1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

Vtau

Ðề: Re: Ðề: Re: 1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

Nếu bác không thích cầu dao thì mua Jack cắm dây điện xe hơi (nhiều chân) về DIY cũng được. Nhưng cái này thì phải "rút ra - cắm vào" mỗi khi đổi nguồn phát.

papapucca

Member
Ðề: 1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

Tình hình là hôm nay mình vừa ra tiệm điện mua 1 cái cầu dao đảo pha, hình như này: View attachment 43181
Hiện mình định gắn nhưng mình có thêm 1 thắc mắc nữa xin hỏi thêm anh em:
- Cái cầu dao này thì nó chỉ có 2 cực để đảo ( tức là nếu mình gắn cực âm vô 1 bên, cực dương vô 1 bên của cầu dao thì mình phải xài đến 2 cái cầu dao) do vậy em đang suy nghĩ như sau:
- Dây âm từ AVR và ampli 2 kênh nối chung vối nhau rồi đi tới cực âm của loa
- Dây dương từ AVR và ampli 2 kênh thì cho qua cầu dao đảo pha

Nếu cách này ổn thì mình chỉ tốn 1 cầu dao đảo pha cho dùng cho 2 loa , quan trọng là khỉ đảo thì mình chỉ cần gạt 1 cái là xong, đỡ rườm rà
Vài suy nghĩ của em mong anh em giúp đỡ :-w
Với em thì em nghĩ làm cách này cũng chưa phải hay lắm vì cầu dao đảo sẽ làm ảnh hưởng tới chất âm khi bác nghe
2CH . Theo em thì bác gắn cầu dao đảo cho phần nguồn của Amp và AVR thì tốt hơn còn dây loa thì bác đấu chung vào loa luôn chỉ chú ý cực + - thôi . Khi nào xem phim thì gạt sang AVR , khi nào nghe nhạc thì gạt sang Amp vậy là xong .Hạn chế tối đa việc gắn thêm phụ kiện trên dây loa để không ảnh hưởng tới chất âm. Em nói có gì sai xin các bác chém nhẹ cái

H 9999

Active Member

nếu Loa NÀO CÓ 3 CHÂN VÀO THÌ CÓ THỂ DÙNG CHO 2 ÂM LY (trong đó có bộ phân cực ) ko cần chuyển tay cơ học ..nó tự động...còn nếu chỉ có 2 cực + và - ( hoặc đỏ đen...v.v.) thì ko nên chơi có thể bị cháy loa đấy...tốt nhất bác cứ chơi cái cầu dao diện như bác ấy bảo ấy là an toàn tiết kiệm ! chiụ khó giật đỡ phải tập tạ !

dungoc

Member

mình vừa làm cho thằng bạn một bộ chuyển đổi avr và ampli dùng chung 1 cặp loa.linh kiện gồm có rơ le 12v có 16 chân cả nguồn loại tháo máy giá 15.000 nguồn adaptor 9 hoặc 12v đều được nhà có sẵn.mua 6 cái giắc loa 120.000 và 1 cái công tắc bấm 8.000 một ít dây dợ tất cả mua ở chợ giời.còn 1 hộp gỗ nhỏ để chế mua ở hiệu sách thiếu nhi.đấu nối xong kết quả mĩ mãn cắm giắc bắp chuối ngon lành.

akadmi

Member
Re: Ðề: 1 Receiver và 1 Ampli dùng chung 1 cặp loa có được không?

mình vừa làm cho thằng bạn một bộ chuyển đổi avr và ampli dùng chung 1 cặp loa.linh kiện gồm có rơ le 12v có 16 chân cả nguồn loại tháo máy giá 15.000 nguồn adaptor 9 hoặc 12v đều được nhà có sẵn.mua 6 cái giắc loa 120.000 và 1 cái công tắc bấm 8.000 một ít dây dợ tất cả mua ở chợ giời.còn 1 hộp gỗ nhỏ để chế mua ở hiệu sách thiếu nhi.đấu nối xong kết quả mĩ mãn cắm giắc bắp chuối ngon lành.
\
bác cho xem cái hình được không ..... đang muốn chế thử

bshyman

Member

Amp 2ch của bác có hỗ trợ ngõ power amp thì tuyệt, khỏi phải lo, dùng pre-out từ AVr vào ngõ power amp, khỏi lo chạm chập :)

Bác chủ dùng cách này là phù hợp nhất, bác có thể nói rõ hơn về model của AVR và AMP 2ch của bác để mình hướng dẫn chi tiết hơn.

ticoi

Member

Bác mua 2 công tắc 3 cực. Dấu cặp dây loa R vào cực giữa công tắc 1, một cực còn lại đấu vào AMP, cực còn lại vào RCV. Tương tự cho công tắc còn lại. Kiếm cái hộp nào chắc chắc bắt 2 công tắt vào. Bảo đảm chất lượng. Mình đã làm rồi.

Bên trên