xin các bác giảng giải giúp em bài học thực hành rút kinh nghiệm

luciano

Active Member
1.

2.

luciano

Active Member
Ðề: xin các bác giảng giải giúp em bài học thực hành rút kinh nghiệm

em tự nhận thấy

1. em thấy hình vẫn out! vậy lối mòn này khắc phục sao các bác?
2. hình chụp ngọn nến tệ hại k như em mong muốn, nhưng vẫn up lên mong các bác chỉ bảo thêm

departed

em tự nhận thấy

1. em thấy hình vẫn out! vậy lối mòn này khắc phục sao các bác?
2. hình chụp ngọn nến tệ hại k như em mong muốn, nhưng vẫn up lên mong các bác chỉ bảo thêm

Em không thấy out, dof mỏng dính chụp trẻ ở góc này không hay. Thích mỏng thế nào đi nữa bác cũng phải đặt 2 mắt bé nằm trong khoảng net, với khoảng cách, góc chụp này khép khẩu 3 stop nữa. Ánh sáng ngay trong điều kiện này cũng có quá nhiều thứ để nói nên từ từ bác nhỉ :p

dhmobile

em thấy bác để dof mỏng quá nên nhìn như out chứ ko phải out bác cứ để khẩu lớn hơn khoảng 4 hay 5.6 thì nét căng :D cái này DSP dạy ạ :D
mọi thứ còn lại bác thích góc chụp thế nào và ánh sáng thế nào thôi ạ !

pelican

1. Chụp tối không đèn khẩu lớn DOF mỏng không lấy nét hết mặt nghiêng khi chụp gần như vậy, nên chụp mặt thẳng song song với ống kính. Nếu khép khẩu sẽ cần flash. Cách thứ 2 dễ hơn là... lùi ra xa để tăng DOF ^^.
2. Chuyển sang đo sáng spot hoặc partial đo sáng khu vực nhỏ gần ngọn nến để chụp candle light, một dạng low key không có flash.

Trường hợp chụp gần như vậy có thể dùng do sáng center weight để có thêm lựa chọn cho hình ở cả 1 và 2.

Chúc cụ vừa ý :))

duongbaba

Active Member
Bác luciano cần chọn thể loại chụp tương đối dễ trước. Em thấy bác toàn chơi hàng xương xẩu khó gặm như candle light, low light và action thế này quả thực đến cao thủ vẫn còn ngán ngẩm :))=))

Trước mắt bác tập chụp hoa lá hoặc mẫu hậu lúc trời nắng, kiểm soát DOF cho tốt rồi hẵng chụp thể loại khác nhé.

kiukiu

Well-Known Member
Bác luciano cần chọn thể loại chụp tương đối dễ trước. Em thấy bác toàn chơi hàng xương xẩu khó gặm như candle light, low light và action thế này quả thực đến cao thủ vẫn còn ngán ngẩm :))=))

Trước mắt bác tập chụp hoa lá hoặc mẫu hậu lúc trời nắng, kiểm soát DOF cho tốt rồi hẵng chụp thể loại khác nhé.

Chuẩn quá, bác ý cầu toàn nên phang một nhát toàn thể loại khủng long bạo chúa =))

luciano

Active Member

hic, em "lào" có biết dạng nào là dạng khủng long bạo chúa đâu ạ? em chụp chủ yếu theo cảm xúc thôi ạ! :))

từ ngày dính vào cái này, em lúc nào cũng thủ sẵn cái sổ nhỏ, ghi chú mấy cái note để khi mà vận hành thế mà nhiều lúc quên bén bỏ lỡ mấy dịp tiếc hụi hụi ạ.

hellomoto

Active Member

1. nên dùng chân máy
2. tạm thòi đùng ham hố dof mỏng
3. tập lấy nét bằng tay trong truòng họp thiếu sáng (mà AF không nổi :D)
4........
mặt con bé đã tròn, lại còn lấy tay che đi (pose ko tốt, góc chụp ko tốt làm góc nhìn xấu luôn )
chụp ngon nến thì dùng chân máy, mỏ khẩu to một tý, phoi sáng toẹt ra nhu vậy ánh sáng nó tòe loe mói đẹp =))

luciano

Active Member

em up tiếp 2 tấm
3.

4.

5.

locnp

Well-Known Member

hình bác chụp bị out hết rồi!!!

khanhaho

50mm 1.8 ngoài nắng banh khẩu tới 2 mà không out mới là lạ... mấy cái ống này ai chụp ngoài nắng lại để khẩu lớn như thế...

luciano

Active Member

có phải out là zoom lên k thấy nét zì hết luôn p k các bác? em nhìn thấy nét mà sao lại out nhỉ

luciano

Active Member

em đọc bên vnphoto thì thấy như thế này khi chụp flash thiếu sáng mà muốn lấy bground.

Nguyên tắc chung của kỹ thuật chụp "low light" kết hợp với đèn Flash:

-Để máy theo chế độ TV (Tốc độ ưu tiên) và fill nhẹ với Flash. Có 2 vấn đề cần lưu ý khi dùng phương pháp này: Bạn muốn lấy bao nhiêu background và chủ đề đứng ở đâu trước ống kính.

Trong khoãng 1/15s tới 1/50s là khoãng thời gian đủ lâu để thu được "artificial light" của background vào trong ống kính. Nếu bạn muốn thu "nhiều background" thì set 1/15s. Nếu "ít background" thì set 1/50s. (Linh động xử dụng trong khoãng tốc độ này).
Trong khoãng tốc độ này thì nguy cơ máy bị rung rất cao. Tuy nhiên, vì đó chỉ là background nên hơi rung hay mờ tí củng không sao, và nếu bạn chịu khó tập tạ thì khoãng này nếu chụp quen có thể vẫn rõ được :lol:

vậy thì ìnhh sẽ nhoè hết rồi vì tốc độ < tiêu cự?

source quoted from Haphoto @vnphoto.net

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=2226&page=7

luciano

Active Member

vậy là phải tập tạ, vì máy cộng flash là đã thấy nặng nặng rùi! :))

luciano

Active Member

nếu so với mono và tripod thì nên mua con nào nhỉ> vì 2 em này giá cũng xem xem nhau ??tầm 1 chai lận hic hic, ăn chơi hao máu quá

dangnham

làm cái Tripod này bác ơi Victory 3010 có cả Ball head nữa đấy. Lắp 70-200 cả đèn + grip vẫn chắc lắm :D Có 800k thôi à

Còn mono thì đi chụp thể thao đc, Chụp bóng đá bà dùng tripod thì dễ có ngày đi cả máy lẫn lens lắm. Chơi mono còn né kịp quả bóng =))

Bên trên