Xin tư vấn box gắn 2 ổ cứng

Chào các bác,

Mình đang định mua box có khả năng gắn 2 ổ cứng để nâng cấp dần (mua một ổ 1.5TB trước, khi nào đầy mua tiếp 1 ổ), nhờ các bác tư vấn box nào giá cả hợp lý và chất lượng ổn ạ.

Thấy có con Macpower Taurus ( http://www.macpower.com.tw/products/hddmulti/taurus/pdd_s2 )giá khoảng 1.500.000 cũng khá ổn về hình thức và specs nhưng không biết chất lượng thế nào?

Con icy thì ngon như giá chát quá, thà mua luôn ổ gắn ngoài cho lành L-)

Xin cảm ơn.

Ðề: Xin tư vấn box gắn 2 ổ cứng

Chào các bác,

Mình đang định mua box có khả năng gắn 2 ổ cứng để nâng cấp dần (mua một ổ 1.5TB trước, khi nào đầy mua tiếp 1 ổ), nhờ các bác tư vấn box nào giá cả hợp lý và chất lượng ổn ạ.

Thấy có con Macpower Taurus ( http://www.macpower.com.tw/products/hddmulti/taurus/pdd_s2 )giá khoảng 1.500.000 cũng khá ổn về hình thức và specs nhưng không biết chất lượng thế nào?

Xin cảm ơn.
Macpower Taurus dùng rất OK bro ạ, chất lượng vỏ nhôm hợp kim & quạt siêu êm giúp cho HDD luôn mát. Bên cạnh đó chất lượng bo mạch xuất sắc và bố trí không tiếp giáp với HDD nên luôn được bảo vệ tối đa.
Adapter của Macpower Taurus đủ dòng cấp điện rất ổn định.
Bất tiện của Macpower Taurus là gắn ổ phải thao tác nhiều ốc vít.
Tuy hình thức không bắt mắt như Icy dock nhưng chất lượng không hề thua kém.
Đánh giá chung là đáng đồng tiền bát gạo :D

HDMediashop

:D Hàng MacPower không có raid mà sao đi so với con ICy có raid ta?
Với lại nhìn MacPower hơi thô!

badboybeo

Well-Known Member

Chào các bác,

Xin cảm ơn.

tớ đang tính nâng cấp lên 4 hdd nên muốn để lại em này, hàng mới nguyên box, đầy đủ phụ kiện,
giá rổ là 1T
bác ok thì nhắn tớ nhé
NEXSTAR VANTEC DUAL BAY

vkc

Well-Known Member

Bác chủ mua con Buffalo Drive Station Duo mà xài, con này dùng rất ok, có chế độ power auto off rất tiện, khi tắt HD player thì box tự tắt theo..Em đang dùng em nó để gắn 2 ổ 1.5TB nè :D

Cảm ơn các bác đã góp ý, em xài lưu trữ film HD chứ không phải dữ liệu quá quan trọng cũng ít copy nên không cần raid hoặc các tính năng khác.

Để nghía kỹ lại hai con buffalo và macpower :D Giá cũng như nhau nhưng màu đen của buffalo chắc hợp với cái htpc của em hơn

P/s: con buffalo thua cái cổng e-sata rùi.

:D Hàng MacPower không có raid mà sao đi so với con ICy có raid ta?
Với lại nhìn MacPower hơi thô!

Features

* Configurable RAID function for 2 drives (RAID 1 mirroring, RAID 0 striping, JBOD or Non-RAID)
* Automatic negotiation between SATA I (1.5Gbps) and SATA II (3.0Gbps)
* USB mass-storage compliant (USB 2.0 and USB 1.1)
* Perforated aluminium casing and extra large fan for excellent heat dissipation
* Smart Fan (automatically regulates fan speed according to the internal temperature)

