Xin các bác tư vấn về Loa Linn Keilidh

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: Xin các bác tư vấn về Loa Linn Keilidh

Chắc bác vẫn thiên về vocal? vậy CDP Linn không hợp cũng đúng! Trước em cũng dùng Linn Karik IV được 1 thời gian ngắn thì chuyển sang Naim, em cảm thấy rất hợp dòng Naim Oliver!

Đúng là em nghe vocal là chủ yếu, nhưng khi nghe các thể loại nhạc khác, bộ của em cũng khiến cho em mê mẩn bác ạ, tuy rằng không nhiều tiền. Có nhiều âm thanh mà cũng ở CD đó trước đây em không thấy có trên EPOS ES11.

Nhìn các bác chơi Linn mà thèm. Linn là đẳng cấp quý tộc nên không phải ai cũng với tới. Cám ơn các bác đã mở mắt cho em. Em xin dựa cửa lắng nghe.

Em sang Vnav đọc hết 260 trang của các bác mà mê mẩn cả người.

Linn cũng không thuộc hàng đắt đâu bác ạ, cũng thường thôi mà, đừng thần tượng hóa nó như thế. Nhưng quả thật, đã nghe và thích âm thanh châu âu rồi thì khó quay lại đồ nhật lắm. Càng nghe càng nghiện.

Quynn

Active Member

Hôm qua tôi vừa được nghe bộ loa Linn Ninka. Mặc dù bác chủ ghép với amply Nhật cũ nhưng cũng khá hay. nếu như được ghép với bộ đầu đọc, amply Linn thì chắc sẽ hay hơn rất nhiều.
Nghe bộ loa này thấy rất hay nhưng giá khá chát. Bộ loa Ninka cũ mà bác ấy hét 30 triệu.

TTViet

Active Member

Bác chơi Ninka thì phải chơi Linn size lớn mới xứng tầm (Majik, Klinmax, Akurate...) như vậy thì tốn lắm, mấy em size nhỏ màu đen ngon bổ rẻ hơn, nhưng đặt cùng trông xấu quá, trừ trường hợ đầu tư kệ xịn và có đủ cả complet LP, CD, Pre, 3-4 cặp Power (active) dàn hàng ngang trong phòng khách thì trông mới hoành tráng

Quynn

Active Member

Thực ra về hình thức thì Linn Ninka cũng bình thường nhưng chất tiếng quá hay. Linn giới thiệu dòng loa này vào năm 2000. Bộ Linn phối ghép với nó theo tôi tìm hiểu thì cũng không quá cầu kỳ, chỉ cần Amply có công suất từ 60w/chanel là ốn. Giống như Keilidh , hàng Linn khuyên có thể là LK140. Cái hay của loa Linn là ta có thể bắt đầu với nó bằng cấu hình tối thiểu sau đó nâng cấp dần bằng cách : đấu biwire, đấu bi-amp, tri-amp, thêm active card vv...Mỗi lần thêm một cái gì đó là loa lại hay thêm một bậc. Về phối ghép thì không giống như dòng loa khác Linn cứ phải loay hoay tìm đồ phối, thử dần. Linn thì cứ Linn mà chơi là tối ưu về âm thanh.
Chắc tôi phải đi theo Linn mất. Bắt đầu từ tối thiểu.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác mới chơi thì cứ đi nghe nhiều đi đã. Linn rằng hay thì có hay nhưng chỉ với một số người, và với nhiều người thì nó cũng vừa vừa thôi. Bác phong cho nó làm "quý tộc" gì gì thì hơi....

Rất đồng ý với bác vdung72 trên kia là nghe đồ Âu quen khó xài đồ Nhật.

Quynn

Active Member

Bác mới chơi thì cứ đi nghe nhiều đi đã. Linn rằng hay thì có hay nhưng chỉ với một số người, và với nhiều người thì nó cũng vừa vừa thôi. Bác phong cho nó làm "quý tộc" gì gì thì hơi....

Rất đồng ý với bác vdung72 trên kia là nghe đồ Âu quen khó xài đồ Nhật.

Tôi cũng không quá thần tượng nó đâu. Có nhiều bác khéo phối ghép thì loa của các hàng khác cũng hay không kém gì trong cùng tầm tiền.
Tuy nhiên, là người mới và thời gian qua tôi đã đi nghe thử nhiều bộ ghép của nhiều hãng nhưng so sánh trong cùng tầm tiền thì để có một bộ hay thì tôi thấy Linn dễ phối ghép hơn và có nhiều lựa chọn nâng cấp cho tương lai hơn trên nền bộ đã có. Còn các hãng khác thì phải thay đổi cả bộ. Điiều đó là khó cho người mới, ít kinh nghiệm.

do_long_khach

Well-Known Member

Linn nó hợp khẩu vị bác thì tốt rồi. Cơ bản thấy bác bảo "Linn đẳng cấp quý tộc ko phải ai cũng với tới" v.v... nên tôi mới chém vài dòng. Chúc bác mong dựng được bộ dàn đáp ứng được nhu cầu.

Quynn

Active Member

Linn nó hợp khẩu vị bác thì tốt rồi. Cơ bản thấy bác bảo "Linn đẳng cấp quý tộc ko phải ai cũng với tới" v.v... nên tôi mới chém vài dòng. Chúc bác mong dựng được bộ dàn đáp ứng được nhu cầu.

Sorry bác.
Tại cái thằng này nó xúi tôi nói vậy khi chưa tìm hiểu kỹ.
Linn - thú chơi quý tộc
Linn - thú chơi quý tộc - Sức mạnh số - Báo Dân trí

Quynn

Active Member

Bác chơi Ninka thì phải chơi Linn size lớn mới xứng tầm (Majik, Klinmax, Akurate...) như vậy thì tốn lắm, mấy em size nhỏ màu đen ngon bổ rẻ hơn, nhưng đặt cùng trông xấu quá, trừ trường hợ đầu tư kệ xịn và có đủ cả complet LP, CD, Pre, 3-4 cặp Power (active) dàn hàng ngang trong phòng khách thì trông mới hoành tráng

Trước mắt phải NGON-BỔ-RẺ đã . Thank bác.

Sonca10

Nếu đã thích thì phải chơi thôi.Nhưng em thấy đồ Linn khó bán lắm.Chơi món này chuyện nâng cấp là không trách khỏi.Bác đi nghe thử nhiều rồi hãy quyết.Hình như ở phố Tràng Thi có cửa hàng chuyên bán đồ Linn đấy.

C_Pham

Well-Known Member

Nếu đã thích thì phải chơi thôi.Nhưng em thấy đồ Linn khó bán lắm.Chơi món này chuyện nâng cấp là không trách khỏi.Bác đi nghe thử nhiều rồi hãy quyết.Hình như ở phố Tràng Thi có cửa hàng chuyên bán đồ Linn đấy.

Linn do Techland phân phối. Em nghĩ đây là dòng loa hay nhưng không thông dụng ở VN nên tính thanh khoản cũng không cao nếu cần nâng cấp sau này.

Quynn

Active Member

Linn do Techland phân phối. Em nghĩ đây là dòng loa hay nhưng không thông dụng ở VN nên tính thanh khoản cũng không cao nếu cần nâng cấp sau này.

Không hẳn là thanh khoản kém đâu. Mấy hôm nay, tôi thấy cứ ông nào bán đồ Linn tôi hỏi là y như rằng em đã bán xong rồi. Hỏi các shop rao bán Linn cũng vậy. Mình đang tìm con pow Linn LK85 hoặc 140 mà chẳng thấy ai bán. Còn vấn đề nâng cấp thì không cần phải bán đi mà chỉ có thêm vào thôi. Theo tôi tìm hiểu thì như vậy.

Ngày mai là mình nhận con Ninka rồi.

Thotomy

Member

Bác chủ đánh Ninka với amply gì thế, cách chơi của bác cũng giống em, theo Linn cho nó lành khỏi phải mất công mò mẫm phối ghép, có bao nhiêu $ ta nâng cấp bấy nhiêu.

Quynn

Active Member

Bác chủ đánh Ninka với amply gì thế, cách chơi của bác cũng giống em, theo Linn cho nó lành khỏi phải mất công mò mẫm phối ghép, có bao nhiêu $ ta nâng cấp bấy nhiêu.

Tìm đồ Linn ở Việt Nam hơi khó vì ai có đều giữ chặt. Ít người bán lắm.
Hiện nay vì chưa tìm được Pre, pow và CDP Linn nên tôi tạm dùng Linn Classik thay cho cả 3 . Nghe ổn lắm mà lại tiết kiệm được khá tiền. Con Classik của mình là Classik K khá ngon ( linh kiện bên trong rất mới và sx năm 2001 ). Dùng Classik tiết kiệm được 2 cặp dây tín hiệu ( Dây Black 3 triệu/cặp, dây Silver 7 triệu/cặp ). Tất nhiên, chơi Classik chỉ là bước demo thôi, muốn hay nữa thì phải có pow, pre và cdp riêng.
Ít ngày nữa mình sẽ nhận được 1 con pow Linn LK140 từ Portugal. Con này khá mới, seri 6 số đầu 9. Có thêm LK140 mình sẽ dùng Classik K làm CDP, Pre và phần pow của nó đánh dải trên còn con pow LK140 đánh dải dưới. Theo kinh nghiệm của anh em chơi Linn thì sẽ hay hơn một bậc.
Sau này có tiền lại mua thêm con Pre Kairn, thêm pow LK140 thì Classik chỉ làm nhiệm vụ CDP, khi mua được CDP Karik hoặc Ikemi thì cho Classik nghỉ hưu hoặc cho váo phòng ngủ đánh với booksel Katan là hết ý luôn.

