VTC sẽ ra mắt bộ thu, giải mã tín hiệu truyền hình vệ tinh thế hệ thứ 2 (DVB-S2) tiêu chuẩn HD và SD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Mat_toet

Ðề: VTC sẽ ra mắt bộ thu, giải mã tín hiệu truyền hình vệ tinh thế hệ thứ 2 (DVB-S2) tiêu chuẩn HD và SD

Theo em thi mua con VTC-HD cung duoc vi em da xem ke nha thang hang xom thay ok phet.Phim co thuyet minh tieng viet rat ok.Co mot cai moi hon la khi chuyen kenh deu hien len ten phim dang phat song la gi. xem duoc ca lich phat song may kenh HD trong ngay.Con vu am thanh 5.1 thi em khong thay, vi nha hang xom em chua thu cam dau audio out cap quang...thong bao voi cac bac la mai em di mua ve mot con roi chup anh viet review chi tiet cho cac bac xem...Nhung tinh hinh la chua xin duoc tien vo.

jackle

Ðề: VTC sẽ ra mắt bộ thu, giải mã tín hiệu truyền hình vệ tinh thế hệ thứ 2 (DVB-S2) tiêu chuẩn HD và SD

Cái đời đầu tiên vẫn bắt được mấy kênh đấy thôi, bỏ có hơn 2t mà dùng mấy năm rồi?

Set top box hãng nào chẳng vậy.

Nhầm trầm trọng đối với D901, E901 và F901 rồi. Công nghệ này VTC bảo là đỉnh cao nhất hiện nay, và F901 cũng mới ra đời chưa tới 1 năm thôi. Chả hiểu lạc hậu kiểu gì. Chỉ thấy chụp dựt là có, ngụy biện quá đi, làm như dân tình nó ngu cả ấy.^:)^

ChếLinh

Member

Forum Mình Chưa Có Bác Nào Làm Review Con Đầu VTC HD Này Ah. Các Bác Cho Em Hỏi Kênh ESPN HD Có Phải Kênh Hay Chiếu Giải Ngoại Hạng Anh Không Các Bác? Không Hiểu Xem Đá Bóng Chuẩn HD Đẹp Như Thế Nào Nhỉ

Red Water

Nhầm trầm trọng đối với D901, E901 và F901 rồi. Công nghệ này VTC bảo là đỉnh cao nhất hiện nay, và F901 cũng mới ra đời chưa tới 1 năm thôi. Chả hiểu lạc hậu kiểu gì. Chỉ thấy chụp dựt là có, ngụy biện quá đi, làm như dân tình nó ngu cả ấy.^:)^

Từ lúc VTC ra đời đến nay đếm qua đã ra lò tầm chục cái STB, nhưng mà em thấy mới chỉ có đúng 1 lần đáng và cần nâng cấp thôi, đó là đợt ra cái D-901 (bắt đầu có 1 số kênh mà chỉ đời này mới bắt đc), chứ còn từ đó trở về đời đầu T9, em thấy như nhau hết :)). Tương tự là E và F901 so với D901. Nhà em mới dùng có 2 đời STB của VTC (từ hồi sơ khai T9 đến năm kia là D-901), chưa thấy thiếu thốn ức chế j` cả. Mà rõ ràng có sự biến đổi lớn về việc thu sóng, đều có hẳn 1 chiến dịch quảng cáo rầm rộ, khác biệt hẳn chứ.

Em chẳng phải bà con j` với VTC đâu nhưng mà theo ý em thấy là vậy, các bác đừng ném đá em nha. Dù đúng là VTC có cái thói cơ hội thật nhưng quyền quyết định vẫn là trong tay mình mà.

sieucan

Active Member

Hãy là ng tiêu dùng thông minh bạn ah:D

jackle

Từ lúc VTC ra đời đến nay đếm qua đã ra lò tầm chục cái STB, nhưng mà em thấy mới chỉ có đúng 1 lần đáng và cần nâng cấp thôi, đó là đợt ra cái D-901 (bắt đầu có 1 số kênh mà chỉ đời này mới bắt đc), chứ còn từ đó trở về đời đầu T9, em thấy như nhau hết :)). Tương tự là E và F901 so với D901. Nhà em mới dùng có 2 đời STB của VTC (từ hồi sơ khai T9 đến năm kia là D-901), chưa thấy thiếu thốn ức chế j` cả. Mà rõ ràng có sự biến đổi lớn về việc thu sóng, đều có hẳn 1 chiến dịch quảng cáo rầm rộ, khác biệt hẳn chứ.