---------------
& chất lượng nằm ở phía trong vỏ máy :))
Có bro nào cần test so sánh chất lượng & độ chịu tải của HDD box trên thiết bị chuyên dụng thì ghé qua mình có đầy đủ tất cả từ Icydock, MacPower, Buffalo... để làm phép so sánh.
BRs,

binna

Well-Known Member

Bác chủ mua con Buffalo Drive Station Duo mà xài, con này dùng rất ok, có chế độ power auto off rất tiện, khi tắt HD player thì box tự tắt theo..Em đang dùng em nó để gắn 2 ổ 1.5TB nè :D

bác vkc cho em hỏi, HDD dùng cho Buffalo Drive Station Duo, thì mình phải format theo định dạng gì ạ ? NTFS được không? vì mình muốn cắm em nó vào PC để chép film cho nhanh đó mà

vkc

Well-Known Member

bác vkc cho em hỏi, HDD dùng cho Buffalo Drive Station Duo, thì mình phải format theo định dạng gì ạ ? NTFS được không? vì mình muốn cắm em nó vào PC để chép film cho nhanh đó mà

NTFS bác ạ..chạy phe phé luôn..

manhthang

Huyền Thoại

Features

* Configurable RAID function for 2 drives (RAID 1 mirroring, RAID 0 striping, JBOD or Non-RAID)
* Automatic negotiation between SATA I (1.5Gbps) and SATA II (3.0Gbps)
* USB mass-storage compliant (USB 2.0 and USB 1.1)
* Perforated aluminium casing and extra large fan for excellent heat dissipation
* Smart Fan (automatically regulates fan speed according to the internal temperature)

---------------
& chất lượng nằm ở phía trong vỏ máy :))
Có bro nào cần test so sánh chất lượng & độ chịu tải của HDD box trên thiết bị chuyên dụng thì ghé qua mình có đầy đủ tất cả từ Icydock, MacPower, Buffalo... để làm phép so sánh.
BRs,

Tốc độ copy của các loại box thế nào hả bác?

craven214

e cũng muốn mua 1 cái để xài, nhưng sao thấy có loại HDD để đứng, có loại để ngang...Mấy bác cho e hỏi nên mua loại nào thì tốt hơn, vị trí đặt HDD có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ của nó ko???
Tks mấy bác nhiều.

manhthang

Huyền Thoại

:) USB thì chắc tầm 40-50m là max ( trung bình tầm 30/s ) còn esata 80m/s max (trung bình tầm 60-70m/s) .

Đang muốn hỏi tốc độ giữa các loại box mà bác hoangoclan đang có chứ có hỏi về tốc độ lí thuyết đâu.
Hơn nữa, tốc độ USB của bác có vẻ nhanh hơn người khác trong khi tốc độ esata thì lại như rùa bò thế?

nhnphu

Member

Đang muốn hỏi tốc độ giữa các loại box mà bác hoangoclan đang có chứ có hỏi về tốc độ lí thuyết đâu.
Hơn nữa, tốc độ USB của bác có vẻ nhanh hơn người khác trong khi tốc độ esata thì lại như rùa bò thế?
sr bác tại không hiểu câu hỏi .
Chắc mình sài WD nên nó chậm thế .Ổ 1t WD black ,1 ổ blue gắn trong của mình (sài win 7x64) copy data cũng vậy không nhanh hơn nhiều trừ khi benkmard ,ghost , coppy hdd-hdd mới thấy tốc độ vài trăm m .
Tốc độ đó mình sài trên trancer storejet U 350 ,trước sài ACryan chậm hơn tí xíu .

Chỉnh sửa lần cuối:

Tốc độ copy của các loại box thế nào hả bác?

Với ổ gắn trong loại Seagate 7200.11: copy qua cổng eSATA đạt khoảng 120MB/s

Copy qua cổng USB thì cũng same các loại HDD Portable, khoảng 27-28MB copy vào (tốc độ ghi) và khoảng 35MB/s đọc (ghi ra ổ khác).

Icydock, Macpower, Fantom, Lacie hay WD (vỏ gắn ổ SG trong) tốc độ chênh lệch nhau không đáng kể và ngang tốc độ copy khi gắn trực tiếp với SATA, vậy là ổn :))

nhnphu

Member

Với ổ gắn trong loại Seagate 7200.11: copy qua cổng eSATA đạt khoảng 120MB/s

Copy qua cổng USB thì cũng same các loại HDD Portable, khoảng 27-28MB copy vào (tốc độ ghi) và khoảng 35MB/s đọc (ghi ra ổ khác).

