XIN TƯ VẤN MUA CARD SOUND DẪN NHẠC TỪ CPU RA DÀN

shiragane

Chả là em muốn tậu 1 cái card sound để nghe nhạc từ máy tính ra dàn nghe cho tiện (burn nhạc ra đĩa CD nhiều muốn ớn rồi muốn nghe 1 bài mà chẳng biết để ở đĩa nào nữa híc ) giờ em tính mua 1 con card sound (thích hợp với bộ dàn nhà em )

Sau đây la khung bộ dàn của em

+ Amply exposure 2010 integrated amplifier Exposure 2010S - AVReview Hifi reviews

+ Loa Kef Reference Model 103/4

tweedehands tekoop Kef Reference Model 134 eens vrijblijvend vergelijken met RDM3 en Model 3.2A

+ Đầu Musical Fidelity Lector Compact Disc Player Classic 1 LASER PRODUCT

Musical-Fidelity-CD2
(giống y chang con này nhưng trên mặt nó là Lector Compact Disc Player thay vì CD2 Compact Disc Player )

Túm lại là em muốn mua 1 con card sound (khoảng 1000$ thôi )để thay thế nó xuất nhạc ra bộ Amply & Loa của em .Nếu chất lượng âm thanh ra hay hơn (chắc ko thể) là cái tốt còn ko hi vọng dc 95 % hoặc tương đương .

Mong các bác cho ý kiến nhiệt tình .Thank

leminhleon

Ðề: XIN TƯ VẤN MUA CARD SOUND DẪN NHẠC TỪ CPU RA DÀN

$1000 mua cái DAC chơi lossless có vẻ khả dĩ hơn card sound ah nha!

shiragane

DAC là gì vậy nó có thể bật bất kỳ bài hát nào tôi muốn nghe trong kho nhạc lossless gần 500 GB của tôi chỉ bằng 1 kích đúp chuột ko ạ nếu được làm ơn nói chi tiết hơn giùm
Lưu ý giùm tôi muốn mua card sound dẫn nhạc từ Computer ra dàn còn nếu chạy CD thì tôi vẫn để nguyên bộ khung dàn 2.0 nêu trên và ko có ý muôn nâng cấp hay thay đổi .Còn nữa 1000 USD tôi nói thế có nghĩ là giá cả ko thành vấn đề nhưng chắc card 2.0 không đắt đến thế đâu .
Thank

Chỉnh sửa lần cuối:

Tenkhonghople

Active Member

Đây là cái Amply của bác ấy, theo em thì bác chỉ cần mua một cái dây kết nối: một đầu jack 3.5mm còn đầu kia là 2 jack hoa sen như hình dưới

là được, lưu ý mua dây tốt thì chất lượng âm thanh sẽ tốt. Việc xử lý âm thanh là của Amly, kể cả bác có mua sound card ngon thì cũng chẳng thể hay hơn đâu, với lại giờ toàn sound card 5.1; 7.1 nên không phù hợp với cái Amly cổ của bác được.

shiragane

@ tenkhonghople

Ồ trước hết cũng thank bác ,góp ý của bác rất excellent nhưng chuyện dây rợ thì em ko lo bởi vì em cũng tạm bằng lòng về chất lượng của jack hoa sen (>1chai) và dây tín hiệu từ Amply ra loa (>2 chai) rồi . Mà phải công nhận là chọn Card sound for Amply giàn 2.0 khó quá tín hiệu đọc âm thanh của chúng ko giông nhau (cái này đọc trong catalist mình cũng ko hiểu mấy) ,trong khi mình lại ko thể mượn hàng mẫu về cài thử .Còn Card 5.1 thì minh có rồi cũng chỉ để xem phim HD (ko hứng thú lắm) = bộ loa vi tính 5.1 thôi (tàm tạm) .
Còn nữa nếu vẫn để card onboar xài thì chất lượng âm thanh kém lắm tui thử rồi .Âm thanh ko dầy và tiếng nhạc cụ ko ngon như bỏ vào đầu CD trên đọc .Đã thế nhạc cũ 2.0 mà phôi lossless ngon vẫn phê hơn nhạc mới dts đúng ko ^_^Túm lại vẫn cần mua card sound .....híc

Chỉnh sửa lần cuối:

Tenkhonghople

Active Member

Vấn đề của bác là 2 lần xử lý âm thanh qua amly rồi. Bác hay nghe nhạc lossless 2 kênh bằng phần mềm Foobar hả? Theo em nghĩ chỉ còn cách này là tốt nhất cho yêu cầu của bác:

Bác mua card sound xịn, 5.1 hay 7.1 gì cũng được, 2 dây 3.5mm - 3.5mm (như hình đầu) và adapter chuyển đổi từ 3.5mm - RCA (như hình hai)
35mm-mono-female-rca-male-audio-adapter-adaptor-converter-31542n.jpg

Sau khi cài đặt driver sound card và phần mềm đi kèm, bác mở bài nhạc lên, mở phần mềm cài đặt cùng driver xem nó xuất âm thanh qua những kênh nào thì nối 2 dây vào 2 kênh tương ứng của amly. Để chắc chắn bác mượn tạm card sound 5.1 về thử trước rồi mua sau.

