1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

toivannho

Active Member
Xin chào anh em,
Chẳng qua là mình có 1 cái Receiver và 1 ampli 2 kênh nhưng chỉ có 1 cặp loa Stereo mình định dùng cặp loa này làm Front cho dàn 5.1 để xem phim và để gắn vô ampli 2 kênh nghe nhạc. Khi mình đấu dây loa từ ampli và receiver vô cùng cọc loa thì khi dùng có bị sao không ? (trường hợp không cùng bật Ampli và Receiver cùng lúc)

NHÂN_JBL

Ðề: 1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

Mua hộp chuyển đổi 2 ampli ra 1 loa .Khi xài bác chỉ cần bật công tắt qua _lại là xài .

toivannho

Active Member

Mua hộp chuyển đổi 2 ampli ra 1 loa .Khi xài bác chỉ cần bật công tắt qua _lại là xài .
Cám ơn anh đã nhanh chóng trả lời cho em, hình như em cũng có nghe qua hộp đó bán ở Dũng audio khoảng 600k (giá hơi chát) nên em chưa dám mua mà lên đây hỏi anh em

leeborn

Member

Mình đang sài giống bạn nè,mà cặp loa của mình có 2 cầu loa cho nên không cần phải mua hộp chuyển

NHÂN_JBL

vậy bác mua cái cầu dao (điện ) mà đấu 2 ampli ( 1 cái nguồn 1 bên )qua đó muốn nghe cái nào thì chỉ cần kéo cái cầu dao khỏi sợ bị chạm . Kinh phí dưới 50k :D:D tiết kiệm tối đa .:D

quochungmobile

làm theo bác Nhân này cho nhanh, lại kinh tế nữa.

workerbees

Xui xẻo lắm mới hỏng, bác cứ Amp 2ch cắm vào cầu dưới, amp 5.1 cắm vào cầu trên, chỉ mở 1 trong 2 là ok thôi, để luôn cầu loa nhé.
Còn như Amp 2ch của bác có hỗ trợ ngõ power amp thì tuyệt, khỏi phải lo, dùng pre-out từ AVr vào ngõ power amp, khỏi lo chạm chập :)

vậy bác mua cái cầu dao (điện ) mà đấu 2 ampli ( 1 cái nguồn 1 bên )qua đó muốn nghe cái nào thì chỉ cần kéo cái cầu dao khỏi sợ bị chạm . Kinh phí dưới 50k :D:D tiết kiệm tối đa .:D
Trời, dùng thanh của cầu dao làm dây dẫn âm thanh luôn hả đại ca!.

minhtuantkh

Bác nghĩ sao vậy . Hiểu hết ý chưa mà nói thế .Nhiều ae hiểu chỉ có 1 mình bác là không hiểu thôi .:D .

Dạ em cũng định không hiểu nhưng thấy bác nói vậy... em lại phải hiểu :D.
@ Bác chủ: nên làm cái công tắc chuyển đổi, kẻo hối hận không kịp. Còn không thích chơi với lão Z-sơ thì ra tiệm sửa chữa điện tử kêu họ làm cho 1 cái khoảng 200k. Hơi thiếu Pro 1 tý nhưng test mù đố cụ nào phân biệt được với hàng của lão Giết-Sơ

Vtau

Cái này hôm trước em có "xúi dại" một bác trên Topic rồi:
Mua relay (loại DPDT) dùng cùng điện thế ra từ outlet của amp hoặc rec (khống chế bởi contact nguồn). Câu dây ra Spk vào các chân COM/ NO vào SPk out của Amp/Rec có cấp ngồn cho relay/ các chân NC vào Spk out Amp/Rec còn lại.
Không cần bật gì hết trừ Contact nguồn Amp/Rec là ghe nhạc/coi phim vô tư...!
Nên nhờ thợ điện tử giúp nếu bác không rành - đảm bảo kinh phí rẻ bầt ngờ!
Chú ý số đủ số chân ra đủ cho các loa (thêm relay ghép//nhau nếu không đủ cực) và dòng tải làm việc của Relay!

Vtau

Sorry, trùng bài rồi!

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Xui xẻo lắm mới hỏng, bác cứ Amp 2ch cắm vào cầu dưới, amp 5.1 cắm vào cầu trên, chỉ mở 1 trong 2 là ok thôi, để luôn cầu loa nhé.
Còn như Amp 2ch của bác có hỗ trợ ngõ power amp thì tuyệt, khỏi phải lo, dùng pre-out từ AVr vào ngõ power amp, khỏi lo chạm chập :)

Cắm kiểu này thì trở kháng của loa nó sẽ thay đổi khá nhiều đấy bác, vì khi cái amply này kéo thì toàn bộ trở kháng của amply kia cũng còn dính vào cái cầu loa. Đó là chưa kể nếu đãng trí mà 2 amply cùng bật lên một lúc thì.........:)

toivannho

Active Member

Xin cảm ơn các chú bác, anh em đã vô giúp đỡ (đặc biệt cảm ơn anh NHÂN_JBL), theo mình nghĩ cách của anh khá ổn, mai em đi tìm cái cầu dao đảo pha nào đẹp đẹp tí về chế vô cho xong \:D/

HAPPY NEW YEAR EVERYONE ! :-bd

vinagoh

Well-Known Member

Nếu avr của bạn có cổng Preout L/R thì ok. Kg cần đảo chuyển gì cả mà an toàn tuyệt đối. :D

leanh_mr

Member

nghĩa là Pre out=>amly=>pow hả bác Đ ơi?? thế này chắc tốn điện nhỉ, trước em vẫn dùng cắm cả 2 vào loa rồi dùng cầu giao đảo chiều, lúc nào bật avr thì thôi amly và ngược lại, thấy cũng ok. Còn không thì chịu khó cắm rút dây AV từ amly và AVR vào Pow chắc đơn giản hơn cắm rút dây loa nhỉ

toivannho

Active Member

Tình hình là hôm nay mình vừa ra tiệm điện mua 1 cái cầu dao đảo pha, hình như này: caudaodesudaochieu184457.jpg
Hiện mình định gắn nhưng mình có thêm 1 thắc mắc nữa xin hỏi thêm anh em:
- Cái cầu dao này thì nó chỉ có 2 cực để đảo ( tức là nếu mình gắn cực âm vô 1 bên, cực dương vô 1 bên của cầu dao thì mình phải xài đến 2 cái cầu dao) do vậy em đang suy nghĩ như sau:
- Dây âm từ AVR và ampli 2 kênh nối chung vối nhau rồi đi tới cực âm của loa
- Dây dương từ AVR và ampli 2 kênh thì cho qua cầu dao đảo pha

Nếu cách này ổn thì mình chỉ tốn 1 cầu dao đảo pha cho dùng cho 2 loa , quan trọng là khỉ đảo thì mình chỉ cần gạt 1 cái là xong, đỡ rườm rà
Vài suy nghĩ của em mong anh em giúp đỡ :-w

roiviec

Member

Tình hình là hôm nay mình vừa ra tiệm điện mua 1 cái cầu dao đảo pha, hình như này: View attachment 43181
- Cái cầu dao này thì nó chỉ có 2 cực để đảo ( tức là nếu mình gắn cực âm vô 1 bên, cực dương vô 1 bên của cầu dao thì mình phải xài đến 2 cái cầu dao) do vậy em đang suy nghĩ như sau:

Nếu cách này ổn thì mình chỉ tốn 1 cầu dao đảo pha cho dùng cho 2 loa , quan trọng là khỉ đảo thì mình chỉ cần gạt 1 cái là xong, đỡ rườm rà
Vài suy nghĩ của em mong anh em giúp đỡ :-w

Cái vụ này thì em nghĩ chỉ có bác NHÂN_JBL là có thể tư vấn được cho bác thôi ạ 8->

NHÂN_JBL

Tình hình là hôm nay mình vừa ra tiệm điện mua 1 cái cầu dao đảo pha, hình như này: View attachment 43181

Bác chủ quá pro . Ý bác cũng là ý em . Không biết bác đã làm chưa nếu sợ thì mình sẽ qua nhà bác làm dùm hoàn toàn free :D:D ( biếtt bác chủ làm được mà tại kiếm cafe uống :)):)))

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên