1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

m1984

Member
Ðề: 1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

đang chơi 1 bộ như bác chủ đây. chưa thấy amply có mùi thơm :-j. mình nghĩ dây loa nối đúng chiều + và - của amp và arv chả sao hết. vì dòng điện 2 thằng này k chênh nhau nhiều lắm
Vụ này trên đây anh em cũng bàn cãi nhiều rồi, bản thân trong mỗi ampli nó đã có role rồi, khi nào cấp điện thì nó mới nối thông với loa, nên ko có việc ảnh hưởng trở kháng, bác chủ cứ mua dây loa cắm thẳng Amp và Receiver vào 1 cặp loa, em sử dụng kiểu này gần hai năm rồi, xem film mấy tiếng hay nghe nhạc suốt đêm thoải mái, còn mua bộ chuyển hơi tốn kém mà tâm lý lại sợ ảnh hưởng chất âm :)

Muốn cho an toàn thì bác mua cái contactor nhưng chỉ đấu dây nguồn amp và receiver thôi, để đảm bảo ko bao giờ bật hai em cùng lúc được, chứ ở nhà, ai ko biết bật lộn thì :)

Hồi trước em dùng 1 cặp loa 2 cầu cho 1 receiver xem phim + 1 amp nghe nhạc. Mỗi cặp dây loa cắm 1 cầu - mở lên cứ chỉnh volumn là "phụt - tắt luôn", hệ thống tự động ngắt (chắc do 1 cái on, còn cái kia standby :-S), bực quá chơi luôn cái jamo switch, đến nay tách ra 2 dàn riêng lại thừa, bác nào có nhu cầu "hàng giá cao" thi vào khiêng giúp em >:).

sieulong

Well-Known Member

ủa sao anh chủ không nối amp với Receiver qua chổ Pre out, vậy là xong rồi, mua thêm chi mất công mà cũng khỏi rút ra cắm vào

VAN_LOC

Well-Known Member

Theo mình đừng bao giờ ghim 2 Amply vào 1 loa .

m1984

Member

Vấn đề là receiver của em ko có pre-out, còn của bác chủ thì ko biết có ko?

edc

Active Member

Vụ này trên đây anh em cũng bàn cãi nhiều rồi, bản thân trong mỗi ampli nó đã có role rồi, khi nào cấp điện thì nó mới nối thông với loa, nên ko có việc ảnh hưởng trở kháng, bác chủ cứ mua dây loa cắm thẳng Amp và Receiver vào 1 cặp loa, em sử dụng kiểu này gần hai năm rồi, xem film mấy tiếng hay nghe nhạc suốt đêm thoải mái, còn mua bộ chuyển hơi tốn kém mà tâm lý lại sợ ảnh hưởng chất âm :)

Muốn cho an toàn thì bác mua cái contactor nhưng chỉ đấu dây nguồn amp và receiver thôi, để đảm bảo ko bao giờ bật hai em cùng lúc được, chứ ở nhà, ai ko biết bật lộn thì :)

Mới chơi kiểu này được 2 tháng. vẫn chưa thấy " bốc mùi thơm của arv hay amply " Vì chưa bị bật amply và arv cùng một lúc

binna

Well-Known Member

Mình cón ship con Sima Speaker Selector (ssw-4)
Tham khảo:
Speaker Selector

Một loa chơi 4 ampli hoặc 1 ampli chơi 4 loa, có nút protection (ko biết là có nút protect nhưng chưa bao giờ dám test thử :D). Giờ ko chơi nữa, bác nào có nhu cầu mình để lại cho mà dùng.
bác cho em xin giá tình thương, gửi vào HCM nhé.
cám ơn

nqvinh82

Active Member

Tham khảo:
Speaker Selector
671c3b3cc5c5865753bbbe7e5d4d3b4f_35390970.simaspeakerselectorssw4.jpg

Một loa chơi 4 ampli hoặc 1 ampli chơi 4 loa, có nút protection (ko biết là có nút protect nhưng chưa bao giờ dám test thử :D). Giờ ko chơi nữa, bác nào có nhu cầu mình để lại cho mà dùng.

bác ở đâu vậy. cho em cái địa chỉ đi hoặc bác call cho em: 0909 468 966. Thanks

thugian111

Tham khảo:
Speaker Selector
671c3b3cc5c5865753bbbe7e5d4d3b4f_35390970.simaspeakerselectorssw4.jpg

Em cũng đang tìm hiểu cách đấu 1 âm ly + 1 AVR dùng chung cho 1 cặp loa Front.
Cái Sima Speaker Selector của bác có chắc là "Một loa chơi 4 âm ly" được không?
Mong các anh em trên diễn đàn cho ý kiến.

H 9999

Active Member

em muốn xài 1 loa font cho amply ste với reciever thì được không vậy các bác.! xem phim thì xài recie còn nghe nhạc thì xài amply ste. bác nào hướng dẫn em được không???

nếu là loa BI-AMP thì chơi được nó có 3 hoặc 6 cửa sau loa ! bên trong nó có cái hiểu nôm na là bộ phân nguồn và bảo vệ loa...còn nếu ko phải là loa BI-AMP mà chỉ có 2 hoặc 4 cửa thì chiu khó rút ...hoặc chơi công tắc...cầu dao...v.v..chứ chơi chung cả 2 âm ly vào tỷ lệ rủi ro cao lắm đó bác !

thugian111

Em nghĩ phải tìm bộ này mới chuẩn. Nhưng mà giá của nó cũng ~2 củ :(

anhdungdh

tốt nhất làm cái amply nữa cho chắc ăn.

