1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

minhtuantkh

Ðề: 1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

Sao các Bác ko dùng cầu dao đảo điện cho amp và receiver để đảm bảo điện chỉ cấp duy nhất cho 1 thiết bị là amp hoặc receiver. Rẻ, an toàn lại ko ảnh hưởng đến chất lượng đấu nối dây loa.
Mấy cái thứ cầu dao đó dùng cho điện thì OK, nhưng đảm bảo truyền dẫn cho âm thanh đáp ứng cho AE thì em...chạy :D

nienvu

Member

Mấy cái thứ cầu dao đó dùng cho điện thì OK, nhưng đảm bảo truyền dẫn cho âm thanh đáp ứng cho AE thì em...chạy :D

Thì em có nói lấy nó truyền dẫn âm thanh đâu, cầu dao diện thì dùng cho điện thôi. Lỡ amply đang hát mà mình có quên bật receiver thì cũng ko bật đc (vì receiver có điện đâu mà bật) hoặc ngược lại.

minhtuantkh

Thì em cũng nghe đâu đó các bác vẫn tranh luận dây loa khác gì dây điện đó thôi :D cuối cùng ai tin thì tin, ko tin thì thôi kệ :))
Hôm qua lên TNS test Op 83 nói chuyện với bác mà bác Thành không giới thiệu nên không biết để bắt tay nhau cái :D

do_long_khach

Well-Known Member

Hiện em vẫn đang dùng chung 1 cặp loa cho Receiver Denon 1612 và con amly cỏ Denon 390ii bình thường, ko cắm rút dây loa, cầu dao hay bộ chuyển đổi gì cả.

Tuy nhiên nếu muốn cẩn thận thì em nghĩ chỉ cần cắm amly và receiver vào 2 nguồn điện độc lập là được, dùng cái nào thì cắm điện cái đó( Mà hình như có loại ổ cắm hay phích cắm gì đó điều khiển từ xa, ngồi một chỗ bấm quá pro). Cũng một công đứng lên thao tác cả, cắm rút dây loa thì lo hư dây, cầu dao thì phải thi công rắc rối và/hoặc ko đảm bảo mỹ quan, mua bộ chuyển 600k thì mất tiền và sợ suy hao tín hiệu.

nphuong60

---------- Post added 05-06-2013 at 03:28:35 PM ----------

[/COLOR]Sao các Bác ko dùng cầu dao đảo điện cho amp và receiver để đảm bảo điện chỉ cấp duy nhất cho 1 thiết bị là amp hoặc receiver. Rẻ, an toàn lại ko ảnh hưởng đến chất lượng đấu nối dây loa.
như bạn nói dùng cách này mình thấy an tòan và tiết kiệm chí phí nhất đó

ủng hộ cách này.

Thấy OK nhất

ar15

Member

Mình làm kiểu này pre của mình cũng ko có out
lấy cái đường ra loa Font của pre cho vào đường in của aux1 ampli, để volum của ampli 9h sau đó bật cả 2 cà config lại pre
như vậy khi nghe nhạc oánh ampli ra loa, xem phim hoặc DVD pre phát ra 3 loa center, back, còn ampli phát 2 loa front
Vậy khi nghe nhạc ta chỉ cần bật ampli và chuyển vào input vào CD, còn xem phim bật cả pre và ampli chuyển input của ampli vào đuờng aux1 là ok

quanghaith2

Well-Known Member

Bác chủ chạy ra tiệm bán linh kiện điện tử mua:
2 công tắc 3 cực - 6 chân.
3 cầu loa
về làm như của em nè:

Tổng thiệt hại chưa đến 100k :D

Hộp thì bác ra tiệm làm cửa nhôm kêu nó cắt cho 1 đoạn dài 15cm hộp 45 x 100 rồi nhờ khoan luôn. bữa em làm hết có 15k:D
hoặc bác có thể mua Alu về rồi cắt ra sau đó dùng keo 502 gắn cũng được. Alu thì mềm, dễ khoan, dễ cắt hơn.

Rất tiện lợi. loại tự chế này không cần dùng giắc bắp chuối. dùng 1 cặp loa 2 amply hoặc ngược lại đều tốt.:))

Tốn cả tr bạc để mua dây ngon, hòng muốn tín hiệu tốt mà chơi cái này thì ..... coi như bỏ đi, công cốc cho đống dây rồi. Lại còn bị nhiễu nữa chứ. :-??
Thôi, đấu riêng cho rồi bác chủ thớt ơi :-j

ngdhieu

Well-Known Member

Tốn cả tr bạc để mua dây ngon, hòng muốn tín hiệu tốt mà chơi cái này thì ..... coi như bỏ đi, công cốc cho đống dây rồi. Lại còn bị nhiễu nữa chứ. :-??
Thôi, đấu riêng cho rồi bác chủ thớt ơi :-j

Bác có muốn thử test mù không?
Xem bác có nhận ra sự hiện diện của cái thiết bị này trong bộ dàn của bác hay không.
Nhiễu với chả nhiễu.

tqn1234

Member
Re: Ðề: 1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

Xem bác có nhận ra sự hiện diện của cái thiết bị này trong bộ dàn của bác hay không.
Nhiễu với chả nhiễu.

Test mù thì chưa chắc đã phát hiện ra. Nhưng cái tâm lý thì khó mà vượt qua được bác ạ. Bác làm bộ này, đóng hộp thật pro vào (nhãn mác hẵn hòi, made in Ger., UK gì gì đó) rồi bán thì may ra người dùng mới không bị tâm lý đang xài bộ chuyển DIY :D

quanghaith2

Well-Known Member

Nhiễu với chả nhiễu.

