Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

meocon

Well-Known Member
Ðề: Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

Bài viết hay và đầy đủ , nhưng folder phim làm xong , e phải tư chỉnh lại thêm tên tiếng việt , chứ để tên tiếng Anh thì người nhà khó coi , tên phim vừa tiếng anh và tiếng việt là hòan chỉnh ,. do đó phải cực thêm công đoạn hậu kỳ . làm xong thấy thỏa mãn với thành quả lao động

daimac

Mình tải templates Tribute Collection.zip này về

nhưng chữ nó ra thế này

mình đã chỉnh rất nhiều font khác nhau nhưng nó còn tệ hơn ( chữ in hoa,không thấy chữ )

giúp mình chỉnh font việt hoàn chỉnh lại hoặc giải thích chỉ dẫn giúp mình :(

nguồn đây: http://www.mpcclub.com/forum/showthread.php?t=25852&page=55

mấy cái chử này mình coppy từ web khác rồi bỏ vào nó cho không vậy các bác?

Em cũng giống bác - mà nghịch nhiều cái mà sao vẫn bị thế luôn :D:D ko thể đỡ được
Các pro giúp với nhé

Bạn sửa lại URL là OK, nên để đường dẫn kiểu tương đối thôi nhé
Mình ví dụ cụ thể, đây là nội dung file "dune_folder.txt củ mình,
*** NE PAS SUPPRIMER OU MODIFIER CETTE LIGNE - DO NOT DELETE OR MODIFY THIS LINE ***
background_order=before_all
use_icon_view=yes
icon_path=icon.aai
icon_sel_path=icon.aai
icon_scale_factor=0.8
icon_sel_scale_factor=1
icon_valign=center
paint_captions=no
paint_help_line=no
paint_path_box=no
paint_content_box_background=no
paint_scrollbar=no
paint_icon_selection_box=no
paint_icons=no
item.0.caption=Play
item.0.media_url=../Cosmopolis (2012)/Cosmopolis.2012.720p.Blu-ray.DTSx264-AN0NYM0US.mkv
Bạn so sánh dòng in đậm của mình với dòng tương ứng của bạn sẽ rõ
item.0.media_url=storage_label:///Phim Blu-ray/HANH DONG/Hitman 2007/Hitman 2007 BluRay 1080p AVCDTS-HDMA5.1.iso
Như vậy bạn nên sửa URL thành:
item.0.media_url=../Hitman 2007/Hitman 2007 BluRay 1080p AVCDTS-HDMA5.1.iso
Bỏ cụ từ "storage_label:///Phim Blu-ray/HANH DONG/" đi nhé

a dat

Well-Known Member

Bạn sửa lại URL là OK, nên để đường dẫn kiểu tương đối thôi nhé
Mình ví dụ cụ thể, đây là nội dung file "dune_folder.txt củ mình,
*** NE PAS SUPPRIMER OU MODIFIER CETTE LIGNE - DO NOT DELETE OR MODIFY THIS LINE ***
use_icon_view=yes
icon_path=icon.aai
icon_sel_path=icon.aai
icon_scale_factor=0.8
icon_sel_scale_factor=1
icon_valign=center
paint_captions=no
paint_help_line=no
paint_path_box=no
paint_scrollbar=no
paint_icons=no
item.0.caption=Play
item.0.media_url=../Cosmopolis (2012)/Cosmopolis.2012.720p.Blu-ray.DTSx264-AN0NYM0US.mkv
Bạn so sánh dòng in đậm của mình với dòng tương ứng của bạn sẽ rõ
item.0.media_url=storage_label:///Phim Blu-ray/HANH DONG/Hitman 2007/Hitman 2007 BluRay 1080p AVCDTS-HDMA5.1.iso
Như vậy bạn nên sửa URL thành:
item.0.media_url=../Hitman 2007/Hitman 2007 BluRay 1080p AVCDTS-HDMA5.1.iso
Bỏ cụ từ "storage_label:///Phim Blu-ray/HANH DONG/" đi nhé
Của em phim nào cũng báo lỗi đường dẫn,mặc dù em đã làm đúng như hướng dẫn,trước đây dùng bản 2.13 thì ko bị,giờ lên 2.2 lại bị

