Vài cảm nhận về VTC HD

Tokumitsu

Ðề: Vài cảm nhận về VTC HD

Thx bác thienlong nhé. Bác tự lắp đặt toàn bộ luôn ạ?

Chất lượng e phải đi xem tận nơi để xem thế nào. Thấy các bác khen quá :D

thienlonghn

thực ra lắp đặt cũng chẳng có gì khó , mội tội bọn VTC nó dùng thuật ngữ "góc phương vị " là 128 độ nên em thấy nhiều người kêu là không hiểu và không biết các xác định chính xác hướng chảo ntn ? . em là dân trắc địa bản đồ nên cái này không có gì xa lạ , tự lắp đỡ tốn xiền mà mỗi khi lỗi hướng đỡ phải gọi thợ tự vọc thích hơn

truyền hình hd là xu hướng mới bây giờ.các đài truyền hình đều muốn phát tín hiệu full hd.nhưng đâu phải muốn là được.đơn giản như người vn chúng ta đã được bao nhiêu người sở hữu những thiết bị hiện đại để xem được hd ở nhà.chủ yếu là những người chịu chơi thôi.mà nhu cầu nội dung phong phú thì nên xem truyền hình hd.trên vệ tinh hiện giờ cũng đã có 1số kênh hd phát fee bác nào muốn xem tín hiệu chuẩn thì mua chảo parapol khỏang 1,5m trở lên để thu trực tiếp o cần phải qua sóng của vtc phát

Bác có thể nói thêm về "kênh hd phát fee bác nào muốn xem tín hiệu chuẩn thì mua chảo parapol khỏang 1,5m trở lên để thu trực tiếp o cần phải qua sóng của vtc phát" được không ?. Thanks Bác.

hungcvp

Thấy bác nào cũng chê nhưng với trình cùi bắp em lại thấy ok đấy chứ, 9 kênh Hd so với các kênh còn lại thì thật sự hơn hẳn nhé,nhất là kênh National Geography HD cho thằng ku con coi ghiền luôn, đangc oi em nó mà chuyển xuống mấy kênh SD thấy mất hứng thiệt sự, ngoài 40 kênh trên danh mục ra ta còn cò thể bắt được hơn 10 kênh tỉnh lẻ khác như bình phước, đồng tháp, đồng nai, bình dương, nghệ an, thanh hóa...vtv2, vtv4, vtv5, vtv6, vtcv10 dzì đó, còn htv1,htv2,htv3,htv4 nữa và kể cả những kênh phát miễn phí của HTVC như Thuần Việt, ca nhạc và phim...xem ra hơn 60 kênh chẳng chơi..hehe. Túm lại với khả năng hiện tại của các bác nhà đài ở ta thì như thế em thấy hơi bị được đấy chứ.

Bác làm thế nào mà thu được 60 kênh thế, em dò chỉ thu được đúng 41 kênh TV và 2 kênh VOV, chấm hết.:confused:

tethien

Active Member

Bác làm thế nào mà thu được 60 kênh thế, em dò chỉ thu được đúng 41 kênh TV và 2 kênh VOV, chấm hết.:confused:

You add thêm tần số 11088 H 28120 sẽ thu được các kênh của HTV. Thêm tần số 11549 H 28500 sẽ bắt được thêm các kênh free VTV1,VTV2 ... của DTH.

newbaby

Bác hơi em hơi gà một tí. Mình thêm tần số vào mục nào. Sao em tìm mãi không ra

hungcvp

Các bác không hướng dẫn cặn kẽ, em dò mãi mới ra, vào phần Dò chương trình, xuống mục Transponder, bấm phím mũi tên phải để chuyển sang đến TP3 rồi ấn nút màu đỏ để có thể chỉnh được thông số và nhập tần số 11088, tốc độ mẫu 28120 và phân cực Ngang, tiếp tục làm với TP4 tần số 11549/28500/Ngang và sau đó dò lại là OK. Tuy nhiên mấy kênh VTV1-5 còn thu được chứ VCTV đều bị khóa.

tethien

Active Member

Bác hơi em hơi gà một tí. Mình thêm tần số vào mục nào. Sao em tìm mãi không ra

You xài đầu HD 01 đúng không ?
You Bấn nút Menu vô phần Cài đặt người dùng chọn phần dò chương trình.
Kéo xuống phần Transponder .
VTC phát trên TP1 và TP2 nên you đừng đụng đến 02 TP này nếu không bạn sẽ không thu được VTC nữa.
Bạn nhấn Nút --> đến TP 4 (HTV) Nhấn nút màu đỏ để vào chế độ edit, kéo xuống để sử tần số thành 11088, Tốc độ mẫu thành 28120. Phân cực : ngang.
Bạn kéo con trỏ lên lại Transponder rồi lại nhấn --> đến TP 9 (DTH) rồi tiếp tục nhập tần số là 11549 tốc độ mẫu 28500 , phân cực ngang.
Cuối cùng bạn kéo thanh chọn xuống Nút "dò ...." nhấn --> để chọn dò một vệ tinh. Bấm OK để dò là xong.

tilun

Bắt thêm được nhiều đài dzậy chứ chủ yếu là coi 9 kênh Hd thoai các bác nhẩy, lâu lâu nhảy wa coi thời sự tí chứ đang Hd chuyển kênh xuống mấy đài kia thấy oải dễ sợ..hehe

tvip

Member

Hiện tại VTC có 10 kênh HD chứ không phải 9, bạn nào dùng VTCHD có thể do lại để xem thêm kênh VTCHD10

Ôi giời! Thế em đoán chắc HD của VTC bây giờ đẹp bằng truyền hình cáp rồi!!!

buihung

Administrator

Cho em hỏi VTCHD01 khác 02 ở chỗ nào vậy?

tethien

Active Member

Cho em hỏi VTCHD01 khác 02 ở chỗ nào vậy?

Về ký thuật thì không biết khác nhau cái gì nhưng:
-VTCHD01 do Trung Quốc (Shenzhen Skyworth sản xuất), chạy rất nóng.
-VTCHD02 do Hàn Quốc (Humax sản xuất), chạy ít nóng hơn.

tvip

Member

Ôi giời! Thế em đoán chắc HD của VTC bây giờ đẹp bằng truyền hình cáp rồi!!!

Có thể bạn chưa xem VTC HD rồi, không tệ như bạn nghĩ đâu, có mấy kênh phát 1080i chất lượng khá tốt, chỉ tiếc là đó toàn là kênh của nước ngoài mà thôi.

dunlopillo

Active Member

Tôi vừa lắp hôm nay. Tôi xem trên TV 60 inch Sony SXRD. HD thì vẫn kém khá nhiều phim 720p dung lượng 4.37g mà ta vẫn down (chưa nói đến 1080p hoặc Blue Ray). Tôi đoán phim của họ chỉ là loại hơn 1g nén. Tuy nhiên hơn SD của VTC. Ở nhà tôi dùng cả SD cable của HTV trên cùng TV nên thấy phần SD của VTC khá tệ, độ nét kém, ảnh cứ nhòa nhòa như trước xem chảo tàu. Cable của HTV tuy nhiễu (chắc do họ tận dụng 1 node quang cho quá nhiều thuê bao) nhưng xem xem nét hơn.

Với TV nhỏ cỡ 40 inch thì khó phân biệt hơn chút nhưng vẫn phân biệt được. Trước khi mua, tôi ra show room xem và bảo ngay chú bán hàng chất lượng còn thua 720p loại 4g khá nhiều đấy. Tuy nhiên, tôi vẫn mua vì muốn thay cái cable Hà Nội khá ẹ.

Nói chung giá cái đầu thu hơn 3tr khá đắt. Giá thuê bao thì tạm ổn. VTC bắt buộc phải cải tiến chứ HD kiểu này chỉ thu hút những người ít hiểu biết về HD thôi. Tuy nhiên nên ủng hộ VTC vì không có khởi đầu "nan", sẽ không có được hiệu quả về sau.

Porsche 911

Bác quả thật là người hào phóng! Hê hê!
Em thì cái gì cũng phải theo kinh tế thị trường hết! Mua dịch vụ truyền hình chứ có phải mua tăm, bút giúp trẻ em khuyết tật đâu.

voilam

Member

Không biết có bác nào có đầu VTC-HD muốn thanh lý không nhỉ.

PM cho me ha, em ở SG

ptt0903939220

e có bộ hdvtc 01 muốn thanh lý đây.để e xem phí thuê bao còn bao nhiêu sẽ báo giá.chắc khoảng 4tr.

Bên trên