Xin tư vấn lắp máy tính chuyên nghe nhạc.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn lắp máy tính chuyên nghe nhạc.

Nó có một bộ dây gắn jack cắm đi kèm bác ạ, một đầu là jack đa chân một đầu là RCA & XLR cho Coaxial & AES.

Oạch, bác chưa post hết chứ cái này em khẳng định là Sound Card rồi. Con này hàng khủng đây, nó cho âm thanh analog ra Amply luôn. Trong trường hợp bác muốn giải mã qua DAC rời thì xuất qua Opt out
Link overview
http://www.rme-audio.de/en_products_hdspe_aio.php

Bin-K

Well-Known Member

Oạch, bác chưa post hết chứ cái này em khẳng định là Sound Card rồi. Con này hàng khủng đây, nó cho âm thanh analog ra Amply luôn. Trong trường hợp bác muốn giải mã qua DAC rời thì xuất qua Opt out
Link overview
RME: HDSPe AIO

Em biết nó là SC bác ạ nhưng tác dụng tác hại :D của nó thế nào thì em ko rõ lắm, em này phải đi với main nào, pow nào ...... em cũng chịu nên muốn nhờ các bác mấy vấn đề đó.

ttlinhha

Well-Known Member

Em biết nó là SC bác ạ nhưng tác dụng tác hại :D của nó thế nào thì em ko rõ lắm, em này phải đi với main nào, pow nào ...... em cũng chịu nên muốn nhờ các bác mấy vấn đề đó.
Mấy con này thuộc dạng hi-end rồi, mà lại là SC nữa. Nhu cầu ở VN thì em dự là chưa có bác nào dùng đâu, bác phải xem review ở khoai tây thôi:D

ttlinhha

Well-Known Member

Ah mà quên, em có thể trả lời bác về tác dụng của nó như SC thì bác biết rồi. Còn dùng với Main có khe IDE là đc thôi (hầu như main nào cũng có trừ main mà bác đang muốn lắp case nhỏ gọn). Nó dùng nguồn trên main luôn chứ không cần pow riêng. Không biết đã đúng ý bác chưa

Bin-K

Well-Known Member

Cảm ơn bác, chắc em bê con này ra hàng nhờ họ chọn đồ giúp em luôn cho lành. Case em chọn được loại lắp được main tầm 29cm ko biết vừa với main để gắn em này ko nữa, em rất kết con case đó, nhìn giống giống như cục Goldmun 3000 :">

sircuong1303

Well-Known Member

e chỉ chuyên về phần hình, phần âm thì chịu chết, đành lót tông hóng các bậc cao nhân về âm thanh Hi-end bình luận vậy :D

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Xin tư vấn lắp máy tính chuyên nghe nhạc.

Ah mà quên, em có thể trả lời bác về tác dụng của nó như SC thì bác biết rồi. Còn dùng với Main có khe IDE là đc thôi (hầu như main nào cũng có trừ main mà bác đang muốn lắp case nhỏ gọn). Nó dùng nguồn trên main luôn chứ không cần pow riêng. Không biết đã đúng ý bác chưa

Mainboard cho CPU Haswell nó bỏ hết cổng IDE rồi bác, em mang cái ODD cổng IDE tính ráp vào main Z87-D3HP mà nó ko có đành phải giục đi mua ODD mới gắn cổng Sata.... hị hị..... may ra main H81 có thể có backward còn lại cái cỏng IDE....

ngdhieu

Well-Known Member

Bác Bin-K: Nếu bác thích xài cho hết 3k EUR vào 1 cái PC chẳng biết để làm gì thì bác cứ tham khảo ý kiến của các bác khác cho nó thỏa chí tò mò.

Còn nếu bác thực sự muốn mua 1 hệ PC + DAC để nghe lossless với chi phí thấp thì đây là giải pháp cho bác:

1. Dùng ngay cái PC hay laptop mà bác đang dùng để vào HDVietnam. Mua thêm 1 ổ HDD để chứa nhạc.
2. Cài các phần mềm để quản lý thư viện nhạc và nghe nhạc.
3. Chỉnh cấu hình chương trình và máy tính để xuất tín hiệu âm thanh kỹ thuật số ra cổng USB
4. Mua 1 cái DAC có cổng USB. Giá cả thì vô chừng, từ 30EUR đến 50.000 EUR cũng có.
Nếu thích con này thì chuyển tiền về đây NSX sẽ ship ngay qua tận nhà cho bác. Giá chỉ 14.000.000 VND + phí Ship

Hoặc chơi con này cũng cùng tầm giá, với đôi tai chuyên nghe loa xe hơi đánh bằng amp 3000W của bác thì 2 cái DAC này là quá thừa về mặt chất lượng. (về mặt khoe tiền thì hơi thiếu thôi.) ;))

tusontay

Huyền Thoại

Vãi cho bác ngdhieu. :( Thứ nhất là em không chê gì đồ của Thivan. :)

Có một câu em vẫn ngấm: Nếu có tiền, cứ chơi đồ hiệu cho an toàn. :)
Một hệ thống rất nhiều kỹ sư tiến sỹ mà nghiên cứu thua một bác... Thivan sao? =))

ngdhieu

Well-Known Member

Vãi cho bác ngdhieu. :( Thứ nhất là em không chê gì đồ của Thivan. :)

Có một câu em vẫn ngấm: Nếu có tiền, cứ chơi đồ hiệu cho an toàn. :)
Một hệ thống rất nhiều kỹ sư tiến sỹ mà nghiên cứu thua một bác... Thivan sao? =))

Hi hi.... Thivan không phải là 1 người mà là cả 1 tập thể kỹ sư bác ạ. Đứng đầu là 2 bác Thi và bác Văn.
Em thì chẳng thấy gì lo lắng về độ an toàn khi đồ ThiVan được bảo hành 2 năm và hỗ trợ kỹ thuật gần như không giới hạn bởi chính nhà SX, so với đồ hãng chỉ có bảo hành 1 năm bởi cửa hàng ất ơ nào đó làm đại lý ở VN. Câu chuyện bảo hành CDP Marantz vẫn còn trong box Âm Thanh chắc bác đã đọc qua.
Em thì không có đồ của ThiVan vì tầm ngân sách của em thấp, nhưng vẫn thích ủng hộ hàng Made in VN (em dùng hàng Navison).
Nếu đủ tiền mua con TMP của ThiVan là em tự hào có 1 dàn gần như toàn bộ Hand made in VN (hay các bác thích gọi là hàng thợ vườn cũng được) ;)), từ nguồn phát, pre, pow đến loa.

ttlinhha

Well-Known Member

Hi hi.... Thivan không phải là 1 người mà là cả 1 tập thể kỹ sư bác ạ. Đứng đầu là 2 bác Thi và bác Văn.
Em thì chẳng thấy gì lo lắng về độ an toàn khi đồ ThiVan được bảo hành 2 năm và hỗ trợ kỹ thuật gần như không giới hạn bởi chính nhà SX, so với đồ hãng chỉ có bảo hành 1 năm bởi cửa hàng ất ơ nào đó làm đại lý ở VN. Câu chuyện bảo hành CDP Marantz vẫn còn trong box Âm Thanh chắc bác đã đọc qua.
Em thì không có đồ của ThiVan vì tầm ngân sách của em thấp, nhưng vẫn thích ủng hộ hàng Made in VN (em dùng hàng Navison).
Nếu đủ tiền mua con TMP của ThiVan là em tự hào có 1 dàn gần như toàn bộ Hand made in VN (hay các bác thích gọi là hàng thợ vườn cũng được) ;)), từ nguồn phát, pre, pow đến loa.
Ha ha, nghe các bác nói em mới biết Thi Văn đấy, vụ này hay đấy. Em cũng thích ủng hộ các sản phẩm như Thi Văn. Nhưng đúng là hàng cao cấp thật, để lấy 1 em amply đánh con 684 cho ra trò chắc cũng phải gấp đôi ba lần tiền mua e nó

Bin-K

Well-Known Member

Bác Bin-K: Nếu bác thích xài cho hết 3k EUR vào 1 cái PC chẳng biết để làm gì thì bác cứ tham khảo ý kiến của các bác khác cho nó thỏa chí tò mò.

