[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

hdfan

Well-Known Member
Ðề: chọn lựa card màn hình rời rẻ-đẹp cho htpc

Chào các bác.
mình định ráp htpc để xem philm + nhạc lossless (coaxial digital out) mà không có model nào của hãng lớn có tích hợp hdmi nên phải mua card rời.
vì chỉ xem philm, không choi game, không biên tập philm nên nếu mua thì nên dùng loại nào cho rẻ mà đẹp,
hình như GPU chỉ để cho hình đẹp hợn chứ không phải để giảm tải cho CPU khi xem HDRIP (theo ý kiến của bác chip http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33) nói cách khác, CPU vẫn cần độ mạnh cao
Cũng theo bác chip thì ngõ DVI và HDMI cho chất lượng hình ảnh nhu nhau, nên dùng giắc chuyển cũng OK ý các bác thế nào
các bác giúp í kiến mình với
Cám ơn các bác

Bác thử dùng main AMD chipset 780(phổ thông), 790(cao cấp) có tích hợp HDMI giá lại bình dân...chứ cần gì mấy cái main intel cho phí.....

PDAlove

có cần dùng card màn hình có DXVA không các ba1cn mà DXVA là gì vậy.

MrBo682

Well-Known Member

Công nghệ thua con 3xxx với 4xxx một chút, mình đang xài con HD3450 giá hiện nay chỉ vài trăm ngàn mà rất ngon và bổ for HD Movie :D
Mình chưa dùng dòng 3xxx nên cũng không biết ra sao,Riêng dòng 4xxx thì thấy thế này 48xx>>46xx>>vậy không biết có là 38xx>>>>34xx.(còn 4830vs4850vs4870,lượm 1 em thấy là đuối òi.....)Hạ thấp xuống thấy rằng 26xx>>16xx(lại còn pro, XT,HD....) thông tin về chúng xem xong rối ???$-), đương nhiên các dòng X800,X300 ngày xưa mua rất đắt lòi càng bây giờ ngó lại muốn vất sọt rác cho rồi hichic

MrBo682

Well-Known Member

có cần dùng card màn hình có DXVA không các ba1cn mà DXVA là gì vậy.

DXVA=DirectX Video Acceleration,dùng GPU của vga decode thay CPU nhằm giảm tải cho CPU.Trên box phần mềm có đề cập đó bạn

HTung

Member

theo mình thì hiện tại DXVA cũng ko có nhiều film support. Cho nên có lẽ bạn cũng ko cần quan tâm đến nó làm gì. Nếu nhu cầu chỉ là HTPC thì bạn để ý AMD chipset 780 xem sao nhé. VGA onboard xem good, nếu thêm HD2400 chạy Hyper CrossFire thì xem HD cũng đẹp lắm.

Với mức đầu tư này thì dư ra tiền để đầu tư 1 thứ rất tốn kém khi chơi HD: HDD

HDTAK

Member
Ðề: Laptop kết nối LCD không lên full HD

Chào các bác, em là dân mới, nhờ các bác tư vấn dùm em vấn đề sau:
-Em đang dùng laptop Dell Inspiron 1505 chỉ có cổng vga và S-video kết nối với LCD Sony 40S400 full HD (Vga-Vga). Laptop của em vga onboard, em chỉnh lên full thì cả màn hình của laptop và LCD đều bị kéo dài ra, phải dùng mouse để kéo kết màn hình, riêng em LCD vẫn báo là 1024x768. Có bác nào bị trường hợp như vậy chưa, tư vấn dùm em cách giải quyết với.
-Em dùng con lap này xem HD bị tình trạng hình có bóng, em dùng phần mềm MPC, AC3 và ffdshow setup theo hướng dẫn của anh CHIP trên diễn đàn. Chỉnh thông số nào để hết tình trạng này vậy các bác.