Tôi thấy chơi đồ Linn không phải loay hoay phối ghép, không cần biến áp cách ly, lọc nguồn, dây dợ lung tung vv...Cứ đồ Linn mà chơi, có tiền đến đâu chơi đến đó . Cỡ nào cũng hay trong tầm tiền.

vdung1972

Well-Known Member

Silver em nghĩ giao động 5tr thôi, black làm gì đắt thế bác. Trước em tưởng xa được linn, có 2 cặp Black bán cả, bán có 2tr cả 2 cặp thôi ạ. Có một sợi rất hợp với Linn đó là sợi ND Blue Heaven. Em đã ghép và thấy rất ưng ý. Bass có uy lực nhưng rất gọn gàng. Linn không cần loay hoay nhưng loay hoay cũng hay đấy ạ. Em đang tính thay dây nguồn cho LK140. Em đang dùng sợi Audioquest, thay 1 sợi Monster 200 vào thấy mỏng hơn hẳn. Nói chung là loay hoay cũng có cái thú của nó các bác ạ.

Quynn

Active Member

Silver em nghĩ giao động 5tr thôi, black làm gì đắt thế bác. Trước em tưởng xa được linn, có 2 cặp Black bán cả, bán có 2tr cả 2 cặp thôi ạ. Có một sợi rất hợp với Linn đó là sợi ND Blue Heaven. Em đã ghép và thấy rất ưng ý. Bass có uy lực nhưng rất gọn gàng. Linn không cần loay hoay nhưng loay hoay cũng hay đấy ạ. Em đang tính thay dây nguồn cho LK140. Em đang dùng sợi Audioquest, thay 1 sợi Monster 200 vào thấy mỏng hơn hẳn. Nói chung là loay hoay cũng có cái thú của nó các bác ạ.

Chào chú.
Anh em mình hẹn đi cafe mà chưa đi được.
Silver bên Techland bán 7 triệu cặp ( new ) còn Black 2,99 triệu cặp ( new ) còn dây cũ silver ghi giá 5 triệu nhưng anh hỏi mua thì không có.
Anh biết năm 2012 em đã bán đi một bộ Linn khá là ngon. Anh tiếc mãi. Giá mà bây giờ chú còn thì anh ôm tất. Hôm nay anh vừa phát hiện ra một chú bên Anh bán con Karik III có seri 13XXX . Anh đang sai đệ anh bên Pháp contact với chú này không biết có được không. Anh bây giờ đang cần một con Kairn, một Karik còn LK140 sẽ bổ sung tiếp con thứ 2 sau. Cứ phải gom từ từ, kiếm một lúc khó quá.

Bữa nào rảnh đi cafe sáng nhé. Chú có số của anh rồi.
Chiều nay, đi làm về, anh đóng cửa lại ngồi nghe hết một đĩa CD : TakeDake with Neptune phê quá.

Thotomy

Member

Các bác có đi cafe nhớ rủ em đi với nhé, lên diễn đàn này gặp được mấy bác chới Linn mừng quá. Nhà bác Quynn ở khu vực nào thế bác ơi, cuối tuần anh em mình tụ tập chém gió về Linn đê.
Bác Quynn bao giờ lấy đc em LK 140 về thì thử 2 cách nhé, cho Lk140 đánh dải trên xem sao, em thấy mọi người đều chơi như vậy vì với Linn thì dải trên đòi hỏi công suất hơn đấy.

Quynn

Active Member

Các bác có đi cafe nhớ rủ em đi với nhé, lên diễn đàn này gặp được mấy bác chới Linn mừng quá. Nhà bác Quynn ở khu vực nào thế bác ơi, cuối tuần anh em mình tụ tập chém gió về Linn đê.
Bác Quynn bao giờ lấy đc em LK 140 về thì thử 2 cách nhé, cho Lk140 đánh dải trên xem sao, em thấy mọi người đều chơi như vậy vì với Linn thì dải trên đòi hỏi công suất hơn đấy.

Cám ơn bác đã gợi ý. Khi nào LK140 về tôi sẽ thử.
Vụ tụ tập ca fe bác cứ pm cho tôi số phone. Hiện bộ Linn của bác có gì rồi. Show cho anh em chiêm ngưỡng nhé.
À, mà bác có phải là bác Chitho bên VNAV không ?

Thotomy

Member

Ít ngày nữa mình sẽ nhận được 1 con pow Linn LK140 từ Portugal. Con này khá mới, seri 6 số đầu 9. Có thêm LK140 mình sẽ dùng Classik K làm CDP, Pre và phần pow của nó đánh dải trên còn con pow LK140 đánh dải dưới. Theo kinh nghiệm của anh em chơi Linn thì sẽ hay hơn một bậc.
Sau này có tiền lại mua thêm con Pre Kairn, thêm pow LK140.

Em có viết cho bác 1 bài bên topic " tư vấn bộ dàn 30tr" bác sang đo đọc nhé, em nghĩ bác nên xác định đường đi cho đúng để đỡ phải mua bán nhiều. Kinh phí đến đâu đầu tư đến đó.

Bên trên