Bạn đã xem qua lý thuyết về truyền tải tín hiệu chưa ?
có bao nhiêu mối hàn, mối nối trên đường truyền thì tín hiệu đến bị ảnh hưởng như thế nào.
Nếu ko biết có thể hỏi, ko hỏi có thể tìm sách đọc.
Thế nhé.

ngdhieu

Well-Known Member

Bạn đã xem qua lý thuyết về truyền tải tín hiệu chưa ?
có bao nhiêu mối hàn, mối nối trên đường truyền thì tín hiệu đến bị ảnh hưởng như thế nào.
Nếu ko biết có thể hỏi, ko hỏi có thể tìm sách đọc.
Thế nhé.

Đã xem tương đối sách về truyền tải tín hiệu.
Các đống nhiễu vô số đó thêm hay bớt 1 cục chuyển loa thì thêm bớt được bao nhiêu?
Nhiễu đó ảnh hưởng đến âm tần hay cao tần? Hay là siêu cao tần?
Cái tai của người nghe có mấy người phân biệt được? Bạn tự khẳng định mình là một trong số ít người có thể phân biệt được?
Vậy thì test mù đi....

quanghaith2

Well-Known Member

Đã xem tương đối sách về truyền tải tín hiệu.
Các đống nhiễu vô số đó thêm hay bớt 1 cục chuyển loa thì thêm bớt được bao nhiêu?
Nhiễu đó ảnh hưởng đến âm tần hay cao tần? Hay là siêu cao tần?
Cái tai của người nghe có mấy người phân biệt được? Bạn tự khẳng định mình là một trong số ít người có thể phân biệt được?
Vậy thì test mù đi....

Cứ bảo thủ.
Bạn biết vì sao giới chơi audio thường mua dây khá 1 tý chứ ko chơi dây điện 3000 VND/m ko?
Bạn biết vì sao nếu dây audio bị ngắn là phải thay dây khác chứ ko chơi kiểu, cắt ra gọt gọt rồi nối thêm vào cho dài ra ko? (dây điện là cắt ra nối vào rồi đó)

ngdhieu

Well-Known Member

Cứ bảo thủ.
=> Mình không bảo thủ nếu như có ý kiến chứng minh đáng thuyết phục.

Bạn biết vì sao giới chơi audio thường mua dây khá 1 tý chứ ko chơi dây điện 3000 VND/m ko?

Biết chứ, vì họ có thể mua dây mắc tiền hơn. bản thân mình cũng mua dây mắc tiền hơn dây điện, không phải vì mình cảm nhận được nó hay hơn mà là do mình có tiền và mình thấy nó đẹp hơn.

Bạn biết vì sao nếu dây audio bị ngắn là phải thay dây khác chứ ko chơi kiểu, cắt ra gọt gọt rồi nối thêm vào cho dài ra ko? (dây điện là cắt ra nối vào rồi đó)

Vì để nối dây tử tế đúng chất lượng thì sẽ tốn kém hơn việc mua dây mới thay vào. Chuyện đơn giản là vậy mà.
Theo bác thì nối dây điện và dây loa chỉ đơn giản là cắt cắt gọt gọt và xoắn dây lại là xong à? ;))

quanghaith2

Well-Known Member

=> Mình không bảo thủ nếu như có ý kiến chứng minh đáng thuyết phục.

Chứng minh bằng việc chính bạn ko mua dây 3000/m cho hệ thống âm thanh của mình rồi còn gì :D :D :D

Biết chứ, vì họ có thể mua dây mắc tiền hơn. bản thân mình cũng mua dây mắc tiền hơn dây điện, không phải vì mình cảm nhận được nó hay hơn mà là do mình có tiền và mình thấy nó đẹp hơn.
Đẹp hơn thì chưa chắc, mình thấy dây điện có nhiều cái cũng đẹp ko kém. :D

Vì để nối dây tử tế đúng chất lượng thì sẽ tốn kém hơn việc mua dây mới thay vào. Chuyện đơn giản là vậy mà.
Theo bác thì nối dây điện và dây loa chỉ đơn giản là cắt cắt gọt gọt và xoắn dây lại là xong à? ;))
Cái dây điện nhà mình, thiếu là mình gọt gọt rồi xoắn tít lại với nhau, chỉ mất 5-10 phút, còn ra mua cuộn khác đắt hơn nhiều.
Và tất nhiên dây âm thanh mình KHÔNG BAO GIỜ nối kiểu dây điện, ngắn thì tháo ra cất mua dây khác (mỗi tội cứ mua mỗi vế 2m5 nên ko bao giờ lo ngắn và cũng chưa bao giờ bị ngắn)

minhtam1977

Re: Ðề: 1 loa xài 2 amply được không vậy...........????

Nhiễu với chả nhiễu.

Bao nhiêu bác đã và đang dùng kiểu này rồi, nếu sử dụng tạm thì được, cẩn thận chiều đấu dây của loa, bắt buộc 01 amply phải tắt khi cái còn lại mở. nhưng túm lại là khuyên các bồ dẹp vụ này nha cuối cùng rồi thì cũng không cơm cháo gì ngon ành đâu. Kinh nghiệm mình đây tách riêng nguồn, dùng bộ contactor khống chế chỉ cho một đường amply có điện thôi, khi sử dụng mở nhỏ thì không sao, mở lớn thì amply hoặc receiver tự động tắt, chưa kể khi đang dùng thì cho dù cái amp còn lại k mở và cũng k có điện nhưng relay nó vẫn hoạt động kêu lạch cạch cả đêm. Còn cái amp thì bốc mùi nồng nàn khi nghe rock chừng 15ph ( mở volume12h) cũng may là k cháy. Bây giờ dư ra được bộ contactor khống chế nguồn đây có bác nào muốn thí nghiệm thì mình để lại he he..

Bên trên