Tư vấn tai nghe 5.1

HD_Hanoi

Tình hình là cháu nhà em còn nhỏ, hay ngủ sớm. Mà không ngủ sớm thì cũng không thể bật loa to được => xem hành động làm sao đây.

Nghe nói có loại tai nghe 5.1, cắm vào sound card hoặc cắm vào USB và có bộ giải mã riêng. Bác nào dùng rồi rì viu cho em mấy cái kinh nghiệm:

(1) Tai nghe 5.1 hiệu quả đến đâu? Có rõ ràng lắm không?
(2) Công nghệ âm thanh vòm ảo hay mỗi bên tai có >= 2 loa riêng biệt?
(3) Các hình thức kết nối tai nghe.

Nhờ các bác tư vấn luôn cho tậu chú nào với tiêu chí ~ 100 $ và hiệu quả surround cao nhất sau mới đến chất lượng âm thanh, vì tai nghe chỉ để xem phim.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Tư vấn tai nghe 5.1

Trong khi chờ các cao thủ thực sự vào góp ý thì tớ cứ làm trả lời sơ bộ nhé:

1. Tai nghe 5.1 có hiệu quả, hiệu ứng tuy không rõ ràng như loa ngoài nhưng cũng đủ tạo cảm nhận vị trí vì người ta đã nghiên cứu vành tai để thiết kế loa thích hợp.

2. Mỗi bên hp có 3 loa nhỏ đặt ở vị trí thích hợp theo cấu trúc vành tai để góp phần tái tạo âm thanh vòm nhờ định hướng nguồn âm vào vành tai

3. Nối bằng 3 jack 3.5mm analog cho hệ thống 5.1

Trên đây là những trải nghiệm của Chip với 1 hp 5.1 đã từng dùng qua cách đây 3-4 năm, ko biết bây giờ nó có khác gì ko. Giá bộ đó hình như là 210$, ko rẻ chút nào. Cảm giác: nặng (vì chụp tai khá to), nóng, nghe rất rõ và chi tiết nhưng ko đã vì ko có cảm giác rung, ép, rền... tác động lên cơ thể như loa ngoài.

Bên trên