Sau thời gian tìm hiểu, vấn đề thứ nhất và thứ hai có phải do con VGA onboard cùi bắp quá nên không up được độ phân giải 1360x768 nếu kết nối VGA-VGA đúng không các bác, riêng vấn đề thứ hai sau khi lượt bớt một số tinh chỉnh thì không còn xuất hiện tình trạng trên nữa.

Sẵn nhờ các bác nhiều kinh nghiệm tư vấn dùm em ráp một HTPC để chơi HD, chi phí tầm 5tr nhe các bác. Hiện về mặt nghe nhìn em đã có LCD Sony 40S400, Denon 1909 và bộ loa Jamo S606 + Sub 200.

Thanks các bác trước nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Với 5tr thì bạn đầu tư 1 HD Player cho tiện, nhanh gọn, dễ sử dụng, phù hợp mọi thành viên gia đình.

HDTAK

Member

Với 5tr thì bạn đầu tư 1 HD Player cho tiện, nhanh gọn, dễ sử dụng, phù hợp mọi thành viên gia đình.

Cám ơn anh Chip đã tư vấn. Nhân dịp năm mới chúc anh và các thành viên của diễn đàn một năm mới an khang thịnh vượng để tiếp tục con đường HD.
Tình hình là em vẫn thích dùng HTPC hơn, nếu có thể qua tết em mời anh Chip uống cafe tư vấn để em rap một cái HTPC. Thanks.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn anh Chip đã tư vấn. Nhân dịp năm mới chúc anh và các thành viên của diễn đàn một năm mới an khang thịnh vượng để tiếp tục con đường HD.
Tình hình là em vẫn thích dùng HTPC hơn, nếu có thể qua tết em mời anh Chip uống cafe tư vấn để em rap một cái HTPC. Thanks.

Cảm ơn bạn. Mình rất sẵn lòng tư vấn trong khả năng.

superman

em nghĩ bác nên đi bán con lap đóa đi rùi mua 1 cái htpc ch0 tiện vừa chơi game vừa web vừa HD vừa làm dc nhìu thứ
ý kiến nghĩ vậy,cóa j` bỏ wa hehe
NĂM MỚI VUI VẺ

lionking

Member

em nghĩ bác nên đi bán con lap đóa đi rùi mua 1 cái htpc ch0 tiện vừa chơi game vừa web vừa HD vừa làm dc nhìu thứ
ý kiến nghĩ vậy,cóa j` bỏ wa hehe
NĂM MỚI VUI VẺ
Nhiều người dùng lap để làm việc chứ không phải chỉ phục vụ xem HD bạn à

MrBo682

Well-Known Member

Sau thời gian tìm hiểu, vấn đề thứ nhất và thứ hai có phải do con VGA onboard cùi bắp quá nên không up được độ phân giải 1360x768 nếu kết nối VGA-VGA đúng không các bác, riêng vấn đề thứ hai sau khi lượt bớt một số tinh chỉnh thì không còn xuất hiện tình trạng trên nữa.

Sẵn nhờ các bác nhiều kinh nghiệm tư vấn dùm em ráp một HTPC để chơi HD, chi phí tầm 5tr nhe các bác. Hiện về mặt nghe nhìn em đã có LCD Sony 40S400, Denon 1909 và bộ loa Jamo S606 + Sub 200.

Thanks các bác trước nhé.
5 T ráp được 1 HPTC khá ngon với AMD main onboard VGA "xin "cho nhu cầu HD, vấn đề lăn tăn ổ cứng phải hơi thấp 1 chút(250g trở xuống:confused:),tiêu chí sau này>> thêm ổ cứng sau.Đương nhiên với kinh phí eo hẹp Case cũng èo luôn^:)^,case đẹp ngốn khá nhiều tiền8-x
Box HD player ghép AVR cho âm thanh ngon hơn(mỹ mãn$-)),nhưng vẫn chưa thoát khỏi sự lệ thuộc PC= vấn đề phải làm phụ đề ~X(.
Vụ này quả là kẹt đôi đường hihihi ...~X(

superman

5 T ráp được 1 HPTC khá ngon với AMD main onboard VGA "xin "cho nhu cầu HD, vấn đề lăn tăn ổ cứng phải hơi thấp 1 chút(250g trở xuống:confused:),tiêu chí sau này>> thêm ổ cứng sau.Đương nhiên với kinh phí eo hẹp Case cũng èo luôn^:)^,case đẹp ngốn khá nhiều tiền8-x
Box HD player ghép AVR cho âm thanh ngon hơn(mỹ mãn$-)),nhưng vẫn chưa thoát khỏi sự lệ thuộc PC= vấn đề phải làm phụ đề ~X(.
Vụ này quả là kẹt đôi đường hihihi ...~X(

Case nếu rảnh có thể tự chế vậy bác,coàn ko rảnh thì có wen ai bên voz chuyên mod case á nhờ người đó làm với giá thành rẻ hơn tí xíu nhưng hình thức thì hơi bị đẹp:D:D

MrBo682

Well-Known Member

theo mình thì hiện tại DXVA cũng ko có nhiều film support. Cho nên có lẽ bạn cũng ko cần quan tâm đến nó làm gì. Nếu nhu cầu chỉ là HTPC thì bạn để ý AMD chipset 780 xem sao nhé. VGA onboard xem good, nếu thêm HD2400 chạy Hyper CrossFire thì xem HD cũng đẹp lắm.

Với mức đầu tư này thì dư ra tiền để đầu tư 1 thứ rất tốn kém khi chơi HD: HDD
Vậy cho nên CPU vẫn là trái tim HTPC, mình quan tâm sức mạnh vừa đủ (thiếu là đuối eh ) để còn vọc theo các kiểu set

MrBo682

Well-Known Member

Nếu chủ trương là dùng CPU decode (nên như vậy) thì mấy con HD cấp thấp rẻ tiền (ví dụ như HD3450) chỉ gọi là xem tạm thôi, chưa thể gọi là xem đẹp.

Bà con thao khảo thử tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4034
Sure với pác là cái đấy xem HD đủ đẹp rồi(ặc ặc lại bị chửi đây hihi )
Tiêu chuẩn đẹp hơn theo quan điểm sự nhạy cảm, cảm thụ cái này em thua(chắc con mắt em con đậu con bay hehehe).Kết nhất phim chép cửa hàng pác = very good, phụ đề cực chuẩn so với mấy chổ khác ( tiếng Anh trình độ của mình mẩu giáo~ thua ~X( ,phụ đề bậy bạ :-o = không bít phim nói gì ,phải phụ đề mới xem được ... hihihi )

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sure với pác là cái đấy xem HD đủ đẹp rồi(ặc ặc lại bị chửi đây hihi )
Tiêu chuẩn đẹp hơn theo quan điểm sự nhạy cảm, cảm thụ cái này em thua(chắc con mắt em con đậu con bay hehehe).
Bác ơi có câu nghề chơi nó lắm công phu, dân audio họ tinh tế đến từng cái tiêu âm, để ý đến từng cm bố trí loa, cốt để đi đến gần sự hoàn hảo. Trong khi đó, phần lớn dân HD chưa quan tâm đến phần nhìn của dàn máy lắm, vid sao cũng được, cable gì cũng thỏa mãn... cứ lắp xong, nối vào là mần thôi, bác có thấy vậy ko?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chính xác theo nhận xét chủ quan của mình:confused:.PC cho âm thanh chưa đạt~X(

Mình ko nghĩ thế. Nếu so với những đầu phát audio (CDP) thì mình đồng ý với quan điểm cho rằng PC phát không hay bằng. Còn nếu so HDbox với PC thì cả 2 đều cho chất lượng như nhau. Cần biết HDbox dùng chip điều khiển âm thanh onboard ALC của Realtek, tương đương chip onboard trên PC kể cả loại rẻ tiền.

Bên trên