Em chỉ tư vấn được cho bác đến đây thôi, chắc bác phải chờ thêm xem có cao thủ nào giúp thêm không rồi hãy quyết. Chúc bác sớm tìm được giải pháp tối ưu cho mình.

litinh

DAC DAC DAC bác ơi. khoảng 500-700 thôi

litinh

Với 1k$ thì em nghĩ bác có thể làm một em DAC để chuyển đổi dữ liệu từ digital to analog.

Còn về cách làm thì bác chịu khó tìm kiếm đọc bài trên đây. Rất nhiều bác chia sẽ kinh nghiệm ở đây.

Cơ bản thì như sau:

Từ PC qua DAC rồi đến Amply và Loa

phamhongson

Well-Known Member

Bộ CDP + Amp của bác chỉ là hàng cỏ thôi, giá sách của nó chỉ trên số $$$ bác dự kiến mua sound card một chút thôi. Tốt nhát bác thanh lý đi lấy 1000$ rồithêm 1000$ nữa là 2000$ mua com amp mới có digital input và sau đó nối trực tiếp đường đó vào PC là vô tư, chẳng cần sound card nữa vì toàn bộ tín hiệu do Amp đảm nhiệm rồi.

thz

Member

Nếu là card sound cho PC để nghe 2 kênh thì em đề cử mấy em sau ạ :
ONKYO SE-80PCI :

MAYA 44 MKIII

SQ210A

Mấy em này dễ mua ở Việt Nam mà chất lượng âm thanh đc đánh giá trên các diễn đàn là ok, các card này đều có sẵn cổng RCA (em đều chưa nghe qua :p)

Hoặc kiếm em này CLARO halo

Nhìn thôi là đã nghiền rồi :)

newkoi

Member

Em nhớ đã có rất nhiều tranh luận về chất lượng nghe nhạc qua máy tính. Bản thân em cũng thử với DAC. Điều em rút ra là tốt nhất nên để dành tiền chơi CD... :D

yell

Member

Vấn đề là bác chủ thớt muốn nghe nhạc từ máy tính cho tiện mà ,mấy bác có kinh nghiệm tư vấn cho bác í ,e lót dép ngồi hóng :D E thì dẫn nhạc lossless từ laptop sang con sound creaive X-fi HD audiophile 2.1 tới dàn mini Onkyo bằng cổng optical ,thấy nghe hay hơn nghe cd từ dàn (chắc do dàn em cùi :-D ) cơ mà nối bằng cách này em thấy chẳng chỉnh gì được từ con sound card ,kể cả chỉnh volume .Không biết nó có tham gia xử lý gì không mà nghe ấm và chi tiết hơn ??? mới tập chơi nên gà quá :D

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

Em nhớ đã có rất nhiều tranh luận về chất lượng nghe nhạc qua máy tính. Bản thân em cũng thử với DAC. Điều em rút ra là tốt nhất nên để dành tiền chơi CD... :D

Có lẽ bác thử chửa đầy đủ, bác thử với sound nào, cd nào, soft nghe nhạc nào?? Vd: Cùng tầm giá 3M thì CD k có cửa.

phuongnguyenpc

Nhiều khi ít đạn mà bắn hay hơn nhiều đạn !

khanhkun84

Active Member

Có lẽ bác thử chửa đầy đủ, bác thử với sound nào, cd nào, soft nghe nhạc nào?? Vd: Cùng tầm giá 3M thì CD k có cửa.
bác nói thế cũng chưa đúng, vì các bác mà hay chơi CD thì là những bác thích chất âm cổ điển mộc mạc, còn những bác thích chơi qua sound , pc thì là qua nhiều chip xử lý điện tử nên âm thanh nó cũng khác, do sở thích và cảm nhận của mỗi người thôi, hihi

bác rinh con card suond Juli@ đi con này cho ra âm thanh hay lắm giải mã 26bit 192kHz

thinhkappa

Well-Known Member
Re: Ðề: XIN TƯ VẤN MUA CARD SOUND DẪN NHẠC TỪ CPU RA DÀN

Nếu là card sound cho PC để nghe 2 kênh thì em đề cử mấy em sau ạ :
ONKYO SE-80PCI :

MAYA 44 MKIII

SQ210A

Mấy em này dễ mua ở Việt Nam mà chất lượng âm thanh đc đánh giá trên các diễn đàn là ok, các card này đều có sẵn cổng RCA (em đều chưa nghe qua :p)

Hoặc kiếm em này CLARO halo

Nhìn thôi là đã nghiền rồi :)

Xin các bác cho e hỏi mua mấy sound card này ở đâu ạ , thanks

outnick

Member

Đạn bác thiệt vãi , hiện nay card soud mà cả ngàn hơi hiếm và cũng chả có ma nào sài hic hic , quá chát. Theo em pác nên chọn mấy con trên của bác THZ . Nếu có điều kiện làm luôn con DAC khủng thì hay hơn a. Lấy tín hiệu digital tại card qua dây optical đưa qua cho DAC giải mã , DAC thì hì hì tầm tiền pác dư xăng. Nghe bác cần con card sound cả ngàn obama , lạnh cóng cả người.

duongruc1

Member

Các pac ơi choa em hỏi là soundcard ko có cổng quang thì có kết nối được với reciever 5.1 cho ra âm thanh dts duoc ko ak.
Giống như con Creative Blaster VX 5.1 hay Creative Sound Blaster Audigy Value 7.1

Bên trên