Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

H 9999

Active Member
Ðề: Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

Chán cái anh "âm ly ô-tô 3000W" mí lại "Bose Cube 200W" , "Receiver Yamaha .. ngàn watts", "11.2 loa" , v.v..

thế bọn mỹ lợn này nó ghi thế này khác gì lừa khách hàng ak !

CuQuang9x

Active Member

Class A thì toàn là vài chục W mà phang loa to như cái hòm có sao đâu:D

ngdhieu

Well-Known Member

thế bọn mỹ lợn này nó ghi thế này khác gì lừa khách hàng ak !

Em nghĩ nó chẳng lừa bác đâu. Nhưng mà nó lập lờ đánh lận con đen để móc túi các bác thì có ạ.
3000W = U.I
Nhưng mà cái U và cái I kia nó phụ thuộc vào hệ thống loa của bác nó như thế nào nữa ạ. Không phải lúc nào công suất tiêu tán ra loa nó cũng là 3000W.
Và một điều nữa bác cần chú ý: Kết quả của 1 dàn amply + loa mà người chơi mong đợi không phải là tiêu tốn bao nhiên điện, xài bao nhiêu ắc-quy, mà là nó cho ra âm thanh như thế nào. VD như những người nghe nhạc sàn và trong xe hơi như bác thì sẽ quan tâm đến âm thanh nó to hay không, có tức ngực không, có rung cả cửa kính hay không v.v... Còn những người nghe các thể loại như hòa tấu, vocal, blue, jazz v.v... thì âm lượng (độ to hay SPL ) là thứ yếu, vì người ta chỉ nghe ở tầm 87~90dB ở khoảng cách 2,5m ~ 3m, điều quan trọng là độ trung thực có cao hay không (= độ méo càng thấp càng tốt)

Theo em nghĩ cái amp 3000W của bác nó đánh cặp loa 8Ohm có độ nhạy <80dB/W/m thì cũng chỉ to bằng 1 cái amp đèn CS 3W đánh cặp loa 8Ohm có độ nhạy 105dB/W/m thôi ạ, thậm chí có khi còn bé hơn.

H 9999

Active Member

Em nghĩ nó chẳng lừa bác đâu. Nhưng mà nó lập lờ đánh lận con đen để móc túi các bác thì có ạ.
3000W = U.I
Nhưng mà cái U và cái I kia nó phụ thuộc vào hệ thống loa của bác nó như thế nào nữa ạ. Không phải lúc nào công suất tiêu tán ra loa nó cũng là 3000W.
Và một điều nữa bác cần chú ý: Kết quả của 1 dàn amply + loa mà người chơi mong đợi không phải là tiêu tốn bao nhiên điện, xài bao nhiêu ắc-quy, mà là nó cho ra âm thanh như thế nào. VD như những người nghe nhạc sàn và trong xe hơi như bác thì sẽ quan tâm đến âm thanh nó to hay không, có tức ngực không, có rung cả cửa kính hay không v.v... Còn những người nghe các thể loại như hòa tấu, vocal, blue, jazz v.v... thì âm lượng (độ to hay SPL ) là thứ yếu, vì người ta chỉ nghe ở tầm 87~90dB ở khoảng cách 2,5m ~ 3m, điều quan trọng là độ trung thực có cao hay không (= độ méo càng thấp càng tốt)

Theo em nghĩ cái amp 3000W của bác nó đánh cặp loa 8Ohm có độ nhạy <80dB/W/m thì cũng chỉ to bằng 1 cái amp đèn CS 3W đánh cặp loa 8Ohm có độ nhạy 105dB/W/m thôi ạ, thậm chí có khi còn bé hơn.

bác nghe thực tế chửa mà bác phán chuẩn thế ? trong thực tế thì những ai thích bass thì mới độ âm ly và loa sub ! riêng trong xe như xe của em thì bộ của nó cũng đã 600 w rồi bác ak ( 10 loa ) đó là nhà sx họ đã thiết kế sẵn ! còn bộ âm ly 3 ngàn w kia mà bác bảo nghe thậm chí ko bằng cái âm ly đèn 3 w ! cái này em chịu vì thực tế em chưa nghe âm ly đèn nào 3 w để so sánh với nó cả ! còn chơi độ loa SUB thì hầu như k mấy khi người chủ lại ngồi nghe nhạc giao hưởng thính phòng hay dân ca với cái âm ly mấy ngàn w bác ak ! tuyệt đại đa số là những người đam mê tiếng BASS thì toàn hầu hết chơi nhạc DJ...ROCK.... nhưng liệu bác so sánh cái 3 ngàn w k bằng cái 3 w liệu nó có khập khiễng quá ko vậy ?

Bin-K

Well-Known Member
Em có cái théc méc nho nhỏ con voi còi tý, cái hộp dẹp dẹp tầm 10cm, ngang dọc tầm 50~70cm nặng có đến khoảng năm chục ký chạy điện 12v mà nó cho ra tận 3000w trong khi để cho ra 900w/C bolder nó phải ăn điện 220v, nặng tới hơn hai tạ và khi nó chạy thì công tơ điện chắc quay như đồng hồ Jy my kô. So sánh khập khiễng nhưng em muốn biết trong cái hộp của bác nó có những j để nó đẩy công suất lên kinh hoàng thế ? Ở đây em chỉ xin nói đến phần công suất (w) còn cái khác em ko bàn tới vì nó ko có cửa để bàn.

ngdhieu

Well-Known Member

bác nghe thực tế chửa mà bác phán chuẩn thế ? trong thực tế thì những ai thích bass thì mới độ âm ly và loa sub ! riêng trong xe như xe của em thì bộ của nó cũng đã 600 w rồi bác ak ( 10 loa ) đó là nhà sx họ đã thiết kế sẵn ! còn bộ âm ly 3 ngàn w kia mà bác bảo nghe thậm chí ko bằng cái âm ly đèn 3 w ! cái này em chịu vì thực tế em chưa nghe âm ly đèn nào 3 w để so sánh với nó cả ! còn chơi độ loa SUB thì hầu như k mấy khi người chủ lại ngồi nghe nhạc giao hưởng thính phòng hay dân ca với cái âm ly mấy ngàn w bác ak ! tuyệt đại đa số là những người đam mê tiếng BASS thì toàn hầu hết chơi nhạc DJ...ROCK.... nhưng liệu bác so sánh cái 3 ngàn w k bằng cái 3 w liệu nó có khập khiễng quá ko vậy ?

Dạ em nghe rồi bác ạ. Em nghe loa amp sân khấu đem ra ngoài trời đánh cháy cầu chì mà tiếng như hụt hơi ấy.
Bác cứ thử đem cái amp 3000W và cặp loa xe hơi của bác ra ngoài công viên đánh, rồi đứng cách đó khoảng 30~40m xem tiếng người nó có ra tiếng người hay không nhé. Thử nghiệm cái này dễ mà bác.
Chuyện amp công suất vài ngàn watt đối với người làm âm thanh ngoài trời là chuyện thường ngày ở huyện bác ạ. Loa dùng cho biểu diễn vừa có độ nhạy cao >100dB/W/m, vừa có khả năng chịu đòn (>500W pink noise hoặc có khi lên hơn 1000W sin wave kia bác), lại có khả năng tái hiện âm nhạc và giọng người tốt kia.

Tuy nhiên, như em đã nói, công suất tiêu thụ điện của amply, công suất ra loa của amply cũng như công suất chịu đựng của loa không nói lên được điều gì về âm thanh mà nó mang lại. Loa độ nhạy cao thì ghép với amp công suất thấp được, ghép amp công suất cao được mà vẫn cho ra âm thanh to. Còn loa độ nhạy thấp thì phải ghép với amp công suất cao hoặc rất cao mới cho ra âm thanh tương xứng.
Có lẽ nói nữa cũng chỉ là chữ cho bác đọc thôi.
Để em về lục lại mấy cái video em quay trong liên hoan Chim Chích ở Thủ Đức hồi năm ngoái cho bác thấy cái amp đèn Single end công suất vài watt đánh cái loa Tannoy to như cái thùng nó ra âm thanh thế nào.

YeuNhac

Banned
Ðề: Re: Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

Em có cái théc méc nho nhỏ con voi còi tý, cái hộp dẹp dẹp tầm 10cm, ngang dọc tầm 50~70cm nặng có đến khoảng năm chục ký chạy điện 12v mà nó cho ra tận 3000w trong khi để cho ra 900w/C bolder nó phải ăn điện 220v, nặng tới hơn hai tạ và khi nó chạy thì công tơ điện chắc quay như đồng hồ Jy my kô. So sánh khập khiễng nhưng em muốn biết trong cái hộp của bác nó có những j để nó đẩy công suất lên kinh hoàng thế ? Ở đây em chỉ xin nói đến phần công suất (w) còn cái khác em ko bàn tới vì nó ko có cửa để bàn.

Ampli class D nên nhỏ gọn, phần nguồn chiếm phân nửa, còn một nửa cho mạch khuếch đại công suất.

