Vài cảm nhận về VTC HD

trankkla

Member
Mấy ngày nay nghe anh em bàn về HD của VTC nhiều nhưng mình chưa lắp chảo nên chưa bàn .Chiếu nay vừa lắp xong nên có vài cảm nhận như sau :
--Các kênh HD1 và HD2 : CHiếu phim Full HD có thuyết minh và lựa toàn phim hay như : Pirates of Caribbean II - Dead Mans Chest
007 - The World Is Not Enough
...........
chất lượng theo mình thấy thì không thua gì đang xem bằng HDPC đâu và nếu ai không thích đoc phụ đề thì khi xem phim HD trên các kênh này là hết ý ( có thuyết minh mà )
-- Kênh HD 3 : Ca nhạc như MTV nhưng chất lượng HD .
-- Kênh HD 4 : kênh thể thao ESPN , xem bóng chuyền bãi biển,bóng đá thì đúng là HD , rất nét .
-- Kênh HD 5 : Natgeo : Kênh đại lý quốc gia : giống như Discovery , thật tuyệt vời
-- Kênh HD 6 : Fashion : Chưa phát
-- Kênh HD 7 : CCTV HD
-- kênh HD 8 : Luxe TV : xem không thua gì các bản demo chạy ngoài các điểm bán LCD

Nói chung là đầu tư cho đầu này không phí đâu các bác ơi

IZZ

Active Member
Ðề: Vài cảm nhận về VTC HD

Tổng chi phí là bao nhiêu vậy bạn ?

letuanzzz

Member

chất lượng theo mình thấy thì không thua gì đang xem bằng HDPC đâu và nếu ai không thích đoc phụ đề thì khi xem phim HD trên các kênh này là hết ý ( có thuyết minh mà )

Trời coi HD mà có thuyết minh là sao ?? nghe chuối chết

trankkla

Member

Trời coi HD mà có thuyết minh là sao ?? nghe chuối chết

Chuối là sao bạn ?
Bạn hãyxem đi rồi kết luận nhé, chưa thử qua thì đừng nói lung tung,người ta làm phim cho người Mỹ xem thì nói tiếng Anh còn những phim này chiếu ở Việt nam cho người dùng phổ thông từ trẻ em đến người lớn xem thì nếu chỉ có phụ đề như các kênh HBO,STAR MOVIE thì mình chắc là một số người lo xem phụ đề thôi chứ không xem kịp hình ảnh đẹp hay không đâu ?Vả lại khi bạn vô rạp xem phim như Mega star không biết là thuyết minh hay phụ đề bạn ha ?
Mình tham gia nhiều forum nhưng chỉ muốn chắt lọc những gì hay mà người ta chia xẻ chứ ít khi đưa ra các phê phán này nọ vì mình nghĩ việc chăm bẳm vào từng câu cú , chính tả như các cụ mỗi khi đi họp làm mà bạn thường thấy trong các chương trình thời sự thì mình thấy tầm thường quá.Nếu thấy vấn đề này không hay thì cùng lắm là góp ý cho người ta thôi.
"Lời nói không mất tiền mua , lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau "bạn ơi "

HTung

Member

Chuối là sao bạn ?
Bạn hãyxem đi rồi kết luận nhé, chưa thử qua thì đừng nói lung tung,người ta làm phim cho người Mỹ xem thì nói tiếng Anh còn những phim này chiếu ở Việt nam cho người dùng phổ thông từ trẻ em đến người lớn xem thì nếu chỉ có phụ đề như các kênh HBO,STAR MOVIE thì mình chắc là một số người lo xem phụ đề thôi chứ không xem kịp hình ảnh đẹp hay không đâu ?Vả lại khi bạn vô rạp xem phim như Mega star không biết là thuyết minh hay phụ đề bạn ha ?
Mình tham gia nhiều forum nhưng chỉ muốn chắt lọc những gì hay mà người ta chia xẻ chứ ít khi đưa ra các phê phán này nọ vì mình nghĩ việc chăm bẳm vào từng câu cú , chính tả như các cụ mỗi khi đi họp làm mà bạn thường thấy trong các chương trình thời sự thì mình thấy tầm thường quá.Nếu thấy vấn đề này không hay thì cùng lắm là góp ý cho người ta thôi.
"Lời nói không mất tiền mua , lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau "bạn ơi "

Theo như mình dc biết thì Megastar chiếu phim dùng phụ đề, hình như chỉ có vào ngày Family day thì mới chiếu phim thuyết minh.

Về ý kiến cá nhân, xem phim nước ngoài mà có thuyết minh thì mất đi cái hay ở phần lời thoại. Không như ở VN mình diễn viên đọc lời thoại như trả bài, ở nước ngòai, đặc biệt là Hollywood, phần thoại của phim khá hay, thể hiện cảm xúc theo đúng tình huống. Nói thật nếu phải xem mấy phim trên HBO, Star Movies mà có lồng tiếng Việt như vậy thì chắc VTC HD sẽ mất 1 lượng khán giả nhất định đấy.

Anyway, chỉ là ý kiến cá nhân 8-x

ppc2002

Tất nhiên là những cái cảm nhận là tùy thuộc cá nhân, tôi thấy bên vnav.vn có bác phê phán cái vụ này của VTC lắm , khác hẳn bác chủ thớt. Xin phép trích dẫn:
"1. Trong 8 kênh quảng cáo là HDTV, chỉ có National Geographic HD, CCTV và Luxe TV có thể gọi là HD. Fashion TV thì chưa lên, nhân viên lắp đặt giải thích là đang thương thuyết bản quyền. 4 kênh còn lại có tốt hơn bình thường nhưng nếu gọi là Full HD như quảng cáo thì còn xa.

2. Các kênh SDTV thì xấu hơn là cable bình thường nhiều. Vỡ hình, răng cưa, màu sắc lòe loẹt đủ cả.
...................."

quintus

E cũng muốn đầu tư nhưng mà cái kênh HD 5 này là kênh gì vậy? E không hiểu.

National Geographic Chanel đó bác, cái này cũng giống như Discovery, nhưng nó chuyên về thể loại khoa học tự nhiên hơn (Discovery thì có cả truy tìm tội phạm linh tinh khác nữa)

quintus

--Các kênh HD1 và HD2 : CHiếu phim Full HD có thuyết minh và lựa toàn phim hay như : Pirates of Caribbean II - Dead Mans Chest

http://truyenhinhso.vtc.vn/sanpham/65/dvbs2_vtchd_01.htm

Độ phân giải
720x576 720x480, 1920x1080i, 1280x720p

có phải Full HD đâu bác.

Em hỏi thêm là xem SD thì phải mua thêm đầu giải mã SD nữa à.

Mà theo các bác thì nên lắp cái này ngay để thưởng thức HD hay đợi các đài TH khác?

Thế Anh

Mua cái này về xem, chả biết có dc HD ko, nhưng chắc chắn ko có những film mới và hot (lý do bản quyền), tua cũng ko tua được. Xem lại cũng ko được.
Làm béng cái WD Player và con ổ 1TB cho nhanh

aliviss

http://truyenhinhso.vtc.vn/sanpham/65/dvbs2_vtchd_01.htm

Độ phân giải
720x576 720x480, 1920x1080i, 1280x720p

có phải Full HD đâu bác.

Em hỏi thêm là xem SD thì phải mua thêm đầu giải mã SD nữa à.

Mà theo các bác thì nên lắp cái này ngay để thưởng thức HD hay đợi các đài TH khác?

cái này chắc được gọi là FullHD đây mà nhưng giờ ít kênh quá khi nào có nhiều kênh phim như starmovie hay HBO HD thì lắp xem cho đã với lại còn nhiều đài mà cứ chờ thêm 1 thời gian nữa xem đài nào ổn nhất thì lắp thôi các bác nhỉ mà lắp cái này bác nào nhà có LG Time machine thì capture lại các chương trình hay rồi up lên thì hay phải biết :D

quintus

Mua cái này về xem, chả biết có dc HD ko, nhưng chắc chắn ko có những film mới và hot (lý do bản quyền), tua cũng ko tua được. Xem lại cũng ko được.
Làm béng cái WD Player và con ổ 1TB cho nhanh

thế bác có xem được ESPT truyền hình trực tiếp bóng đá bằng WD player không.

trankkla

Member

Ừ , chắc mình không đọc kỹ . nhưng chất lượng hình ảnh thì ổn định lắm bạn .Khi bạn mua đầu HD thì đương nhiên bạn cũng xem được 32 kênh SD luôn .

trankkla

Member

cái này chắc được gọi là FullHD đây mà nhưng giờ ít kênh quá khi nào có nhiều kênh phim như starmovie hay HBO HD thì lắp xem cho đã với lại còn nhiều đài mà cứ chờ thêm 1 thời gian nữa xem đài nào ổn nhất thì lắp thôi các bác nhỉ mà lắp cái này bác nào nhà có LG Time machine thì capture lại các chương trình hay rồi up lên thì hay phải biết :D

Mình đang thu bằng DVR của Pioneer 650HS , chất lượng thì chưa phải là HD nhưng cũng đẹp lắm .Đang tìm xem con nào hỗ trợ thu HD sẽ đổi .

giá vẫn còn khá đắt, đợi VCTC có HD rồi tính sau ^^

sieucan

Active Member

Mấy ngày nay nghe anh em bàn về HD của VTC nhiều nhưng mình chưa lắp chảo nên chưa bàn .Chiếu nay vừa lắp xong nên có vài cảm nhận như sau :
...........
-- Kênh HD 3 : Ca nhạc như MTV nhưng chất lượng HD .
-- Kênh HD 4 : kênh thể thao ESPN , xem bóng chuyền bãi biển,bóng đá thì đúng là HD , rất nét .
-- Kênh HD 5 : Natgeo : Kênh đại lý quốc gia : giống như Discovery , thật tuyệt vời
-- Kênh HD 6 : Fashion : Chưa phát
-- Kênh HD 7 : CCTV HD
-- kênh HD 8 : Luxe TV : xem không thua gì các bản demo chạy ngoài các điểm bán LCD

Nói chung là đầu tư cho đầu này không phí đâu các bác ơi

Bác cho em thắc mắc chút:
- Âm thanh thế nào có đúng AC3 5.1 ko?
- Có thể tắt chế độ phụ đề và thuyết minh ko?

trankkla

Member

Mình chưa đầu tư dàn 5.1 nên không biết âm thanh ra đúng AC3 5.1 không .Nhưng đầu thu có ngõ ra coxial nên hy vọng là âm thanh không tệ đâu .
Còn bật tắt phụ đề và thuyết minh thì mình nghĩ chắc không được vì vừa mới thử hết các phím trên remod mà không ăn thua .

buonnguqua

Active Member

Bác cho em thắc mắc chút:
- Âm thanh thế nào có đúng AC3 5.1 ko?
- Có thể tắt chế độ phụ đề và thuyết minh ko?
Âm thanh 2.0 Dolby Pro Logic thành 5.1 bác ạ ,
em đi xem triển lãm giới thiệu của nó rồi

Fim trên HDvtc có thuyết minh .ko biết tiếng thuyết minh phát ra loa nào nhỉ ? nếu thuyết minh phát ra tất cả các loa thì xem fim Hành Động lam sao dc .vì cho âm thanh to ,tiếng thuyết minh cũng to. (fim bản gốc lời thoại chỉ có ở loa center còn cho to nhỏ dc) minh đã hỏi nhân Viên của VTC nhưng ko ai biết thuyết minh phát loa nào.

Bên trên