a dat

Well-Known Member

còn đây là cái file Dune_folder.txt của em
Mã:
use_icon_view=yes
icon_path=icon.aai
icon_valign=center
num_cols=1
num_rows=1
content_box_x=0
content_box_y=816
content_box_width=1920
content_box_height=118
content_box_padding_left=0
content_box_padding_right=0
content_box_padding_top=0
content_box_padding_bottom=0
paint_captions=no
paint_help_line=no
paint_path_box=no
paint_scrollbar=no
storage_caption=yaDIS
all_children.paint_icon_selection_box=yes
all_children.paint_scrollbar=yes

DAIYOU

Active Member

mấy cái chử này mình coppy từ web khác rồi bỏ vào nó cho không vậy các bác?

Bạn muốn sửa Front của Template thì vào C:\Program Files\yaDIS\templates\Tribute Collection

Trong này có 4 cái Front chữ Scout_Regular.TTF ,ScoutCond_Bold.TTF .

Bạn copy Front chữ Arial vào đây và đổi tên thành các Front chữ kia rồi vào yadis kiểm tra lại xem được chưa nhé.

DAIYOU

Active Member

Của em phim nào cũng báo lỗi đường dẫn,mặc dù em đã làm đúng như hướng dẫn,trước đây dùng bản 2.13 thì ko bị,giờ lên 2.2 lại bị

Mình cũng đang tìm nguyên nhân này mà chưa được.

Hiện tại ổ HDD của mình là Seagate thì vẫn Export bình thường rồi xem trên Dune vẫn Ok ,còn ổ Western thì bị báo lỗi không tìm thấy URL.

Đoạn này cung hơi gay cấn đây.

Có bác nào tìm ra giải pháp chưa?

smilegirl

Active Member

Giải pháp cực kỳ đơn giản khi dùng yaDIS 2.2 làm fanart cho Dune.

Em xài Dune H1 + 1 HDD gắn trong WD 2TB + 1 HDD gắn ngoài WD 2TB, sử dụng yaDIS 2.2 để làm fanart.
-HDD gắn trong tạm gọi là ổ G.
-HDD gắn ngoài tạm gọi là ổ H.

Để tiện việc quản lý phim theo từng thể loại và cũng đỡ rối mắt khi duyệt phim bằng fanart như cách hướng dẫn ở trang 1, trên mỗi HDD cần có đủ các folder: HÀNH ĐỘNG, TÌNH CẢM, KINH DỊ, HOẠT HÌNH, TÀI LIỆU, CA NHẠC... và như thế bạn phải tạo fanart cho từng folder tương ứng. Cách làm như sau:

YÊU CẦU:

1-Cài đặt yaDIS 2.2 vào máy tính, mặc định của chương trình sẽ nằm ở "C:\Program Files\yaDIS", bạn sửa lại thành "C:\Program Files\yaDIS_G" và tiếp tục cài đặt bình thường đến khi xong. Xin lưu ý: Bước đổi tên này phải thực hiện ngay trong lúc cài đặt.

2-Cài đặt yaDIS 2.2 vào máy tính một lần nữa và lần này bạn sửa lại thành "C:\Program Files\yaDIS_H" và cũng làm việc này trong lúc cài đặt.

Như vậy lúc này ổ C của máy tính chứa cùng lúc 2 chương trình: yaDIS_G dùng để làm fanart cho ổ G và tương tự như thế yaDIS_H dùng để làm fanart cho ổ H.

(Ngoài cách làm trên, bạn cũng có thể cài đặt yaDIS 2.2 vào mỗi HDD chứa phim (G và H) và chương trình cũng làm việc bình thường, cách này rất thuận tiện cho những ai hay có tật đãng trí :D)

3-Đổi tên các folder chứa phim đúng theo cách đặt tên từ IMDb, thường thì em đặt tên folder là (tên phim gốc + năm sản xuất), còn tên phim khi down xuống thế nào cứ để nguyên vậy, không cần phải sửa.