HDD Seagate nhanh vậy mà từ xưa giờ mình lại không cảm tình với nó, xưa thì chỉ sài Quantum , Maxtor , sau này có phong trào ship hàng về thì nhờ người quen ship wester về sài , khi có hàng chính hãng thì cũng sài wester chắc hdd kế tiếp chuyển qua seagate sài thử .
Mấy tháng trước cũng định mua thử cái Seagate sài nhưng cầm lên thấy nó nhẹ và mỏng quá cuối cùng cũng lấy con Wester black .

dminh2004

Member

Bác nào đã dùng cái box CFI 2 HDD này làm ơn cho em hỏi là
- Nối bằng cổng USB với laptop có lên 2 HDD không? Nếu có thì tốc độ copy của 2 HDD khoảng bao nhiêu.
- Nối bằng cổng Esata với laptop có lên 2 HDD không? Nếu có thì tốc độ copy của 2 HDD khoảng bao nhiêu.
- Nối bằng cổng USB với TVIX 7000A có lên 2 HDD không?

Cám ơn các bác nhiều

http://www.tanthanhco.com/webplus/viewer.asp?pgid=4&aid=554

Bác nào đã dùng cái box CFI 2 HDD này làm ơn cho em hỏi là
- Nối bằng cổng USB với laptop có lên 2 HDD không? Nếu có thì tốc độ copy của 2 HDD khoảng bao nhiêu.
- Nối bằng cổng Esata với laptop có lên 2 HDD không? Nếu có thì tốc độ copy của 2 HDD khoảng bao nhiêu.
- Nối bằng cổng USB với TVIX 7000A có lên 2 HDD không?

Cám ơn các bác nhiều

http://www.tanthanhco.com/webplus/viewer.asp?pgid=4&aid=554

Chào bro, box này:
- Nối bằng cổng USB trên laptop nhận 2 HDD OK, tốc độ copy bị giới hạn bởi tốc độ cổng USB 2.0 trên lap nên vào khoảng 25-28MB/s
- Nối bằng cổng eSATA trên laptop: Nếu cổng eSATA đó là port multiplier thì sẽ nhận đủ 2 HDD nhưng đa số các trường hợp main của laptop đời trước 2008 không hỗ trợ port này nên phần lớn các laptop không nhận đủ 2 HDD. Gần đây mình không care mảng laptop nên mình không rõ các model đời mới đã cải tiến hay chưa?
- Tốc độ copy qua eSATA của laptop nếu copy từ box vào HDD của lap không được như desktop, với ổ cứng 5400rpm thì khoảng 60-70MB/s, ổ cứng 7200rpm khoảng 80-90MB/s (CPU core 2 duo trở lên nhé :D )
- Nối bằng cổng USB với TVIX 7000A lên đủ 2 HDD và max là 2 HDD thôi nhé (chỉ tính ổ vật lý không tính chia logic)
BRs,

HDD Seagate nhanh vậy mà từ xưa giờ mình lại không cảm tình với nó, xưa thì chỉ sài Quantum , Maxtor , sau này có phong trào ship hàng về thì nhờ người quen ship wester về sài , khi có hàng chính hãng thì cũng sài wester chắc hdd kế tiếp chuyển qua seagate sài thử .
Mấy tháng trước cũng định mua thử cái Seagate sài nhưng cầm lên thấy nó nhẹ và mỏng quá cuối cùng cũng lấy con Wester black .

WD Caviar Black thì dùng quá ổn rồi, nó so với dòng Barracuda ES.2 của Seagate mới xứng nên sự lựa chọn của bro là đúng đắn :D

tdhvn

Active Member

Bác đã tham khảo CFI Box 2 Bays chứa HDD chưa? Có USB/ eSATA, có cửa mở thay đĩa dễ dàng, dùng OK với các loại HD player hiện nay: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=24644

Bên trên