minhtuantkh

tốt nhất làm cái amply nữa cho chắc ăn.
Bác bị làm sao vậy? Người ta đang hỏi 2 AMP cho 1 loa mà lại nói thêm cái nữa thì ra 3 AMP à?
Thà nói mua thêm cặp loa nữa ( dù tốn tiền) nhưng nghe còn được.
@bác chủ: Thay hết bằng jack bắp chuối đi, chơi trò chổng mông cắm rút cũng hay lắm. Rất thú vị :D. Khỏi suy nghĩ này nọ cho rối. Nhớ nếu có xài 2 cặp dây riêng ( mỗi AMP 1 cặp) thì rút cặp nào phải bịt đầu cặp đó lại kẻo chạm khi bật nguồi là vui vùi vùi luôn, còn không mà chỉ có 1 cặp chung thì thôi chứ đút vào rút ra rất sướng.

H 9999

Active Member

Bác bị làm sao vậy? Người ta đang hỏi 2 AMP cho 1 loa mà lại nói thêm cái nữa thì ra 3 AMP à?
Thà nói mua thêm cặp loa nữa ( dù tốn tiền) nhưng nghe còn được.
@bác chủ: Thay hết bằng jack bắp chuối đi, chơi trò chổng mông cắm rút cũng hay lắm. Rất thú vị :D. Khỏi suy nghĩ này nọ cho rối. Nhớ nếu có xài 2 cặp dây riêng ( mỗi AMP 1 cặp) thì rút cặp nào phải bịt đầu cặp đó lại kẻo chạm khi bật nguồi là vui vùi vùi luôn, còn không mà chỉ có 1 cặp chung thì thôi chứ đút vào rút ra rất sướng.

đÂU cái đó là bộ chuyển âm ly nhưng vẫn phải chạy ra vănj vẹo thôi bác ! cũng được...chứ chơi trò rút ra xong lại đút vào như của bác ..ít chơi thì được chứ nhiều người ngày chơi mấy bận chắc người ko chết thì máy móc cũng liệt luôn đấy bác.. ! đỡ tốn sức tốt nhất rinh 1 em nữa về ...1 em chuyên rửa bát 1 em chuyên quét nhà kakkaak

thugian111

Tình hình là em kiếm loại Selector "2 âm ly -> 1 bộ loa" khó quá, mà đắt nữa. Các bác cho em hỏi nếu mình có cái Selector "1 âm ly -> nhiều bộ loa" (hình 1) thì mình có thể sử dụng ngược lại (như hình 2) được không ạ? Liệu bộ mạch của Selector này có dùng được cả ngược và xuôi không? Các bác cho ý kiến giúp em nhé.
Cảm ơn các bác.

HÌNH 1:

HÌNH 2:

binna

Well-Known Member

Tình hình là em kiếm loại Selector "2 âm ly -> 1 bộ loa" khó quá, mà đắt nữa. Các bác cho em hỏi nếu mình có cái Selector "1 âm ly -> nhiều bộ loa" (hình 1) thì mình có thể sử dụng ngược lại (như hình 2) được không ạ? Liệu bộ mạch của Selector này có dùng được cả ngược và xuôi không? Các bác cho ý kiến giúp em nhé.
Cảm ơn các bác.
theo mình nghĩ không có vấn đề gì....

H 9999

Active Member

theo mình nghĩ không có vấn đề gì....

ở viêtnam sao ko thấy các bác ấy sưu tầm bộ chuyển kênh và âm ly kỹ thuật số nhỉ giờ bên germany có bộ chuyển kênh chạy 3 D luôn rồi ...nó có thể chuyển thông các tín hiệu 3 D....có thể đến 99 âm ly và 99 đầu phát cũng nhu 1 hoăc 99 ti vi khác nhau rồi các bác à, ở các siêu thì điện máy và các triển lãm ho ko phải rút ra cắm vào khi thử loa và ti vi ...âm ly đâu...chơi bộ chuyển 3 D digital văn hóa luôn !

nienvu

Member

Sao các Bác ko dùng cầu dao đảo điện cho amp và receiver để đảm bảo điện chỉ cấp duy nhất cho 1 thiết bị là amp hoặc receiver. Rẻ, an toàn lại ko ảnh hưởng đến chất lượng đấu nối dây loa.

tungtanchi

Bác chủ chạy ra tiệm bán linh kiện điện tử mua:
2 công tắc 3 cực - 6 chân.
3 cầu loa
về làm như của em nè:

Tổng thiệt hại chưa đến 100k :D

Hộp thì bác ra tiệm làm cửa nhôm kêu nó cắt cho 1 đoạn dài 15cm hộp 45 x 100 rồi nhờ khoan luôn. bữa em làm hết có 15k:D
hoặc bác có thể mua Alu về rồi cắt ra sau đó dùng keo 502 gắn cũng được. Alu thì mềm, dễ khoan, dễ cắt hơn.

Rất tiện lợi. loại tự chế này không cần dùng giắc bắp chuối. dùng 1 cặp loa 2 amply hoặc ngược lại đều tốt.:))

Bác có bán luôn không , em đang cần 1 cái mà làm như bác thì em không làm được

phanhiensang

Well-Known Member

Sao các Bác ko dùng cầu dao đảo điện cho amp và receiver để đảm bảo điện chỉ cấp duy nhất cho 1 thiết bị là amp hoặc receiver. Rẻ, an toàn lại ko ảnh hưởng đến chất lượng đấu nối dây loa.

như bạn nói dùng cách này mình thấy an tòan và tiết kiệm chí phí nhất đó

Bên trên