TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

pktrungkien

Ðề: TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

Các bác cho em hỏi chút

Con Slim S1 của em tự nhiên bị bệnh là không dùng được cổng HDMI, cụ thể là khi khởi động thì vẫn hiện được chữ TVIX màu đỏ lên màn hình TV, sau khi khởi động xong là mất tín hiệu trên cổng HDMI. Các bác giúp em chuẩn đoán xem nguyên nhân là gì?

bác bấm nút " tivi out" xem có dc ko, ko dc thì copy firmware 2.1.0 của nó copy vào usb rồi chạy safe upgrade ( bấm nút nguồn rồi giữ nút M 5 giây , trên trang chủ tvix cũng có hướng dẫn ) ko đc nữa thì bác mang qua cty Tấn Thành để kiểm tra !

rollroy

Ðề: TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

Xin cảm ơn hai bác hoangtuan_neu và pktrungkien.
Biện pháp hai bác đưa ra (thay đổi độ phân giải và upgrade firmware) em đều thực hiện cả rồi, nhưng vẫn không được.
Do máy em đã hết hạn bảo hành 3 tháng rồi nên em không muốn mang ra Tấn Thành rồi lại mang về vô ích.
Em cũng biết chút ít về điện tử, nhờ các bác tư vấn để tự sửa hoặc sửa thợ ngoài.

kukku

e mới kiểm tra lại thì thấy firmwave của e là 2.0.8
up lên luôn :D

các cụ cho e hỏi muốn đọc hdvietnam, vnexpress, facebook..... trên tvix thì làm thế nào ạ?

pktrungkien

Ðề: Re: TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

e mới kiểm tra lại thì thấy firmwave của e là 2.0.8
up lên luôn :D

các cụ cho e hỏi muốn đọc hdvietnam, vnexpress, facebook..... trên tvix thì làm thế nào ạ?

không dc bác ạ !

rollroy

Xin cảm ơn hai bác hoangtuan_neu và pktrungkien.
Biện pháp hai bác đưa ra (thay đổi độ phân giải và upgrade firmware) em đều thực hiện cả rồi, nhưng vẫn không được.
Do máy em đã hết hạn bảo hành 3 tháng rồi nên em không muốn mang ra Tấn Thành rồi lại mang về vô ích.
Em cũng biết chút ít về điện tử, nhờ các bác tư vấn để tự sửa hoặc sửa thợ ngoài.

Thưa các bác, em đã xác định được nguyên nhân rồi.
Sau khi tháo ra thì hóa ra là có 5 chân của cổng HDMI bị đứt và tụt vào trong. Việc sửa là rất khó vì sợi rất mảnh, các mối hàn rất nhỏ và gần nhau.
Theo em nhận xét thì cấu trúc cổng HDMI của em TVIX slim S1 này có vấn đề, việc chân bị đứt tụt vào trong là chuyện sớm muộn sẽ xảy ra nếu người sử dụng hay cắm rút cổng HDMI.

Em viết bài này để cảnh báo các bác đang dùng Slim S1 tuyệt đối ko nên cắm rút dây HDMI, chắc nhất là mua thêm một giắc nối HDMI để cắm cố định HDMI vào em TVIX SLim S1 này.

sonthanhbinh

Active Member

Thưa các bác, em đã xác định được nguyên nhân rồi.
Sau khi tháo ra thì hóa ra là có 5 chân của cổng HDMI bị đứt và tụt vào trong. Việc sửa là rất khó vì sợi rất mảnh, các mối hàn rất nhỏ và gần nhau.
Theo em nhận xét thì cấu trúc cổng HDMI của em TVIX slim S1 này có vấn đề, việc chân bị đứt tụt vào trong là chuyện sớm muộn sẽ xảy ra nếu người sử dụng hay cắm rút cổng HDMI.

Em viết bài này để cảnh báo các bác đang dùng Slim S1 tuyệt đối ko nên cắm rút dây HDMI, chắc nhất là mua thêm một giắc nối HDMI để cắm cố định HDMI vào em TVIX SLim S1 này.
Mất cổng HDMI thì bác cắm cổng component vẫn full HD mà chừ bác chơi HD DTS :))

crownvn

Ðề: Re: TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

filmware mới là 2.1.0 rùi chứ bác?

tungpt85

Em mới mua con Slim S1, giờ có 2 vấn đề nhờ các bác hỗ trợ giúp với ạ:
1. Cắm HDD External qua USB làm sao để Remove/Eject an toàn trước khi rút ra khỏi HDP?
2. Em chưa có $ đầu tư loa nên đang tạm xài con loa 2.1 cùi, nhưng cắm nó vào Slim S1 thì không thấy kêu, thử chỉnh âm thanh các kiểu, để Analog hết mà nó vẫn ko lên. Có bác nào hướng dẫn em được không ạ?

Cảm ơn các bác!

sonthanhbinh

Active Member

Em mới mua con Slim S1, giờ có 2 vấn đề nhờ các bác hỗ trợ giúp với ạ:
1. Cắm HDD External qua USB làm sao để Remove/Eject an toàn trước khi rút ra khỏi HDP?
2. Em chưa có $ đầu tư loa nên đang tạm xài con loa 2.1 cùi, nhưng cắm nó vào Slim S1 thì không thấy kêu, thử chỉnh âm thanh các kiểu, để Analog hết mà nó vẫn ko lên. Có bác nào hướng dẫn em được không ạ?

Cảm ơn các bác!
Không cần phải Remove/Eject HDD, Bạn cắm cổng analog của s1 ra loa 2.1 là dc. phần audio của s1 chọn là optical rồi để analog hết là ok

tungpt85

Không cần phải Remove/Eject HDD, Bạn cắm cổng analog của s1 ra loa 2.1 là dc. phần audio của s1 chọn là optical rồi để analog hết là ok

Cảm ơn bác, về audio để em thử lại như bác nói, hôm trước em thử mãi nó ko kêu.
Phần Remove/Eject HDD External, việc không có chức năng này, khi cần cứ rút thẳng em thấy không đảm bảo lắm, bằng chứng là khi cắm vào máy tính nó sẽ bắt scan HDD, 1 vài lần thì ko sao chứ nhiều dễ hỏng ổ. Em từng bị hỏng 1 ổ ngoài do lười remove, 1 cơ số USB can tội cho mượn mọi người toàn rút thẳng :(. Vẫn hóng các bác vấn đề này.

sonthanhbinh

Active Member

Cảm ơn bác, về audio để em thử lại như bác nói, hôm trước em thử mãi nó ko kêu.
Phần Remove/Eject HDD External, việc không có chức năng này, khi cần cứ rút thẳng em thấy không đảm bảo lắm, bằng chứng là khi cắm vào máy tính nó sẽ bắt scan HDD, 1 vài lần thì ko sao chứ nhiều dễ hỏng ổ. Em từng bị hỏng 1 ổ ngoài do lười remove, 1 cơ số USB can tội cho mượn mọi người toàn rút thẳng :(. Vẫn hóng các bác vấn đề này.
Mình có cái HDD 2TB cắm ngoài cổng usb cắm rút hoài chẳng thấy sao. có mấy cái usb dùng không bao giờ Remove hay Eject từ khi có win XP thế mà chẳng sao còn về đường tiếng của em S1 thì bác cắm theo cổng này nhé

tungpt85

Rất cảm ơn bác @sonthanhbinh, em thử được ngay sau hôm khi nhắn inbox bác, có nhắn lại để bác yên tâm nhưng hình như nhắn nhầm, mấy hôm nay không lên hdvietnam vì mải cầy phim, ko biết bác nhiệt tình chụp ảnh chỉ giúp.

Chân thành cảm ơn bác! ^^

tuantlt

tóm lại là fw vẫn cũ và bó chiếu với youtube... thiệt là tiếc cho em nó quá

cuti1970

Thế thì bác chờ TViX S2 sắp tới ra mắt đáp ứng được nhu cầu của bác :)

Con S2 ra lò chưa anh Tuấn ơi? Rổ giá thế nào hả anh?

Chỉnh sửa lần cuối:

davidang

Member

Bác nào bán Tvix cho em hỏi N1 nhà em có hiện tượng đọc được ổ cắm ngoài WD 1T 2,5", nhưng khi vào một thư mục con có chứa nhiều folder phim thì N1 lại tắt ngúm và tự khởi động lại sau khoảng 3-5 phút. Vậy, làm sao em có thể khắc phục được hiện tượng này. Các thư mục khác vẫn access bình thường. Cám ơn bác.

davidang

Member

Bác nào bán Tvix cho em hỏi N1 nhà em có hiện tượng đọc được ổ cắm ngoài WD 1T 2,5", nhưng khi vào một thư mục con có chứa nhiều folder phim thì N1 lại tắt ngúm và tự khởi động lại sau khoảng 3-5 phút. Vậy, làm sao em có thể khắc phục được hiện tượng này. Các thư mục khác vẫn access bình thường. Cám ơn bác.

Có bác nào trả lời giúp em cái. Tks các bác.

Damiao

Re: Ðề: TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

con của mình cũng bị y hệt như thế này luôn, thậm chí cả chả phải ở trong thư mục nó cũng tắt ngúm, quá haizz

Bên trên