4 lời khuyên khi sắm TV 4K

Nhìn_Nghe

Active Member
Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

Thích thì chơi còn lăn tăn thì cứ chờ đó, em chơi được gần 1 năm rồi và ko thấy hối hận j hết mặc dù chỉ xem mấy film 4K của SS tặng theo ổ cứng.

Lời khuyên của em : Cứ vác về nhà đi rồi bao nhiêu lăn tăn sẽ bay mất hoặc thay vào đó là bao nhiêu cái bực mình :))

Bác ở hn hay sg ? Nếu ở hn cho mình copy fim 4k nhé.tks

binhhc

Moderator

Bác ở hn hay sg ? Nếu ở hn cho mình copy fim 4k nhé.tks
Theo mình biết thì các hãng SX có 1 đợt KM ổ cứng di động chứa sẵn dữ liệu video và phim cho TV 4k (cuối năm vừa qua chương trình này đã hết). Các dữ liệu 4k này được nhà SX mã hóa nên không thể copy ra ngoài được (hình như copy ra được thì cũng không xem được). :p

PS: bác Nhìn_Nghe lấy vé bay sang Korea gặp bác Bin-K để copy nhé! :))

sangno1

Member

mấy bác cho em hỏi mình mua tivi 4k về thì lúc coi qua hd player nó tự up-scale độ phân giải của hình ảnh lên thì có bị vỡ hình hay xấu hơn khi coi = tivi fullhd không ??

Bin-K

Well-Known Member

mấy bác cho em hỏi mình mua tivi 4k về thì lúc coi qua hd player nó tự up-scale độ phân giải của hình ảnh lên thì có bị vỡ hình hay xấu hơn khi coi = tivi fullhd không ??

Ko sao hết bác ạ. Em vẫn thường coi VTV ở VTV.VN phóng màn hình VT lên 200% mà xem vẫn tốt ko bị vỡ. Còn hình 720; 1080 ; FHD thì lên cũng ko vẫn đề j hết nhưng cũng đừng mong đợi j nhiều ở chế độ Upscale >>> UHD.

Một vài hình em vừa chụp xong để bác tham khảo.

View attachment 190975

View attachment 190974

P/S : Em ko ở VN nên các bác đừng cười khi em xem vtv bằng TV UHD :))

binhhc

Moderator

Nó upscale lên lại xấu hơn thì mua xừ con TV chỉ có HD thôi cho kinh tế, cần chi Full với 4k :))

hdradiovn

Member

Nói chung có điều kiện thì chơi 4k thôi, chứ nguồn 4k giờ còn hạn chế nên để nói là sử dụng hết khả năng của hình ảnh thì chắc chỉ chạy demo hãng thôi :)) . Mà giờ tv cũng rẻ rồi, kết hợp thêm con AB nữa là ổn ổn :3

sircuong1303

Well-Known Member

Ko sao hết bác ạ. Em vẫn thường coi VTV ở VTV.VN phóng màn hình VT lên 200% mà xem vẫn tốt ko bị vỡ. Còn hình 720; 1080 ; FHD thì lên cũng ko vẫn đề j hết nhưng cũng đừng mong đợi j nhiều ở chế độ Upscale >>> UHD.

View attachment 190975

View attachment 190974

Lâu lâu mới thấy bác Bin-K vô thảo luận vấn đề xem bằng TV 4K :).

Nói chung có điều kiện thì chơi 4k thôi, chứ nguồn 4k giờ còn hạn chế nên để nói là sử dụng hết khả năng của hình ảnh thì chắc chỉ chạy demo hãng thôi :)) . Mà giờ tv cũng rẻ rồi, kết hợp thêm con AB nữa là ổn ổn :3

Mấy e Android box cũng chỉ xem 4k ở 30Hz thui ạ, do giới hạn chỉ dc tích hợp hdmi ver1.4. Chuẩn HDMI ver2.0 chắc có giá thành cao hay vấn đề độc quyền gì đó mà mới chỉ xuất hiện trên TV 4K và các vga GTX900 seri.

Chỉnh sửa lần cuối:

sangno1

Member

Nó upscale lên lại xấu hơn thì mua xừ con TV chỉ có HD thôi cho kinh tế, cần chi Full với 4k :))[/QUOT

Em không rành cái này mà bác ! tại 3 tháng nữa định làm con 4k mà mấy chục triệu lận nên nghiên cứu từ bây giờ vẫn hơn

Nhìn_Nghe

Active Member

X

View attachment 190975

View attachment 190974

Bạn dùng tv cong nhìn rõ cong ra cong nhỉ

Nhìn_Nghe

Active Member

Tôi download mấy file của bạn vào ở cứng và xem trên tv 4k rồi, đẹp.

Hiện giờ vẫn xem clip 4k trực tiếp chưa muốn mua hd player vì chưa thấy cái nào ngon và ngang tầm với tv

4k trên youtube nó nói nếu xem trên tv chi ra 1080 (youtube của tv) nhưng thực sự rất đẹp khó đe phân việt với file 4k đã load trên ổ cứng

Bác qua thớt này của e, có vài video 4K để bác thử sức với TV 4K, HTPC, Digital Media Player hay Android box nhé.

http://www.hdvietnam.com/diendan/116-phim-tai-lieu-documentaries/945254-demo-1link-chia-se-mot-so.html

linhlee

Tôi thấy buồn cười cho 1 số người chả hiểu gì về 4K nhưng vẫn đú đi mua. Giống cái quán PES nào ở HN đi mua 4K về chơi ps4 =)) CHả hiểu nổi. Cái quan trọng nhất chính là nội dung bạn phát trên đó có phải là 4K không. Bạn đem phim 720p lên phát thì nó khác gì cái màn hình 720p cùng kích thước. Ps4 chỉ hỗ trợ Full HD thì mua 4K về làm gì. Rõ khổ. Hiện nay chưa có phim nào là 4K, chưa có nội dung truyền hình 4K, game 4K rất ít. Vậy thì mua 4K để làm gì ???

Bin-K

Well-Known Member

Tôi thấy buồn cười cho 1 số người chả hiểu gì về 4K nhưng vẫn đú đi mua. Giống cái quán PES nào ở HN đi mua 4K về chơi ps4 =)) CHả hiểu nổi. Cái quan trọng nhất chính là nội dung bạn phát trên đó có phải là 4K không. Bạn đem phim 720p lên phát thì nó khác gì cái màn hình 720p cùng kích thước. Ps4 chỉ hỗ trợ Full HD thì mua 4K về làm gì. Rõ khổ. Hiện nay chưa có phim nào là 4K, chưa có nội dung truyền hình 4K, game 4K rất ít. Vậy thì mua 4K để làm gì ???

Em trả lời bác ngắn gọn nhất nhé : Để cho sướng.

Em hỏi bác câu nữa : Các hãng họ làm TV 4K để làm j ? Ko nhẽ để bày chứ ko bán ?

Chỉ có mình bác hiểu 4K là j nên chắc bác ko biết độ sướng đó như thế nào nên mới nói 720 xem trên 4K cũng như 720 xem trên HD hay FHD nhỉ :))

Em trả lời bác ngắn gọn nhất nhé : Để cho sướng.

Em hỏi bác câu nữa : Các hãng họ làm TV 4K để làm j ? Ko nhẽ để bày chứ ko bán ?

Chỉ có mình bác hiểu 4K là j nên chắc bác ko biết độ sướng đó như thế nào nên mới nói 720 xem trên 4K cũng như 720 xem trên HD hay FHD nhỉ :))
Em đọc tới đọc lui càng lúc càng rối không hỉu luôn, các bác giải ngố giùm em.
1. Nếu xem bằng nguồn fullHD thì TV4K có đẹp hơn TV FHD không? em đọc thấy có bác nói là đẹp hơn
2. Upscale rất quan trọng vậy thì các model giá rẻ có đảm bảo chất lượng không?
Tóm lại là thấy LG có em 4K giá rẻ nên cũng ham nhưng mua về thì đâu có bao giờ xem 4K thì có nên mua không?

binhhc

Moderator

Em đọc tới đọc lui càng lúc càng rối không hỉu luôn, các bác giải ngố giùm em.
1. Nếu xem bằng nguồn fullHD thì TV4K có đẹp hơn TV FHD không? em đọc thấy có bác nói là đẹp hơn
2. Upscale rất quan trọng vậy thì các model giá rẻ có đảm bảo chất lượng không?
Tóm lại là thấy LG có em 4K giá rẻ nên cũng ham nhưng mua về thì đâu có bao giờ xem 4K thì có nên mua không?

Theo mình biết:
Đơn giản chiếc smartphone có màn hình fullHD đương nhiên cho hình ảnh đẹp hơn chiếc chỉ có 480x800, chưa kể tới những chiếc 2k. TV cũng tương tự.
Không hẳn cứ TV 4k thì hình ảnh đẹp như nhau, có như vậy thì các hãng mới có các model có màn hình lớn tương đương nhau nhưng lại có mức giá khác nhau.
Bạn có thể đến các siêu thị điện máy để trải nghiệm và tự so sánh sẽ rõ.

Nhìn_Nghe

Active Member

Bạn mang tv full hd của bạn đến đọ với 4k của mình, cần thiết test mù mời dăm bẩy giám khảo, nếu 4k đẹp hơn (cùng nội dung ko phải 4k) tv full hd của bạn thì bạn mất tv, còn nếu ko đẹp hơn thì tôi mất cho bạn giá trị tương đương tv full hd của bạn. Ok ???

Keither

Member

Bạn mang tv full hd của bạn đến đọ với 4k của mình, cần thiết test mù mời dăm bẩy giám khảo, nếu 4k đẹp hơn (cùng nội dung ko phải 4k) tv full hd của bạn thì bạn mất tv, còn nếu ko đẹp hơn thì tôi mất cho bạn giá trị tương đương tv full hd của bạn. Ok ???

tức là cùng 1 nội dung hd nhưng phát trên tv 4k thì sẽ đẹp hơn tivi fullhd bình thường hả bác?

thekop

Active Member

Mình đang tính lấy LG 49UF670T, trên này có bác nào dùng chưa? cho ý kiến với, quan trọng nhất là dòng này tần số quyét thực dc 100Hz ko? Thanks

Bên trên