Xây nhà mới hay sửa lại nhà cũ, làm sao để tiết kiệm kinh phí?

Fuka

Vợ chồng em vừa mua lại một căn nhà cấp 4 cũ ở quận Gò Vấp. Gia đình cũng có dành ra được 1 khoản có hạn để sửa sang lại căn nhà cho mới, nhưng băn khoăn là không biết nên sửa chữa lại căn nhà cũ hay là đập và xây mới luôn? rồi làm sao để có thể tiết kiệm được chi phí xây nhà 1 cách hiệu quả nhất, nhờ các bác chia sẻ kinh nghiệm giúp em với ạ.

hellboy118

Ðề: Xây nhà mới hay sửa lại nhà cũ, làm sao để tiết kiệm kinh phí?

Mình thấy nhà cấp 4 mà muốn xây mới, hoặc sửa sang lại thì tương đối dễ mà bạn.
Nếu số tiền bạn có đủ sức xây nhà mới thì có thể đập luôn để xây, nhưng mà chi phí sẽ cao hơn so với sửa chửa. Cái này là chắc luôn. Rồi tính tới nội thất trong nhà nữa. Điều này sẽ rắc rối hơn.
Tốt nhất bạn nên hỏi mấy chuyên gia tư vấn xây nhà để có thể đỡ đau đầu (giờ toàn thấy tư vấn xây nhà miễn phí) mà bên đó có nhiều mẫu nhà đẹp nữa, lại giảm thiểu chi phí xây nhà nữa.

optional

Sửa thì tất nhiên là đỡ tốn hơn xây mới nhưng quan trọng là nhà bạn là nhà cấp 4 đã cũ, có sửa lại cũng khó mà ở lâu được. Trước tiên bạn cứ nhờ ai trong ngành tính toán, dự trù kinh phí xem sao. Nếu ổn thì xây mới, còn không thì dời lại ít thời gian, chuyện nhà ở nôn nóng quá cũng không tốt.

chankhong

Mình cũng từng sửa lại căn nhà cấp 4 của mình cách đây 1 năm. Có điều, được ông anh kiến trúc tư vấn kĩ lưỡng, nên mấy cái chi phí sửa chữa chỉ tốn có 1/4 so với chi phí xây nhà ban đầu. Số tiền còn lại mình còn sắm sửa cũng như trang trí thêm cho căn nhà.
Sửa nhà ắc hẳn đỡ tốn nhiều chi phí hơn đó bạn, nhưng cũng cần phải biết hướng sửa như thế nào nữa, bạn nên gặp một vài chuyên gia tư vấn xây nhà để có được hướng dẫn tốt nhất, cũng như giảm thiểu được tối đa chi phí bỏ ra.

Fuka

Sửa thì tất nhiên là đỡ tốn hơn xây mới nhưng quan trọng là nhà bạn là nhà cấp 4 đã cũ, có sửa lại cũng khó mà ở lâu được. Trước tiên bạn cứ nhờ ai trong ngành tính toán, dự trù kinh phí xem sao. Nếu ổn thì xây mới, còn không thì dời lại ít thời gian, chuyện nhà ở nôn nóng quá cũng không tốt.

Em cũng nghe hàng xóm khuyên y chang bác vậy á, ngẫm lại cũng thấy đúng ghê, nhà mình ở cả đời mà :D Tại sửa nhà thì vẫn phải dựa vào cái móng, cái khung cũ có sẵn mà mấy cái này ai biết khi nào nó hư. Em nghĩ là bây giờ cứ tìm hiểu đã, tìm được chỗ nào tư vấn xây nhà miễn phí thì càng hay, nhờ họ dự trù kinh phí luôn. Nếu ổn thì xúc luôn, còn không thì để dành thêm hoặc vay ngân hàng cũng được.

Fuka

Mình cũng từng sửa lại căn nhà cấp 4 của mình cách đây 1 năm. Có điều, được ông anh kiến trúc tư vấn kĩ lưỡng, nên mấy cái chi phí sửa chữa chỉ tốn có 1/4 so với chi phí xây nhà ban đầu. Số tiền còn lại mình còn sắm sửa cũng như trang trí thêm cho căn nhà.
Sửa nhà ắc hẳn đỡ tốn nhiều chi phí hơn đó bạn, nhưng cũng cần phải biết hướng sửa như thế nào nữa, bạn nên gặp một vài chuyên gia tư vấn xây nhà để có được hướng dẫn tốt nhất, cũng như giảm thiểu được tối đa chi phí bỏ ra.

Bác quen chỗ nào uy tín giới thiệu em với, vì dù sao thì vẫn phải có người trong ngành đánh giá cái kết cấu nhà cũ xem nó còn tốt không, sửa lại thì có thể ở thêm bao lâu. Chứ em thì nhìn có ra đâu, chỉ thấy nó cũ thôi. Em lại không quen biết ai nên mới lên đây nhờ mọi người ấy chứ, bác nào làm bên xây dựng tư vấn miễn phí luôn cho em thì càng tốt.

hellboy118

Bác Fuka, sửa nhà thì không vội được đâu bác, :D cái gì cũng từ từ. Ở về lâu về dài luôn mà bác.
Thấy bác chankhong có được ông anh kiến trúc thật là đã. Đỡ tốn một mớ tiền. Mà bác giới thiệu ông anh đó hay anh chuyên gia nào tư vấn cho mình với, khoảng hết năm nay mình cũng cần sửa lại căn nhà 2 tầng của mình nữa.

chankhong

Bác quen chỗ nào uy tín giới thiệu em với, vì dù sao thì vẫn phải có người trong ngành đánh giá cái kết cấu nhà cũ xem nó còn tốt không, sửa lại thì có thể ở thêm bao lâu. Chứ em thì nhìn có ra đâu, chỉ thấy nó cũ thôi. Em lại không quen biết ai nên mới lên đây nhờ mọi người ấy chứ, bác nào làm bên xây dựng tư vấn miễn phí luôn cho em thì càng tốt.

Trên Holcim có thấy chương trình Tư vấn Xây nhà Tiết Kiệm Miễn Phí rất hay á, ông anh kĩ sư mới giới thiệu cho mình cách đây mấy hôm nè.
Các bác quan tâm cứ lên xem thử đi, có nhiều tư vấn hay với lại giúp ích cho các bác nhiều lắm.
Mấy ông chuyên gia làm việc tận tình lắm. Còn thêm mấy mẫu nhà mới nữa, nhìn mà đã con mắt. :D

Smartlap

Nếu điều kiện cho phép thì xây mới luôn cho khỏe vì nếu là nhà cũ sẽ có những điểm không hợp với mạng gia chủ, phong thủy... mà mấy cái này thì ảnh hưởng rất lớn tới cuộc sống cũng như vấn đề tài chính của cả gia đình. Chưa kể ở nhà cũ thì thường bị theo cái dớp của chủ trước, nếu may thì không sao nhưng không may lại là chuyện lớn đó. Nói tóm lại là em khuyên bác nên xây mới :D

optional

Trên Holcim có thấy chương trình Tư vấn Xây nhà Tiết Kiệm Miễn Phí rất hay á, ông anh kĩ sư mới giới thiệu cho mình cách đây mấy hôm nè.
Các bác quan tâm cứ lên xem thử đi, có nhiều tư vấn hay với lại giúp ích cho các bác nhiều lắm.
Mấy ông chuyên gia làm việc tận tình lắm. Còn thêm mấy mẫu nhà mới nữa, nhìn mà đã con mắt. :D

Thớt nên tham khảo qua cái này nè, thấy toàn kiến trúc sư nhiệt tình cho ý kiến không, lại miễn phí đúng ý thớt luôn. Có điều do là tư vấn trực tuyến nên chắc phải trao đổi nhiều thì mới đạt được mục tiêu :D

Fuka

Chưa kịp tạo nick đã vội qua coi mấy mẫu nhà ngay, đúng là đẹp thật, nhìn mà ham quá bác ạ. Có điều mình không có nhiều kinh phí, có cái nhà chắc chắn ở là ok rồi. Được bác cho cả link thì đúng là tiện cho em quá, em cũng tham gia hỏi để được chuyên gia tư vấn luôn đây, cám ơn bác nhiều nhé.

Fuka

Nếu điều kiện cho phép thì xây mới luôn cho khỏe vì nếu là nhà cũ sẽ có những điểm không hợp với mạng gia chủ, phong thủy... mà mấy cái này thì ảnh hưởng rất lớn tới cuộc sống cũng như vấn đề tài chính của cả gia đình. Chưa kể ở nhà cũ thì thường bị theo cái dớp của chủ trước, nếu may thì không sao nhưng không may lại là chuyện lớn đó. Nói tóm lại là em khuyên bác nên xây mới :D

Cái này thì em cũng có để ý bác ạ. Tại cái nhà trước em ở nó có cái giếng ngầm ở mé nhà bếp ấy, đứa con gái đau ốm suốt. Đi coi thầy thì thầy bảo kiểu nhà như vậy không tốt, phải lấp cái giếng đi, mà nhà ở thuê thì sao mà lấp được, thế là chờ hết hợp đồng chuyển đi luôn. Chuyển đi thì con bé lại khỏe re, chẳng thấy đau ốm thường xuyên nữa. Thôi thì có tin có lành vậy. Cái nhà cấp 4 này là trước khi mua lại cũng đã hỏi rõ coi có giếng trong nhà hay không mới dám mua đấy bác ạ.

Fuka

Thớt nên tham khảo qua cái này nè, thấy toàn kiến trúc sư nhiệt tình cho ý kiến không, lại miễn phí đúng ý thớt luôn. Có điều do là tư vấn trực tuyến nên chắc phải trao đổi nhiều thì mới đạt được mục tiêu :D

Em thấy đông người hỏi và cũng đều được trả lời rất nhiệt tình và thân thiện, mà toàn là kiến trúc sư không nữa chứ. Là miễn phí nên có phải trao đổi nhiều lần cũng không sao, được việc mình là ok :-*

hellboy118

Cái này hay á Fuka, chắc là cái bác đang cần, với lại của thằng Holcim thì quá ổn rồi.
Trên đó thấy đông vui lắm, người người hỏi, người người đều được miễn phí.
Có mấy bác còn gửi cả demo cho mấy ông chuyên gia xem nữa đó. Bác làm thử 1 bản gửi đi.

hellboy118

Em thấy đông người hỏi và cũng đều được trả lời rất nhiệt tình và thân thiện, mà toàn là kiến trúc sư không nữa chứ. Là miễn phí nên có phải trao đổi nhiều lần cũng không sao, được việc mình là ok :-*

Cứ thế mà tới thôi bác, quá đã cho một vụ tư vấn xây nhà, lại còn miễn phí.
Nhiều người còn hỏi trúng cái mình cần nữa, tha hồ quẹo lựa luôn bác nhể.

chankhong

Chưa kịp tạo nick đã vội qua coi mấy mẫu nhà ngay, đúng là đẹp thật, nhìn mà ham quá bác ạ. Có điều mình không có nhiều kinh phí, có cái nhà chắc chắn ở là ok rồi. Được bác cho cả link thì đúng là tiện cho em quá, em cũng tham gia hỏi để được chuyên gia tư vấn luôn đây, cám ơn bác nhiều nhé.

:D, quá chuẩn rồi bác, mình thấy có rất nhiều thông tin bổ ích cho bác cần đó. Mấy ông chuyên gia cũng tư vấn rất nhiệt tình luôn. Bên tinhte cũng có mấy bác trao đổi vụ này đông vui lắm.
Công nhận, Holcim ngày càng có dịch vụ tốt bác à, ngay cả vụ Tư vấn xây nhà cũng được miễn phí, cần lúc nào, có lúc đó. Quá tuyệt.

Smartlap

Cái này thì em cũng có để ý bác ạ. Tại cái nhà trước em ở nó có cái giếng ngầm ở mé nhà bếp ấy, đứa con gái đau ốm suốt. Đi coi thầy thì thầy bảo kiểu nhà như vậy không tốt, phải lấp cái giếng đi, mà nhà ở thuê thì sao mà lấp được, thế là chờ hết hợp đồng chuyển đi luôn. Chuyển đi thì con bé lại khỏe re, chẳng thấy đau ốm thường xuyên nữa. Thôi thì có tin có lành vậy. Cái nhà cấp 4 này là trước khi mua lại cũng đã hỏi rõ coi có giếng trong nhà hay không mới dám mua đấy bác ạ.

Xem ra bác cũng là người có kinh nghiệm trong vấn đề này đấy nhỉ? Thật ra còn có nhiều cái phải để ý chứ không riêng gì cái giếng đâu, nên để ý kĩ bác ạ, có tin có lành mà.
Không giúp được gì, thôi đành chúc bác sớm có nhà mới chắc chắn, đẹp đẽ để ở vậy :)

vovinhd

Member

xây mới cho khỏe, nếu tiết kiệm thì thuê công theo m2, mình tự lo vật tư... nhưng cách này thì mệt...

optional

xây mới cho khỏe, nếu tiết kiệm thì thuê công theo m2, mình tự lo vật tư... nhưng cách này thì mệt...

Đúng là mệt lắm đấy, chẳng biết đỡ hơn bao nhiêu không bác ạ. Với lại xây nhà ở thành phố mà tự lo vật tư thì khó mà có chỗ để thoải mái được. Chưa kể nhiều cái phát sinh mà mình không có lường được.

chankhong

Nghe có sự uẩn khúc gì ở đây bác ha, :D :D :D.
Có khi cũng tại phong thủy nơi ở quyết đinh nữa đó bác.
Quang trọng là mình xây nhà xong, ở tốt, sống tốt nhưng phong thủy không hợp cũng khó.
Bởi zậy mới sinh ra mấy dịch vụ tư vấn chứ, có cung ác có cầu mà.

Bên trên