Bộ nguồn, với 2 biến áp xuyến lớn, tạo từ 12V ra ví dụ + 50V / - 50V

Chỉnh sửa lần cuối:

thaoprosound

Các bác bàn tán vui nhỉ ?

Chuyện công suất loa và amply bàn cãi nhiều rồi. Riêng công suất, có rất nhiều chuẩn để đánh giá. Cỡ 3.000W PMPO thì công suất thực chỉ tầm 100W thôi :D. Còn 3000W RMS thì lại là chuyện khác.
Công suất lớn hay nhỏ thì nó đại diện cho khả năng chịu đựng dòng điện của thiết bị cao hay thấp. Nhưng nghe có to hay không thì lại phải là thông số dB SPL maximum, và quan hệ mật thiết với thông số độ nhạy dB (W/m). Còn vấn đề nghe hay/dở lại là chuyện khác nữa.

Cái loa phóng thanh, công suất chỉ tầm 40w ~ 50w, nhưng thanh áp của nó có thể đạt đến 140dB SPL, độ nhạy > 110dB. Chỉ cần dùng 2 cái loa này và 1 cái amply cỡ 150w là cả làng nghe rõ nét rồi.
Loa trong ô tô, do môi trường nghe rất kín và khoảng cách gần, nên chỉ cần một hệ thống công suất vừa phải, cũng có thể tạo ra được thanh áp rất lớn > 120dB SPL, tương đương với âm thanh trong 1 bar disco, với hàng chục cái loa hầm hố.
1 vd nữa rất dễ hình dung : cái headfone hay earphone, công suất chỉ vài W là quá lớn rồi, nhưng do thiết kế nằm gọn trong tai, nên thanh áp nó tạo ra cũng có thể gây nguy hiểm cho thính giác nếu nghe liên tục thời gian dài ở mức âm lượng tối đa.

Công suất P=UI chỉ áp dụng cho điện DC , còn với dòng AC thì còn yếu tố khác nưa, đó là sự lệch pha giữa U và I, làm cho giá trị P này thay đổi. (giảm đi). Khi đo âm thanh, bằng các máy đo chuyên dụng, có thể đo các giá trị tức thời của dòng điện trên tải (loa), tương ứng với cường độ tín hiệu âm thanh phát ra từ amply. Nếu gắn đồng hồ vạn năng vào đo đơn thuần thì rất không chính xác

H 9999

Active Member

Các bác bàn tán vui nhỉ ?

Chuyện công suất loa và amply bàn cãi nhiều rồi. Riêng công suất, có rất nhiều chuẩn để đánh giá. Cỡ 3.000W PMPO thì công suất thực chỉ tầm 100W thôi :D. Còn 3000W RMS thì lại là chuyện khác.
Công suất lớn hay nhỏ thì nó đại diện cho khả năng chịu đựng dòng điện của thiết bị cao hay thấp. Nhưng nghe có to hay không thì lại phải là thông số dB SPL maximum, và quan hệ mật thiết với thông số độ nhạy dB (W/m). Còn vấn đề nghe hay/dở lại là chuyện khác nữa.

Cái loa phóng thanh, công suất chỉ tầm 40w ~ 50w, nhưng thanh áp của nó có thể đạt đến 140dB SPL, độ nhạy > 110dB. Chỉ cần dùng 2 cái loa này và 1 cái amply cỡ 150w là cả làng nghe rõ nét rồi.
Loa trong ô tô, do môi trường nghe rất kín và khoảng cách gần, nên chỉ cần một hệ thống công suất vừa phải, cũng có thể tạo ra được thanh áp rất lớn > 120dB SPL, tương đương với âm thanh trong 1 bar disco, với hàng chục cái loa hầm hố.
1 vd nữa rất dễ hình dung : cái headfone hay earphone, công suất chỉ vài W là quá lớn rồi, nhưng do thiết kế nằm gọn trong tai, nên thanh áp nó tạo ra cũng có thể gây nguy hiểm cho thính giác nếu nghe liên tục thời gian dài ở mức âm lượng tối đa.

Công suất P=UI chỉ áp dụng cho điện DC , còn với dòng AC thì còn yếu tố khác nưa, đó là sự lệch pha giữa U và I, làm cho giá trị P này thay đổi. (giảm đi). Khi đo âm thanh, bằng các máy đo chuyên dụng, có thể đo các giá trị tức thời của dòng điện trên tải (loa), tương ứng với cường độ tín hiệu âm thanh phát ra từ amply. Nếu gắn đồng hồ vạn năng vào đo đơn thuần thì rất không chính xác

e thấy bác giải thích chuẩn quá!

YeuNhac

Banned

Chủ topic đặt vấn đề công suất ampli, loa để phối ghép ampli và loa không gây cháy hỏng. Cho nên có thể lấy giá trị hiệu dụng (rms) hoặc tối đa (hiệu dụng tối đa) của công suất, điện áp ... để tính. Thật ra nguồn điện cho mạch khuếch đại trong ampli là điện một chiều.

Điện áp đó phải đo trên tụ bù thuộc bộ nguồn trong ampli, không phải điện áp nguồn điện từ bên ngoài 220V | 110V | 12V ...

Tụ bù là 2 (4) cục to to nằm cạnh biến áp.

Trong trường hợp ampli ô-tô vì nguồn điện từ bên ngoài là điện một chiều nên có thể tính phỏng chừng công suất tối đa của ampli

cái âm ly class D của em nó đề 3 ngàn w và chạy điện 12 vôn ! cầu chì 2 cái 70 Ampe vậy điện trở là bao nhiêu ? các cao thủ tính thử xem nào ? e cũng nghĩ công suất loa đài nó tính cong thức khác thì phải.. mong các cao thủ hồi tin !

Max. 12V * 2 * 70A = 1680W hoặc lúc xe nổ máy 13,8V * 2 * 70A = 1932W

Loa mấy ohm đã có giải đáp trong "topic đó" rồi, hãy tìm xem lại nhé!

PS: công suất ~ 1932W là công suất tiêu thụ, giả thử hiệu suất của phần nguồn xung là 90% và của ampli class D cũng 90% thì công suất ra loa tối đa khoảng 0,9 x 0,9 x 1932W = 1565W

YeuNhac

Banned

YES: P = U * I => P = U² / R

để thiết kế bộ nguồn cho ampli chẳng hạn. Ví dụ tính điện áp thứ cấp của biến áp

Transformer

The voltage is determined by the power that you need from the amplifier. Calculate power from the formula ...
P = Ua² / R Where P is power in Watts, Ua is RMS speaker voltage, and R is speaker nominal impedance

The supply voltage (allowing only for basic losses) is calculated as follows
Urms = Ua * 1.1 Where Urms is the transformer secondary voltage (for each supply rail)

Nguồn: Elliott Sound Products - Linear Power Supply Design

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Em thấy các bác đây hình như lớn tuổi hết rồi nên kiến thức điện 1 chiều của lớp 11 và điện xoay chiều của lớp 12 các bác quên sạch.

P= U x I thì điện xoay chiều hay 1 chiều nó cũng cùng 1 công thức bác nhé.
Chỉ khác là ở dòng xoay chiều nó thêm cái chữ hiệu dụng (RMS) vào cho công thức ấy ạ.

Bác YeuNhac ơi, cái dòng 3000W của cái amp đó em nghĩ là 3000W RMS với trở kháng loa 1Ohm ạ. Công suất đo ở đầu output (đấu vào loa) cái này là tập quán marketing của các NSX audio cho xe hơi. Nếu là amp class D thì thường CS tiêu thụ điện của nó khoảng 120% ~ 130% CS ra loa, 1 cái amp tiêu thụ 4KW điện cũng chẳng phải thứ siêu việt gì đâu ạ (về mặt kỹ thuật điện ạ, hi hi)

thaoprosound

Em thấy các bác đây hình như lớn tuổi hết rồi nên kiến thức điện 1 chiều của lớp 11 và điện xoay chiều của lớp 12 các bác quên sạch.

P= U x I thì điện xoay chiều hay 1 chiều nó cũng cùng 1 công thức bác nhé.
Chỉ khác là ở dòng xoay chiều nó thêm cái chữ hiệu dụng (RMS) vào cho công thức ấy ạ.
Caí loa mắc vào amply nó đâu chỉ có mỗi thành phần trở kháng R hả bác ???
Hơn nữa cái amply , mặc dù gọi là nguồn phát, cung cấp năng lượng, nhưng nó không phải là cái máy phát điện hay nguồn điện đơn thuần như pin hay acquy. Nó cũng có nội trở, và nội trở này không phải là trở kháng thuần R, mà phải tính là tổng nội trở Z. Z này thay đổi tùy theo tần số mà amply phát ra.