Em chẳng phải bà con j` với VTC đâu nhưng mà theo ý em thấy là vậy, các bác đừng ném đá em nha. Dù đúng là VTC có cái thói cơ hội thật nhưng quyền quyết định vẫn là trong tay mình mà.

Thế bạn không ức chế khi mua đầu thì VTC nó cam kết sẽ tăng kênh àh, đến giờ đầu vệ tinh thì có thêm kênh , mà đầu mặt đất thì đúng là đứng nhìn...^:)^

ChếLinh

Member

Nghe Nói Các Bac Tung Của Đã Vọc Được VTC HD Rồi Các Bác Ơi.Quả Này VTC Chết Sặc Tiết Đầu Tư Bao Tiền Của .

nplong

Tôi vừa qua showroom của VTC xem chất lượng HDTV của VTC. Cảm nhận thế này:
1. Đầu thu (STB) của VTC màu trắng theo kiểu apple style (ipod, macbook) nhưng mấy nút chuyển kênh rất lởm. Hàng tàu chưa đến 200$ chắc cũng chỉ thế thôi.
2. Chất lượng các kênh HD (có 8 kênh): chất lượng có cao hơn xem TH cáp cũng như TH số mặt đất của VTC nhưng bằng mắt thường vẫn phát hiện dấu vết của việc nén quá nhiều đặc biệt khi chuyển động nhanh ở kênh ESPN HD là vỡ hình. Nếu so sánh với film HD MKV mà các bác đang xem thì chắc chắn là thua xa rồi, nói chung không so sành được thuộc 2 đẳng cấp khác nhau. Tôi chưa check được tốc độ của kênh HD này nhưng dự đoán khoản 3 Mbit/s (so với 6-7 Mbit/s của MKV)
3. Các kênh SD (30 kênh) thì chất lượng rất lởm, không khác gì khi xem TH số mặt đất VTC cả.
Kết luận: VTC vẫn nổi tiếng với việc không coi khách hàng ra gì, thay đổi STB ầm ầm và không bao giờ đặt vấn đề chất lượng lên hàng đầu. Lần này chắc cũng thế thôi. Bản thân tôi sẽ không dùng VTC HD. Chịu khó load film HD về xem thôi

khoanv

Active Member

Forum Mình Chưa Có Bác Nào Làm Review Con Đầu VTC HD Này Ah. Các Bác Cho Em Hỏi Kênh ESPN HD Có Phải Kênh Hay Chiếu Giải Ngoại Hạng Anh Không Các Bác? Không Hiểu Xem Đá Bóng Chuẩn HD Đẹp Như Thế Nào Nhỉ

Hôm qua em đứng xem nửa tiếng, chỉ có kênh Luxe, NG, kênh của TQ (hình như là CCTV) đúng là HD (kênh fashion lúc đó không có sóng). Các kênh còn lại đều là upscale. Kênh ESPN là kênh thường, cầu thủ lùn tịt (chất lượng như cáp, không có biểu tượng ESPN HD). Nếu là kênh HD thì em cũng chơi luôn đấy. Em sợ là mấy kênh thể thao và phim HD thường đắt nên chắc còn lâu VTC mới mua bản quyền để phát.

orlagu

Em thấy mấy bạn mười sáu chữ vàng có con này, minimum qty 10 pcs. Không biết nhập về VN retailer bán giá khoảng bao nhiêu và dùng được không nhỉ? Ý là dùng cho HDTV nói chung, chứ em thì em ngồi xổm lên dịch vụ thằng VTC.

vnmaths

Member

Các bác ở VN thích nhỉ. Đùng một cái có những 8 kênh HD để xem. Hồi còn ở VN năm 2001, ngay khi VTC phát thử THKTS, mình ra tận công ty ở Hàm Long để mua 1 cái đầu thu. Hồi đó có 8 kênh thôi nhưng hình ảnh so với analog thì tốt hơn nhiều.
Hiện nay Vnmaths ở Đức chỉ xem được 2 kênh quảng bá HD (Arte và Anixe, phát 720p và 1080i, khoảng 12-13 Mbps), còn một vài kênh thử nghiệm nữa, chỉ phát quảng cáo hoặc phát vào các dịp đặc biệt như Noel. Đến năm 2010 mới có thêm một vài kênh quảng bá nữa phát sóng HD. Kênh trả tiền thì mới có Premiere HD và DiscoveryHD.
Tuy nhiên nếu như nplong nói, VTC phát HD mà chỉ 3Mbps thì ít quá, không bằng SDTV bên này (5-7Mbps).
Mà không biết mang cái đầu thu HD vệ tinh ở Đức về có thu được không nhỉ?

theo như các nhân viên VTC Fim có thuyết minh 5.1 nhưng E có hỏi nhân viên của VTC tiếng thuyết minh phát ra Center hay cả 5 loa , thì các Nhân viên đều ko biết . và cho E 5 số Điện thoai của VTC nhưng ki hỏi thì chả có nhân viên nào biết cả . Nếu thuyết minh mà ra cả 5 đến 7 loa thì xem fim hành động làm sao được . Bác nào biết cho mọi người chút kinh nghiệm.

Mat_toet

Em xin nhan xet chi tiet vu HD nhu sa
3 Kenh VTCHD tu lam uu diem la nhieu phim hay,phim tai lieu va phim chuyen deu rat hay vi co thuyet minh tieng viet.
Chat luong hinh anh cac kenh nay deu ngon vi chac la lay tu blueray
5 kenh con lai thi khong co ftv con espn la up len 100% tuy nhien up tuu nguon tot nen cung tam tam moi toi cau thu lun lun nhu doremon.
32 kenh con lai,mien ban vi kg co gi dac sac van chat luong nhu vtc dau so.

Em da so sanh voi dia DVD va DVD9 thay chat luong cua HDTV VTC hon han,tat nhien khong dep bang Blueray dau...nhung kenh Luxe tv thi dep nhu phim demo...Tum lai neu ban 2000k nhu dau so thi dan Viet Nam la xuong nhat the goi.Gia 4700k dat qua,khong hop ly.Nhung mau choi thi nghien rang.

superman

theo như các nhân viên VTC Fim có thuyết minh 5.1 nhưng E có hỏi nhân viên của VTC tiếng thuyết minh phát ra Center hay cả 5 loa , thì các Nhân viên đều ko biết . và cho E 5 số Điện thoai của VTC nhưng ki hỏi thì chả có nhân viên nào biết cả . Nếu thuyết minh mà ra cả 5 đến 7 loa thì xem fim hành động làm sao được . Bác nào biết cho mọi người chút kinh nghiệm.

gắn cái ngõ optical trong cái đầu thu á vào recevier thử coi trên receiver có hiển thị dts hay là dolby 5/1 ko thì bik à8-x:D

thich_HD

Vì các ACE đang dùng HTPC nên tôi xin gợi ý hãy thử dùng giải pháp phần mềm thay vì mua cái STB của VTC.

Thật ra thì không phải 100% là phần mềm. Các bước cần làm như sau:

1. Mua cạc PC DVB-S2 như Hauppauge WinTV NOVA-HD-S2 hay Pinnacle PCTV Sat HDTV Pro USB...

2. Download phần mềm (DVBViwer hay MyTheater) để coi phim vì các phần mềm này thích hợp với các loại cạc DVB-S/S2 và đặt biệt là hổ trợ GIẢI KHOÁ plug-in. Tôi không biết VTC có encrypt không. Nếu không có encryption thì rất may vì GIẢI KHOÁ là phần khó nhất trong giải pháp này.Các ACE ở đây rất giỏi về cả phần cứng lẫn phần mềm nên tôi tin là có thể GIẢI KHOÁ được. Nếu tôi ở VN thì tôi xin tiếp một tay. Mà có bạn nào biết VTC nó dùng bộ encryption nào không?
Tôi có thử giải khóa qua Nagravision 2. Bạn nào thích thì liên lạc nhé.
Cái hay của giải pháp này là không mua cái hộp của VTC + không trả tiền hàng tháng + có thể dùng HTPC của mình làm online sattelite server luôn.
Các ACE thấy thế nào? :)
Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

jerrymouse

Active Member

Mình trực tiếp tham gia hôm VTC ra mắt đầu thu vệ tinh HDTV này tại khách sạn Melina Hà Nội, họ Demo riêng phần âm thanh qua cổng quang, âm thanh đúng 5.1 nhưng không phải chương trình film có thuyết minh. Từ các thế hệ đầu thu mặt đất như mọi người đã biết, phần Q&A mình viết giấy yêu cầu trả lời như sau:
Là một khách hàng của VTC, vấn đề tôi quan tâm là: Đầu thu DVB-S2 hiện có thu được 40 kênh TV, trong đó có 8 kênh HD và 32 kênh SD. Giả sử trong thời gian tới VTC tăng lượng kênh phát sóng, tăng số kênh HD thì đầu thu này có thu được các kênh mới không? Nếu không thì để thu được cần phải như thế nào?
Nhưng Ban tổ chúc chỉ trả lời những câu khác đơn giản có lợi cho nhà đài. Mình tin rằng ai sở hữu DVB-S2 sau này phải mua đầu thu mới của VTC mới thu được các chương trình mới. Với cách ứng xử như vậy và với gần 5 triệu VND (cả công lắp đặt) là cao nên mình chưa quan tâm đến DVB-S2 của VTC.

Chỉnh sửa lần cuối:

đầu thu của VTC chỉ có DOLBY thôi thì TV mơi giải mã được . Nếu là DTS thì TV bó tay .chỉ có hình ko có tiếng.

thich_HD

Mình trực tiếp tham gia hôm VTC ra mắt đầu thu vệ tinh HDTV này tại khách sạn Melina Hà Nội, họ Demo riêng phần âm thanh qua cổng quang, âm thanh đúng 5.1 nhưng không phải chương trình film có thuyết minh. Từ các thế hệ đầu thu mặt đất như mọi người đã biết, phần Q&A mình viết giấy yêu cầu trả lời như sau:
Là một khách hàng đã của VTC, vấn đề tôi quan tâm là: Đầu thu DVB-S2 hiện có thu được 40 kênh TV, trong đó có 8 kênh HD và 30 kênh SD. Giả sử trong thời gian tới VTC tăng lượng kênh phát sóng, tăng số kênh HD thì đầu thu này có thu được các kênh mới không? Nếu không thì để thu được cần phải như thế nào?
Nhưng Ban tổ chúc chỉ trả lời những câu khác đơn giản có lợi cho nhà đài. Mình tin rằng ai sở hữu DVB-S2 sau này phải mua đầu thu mới của VTC mới thu được các chương trình mới. Với cách ứng xử như vậy và với gần 5 triệu VND (cả công lắp đặt) là cao nên mình chưa quan tâm đến DVB-S2 của VTC.

Mình xin phép thử trả lời câu hỏi của bạn nhé.
Thông thường trong truyền hình vệ tinh thì một băng tầng có nhiều kênh truyền hình. Hiện tại, (theo tôi biết) thì VTC mới chỉ triển khai phát sóng trên 3 băng tầng. Do đó, khi VTC tăng thêm kênh truyền hình thì cứ thêm chúng vào 1 băng tầng nào đó hoặc tăng thêm băng tầng.

Còn DVB-S2 là chuẩn (standard) cho quá trình chuyển đổi thông tin (phim, âm thanh...) sang dạng sóng để tải lên và tiếp nhận theo những băng tầng. Vì vậy, nếu đầu thu của bạn đã tiếp nhận được sóng theo chuẩn DVB-S2 được rồi thì có thể tiếp nhận được các kênh truyền hình mới phát lên theo chuẩn này. Câu hỏi là liệu VTC có đổi chuẩn không. Theo tôi biết thì
nếu có thì cũng 10-15 năm nửa vì:
1. Chưa có chuẩn mới.
2. Chỉ có DVB-S2 mới hổ trợ chuyển tải MPEG-4 AVC/H.264 đồng thời dạng phổ biến MPEG-2.

Hy vọng có thể giải đáp câu hỏi của bạn.

PS: Theo tôi biết thì bây giờ VTC chưa dùng Encryption nào cả. Bạn nào muốn thử giải pháp dùng PC để tiếp sóng HDTV của VTC có cơ hội tốt. (Nhân tiện bắt sóng luôn từ các vệ tinh khác trong khu vực như sau:
162.0°E Superbird B2
160.0°E Optus D1
158.0°E Superbird A
156.0°E Optus C1
154.0°E JCSAT 2A
152.0°E Optus D2
150.0°E JCSAT R
148.0°E Measat 2 (incl. 1.2°)
146.0°E Agila 2
144.0°E Superbird C
144.0°E Superbird C2
140.0°E Express AM3
138.0°E Telstar 18
134.0°E Apstar 6
132.0°E Vinasat 1
132.0°E JCSAT 5A
128.0°E JCSAT 3A (incl. 1.3°)
125.0°E Sinosat 3
124.0°E JCSAT 4A
122.2°E AsiaSat 4
120.0°E Thaicom 1A
118.0°E Telkom 2
116.0°E Koreasat 3
115.5°E Chinasat 6B
113.0°E Palapa C2

Chỉnh sửa lần cuối:

jerrymouse

Active Member

Cám ơn Thich HD!
Nếu VTC trả lời như bạn thì mình thấy được tôn trọng hơn, vấn đề các thế hệ đầu thu của VTC đang tạo nên sự phản cảm trong khách hàng nên rất nhiều người đều e ngại như vậy.
Giá đang cao quá, dù đã có LCD 42 inch nhưng mình phải cân nhắc thêm đã.

bác Thich HD viết riêng 1 bài hướng dẫn cụ thể vụ dùng phần mềm được ko? :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên