Xin cách Ghép phim đuôi mkv

Jeremy9999

Mình đang có 1 bộ phim đuôi mkv chất lượng 1080p muốn ghép thêm 1 đoạn phim ngắn chất lượng cũng là 1080p. Mình đã thử mkvtoolnix nhưng mà ko được :( bị lỗi, bác nào giúp mình với :D

3DVietNamese

Ðề: Xin cách Ghép phim đuôi mkv

Ca này khó. Có mần được cũng phức tạp lắm bạn ạ.

caothudeche

Moderator

Bạn làm như thế nào?
Bạn thêm video thứ nhất rồi các video tiếp theo nhấn append, đừng nhấn add.

king_of_mar1311

Active Member
mkv là định dạng đóng gói rồi, chỉ dùng để xem và chia sẻ thôi bạn, nó rất khó để chỉnh sửa vì bản chất của nó là nén 1 chiều (encode rất lâu nhưng đọc thì nhanh) vì vậy nên gần như không có phần mềm chỉnh sửa video chuyên dụng nào hỗ trợ định dạng này (ngoài bộ công cụ mã nguồn mở mkv ra). Bạn nên chuyển sang định dạng khác nếu muốn chỉnh sửa.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Xin cách Ghép phim đuôi mkv

mình cũng dừng cuộc chơi với nó rồi bạn ạ :(
k đc bạn ơi, báo lỗi mà -_-
Mình làm bình thường. Nhưng các file của mình đều encode H264 cả.
Trước kia mình có từng remux lại các video avi, thì thấy nó báo lỗi. Mình đoán có thể do video của bạn chuẩn nén không được MKV hỗ trợ. Nếu đúng như vậy thì mình vẫn có thể dùng các phần mềm khác tương tự.
Cụ thể bạn phải ghi rõ lỗi báo như thế nào thì anh em mới giúp được.
mkv là định dạng đóng gói rồi, chỉ dùng để xem và chia sẻ thôi bạn, nó rất khó để chỉnh sửa vì bản chất của nó là nén 1 chiều (encode rất lâu nhưng đọc thì nhanh) vì vậy nên gần như không có phần mềm chỉnh sửa video chuyên dụng nào hỗ trợ định dạng này (ngoài bộ công cụ mã nguồn mở mkv ra). Bạn nên chuyển sang định dạng khác nếu muốn chỉnh sửa.
Dường như bạn đang nhầm lẫn giữa đóng gói và nén.
Mình khẳng định là mkv bây giờ là dạng đóng gói nhanh nhất và tiện dụng nhất cho mọi người. Ngoài ra chúng ta sẽ hay gặp dạng đóng gói mp4 (web), m2ts (DVD, Bluray). Và tất cả gần như đều được nén dạng H264.

Các phần mềm chỉnh sửa video: Mình dùng khá nhiều phần mềm từ hạng bình thường như CyberLink PowerDirector, Corel videostudio, hay cao cấp hơn như hàng của Adobe... chưa thấy ông nào từ chối file MKV cả, chỉ từ chối kiểu nén trong đó.
Có chăng bạn sẽ gặp trường hợp như sau: Các phần mềm sẽ không có hỗ trợ nhận dạng file MKV, do vậy khi thêm video vào để chỉnh sửa ta phải chọn All file và ép nó đọc.

walking

Well-Known Member

bác chủ thử dùng boilsoft video joiner xem nhé :)

boykutehp90

Well-Known Member

@caothudeche: 2 file phải tương đồng nhau về tỷ lệ khung hình, tỷ lệ nén, bitrate, frame, codec, audio, nói chung là 2 cái video cùng 1 lò nén thì mới ráp lại được với nhau bằng mkvmergegui thông qua tác vụ addpend, còn một khi đã không giống thì có ráp tới mùa quýt cũng không ráp được.
VD: 1 video 1080p 23.976fps làm sao ráp được video khác cũng 1080p nhưng 25fps, 1 cái bitrate 8000kbps không thể ráp được 1 cái video chỉ nén 4000kbps...audio nữa...
@Jeremy9999: Trường hợp của bạn chỉ có 1 cách duy nhất là dùng trình xử lý video biên tập lại, nó sẽ convert đồng thời ráp nối 2 cái video đó xuất ra 1 định dạng chung, việc này khá tốn thời gian vì nó phải mã hóa video

hdnamkhanh3

Member

Mình đã làm thử theo cách này mà ko hiểu lỗi j lại ko đc. Dù sao cũng thanks bạn.

zikzakpl

@caothudeche: 2 file phải tương đồng nhau về tỷ lệ khung hình, tỷ lệ nén, bitrate, frame, codec, audio, nói chung là 2 cái video cùng 1 lò nén thì mới ráp lại được với nhau bằng mkvmergegui thông qua tác vụ addpend, còn một khi đã không giống thì có ráp tới mùa quýt cũng không ráp được.
VD: 1 video 1080p 23.976fps làm sao ráp được video khác cũng 1080p nhưng 25fps, 1 cái bitrate 8000kbps không thể ráp được 1 cái video chỉ nén 4000kbps...audio nữa...
@Jeremy9999: Trường hợp của bạn chỉ có 1 cách duy nhất là dùng trình xử lý video biên tập lại, nó sẽ convert đồng thời ráp nối 2 cái video đó xuất ra 1 định dạng chung, việc này khá tốn thời gian vì nó phải mã hóa video
Bác này trả lời đúng nhất. Bác chủ muốn ghép đoạn video ngắn vào cuối chỉ còn cách encode lại đoạn video ngắn đó sao cho tỉ lệ khung hình, frame, codec, và chuẩn audio giống với file video chính là được. Bitrate thì chỉ cần same same là được không cần giống đến từng bit đâu. Nói chung là vất vả :)). Chúc bác chủ thành công!

ngdhieu

Well-Known Member

Cách ghép đơn giản nhất:

Đặt 2 file vào chung 1 thư mục, thêm vào tên file các số thứ tự 01 và 02. Thế là xong.
1 HD Player sẽ tuần tự playback file 01 rồi đến file 02.

Nếu muốn nó thành 1 file duy nhất
1. Demux cả 2 file ra khỏi gói mkv
2. Dùng Media Info xem thông tin của file dài hơn. Chuẩn nén, bit rate, frame rate, pixel các kiểu
3. Giải nén file ngắn hơn ra dạng chưa nén AVI hoặc MPEG
4. Dùng phần mềm thích hợp nén file AVI hoặc MPEG vừa xả ra với các thông số giống hết file dài
5. Dùng phần mềm nối 2 file lại với nhau
6. Đóng gói lại vào file mkv.
Cần chuẩn bị máy tính phù hợp với yêu cầu, thời gian để làm (dự kiến mất khoảng 1 ngày)

Cách ghép đơn giản nhất và pro nhất:

Đem cả 2 file ra dịch vụ, nhờ họ làm cho theo ý mình. Thế là xong.
Thế là xong.

Trước em cũng ghép bằng MKVToolnix ghép được các file đuôi mkv mà nhỉ? bác thớt ghép ở đây là 2 phim vào với nhau ạ?

Bên trên