Thí dụ:
G:\PHIM HÀNH ĐỘNG\AVATAR (2009)\Avatar 2009 Extended Collector’s Edition 1080p Blu-ray Remux AVC DTS-HD MA 5.1 – KRaLiMaRKo.mkv

G:\PHIM HÀNH ĐỘNG\TRANSFORMERS 3 (2011)\Transformers.Dark.Of.The.Moon.2011.BluRay.REMUX.1080p.AVC.TrueHD.7.1-cardman.mkv
.....

4-Trên mỗi ổ chứa phim tạo 1 folder yaDIS (G:\yaDIS; H:\yaDIS) để chứa dữ liệu mà yaDIS kết xuất ra khi bạn làm fanart cho phim.

Còn tiếp...............................................

Chỉnh sửa lần cuối:

smilegirl

Active Member

THỰC HIỆN:
Để phần Thực hiện trực quan và sinh động hơn, em xin làm 1 thí dụ như sau:
1- Em vừa down xong bộ phim "The Amazing Spider Man" trên hdvietnam.com. Việc đầu tiên em tạo 1 folder và đặt tên là "THE AMAZING SPIDER-MAN (2012)" đúng theo cách đặt tên trên IDMb, Cho phim và phụ đề vào folder vừa tạo và chuyển nó vào folder PHIM HÀNH ĐỘNG của ổ G.

2-Chạy yaDIS_G --> bấm SETUP --> Chọn GENERAL
-Mục WORKSPACE: đường dẫn mặc định là "C:\Program Files\yaDIS_G\workspace"
-Mục DUNE INTERFACE LOCATION: tạo đường dẫn là "G:\yaDIS" (bạn phải tạo folder yaDIS trên ổ G trước khi làm bước này). (Xem ảnh bên dưới)

3-Phần FOLDER --> bấm chọn Add
-Mục FOLDER chọn đường dẫn là G:\PHIM HÀNH ĐỘNG
-Mục DUNE PATH chỉ để hai dấu chấm (..) (Xem ảnh bên dưới)
-Bấm OK --> OK

4-Bấm vào tên phim ở khung bên trái --> bấm PROCESS để yaDIS tìm kiếm hình ảnh và thông tin phim, sau khi yaDIS hoàn thành công việc tìm kiếm, bạn có thể thay đổi cover, fanart, nội dung phim tùy thích.

5-Bấm Export để thực hiện kết xuất thông tin --> Thoát khỏi yaDIS.

Chút xíu em làm tiếp, giờ ăn cơm cái đã :D

a dat

Well-Known Member

thêm 1 cách làm hay.lót dép ngồi hóng tiếp

DAIYOU

Active Member

Hiện tại ổ HDD của mình là Seagate thì vẫn Export bình thường rồi xem trên Dune vẫn Ok ,còn ổ Western thì bị báo lỗi không tìm thấy URL.

Cùng câu hỏi như vậy bác có bị giống mình không?Có cách nào khắc phục không?

smilegirl

Active Member

Và bước cuối cùng cũng là bước quyết định cho việc có thành công hay không.

1-Folder yaDIS trên ổ G bạn mở lần lượt theo đường dẫn sau: G:\yaDIS\00\00\ Trong folder "00" sau cùng có 3 file (background.aai + dune_folder.txt + icon.aai). Copy 3 file này dán vào G:\PHIM HÀNH ĐỘNG\ (3 file này dùng chung cho các folder chứa các thể loại phim khác nhau).

2-Vào đường dẫn G:\yaDIS\00\99\ copy folder "THE AMAZING SPIDER-MAN (2012)" dán vào folder PHIM HÀNH ĐỘNG trên ổ G (G:\PHIM HÀNH ĐỘNG\). Nhấp OK chấp nhận chép đè vào folder có cùng tên.

Bạn sẽ thực hiện cách làm trên mỗi khi download phim mới về và với mỗi thể loại khác nhau bạn sẽ có cách làm tương ứng trên mỗi folder khác nhau.

Việc cuối cùng của bạn là kiểm tra thành quả của mình bằng cách mở HDP lên. vào từng folder (HÀNH ĐỘNG, TÌNH CẢM, KINH DỊ, HOẠT HÌNH, TÀI LIỆU, CA NHẠC...) để hưởng thụ.

Ưu điểm của cách làm này là bạn có thể duyệt và xem phim theo thể loại mình ưa thích một cách nhanh nhất, không phải sửa lỗi sai đường dẫn vì nó quá rắc rối, không phải mở HDP lên và lựa chọn một trong hằng trăm phim để xem...

Một vài hình ảnh duyệt phim của em bằng cách làm như trên:

1-Trên ảnh thể hiện Đĩa cứng G (gắn trong) và Thiết bị lưu trữ H (gắn ngoài).

2-Những folder được sắp xếp theo từng thể loại trên ổ G.

3-Duyệt folder "PHIM HÀNH ĐỘNG"

3-Duyệt folder "PHIM HÀI"

3-Duyệt folder "PHIM HOẠT HÌNH"

Bạn thích phim nào, thể loại gì cứ vào folder tương ứng để duyệt rồi chọn phim mình ưa thích, bấm vào để xem nội dung, hình ảnh, thông tin chi tiết của phim và bấm ENTER để thưởng thức.

Em chỉ có thể hướng dẫn đến thế vì em cũng chỉ có 2 HDD, với các bác có từ 3 HDD trở lên em nghĩ cũng có thể làm theo cách này, nếu bác nào có giải pháp tốt hơn xin vui lòng chia sẻ cho mọi người cùng sử dụng nha!

Cảm ơn bác chủ đã lập topic rất hay, giải pháp trên cũng là thành quả sau khi em đọc hết 11 trang của topic + thêm 1 chút nghịch ngợm mà thu về 1 kết quả như ý.

Chúc các bác thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

nganha_hd

thnak bác đa chia sẻ. hình như bài b=viết ở đầu trang bác DAIYOU chứa hướng dẫn chúng em tiệt chiêu cuối này :)

DAIYOU

Active Member

thnak bác đa chia sẻ. hình như bài b=viết ở đầu trang bác DAIYOU chứa hướng dẫn chúng em tiệt chiêu cuối này :)

Thực ra cái đấy mình không cần và nó rườm rà đối với người mới mà thôi,bạn muốn tìm phim gì ,theo A<B<C<D.....thể loại hành động ,hoạt hình...năm sản suất ,đạo diễn ,soucer .avi,.mkv,.mp4..DTS.AC3 .TrueHD,MasterHD đều có trong phần Yadis đó nên không cần phải làm từng phần.

Làm từng phần thì Yadis nó sẽ có thêm Folder cho mỗi phần riêng biệt ,tức là mỗi Folder như Hành Động,Hoạt hình,Kinh dị đều có chứa 1 Yadis riêng.

smilegirl

Active Member

Thực ra cái đấy mình không cần và nó rườm rà đối với người mới mà thôi,bạn muốn tìm phim gì ,theo A<B<C<D.....thể loại hành động ,hoạt hình...năm sản suất ,đạo diễn ,soucer .avi,.mkv,.mp4..DTS.AC3 .TrueHD,MasterHD đều có trong phần Yadis đó nên không cần phải làm từng phần.
Làm từng phần thì Yadis nó sẽ có thêm Folder cho mỗi phần riêng biệt, tức là mỗi Folder như Hành Động,Hoạt hình,Kinh dị đều có chứa 1 Yadis riêng.

Em không biết bác đã làm thử cách của em chưa nhưng nếu nói "Làm từng phần thì Yadis nó sẽ có thêm Folder cho mỗi phần riêng biệt ,tức là mỗi Folder như Hành Động,Hoạt hình,Kinh dị đều có chứa 1 Yadis riêng." là không đúng.

-Thứ nhất, yaDIS 2.2 lưu toàn bộ dữ liệu vào folder "99" không phân biệt thể loại phim. Do đó nếu HDD có bao nhiêu phim thì folder "99" cũng lưu trữ dữ liệu của bấy nhiêu phim.

-Thứ hai, mỗi folder HÀNH ĐỘNG, HOẠT HÌNH, KINH DỊ (hoặc hơn nữa) đều sử dụng chung 3 file background.aai + dune_folder.txt + icon.aai trong folder "00" và ta chỉ cần copy rồi dán vào các folder đó chỉ một lần duy nhất không có gì rườm rà, rắc rối ở đây.

-Thứ ba, phim được phân loại theo từng thể loại (HÀNH ĐỘNG, HOẠT HÌNH, KINH DỊ...) giúp người sử dụng dể dàng lựa chọn hơn mỗi khi xem phim. Nếu duyệt phim theo cách của bác thì trên HDD có bao nhiêu phim sẽ hiện đủ hết bấy nhiêu phim có thể gây rối mắt.

-Thứ tư, cách làm như em đã giải quyết được vấn đề của 2 bác là: có thể làm fanart cho từ 2 HDD trở lên mà không gặp bất kỳ vấn đề nào, không có chuyện sai đường dẫn kể cả khi bác copy hoặc di chuyển phim từ HDD này sang HDD khác

Xin khẳng định em không hề có ý tranh luận phương pháp nào là tối ưu, mỗi người đếu có quan điểm và cách làm riêng của mình, bài viết của em cũng chỉ là đóng góp thêm 1 cách làm nữa để anh em có thêm sư lựa chọn.
Cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

quanlee

Em mới chơi nên muốn hỏi các bác 1 chút
HDD của e bthg cắm vào TVIX thì các phim nó hiện cover luôn và enter vào xem bthg, còn cắm vào Dune thì chỉ hiện lên hình folder, em đã làm theo đủ các cách hướng dẫn mà chỉ đc là ấn vào cái yadis để xem còn enter thẳng vào phim thì ko xem đc. Các bác chỉ em Làm cách nào để hiện thumbnail các phim trong ổ và enter thẳng vào phim để xem luôn (như của TVIX)??? Thanksss!

cokain

Ðề: Re: Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

Em mới chơi nên muốn hỏi các bác 1 chút
HDD của e bthg cắm vào TVIX thì các phim nó hiện cover luôn và enter vào xem bthg, còn cắm vào Dune thì chỉ hiện lên hình folder, em đã làm theo đủ các cách hướng dẫn mà chỉ đc là ấn vào cái yadis để xem còn enter thẳng vào phim thì ko xem đc. Các bác chỉ em Làm cách nào để hiện thumbnail các phim trong ổ và enter thẳng vào phim để xem luôn (như của TVIX)??? Thanksss!

Nếu bác muốn hiện poster hình ảnh trên dune thì bác phải làm yadis giống như bác DAIYOU chỉ ở trang đầu tiên ạ!

quanlee

À vâng cái đấy e làm đc rồi, nhg vẫn cứ phải vào cái yadis xong mới vào xem, ý em hỏi là muốn hỏi là muốn enter thẳng vào poster phim ngoài ổ cứng rồi xem luôn ý, thanks bác

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

À vâng cái đấy e làm đc rồi, nhg vẫn cứ phải vào cái yadis xong mới vào xem, ý em hỏi là muốn hỏi là muốn enter thẳng vào poster phim ngoài ổ cứng rồi xem luôn ý, thanks bác

Đã có bài hướng dẫn chi tiết về cách này
Xem thêm tại đây

Các bác cho mình hỏi chút: sau khi chạy với Yadis xong mình preview thì lên vừa xinh màn hình máy tính nhưng sau khi chuyển sang TV với DuneD1 thì trên màn hình TV bị zoom to lên mất cả 4 xung quanh (nhưng vào xem phim thì vẫn bình thường). Như vậy phải xử lý sao đây?

Bên trên