Xin tư vấn về lựa chọn power

MrTopwatch

Chào các bác,
Hiện em đang muốn lắp 1 cặp JBL KS 310 và 1 cặp JBL KI 112. Em đang phân vân 2 phương án:
- Pa1: sắm 2 chiếc Crow Xli 1500, đi 2 đường riêng
-Pa2: sắm 1 chiếc Crow Xli 2500 kéo cả 2 cặp loa.
Em nên chọn phương án nào, và có phương án nào tối ưu hơn ko?
Cám ơn cả nhà!

dausapktv

Active Member
Chào các bác,
Hiện em đang muốn lắp 1 cặp JBL KS 310 và 1 cặp JBL KI 112. Em đang phân vân 2 phương án:
- Pa1: sắm 2 chiếc Crow Xli 1500, đi 2 đường riêng
-Pa2: sắm 1 chiếc Crow Xli 2500 kéo cả 2 cặp loa.
Em nên chọn phương án nào, và có phương án nào tối ưu hơn ko?
Cám ơn cả nhà!

Chắc bác dùng mixer số . Nếu là em e sẽ dùng 2 đôi loa jbl ks310 , hoặc ki 112 cho đồng bộ dễ phối ghép và chọn crow xli 2500
Xin lưu y với bác rằng nhiều khi phối ghép 2 dòng loa khác nhau cho ra chất âm rất dở

Audio VIP

Active Member
Chắc bác dùng mixer số . Nếu là em e sẽ dùng 2 đôi loa jbl ks310 , hoặc ki 112 cho đồng bộ dễ phối ghép và chọn crow xli 2500
Xin lưu y với bác rằng nhiều khi phối ghép 2 dòng loa khác nhau cho ra chất âm rất dở
Sai nha bác , bản thân pow XLI 2500 là bao 2 kênh nên nếu dùng 4 loa cho bao 2 kênh thì không chỉnh được 1 cặp loa tiếng lơn ( trước ) và loa tiếng nhỏ ( loa sau ) , thông thường phòng karaoke sẽ có 2 loa phía sau công suất nhỏ hỏn loa phía trước . Dòng loa JBL Ki 112 là dòng loa 3 way , ks dòng loa 2 Way , như vậy nếu treo dòng loa Ki112 phía trước thì lợi tiếng ca sáng hơn , treo cặp KS 310 phía sau lợi tiếng bass nhạc , như vậy khá ok . khuyên bác mua 2 pow .

MrTopwatch

Cám ơn các bác đã tư vấn. Hôm nay em đã chốt lại rồi, xúc trước 1 cặp JBL KS 310, Crow XLS 1500 cùng Sub Es250p. Nếu về nghe đuối thì sẽ thêm 1 cặp sau các bác ạ. :)

dausapktv

Active Member
Sai nha bác , bản thân pow XLI 2500 là bao 2 kênh nên nếu dùng 4 loa cho bao 2 kênh thì không chỉnh được 1 cặp loa tiếng lơn ( trước ) và loa tiếng nhỏ ( loa sau ) , thông thường phòng karaoke sẽ có 2 loa phía sau công suất nhỏ hỏn loa phía trước . Dòng loa JBL Ki 112 là dòng loa 3 way , ks dòng loa 2 Way , như vậy nếu treo dòng loa Ki112 phía trước thì lợi tiếng ca sáng hơn , treo cặp KS 310 phía sau lợi tiếng bass nhạc , như vậy khá ok . khuyên bác mua 2 pow .

đồng ý với ý kiến của bác là dùng 2 power thì sẽ chỉnh được tiếng to nhỏ khác nhau của từng cặp nhưng cũng tùy diện tích và hình dáng phòng có lên treo loa phía trước và sau hay không cái này đúng khi phòng hình chữ nhật . ngược lại khi phòng kiểu hình vuông chiều sâu phòng hạn chế thì kiểu lắp loa phía trước và sau lúc này không hiệu quả . khi đó có thể bố trí 4 loa phía trước hoặc 2 loa phía trước và 2 loa 2 bên khi đó dùng 1 power để đánh 4 loa đều ok mà lại kinh tế hơn khi phải mua 2 power .Nếu điều kiện kinh tế ok thì bác lên mua 2 power như bác Audio Vip tư vấn khi sử dụng 2 power thì nó kiểm soát âm lượng trong phòng sẽ tốt hơn . về phần công suất thì crow xli 2500 kéo tốt 2 cặp jbl ks 310

Chỉnh sửa lần cuối:

dausapktv

Active Member
Cám ơn các bác đã tư vấn. Hôm nay em đã chốt lại rồi, xúc trước 1 cặp JBL KS 310, Crow XLS 1500 cùng Sub Es250p. Nếu về nghe đuối thì sẽ thêm 1 cặp sau các bác ạ. :)

không biết phòng bác rộng bao nhiêu m2 . với cấu hình như ở trên của bác thì chơi phòng 30-40 m là cũng ok rùi .trừ khi bác muốn như ở bar thì phải thêm cs và thêm loa thôi

Audio VIP

Active Member
đồng ý với ý kiến của bác là dùng 2 power thì sẽ chỉnh được tiếng to nhỏ khác nhau của từng cặp nhưng cũng tùy diện tích và hình dáng phòng có lên treo loa phía trước và sau hay không cái này đúng khi phòng hình chữ nhật . ngược lại khi phòng kiểu hình vuông chiều sâu phòng hạn chế thì kiểu lắp loa phía trước và sau lúc này không hiệu quả . khi đó có thể bố trí 4 loa phía trước hoặc 2 loa phía trước và 2 loa 2 bên khi đó dùng 1 power để đánh 4 loa đều ok mà lại kinh tế hơn khi phải mua 2 power .Nếu bác muốn treo loa phía trước và sau mà chỉnh tiếng to nhỏ của từng cặp theo em bác nên dùng cục đẩy 4 kênh sẽ tiết kiệm được chi phí hơn khi mua 2 power . về phần công suất thì crow xli 2500 kéo tốt 2 cặp jbl ks 310
pow XLI không kéo nổi 2 cặp KS 310 . đã đấu nghép cách đây gần 1 năm rồi từ lúc còn KX 100 kết quả không được như ý kéo không nổi tiếng không hết , không căng , Pow XLI 2500 8 ôm công suất 500w ,loa ks 310 8 ôm công suất 250 như vây 1 cặp ks 310 là 500w với 8 ôm , nếu đấu 2 cặp vào XLI 2500 lúc đó xuống 4 ôm . XLI kéo càng không nổi . bác chủ đang muốn ráp 2 cặp loa .

mcmcmc

Member
pow XLI không kéo nổi 2 cặp KS 310 . đã đấu nghép cách đây gần 1 năm rồi từ lúc còn KX 100 kết quả không được như ý kéo không nổi tiếng không hết , không căng , Pow XLI 2500 8 ôm công suất 500w ,loa ks 310 8 ôm công suất 250 như vây 1 cặp ks 310 là 500w với 8 ôm , nếu đấu 2 cặp vào XLI 2500 lúc đó xuống 4 ôm . XLI kéo càng không nổi . bác chủ đang muốn ráp 2 cặp loa .

Hình như là XLi 2500 công suất 500W 8Ohm cho 1 kênh chứ không phải 1 cặp bác ạ .

Audio VIP

Active Member
500w/dual 8 ôm thông số là vậy mà .

mcmcmc

Member
Bác nhầm rồi, đây là công suất cho 1 kênh đó bác. Đó là nó có lý do của nó, mỗi channel luôn có 1 volume riêng.

The Crown XLi3500, XLi2500, XLi1500 and XLi800 deliver 1,000, 500, 330 and 200 watts per channel respectively (into 8 ohms; 2,700, 1,500, 900 and 600 watts in bridged mode into 8 ohms).
http://www.crownaudio.com/en/news/c...-new-standard-for-affordable-power-amplifiers

2-channel Power Amplifier, 750W RMS/ch at 4 ohms, with Flexible I/O, Selectable input voltage, Forced air cooling
http://www.sweetwater.com/store/detail/XLI2500

Audio VIP

Active Member
xem lại bảng thông số trên , channels , dual .

Đính kèm

57 KB · Xem: 8
    57 KB · Xem: 4

Audio VIP

Active Member
Bác nhầm rồi, đây là công suất cho 1 kênh đó bác. Đó là nó có lý do của nó, mỗi channel luôn có 1 volume riêng.

The Crown XLi3500, XLi2500, XLi1500 and XLi800 deliver 1,000, 500, 330 and 200 watts per channel respectively (into 8 ohms; 2,700, 1,500, 900 and 600 watts in bridged mode into 8 ohms).
http://www.crownaudio.com/en/news/c...-new-standard-for-affordable-power-amplifiers

2-channel Power Amplifier, 750W RMS/ch at 4 ohms, with Flexible I/O, Selectable input voltage, Forced air cooling
http://www.sweetwater.com/store/detail/XLI2500
http://www.crownaudio.com/en/products/xli2500
loa trái loa phải có kênh riêng đúng rồi , nhưng bác đấu như thế nào để 1 cặp nhỏ hơn cặp phía trước ? nếu đấu 2 loa trái sang 1 bên , 2 loa phải sang 1 bên thì khi chỉnh cặp sau nhỏ hỏn cặp trước thì chỉ co 2 loa trái , hoạc 2 loa phải nhỏ lại , âm thanh bị thiếu 1 bên loa .( trái + phải ) phần công suất có 4 om , 8om , mà công suất khác nhau , loa cũng vậy có 4om , 8om công suaart cũng khác .channel ( số kênh , nó nghi rõ 2 kênh ) dual .

mcmcmc

Member
http://www.crownaudio.com/en/products/xli2500
loa trái loa phải có kênh riêng đúng rồi , nhưng bác đấu như thế nào để 1 cặp nhỏ hơn cặp phía trước ? nếu đấu 2 loa trái sang 1 bên , 2 loa phải sang 1 bên thì khi chỉnh cặp sau nhỏ hỏn cặp trước thì chỉ co 2 loa trái , hoạc 2 loa phải nhỏ lại , âm thanh bị thiếu 1 bên loa .( trái + phải ) phần công suất có 4 om , 8om , mà công suất khác nhau , loa cũng vậy có 4om , 8om công suaart cũng khác .channel ( số kênh , nó nghi rõ 2 kênh ) dual .

Bác nghĩ phức tạp làm gì. Thiết bị ghi 500W per Channel thì có nghĩa là 2 cọc loa Left có công suất 500W, 2 cọc loa phải 500W. Vậy thôi, còn người dùng đấu mấy cặp loa và đấu như thế nào là tùy người dùng, khi đó mức công suất cho mỗi Channel sẽ đạt tới ngưỡng mà nhà sản xuất công bố trong tài liệu.. Mình cũng chỉ tranh luận với bác là công suất cho 8Ohm là 500W/ 1 vế. Tổng 2 vế sẽ là 1000W. OK.
Mình cũng nghĩ là bác hiểu nhầm cái từ "Dual" rồi.

dausapktv

Active Member

Em đồng ý với ý kiến của bác mcmcmc
cục đẩy crow xli 2500 có công suất ở 8om là 500w/1 kênh tức là 1000w cho 2 kênh . đánh ở chế độ 4 om là 750w/1kênh tức là 1500w cho 2 kênh . như vậy khi đấu song song 2 cặp jbl ks 310 công suất cho 1 đôi là 500w ở chế độ 4 om thì về thông số kỹ thuật đảm bảo an toàn thì crow xli 2500 vẫn kéo tốt luôn nha bác .

Audio VIP

Active Member
Em đồng ý với ý kiến của bác mcmcmc
cục đẩy crow xli 2500 có công suất ở 8om là 500w/1 kênh tức là 1000w cho 2 kênh . đánh ở chế độ 4 om là 750w/1kênh tức là 1500w cho 2 kênh . như vậy khi đấu song song 2 cặp jbl ks 310 công suất cho 1 đôi là 500w ở chế độ 4 om thì về thông số kỹ thuật đảm bảo an toàn thì crow xli 2500 vẫn kéo tốt luôn nha bác .
cho minh hỏi khi loa KS 310 đánh ở 4 om 4 loa công suất bao nhiêu bác biết không ?

Vo Quang Khoi

mình thấy mấy bác ở trên, ai cũng đúng cả. Nhưng đánh ra tiếng và ra tiếng hay là 2 khái niệm khác nhau, mình cũng từng muốn ghép 2 cặp KS310 (hoặc 1KS310 + 1KI112) vào Pow Xli2500, đi đến một số cửa hàng uy tín, đều dc khuyên không nên ghép như vậy, vì không đủ công suất để thoát hết tiếng. và thật sự đúng như vậy khi mình ghép thử. Ra tiếng dở lắm.
Cá nhân mình, với âm thanh karaoke, công suất Pow(hoặc ampli) > 1,5 x công suất loa, thì loa mới thoát hết tiếng, ra tiếng hay được
Với bác chủ, mình khuyên PA1, còn nếu dư dả, chơi luôn 2 pow Xli2500(như mình ), sẽ không bao giờ hối hận về chất âm

mcmcmc

Member
mình thấy mấy bác ở trên, ai cũng đúng cả. Nhưng đánh ra tiếng và ra tiếng hay là 2 khái niệm khác nhau, mình cũng từng muốn ghép 2 cặp KS310 (hoặc 1KS310 + 1KI112) vào Pow Xli2500, đi đến một số cửa hàng uy tín, đều dc khuyên không nên ghép như vậy, vì không đủ công suất để thoát hết tiếng. và thật sự đúng như vậy khi mình ghép thử. Ra tiếng dở lắm.
Cá nhân mình, với âm thanh karaoke, công suất Pow(hoặc ampli) > 1,5 x công suất loa, thì loa mới thoát hết tiếng, ra tiếng hay được
Với bác chủ, mình khuyên PA1, còn nếu dư dả, chơi luôn 2 pow Xli2500(như mình ), sẽ không bao giờ hối hận về chất âm

Vậy chơi 1 cặp XLi 1500 là đánh tơi tả 2 cặp loa trên rồi, 2500 làm gì cho lãng phí hả bác.

Vo Quang Khoi

vì lúc đầu mình có 1pow Xli2500 rồi, nên mua thêm Xli2500 cho nó đồng bộ luôn, chơi nhạc dance, remix...vô tư. Hơn nữa, quan điểm của mình thích dư dả công suất chút, hát nó mới máu

naihue

Member
Sao khong ai choi cap loa BMB CSD 880se voi crown Xli 2500 vay?thay toan choi loa JBL khong.choi cap BMB ngon hon choi 2 cap JBL chu

Bên trên