Còn nếu bác thực sự muốn mua 1 hệ PC + DAC để nghe lossless với chi phí thấp thì đây là giải pháp cho bác:

1. Dùng ngay cái PC hay laptop mà bác đang dùng để vào HDVietnam. Mua thêm 1 ổ HDD để chứa nhạc.
2. Cài các phần mềm để quản lý thư viện nhạc và nghe nhạc.
3. Chỉnh cấu hình chương trình và máy tính để xuất tín hiệu âm thanh kỹ thuật số ra cổng USB
4. Mua 1 cái DAC có cổng USB. Giá cả thì vô chừng, từ 30EUR đến 50.000 EUR cũng có.
Nếu thích con này thì chuyển tiền về đây NSX sẽ ship ngay qua tận nhà cho bác. Giá chỉ 14.000.000 VND + phí Ship

Hoặc chơi con này cũng cùng tầm giá, với đôi tai chuyên nghe loa xe hơi đánh bằng amp 3000W của bác thì 2 cái DAC này là quá thừa về mặt chất lượng. (về mặt khoe tiền thì hơi thiếu thôi.) ;))

Cảm ơn bác đã ghé chơi và cho ý kiến.

Cái đoạn em bôi đen bác xem lại giúp em chút, em ko chơi loa đài trên xe hơi nên em chưa bao giờ nghe ampli 3000w trên xe hơi cả còn về khoe tiền như bác nghĩ thì bác nên nghĩ lại chút. Có để chơi và có để khoe là hai cái khác nhau nhưng nó cùng làm cho người có một cảm giác rất sướng, em mong bác sớm có được cảm giác đó. Khi đó em chúc mừng bác chứ ko viết như bác đâu vì ta cùng là người Việt mà, dân giàu nước mạnh.

Chúc bác và gđ một kỳ nghỉ vui vẻ.

Bin-K

Well-Known Member

Chào các bác, để tránh những phát biểu nhầm lẫn như bác ngdhieu em xin tự giới thiệu & khoe chút, em làm thiết kế công nghiệp từ năm 2002, ở văn phòng cty trang bị cho bọn em dùng máy Mac Pro + VGA + màn hình = cả chục ngàn $ thì ko có lý do j mà em ko biết cái SC là cái j. Cái em ko biết ở đây là nó gắn những j lên đó để nó có cái giá như vậy, và nên chọn con nào trong hai con đó, chọn rồi thì những thiết bị đi theo nó nên là thiết bị nào để toàn bộ vận hành trơn tru mà ko bị thắt cổ chai. Em ko biết nên hỏi chứ ko khoe tiền, các bác biết, rảnh thì giúp em, em cảm ơn nhiều lắm. Vừa nghe nhạc vừa nghĩ đến cái máy tính của mình do bác nào, bác nào giúp cũng hay lắm chứ.

Chúc các bác một kỳ nghỉ vui vẻ, hạnh phúc.

cobr

Member

Cái soundcard professional RME bác chủ nghía dư sức xuất âm qua cổng analogue nhưng hình như bác chủ có DAC rồi thì chỉ lấy cổng digital hay USB cho DAC giải mã. Em cũng chơi lossless bằng soundcard professional. Soundcard này dùng trong studio nên jitter rất thấp. Nếu bác dùng soundcard loại này cộng với software nghe nhạc dùng ASIO (em dùng JRiver 18) nghe rất hay.

Bin-K

Well-Known Member

Cái soundcard professional RME bác chủ nghía dư sức xuất âm qua cổng analogue nhưng hình như bác chủ có DAC rồi thì chỉ lấy cổng digital hay USB cho DAC giải mã. Em cũng chơi lossless bằng soundcard professional. Soundcard này dùng trong studio nên jitter rất thấp. Nếu bác dùng soundcard loại này cộng với software nghe nhạc dùng ASIO (em dùng JRiver 18) nghe rất hay.

Dạ, em chưa có DAC bác ạ, định ráp xong máy mới bê DAC. Cảm ơn bác đã góp ý.

cadic1008

Member

Dùng sound RME mà trình nghe nhạc không dùng ASIO thì nó phí con card đi. Bọn này hỗ trợ Asio cực ngon từ phần cứng luôn đó ạ. Trong nguồn phát thì em thấy cả DAC và Transport đều ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh rõ rệt chứ không phải chỉ do DAC đâu ạ.

cadic1008

Member

Con SC bác post hình là mơ ước của em đó. Nó đi với bất cứ main nào có khe PCI Express (khe nhỏ) và các main đời mới đều có khe này . Nó có đủ analog và digital out put nên bác có thể chơi với bất cứ Pre-Pow hay Amp nào. Em cũng chơi rất nhiều SC và DAC (re rẻ thôi) và em dám khẳng định là con card này chơi thẳng ra hệ thống loa đài sẽ hay hơn rất nhiều con DAC tầm 10~15 triệu trên thị trường bây giờ. Bản thân em giờ cũng đang cắm 1 con RME và có 1 DAC nhưng dù chơi thẳng từ RME hay chơi digital RME->DAC->amp đều thấy hay cả.

Bin-K

Well-Known Member

Dùng sound RME mà trình nghe nhạc không dùng ASIO thì nó phí con card đi. Bọn này hỗ trợ Asio cực ngon từ phần cứng luôn đó ạ. Trong nguồn phát thì em thấy cả DAC và Transport đều ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh rõ rệt chứ không phải chỉ do DAC đâu ạ.

Chơi lâu có nhiều kinh nghiệm như bác thì sờ vào chỗ nào là biết chỗ đó, em đây thì mù tịt.

Con SC bác post hình là mơ ước của em đó. Nó đi với bất cứ main nào có khe PCI Express (khe nhỏ) và các main đời mới đều có khe này . Nó có đủ analog và digital out put nên bác có thể chơi với bất cứ Pre-Pow hay Amp nào. Em cũng chơi rất nhiều SC và DAC (re rẻ thôi) và em dám khẳng định là con card này chơi thẳng ra hệ thống loa đài sẽ hay hơn rất nhiều con DAC tầm 10~15 triệu trên thị trường bây giờ. Bản thân em giờ cũng đang cắm 1 con RME và có 1 DAC nhưng dù chơi thẳng từ RME hay chơi digital RME->DAC->amp đều thấy hay cả.

Vậy hả bác ? Nếu nó ngon vậy thì em ráp máy trước đã xong em cho chơi thẳng qua Pre xem nó tròn méo ra sao, nếu ok thì DAC tính sau. Theo bác thì em nên lấy con 1 tầng hay con 2 tầng, vì cũng chỉ cần vừa và đủ chứ thừa thãi nó lãng phí, để tiền cho phần dây dợ.

Cảm ơn bác nhiều.

kusanagi

Nếu chọn DAC VN thì em lại vote bác chơi DAC32 Ref Quanghao con này em nghe thấy rất ấn tượng ạ, ngõ kết nối lại đa dạng, chip DAC Sabre 32bit, gõ USB ngon hơn nhiều USB DAC khác trong tầm giá ( dùng module USB của Amanero ). Web nước ngoài họ cũng có đánh giá rồi, mọi thông tin rất rõ ràng, giá cũng tầm DAC Thivan
http://hifiduino.wordpress.com/2013/02/19/es9018-dac-end-r-fully-assembled-dac/

Con RME bác đưa cao cấp hơn con RME Hammerfall HDSP 9632 mà em có trích mấy post trước nhiều ạ. Bác dùng con này xuất digital thì ngon quá rồi. Với bác xác định lại là bác chơi DAC qua USB hay ngõ digital. Bác xài DAC USB với mức chi phí của bác thì có thể kiếm 1 con chơi thẳng USB ngon ko cần qua transport, soundcard => có thêm chi phí chơi DAC ngon hơn. Vì bác chưa mua nên có thể tính toán từ đầu sẽ chủ động hơn người có DAC rồi mới nâng cấp transport ... cái này là góp ý của em ạ

Bên trên