái đầu đĩa. Để làm được giống những cái đầu đĩa này thì:

1- Ổ ODD nhất thiết phải bố trí ở giữa mới đẹp được.

2- Nút nguồn phải bố trí thật hợp lý.

3- 2 khoang HDD bố trí 2 bên.

Cách bố trí giống case Silver Stone LC16M bạn có thể load Manua của nó trên mạng nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

anan

Member

cái này làm HTPC đc kg ta :D

doc_khach

Active Member

Chào bạn doc khach

Mình đã từng chơi khá nhiều case HTPC trong đó có Antec Fushion và Silver Stone. Mình nghiên cứu và MOD case cũng khá nhiều lần. Nên có 1 số góp ý với bạn như sau:

Bạn nên làm giống case Silver Stone LC16M. Mà nên làm giống cái đầu đĩa. Để làm được giống những cái đầu đĩa này thì:

1- Ổ ODD nhất thiết phải bố trí ở giữa mới đẹp được.

2- Nút nguồn phải bố trí thật hợp lý.

3- 2 khoang HDD bố trí 2 bên.

Cách bố trí giống case Silver Stone LC16M bạn có thể load Manua của nó trên mạng nhé.

oh thank bác nhá :D sáng nay em vừa đi mua đục + cưa còn thiếu cái bào gỗ nữa là ko bít mua ở đâu ( mấy cái này mà về nhà thì ko phải mua hix . Em đang làm chuột bạch mà :D) khoan máy thì sẽ mượn bên nhà ông em họ . chiều nay rảnh rảnh xem kĩ cái manual của cái case kia rùi bắt đầu chế tác trên gỗ thông trước :D khi nào good thì mới dám làm = gỗ tốt.

anan

Member

Cái đó là benchtable mà bro =.= chả thẩm mĩ gì :D Mỗi nghịch phá là ok :))

do mình đi dây kg đẹp và gọn lắm
chứ cái đó mình làm bằng gỗ + thổi PU màu gỗ bỏ trong phòng khách hởi bị sang đang để trong phòng khách ở nhà :D

HD Beginner

do mình đi dây kg đẹp và gọn lắm
chứ cái đó mình làm bằng gỗ + thổi PU màu gỗ bỏ trong phòng khách hởi bị sang đang để trong phòng khách ở nhà :D

Bạn à

Bạn có suy nghĩ của 1 anh kỹ thuật về IT. Suốt ngày làm việc với linh kiện nên nghĩ cứ phô ra mọi thứ là đẹp, là hấp dẫn

Nhưng quan điểm thẩm mỹ nội thất nó khác với quan điểm về kỹ thuật bạn à. Mọi thứ nó phải hài hòa và phối hợp với nhau. Từ TV, kệ, cho đến Amply, ghế ngồi...vv

Chưa kể cả các tiêu chuẩn về rạp hát nó cũng quy định thêm về ánh sáng nữa

1 cái cục chằng chịt mọi thứ, chả ăn nhập gì với xung quanh. Lại còn đèn sáng lấp lánh đủ màu mà đặt dưới màn hình thì mắt làm sao tập trung được vào màn hình mà xem chứ bạn.

doc_khach

Active Member

Sau khi xem cái mẫu của bác Beginer đưa em vẽ xong rùi. nhờ các bác cho ý kiến. em vẽ bằng paint kt= pixel
dài : 550mm
cao ( chưa tính chân đế) : 205mm
sâu: 450mm
- chi tiết
Thanh giữa :đáy hình vuông 30x30 dài 520 (mm)
các thanh con hình vuông đáy 1x1 dài thì tùy theo
nắp trước của ODD em làm vừa với cửa trượt của khay đĩa
tất cả các nút làm bằng gỗ :D đồng bộ mà :D

ảnh đây ah

HD Beginner

- Mặt trước phải khoét để sau này còn lắp màn LCD kit. Cái màn LCD này có kích thước bằng khoang FDD luôn. Thường thì người ta bố trí phía dưới Main.

- Bạn nên thiết kế để Mainboard cao hơn đáy khoảng 1.5cm để luồn cáp nguồn và 1 số cáp xuống đó, ko đi trên mặt Main nữa cho gọn gàng

doc_khach

Active Member

- Mặt trước phải khoét để sau này còn lắp màn LCD kit. Cái màn LCD này có kích thước bằng khoang FDD luôn. Thường thì người ta bố trí phía dưới Main.

- Bạn nên thiết kế để Mainboard cao hơn đáy khoảng 1.5cm để luồn cáp nguồn và 1 số cáp xuống đó, ko đi trên mặt Main nữa cho gọn gàng

Oh thank bác nha. hix chìu nay em đi lùng gỗ hix. dùng thông lào trước bác ah. em đi coi giá cả rùi hết cũng ít. dùng thử coi nó có nứt niếc gì ko đã. :D nhìn vân gỗ đó cũng tàm tạm hix :(. Nói chung nghe đến thông là hơi chán lại thêm mặt trên phải ghép vì ko có tấm nào rộng như thế cả hix. phải đi thuê ghép rùi mới đục đẽo đc.
Còn về vụ lắp LCD bác cho em cái size của nó để em còn làm với ah. kế hoạch là ngày kia sẽ bắt đầu ;)). bác nào có cái vỏ case bán sắt vụn thì pm em nha em lấy mấy cái nút nguồn ...

HD Beginner

-Nếu sau này mặt trước có thể tháo ra thì bạn chưa cần phải khoét vội

-Cái nút power bạn có thể làm LED phía sau để nút Power chắn chỉ lộ ra 1 vòng sáng..Cái này cầu kỳ phết nhé

- Nút đèn HDD chỉ cần khoan lỗ nhỏ thôi để LED hắt sáng ra.

doc_khach

Active Member

ah em thấy size của nó rùi. cái này = 1 khoang ODD :D em thêm thắt vào ngay :D
(Mấy nữa em định lắp cái này: Multimedia Station Elite )

Ngày trước lấy con case IBM nằm nhìn cũng hoành tá tràng phết , nhưng cái mặt trước em nó mình ko ưng lắm . Định làm lại cái mặt tiền cho ngon chút . Nhưng dạo này đang nghèo , để khi nào có tiền lấy luôn bộ ruột rồi làm mẹt tiền sau vậy

Bên trên