Vẫn chưa hiểu về res của phim, nhờ giải thíx dùm

kendo

Member
Là vậy mình cứ thắc mắc sao phim HD là 1280 x 720 nhưng hầu như mình down về toàn là 1280 x 5xx, chỉ có duy nhất 1 bộ get smart là 1280 x 720 của Esir.Tất cả phim mình down đều của Esir hay internal cả nên mình ko hỉu sao cái res nó lại khácnhư vậy, coi trên màn hình wide vẫn có 2 dải đen.Bro nào giải thíx giúp mình cái.Mình mới vào HD World thôi.

sucmanhtritue

Ðề: Vẫn chưa hiểu về res của phim, nhờ giải thíx dùm

Hiểu đơn giản thì 1280x720 là frame-size (bắt buộc để tương thích với đầu đọc)
1280x5abc là movie-aspect-ratio, cái này là do ý đồ của nhà sản xuất.
Do màn của bro là 16:9 hoặc 16:10 (DAR)..vv không khớp với MAR của film (đã crop) nên xuất hiện dải đen. Nếu bro dùng màn có DAR trùng với MAR của film (dễ hơn là MAR film trùng với DAR của màn) thì không có dải đen (trên dưới, trái phải hoặc là box 4 bên)

kendo

Member

um nhưng mấy bro down phim về cũng có res là như vậy phải ko, vì mình down kung fu panda của Esir về res là 1280 x 5abc trên hdvnbits nhưng cũng có 1 bro trên này bữa show hình thì res cũng kung fu panda 1280 x 720 của Esir.Nên mình hok hỉu sao lại khác như vậy được.

nvngoc1986

Active Member

um nhưng mấy bro down phim về cũng có res là như vậy phải ko, vì mình down kung fu panda của Esir về res là 1280 x 5abc trên hdvnbits nhưng cũng có 1 bro trên này bữa show hình thì res cũng kung fu panda 1280 x 720 của Esir.Nên mình hok hỉu sao lại khác như vậy được.
Đó là 2 bản :
Kung.Fu.Panda.2008.BluRay.720p.DTS.x264.dxva-EuReKA
Bản này 1280x720

Kung.Fu.Panda.2008.BluRay.720p.DTS.x264-ESiR
Bản này 1280x5xx

DCL

Là vậy mình cứ thắc mắc sao phim HD là 1280 x 720 nhưng hầu như mình down về toàn là 1280 x 5xx, chỉ có duy nhất 1 bộ get smart là 1280 x 720 của Esir.Tất cả phim mình down đều của Esir hay internal cả nên mình ko hỉu sao cái res nó lại khácnhư vậy, coi trên màn hình wide vẫn có 2 dải đen.Bro nào giải thíx giúp mình cái.Mình mới vào HD World thôi.
Các phim MAR được làm với tỷ lệ khung hình rộng:cao là 21.6:9 còn TV LCD và Plazma phổ biến hiện nay có tỷ lệ 16:9. Do đó, đương nhiên là khi xem phim với tỷ lệ này, ta phải chấp nhận có 2 lề đen trên và dưới màn hình. Mới đây, bọn Phillips đưa ra chuẩn TV có tỷ lệ khung hình là 21:9 chính là để loại trừ nhược điểm này; tuy nhiên tớ chưa hiểu là với những phim 16:9 thì lại phải chấp nhận lề đen 2 bên thì có hay hơn gì không?

Với chuẩn phân giải 1280:720, khi chuyển phim ra HD, dĩ nhiên ta chỉ còn có phân giải 1280:533 (và với 1920:1080 thì chỉ còn 1920:800 mà thôi). Chỉ với những phim đã được crop về 16:9 thì ta mới có độ phân giải giống như màn hình TV được. Phần lớn phim HD hiện nay được convert từ gốc phim nhựa không crop nên chúng có tỷ lệ rộng hơn TV, cá nhân tớ thường dùng chức năng zoom để căng hình ảnh đầy màn hình và chấp nhận mất một chút ở 2 lề bên (vì tớ không có tiền mua màn hình lớn, đang dùng 42 inch), tự an ủi rằng 2 mép ngoài không có gì quan trọng cả!

Bạn cứ yên tâm rằng những phim bạn thấy có độ phân giải "kỳ cục" đó hoàn toàn là bình thường.

kendo

Member

hỉu rồi thanks bro, nhưng nếu được mình vẫn thíx full 1280 x 720 hơn :D

thoaitien

ủa EuReKA làm gì có phim 720p , nhóm này toàn rip film full ko mà , theo em biêt thì như thế

anhdxt

Member

mình thấy xem phim có 2 dải đen trên dưới cũng tốt vì nhìn phụ đề sẽ dễ hơn

Bên trên