Chứ chỉ đơn giản, công suất hiệu dụng P=UIcosphi ,thì quá dễ rồi

:D

hataigiang

Active Member

Hiii, tình hình cỏ vẻ các bác hơi sa đà vào công thức P=U*I quá! Theo mình P=U*I thì luôn đúng rồi vấn đề là nó có hiệu dụng hay không hiệu dụng thôi! nhưng điều đó cũng ko quan trọng quan trọng là mình hỏi mọi người như thế này, từ ví dụ của mình đã đưa ra nhé:

Trích lại:
Nhưng từ công thứ P=U*I=U*U/R => P*R=U*U mình áp dụng thế này có được hay ko:
1 loa 175W - 4Ohm ghép với 1 amply 138W - 4 đến 16Ohm vì: (loa)175*4=87.5*8( Amply) mà 87.5<138 và 4<8<16.

Từ 175*4=87.5*8 thì có thể nói: một chiếc loa 175W4Ohm tương đương với một chiếc 87.5W8ohm về mặt công suất được suy ra từ công thức trên vì cùng bàng U*U mà(U bằng bao nhiêu thì mình ko quan tâm)
nên việc ghép một chiếc 175W4ohm cũng như ghép một chiếc 87.5W8ohm vào amply. trong đó amply có P=138W>87.5W và trở kháng từ 4 đến 16 ohm, 4<8<16.
như thế thì hoàn toàn đảm bảo an toàn có đúng ko hay thôi!

ngdhieu

Well-Known Member

Hiii, tình hình cỏ vẻ các bác hơi sa đà vào công thức P=U*I quá! Theo mình P=U*I thì luôn đúng rồi vấn đề là nó có hiệu dụng hay không hiệu dụng thôi! nhưng điều đó cũng ko quan trọng quan trọng là mình hỏi mọi người như thế này, từ ví dụ của mình đã đưa ra nhé:

Trích lại:
1 loa 175W - 4Ohm ghép với 1 amply 138W - 4 đến 16Ohm vì: (loa)175*4=87.5*8( Amply) mà 87.5<138 và 4<8<16.

Từ 175*4=87.5*8 thì có thể nói: một chiếc loa 175W4Ohm tương đương với một chiếc 87.5W8ohm về mặt công suất được suy ra từ công thức trên vì cùng bàng U*U mà(U bằng bao nhiêu thì mình ko quan tâm)
nên việc ghép một chiếc 175W4ohm cũng như ghép một chiếc 87.5W8ohm vào amply. trong đó amply có P=138W>87.5W và trở kháng từ 4 đến 16 ohm, 4<8<16.

1. Trở kháng của loa không phải là hằng số đối với tần số dòng điện, trừ các loa có sử dụng Zobel network (biến thiên nhỏ).
Vì vậy, khi bác nói loa 4Ohm hay 8Ohm, thì câu hỏi đi theo luôn là: Ở tần số bao nhiêu Hz?

2. Công suất của amply phụ thuộc vào trở kháng của loa. Điều này đúng, Trở kháng của loa lại phụ thuộc vào tần số dòng điện đi qua loa. Vì vậy công suất amply đối với 1 cặp loa cụ thể lại phụ thuộc vào tần số âm thanh của dòng điện đang đi qua loa nữa (= tần số âm thanh đang phát ra loa).
Theo lý thuyết thì có 2 cách để các kỹ sư thiết kế mạch amply: Ổn định dòng (current drive) hay ổn định áp (voltage drive).
Amp ổn định dòng thì luôn cố gắng duy trì 1 dòng điện (I) không đổi khi trở kháng loa (Z) thay đổi. Đối với amp ổn định dòng, Z lớn thì sẽ tạo ra U lớn => P cao.
Amp ổn định áp thì luôn cố gắng duy trì 1 điện áp (U) không đổi khi trở kháng loa thay đổi. Đối với amp ổn định áp, Z lớn thì I sẽ nhỏ => P nhỏ.

Chính vì vậy, khi bác đọc các tham số do NSX công bố bác sẽ thấy nó không đồng nhất. Có amply công bố công suất 200W @ 4Ohm; 150W @6Ohm; 100W@8ohm. Trong khi có amply lại công bố 100W @ 4Ohm nhưng vẫn 100W@8Ohm. Vấn đề là mạch ổn định áp và ổn định dòng của từng mạch thiết kế amp nó được kết hợp ở mức độ nào.

YeuNhac

Banned

Trích lại:

Lập luận suy diễn không mạch lạc, thiếu logic.

Sao không hỏi thẳng loa x ghép với ampli y có được không? Model No của loa và ampli ???

PS: Nếu vì lý do riêng không muốn cho biết Model No của ampli và loa, thì hãy chụp hoặc chép nguyên văn thông số kỹ thuật ra đây, nhất là phần có ghi công suất, trở kháng!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên