Xin Tư vấn: Thiết lập mạng Wifi LAN gia đình

La That Thanh

Active Member
Mình mới dọn về nhà mới muốn lắp Wifi nhưng nhà có lắp lổ Anten và cáp LAN cat ftp 5e âm tường thông ra từ tầng trệt lên các tầng lững 2 đầu, hai phòng trước sau1 và 2, tổng cộng là tầng 1 dây trắng, lên tầng 1 có nùi 1 dây trắng và 6 dây xám.
Mình xin hỏi thuê bao mạng Viettel , VNPT hay FPT có nhân viên xuống khảo sát tư vấn lắp đặt hay phải nhờ 1 công ty chuyên thiết kế mạng nội bộ làm.
Nhà mình chỉ có 4 người, dự định xài Wifi, máy PC bàn, vài TV box nhưng vì muốn làm mạng xài luôn nên định làm 1 lần xài cho ngon lành.
Mong các bạn cho ý kiến, chân thành cãm ơn.

malefly

Active Member
Kêu nhân viên Vịt teo, VNPT hay FPT đến kéo Internet xong kêu nó "làm thêm" theo ý muốn của bạn và cho em nó 1 tờ màu xanh con cua là ok.

vuthecong78

Well-Known Member
Mình mới dọn về nhà mới muốn lắp Wifi nhưng nhà có lắp lổ Anten và cáp LAN cat ftp 5e âm tường thông ra từ tầng trệt lên các tầng lững 2 đầu, hai phòng trước sau1 và 2, tổng cộng là tầng 1 dây trắng, lên tầng 1 có nùi 1 dây trắng và 6 dây xám.
Mình xin hỏi thuê bao mạng Viettel , VNPT hay FPT có nhân viên xuống khảo sát tư vấn lắp đặt hay phải nhờ 1 công ty chuyên thiết kế mạng nội bộ làm.
Nhà mình chỉ có 4 người, dự định xài Wifi, máy PC bàn, vài TV box nhưng vì muốn làm mạng xài luôn nên định làm 1 lần xài cho ngon lành.
bác tự làm đi, dễ thôi mà.

tml3nr

Moderator
Giờ anh nên xác định 2 việc:

- Kết quả mong muốn: Bao nhiêu node mạng? Vị trí node dây và vị trí sử dụng wifi?

- Hiện trạng dây và node như thế nào?

Vậy anh sẽ có các hướng sau:

- Làm cho đúng như ý anh mong muốn.

- Làm dựa theo hiện trạng. Sao cho hạn chế ít nhất phát sinh dây (Vì thẩm mỹ, chi phí...)

Anh xem xét các việc này rồi bàn tiếp :rolleyes:

La That Thanh

Active Member
Đã nhờ nhân viên KT Viettel bấm các đầu mạng cho các đầu ra mỗi phòng dự định sẽ nối các tv box cho các phòng để phát wifi và nối hdmi vào tv nếu trang bị. Hiện tại đã cắm 1 đầu vào bộ tplink 841 phát wifi cho tầng 1 và trệt. Máy bàn bắt wifi tốt 300mbs. Nói chung tạm ổn. Thank tất cả.

tatam

Well-Known Member
Những chỗ nào mà để thiết bị cố định và có thể đi dây được hoặc có ổ mạng sẵn thì bạn nên dùng dây để có sự ổn định và tốc độ cao hơn là WIFI.

Thường khi chuẩn bị xây nhà nên lập kế hoạch hoặc bản vẽ dự kiến bố trí thiết bị ở đâu, mục đích gì,... rồi nhờ anh em tư vấn sẽ dễ hơn. Còn nếu nhà có sẵn dây như bạn nói, cần vẽ sơ đồ phòng, dây đã đi ra sao, vị trí đầu dây đang có thế nào, chỗ nào là trung tâm, ... thì anh em dễ góp ý hơn, chứ toàn chữ cũng ngại đọc :D

Đã nhờ nhân viên KT Viettel bấm các đầu mạng cho các đầu ra mỗi phòng dự định sẽ nối các tv box cho các phòng để phát wifi và nối hdmi vào tv nếu trang bị. Hiện tại đã cắm 1 đầu vào bộ tplink 841 phát wifi cho tầng 1 và trệt. Máy bàn bắt wifi tốt 300mbs. Nói chung tạm ổn. Thank tất cả.

Bên trên