4 lời khuyên khi sắm TV 4K

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

tức là cùng 1 nội dung hd nhưng phát trên tv 4k thì sẽ đẹp hơn tivi fullhd bình thường hả bác?

Đẹp xấu là khái niệm tương đối, vì FullHD cũng có TV này cho hình ảnh đẹp hơn hay xấu hơn TV khác. Nếu bạn chỉ quan tâm đến vẻ đẹp chung chung như kiểu phone màn 2K đẹp hơn màn HD thì bạn có thể mua TV 4K.
Nhưng nếu bạn quan tâm đến chi tiết, độ nét của hình ảnh và ko chịu thỏa hiệp hay dễ tính (vì 60'' mà ngồi xa hơn 2m thì 4K thành FullHD mất rồi) thì chưa nên mua 4K lúc này.

Keither

Member

xem phim thì chắc phải ngồi xa hơn 2m rồi
nếu thế 4k và fullhd cũng như nhau thôi à

sao 2 bác nói khác nhau quá vậy ta,

ldlbq

Member

Bạn mang tv full hd của bạn đến đọ với 4k của mình, cần thiết test mù mời dăm bẩy giám khảo, nếu 4k đẹp hơn (cùng nội dung ko phải 4k) tv full hd của bạn thì bạn mất tv, còn nếu ko đẹp hơn thì tôi mất cho bạn giá trị tương đương tv full hd của bạn. Ok ???

Nếu so sánh thì phải lấy dòng cao cấp so với cao cấp, trung cấp so với trung cấp..., chứ không thể nói khơi khơi lấy TV 4K so với TV FHD được. Tất nhiên TV 4K SS series 8, 9 sẽ đẹp hơn TV SS FHD series 6, 7 rồi. Bạn ra siêu thị điện máy so sánh giữa TV 4K và Oled FHD xem thử cái nào đẹp hơn với cùng nguồn phát 1080p? Theo mình nghĩ, cùng nội dung FHD thì ko thể khẳng định trình chiếu trên TV4K đẹp hơn trên TV FHD nếu 2 TV cùng đẳng cấp.

justbenice

Moderator

Bác nào nói 4K xem không sướng thì sang nhà mình thử nha. Mình dùng oppo 105D upscale phim HD lên 4K + Set Darbree 55% thôi. Tivi thì Samsung 65HU9000 . Nói chung là ... fe :D

nsnhd

Well-Known Member

Công nghệ luôn phát triển ko ngừng nhưng khả năng sinh học của mắt người ko đổi. Cùng size màn hình mà độ phân giải tăng lên thì khoảng cách giữa mắt và màn hình phải giảm xuống để mắt có thể nhân ra độ phân giải mới.
Bởi vậy 4K hay 8K chỉ nên áp dụng cho màn hình lớn thôi, 4K nên xem với màn hình >100 inch thì hợp lý hơn. Tất nhiên ta vẫn có thể mua màn hình nhỏ hay ngồi xa để xem 4K, nhưng lúc đó là thưởng thức cái khác chứ ko phải là thưởng thức độ phân giải 4K

binhhc

Moderator

Nói đơn giản là: Khi bạn xem video 4k trên TV 4k thì với khoảng cách gần hơn 2m bạn vẫn thấy độ nét mịn của nó, còn cũng khoảng cách đó nếu bạn xem video FullHD hay HD thì sẽ thấy độ nét mịn của hình ảnh nó khác.

ldlbq

Member

Bác nào nói 4K xem không sướng thì sang nhà mình thử nha. Mình dùng oppo 105D upscale phim HD lên 4K + Set Darbree 55% thôi. Tivi thì Samsung 65HU9000 . Nói chung là ... fe :D

Không lẽ bỏ 1 đống tiền để mua 1 cái TV 4K để xem hình ảnh upscale (để rồi tự "phê")!!! Như vậy hình ảnh có tương xứng với số tiền bỏ ra không?

ldlbq

Member

Nói đơn giản là: Khi bạn xem video 4k trên TV 4k thì với khoảng cách gần hơn 2m bạn vẫn thấy độ nét mịn của nó, còn cũng khoảng cách đó nếu bạn xem video FullHD hay HD thì sẽ thấy độ nét mịn của hình ảnh nó khác.

Mình tự hỏi không biết có bạn nào thường xuyên ngồi "gần hơn 2m" để xem TV 4K cỡ 60" trở lên không nhỉ? Mục đích của xem TV là ngồi ở khoảng cách hợp lý để xem nội dung được trình chiếu hay ngồi thật gần (< 2m) để "soi" độ mịn của hình ảnh?

justbenice

Moderator

Không lẽ bỏ 1 đống tiền để mua 1 cái TV 4K để xem hình ảnh upscale (để rồi tự "phê")!!! Như vậy hình ảnh có tương xứng với số tiền bỏ ra không?

Mình tự hỏi không biết có bạn nào thường xuyên ngồi "gần hơn 2m" để xem TV 4K cỡ 60" trở lên không nhỉ? Mục đích của xem TV là ngồi ở khoảng cách hợp lý để xem nội dung được trình chiếu hay ngồi thật gần (< 2m) để "soi" độ mịn của hình ảnh?

Tất cả chỉ là lý thuyết suông nếu toàn "nghe người ta nói" hoặc "đọc người ta viết" . Cá nhân mình đang trải nghiệm TV 65inch 4K ở khoảng cách 3Mét . Và mình thấy hoàn toàn sướng hơn hẳn khi so với tivi 55inch fullHD cũ của mình. Không riêng mình mà cả bạn bè mình khi đến xem đều có chung nhận xét. Diễn đàn mình cũng có vài bác đến chơi xem rồi đấy bạn ạ. Và họ đều có nhận xét là không tưởng nổi 4K upscaling mà nó vậy. Cái cảm giác rộng lớn, nguy nga , hùng vĩ, nét căng đến nổi da gà khi xem phim chỉ có được khi ngồi gần và màn hình đủ lớn thôi bạn ạ. Tất nhiên màn hình phải đủ tốt, vì nếu ngồi gần mà màn hình kém thì cảnh chuyển động toàn màn hình sẽ làm bạn bị choáng. TV mình là CMR 1200Hz .
Còn về độ nét của 4K upscaling thì mình dùng oppo 105D , Darbee từ trước đã được đánh giá rất cao khả năng upscale rồi. Bạn có thể xem tận mắt ở đây :
https://www.youtube.com/watch?v=jHsmTjqtacg
Cá nhân mình thấy số tiền bỏ ra mua cái TV 65inch 4K này là hoàn toàn xứng đáng, không những vậy mà mục tiêu của mình hiện tại là mua TV 4K 78inch và ngồi ở khoảng cách 3.5 - 4Mét.

Ngoài ra còn 1 vấn đề rất lớn đó là độ tuổi của người xem nữa. Mình hết sức nghiêm túc về vấn đề này. Có 1 lần tranh luận với 1 bác về cách cân chỉnh màu sắc và độ sáng trên diễn đàn mãi kô ngã ngũ. Sau này mình mới biết hóa ra bác ấy đã 65tuổi. Cách bác ấy thưởng thức hình ảnh khác hoàn toàn với mình khi mình mới 35 tuổi và mắt 10/10 . Bố mẹ mình cũng thế, TV phải để ở xa, chỉnh sáng vừa phải thậm chí tối tối . vì sáng quá sẽ đau + nhức + mỏi mắt.

nsnhd

Well-Known Member

Độ mịn và chi tiết (độ phân giải) của hình ảnh là hoàn toàn khác nhau đó bạn. Nếu lẫn lộn 2 cái này là dễ gây hiểu nhầm khi nói về 4K.
Có một điều các bác xem 4K mà ngồi xa vẫn cho rằng rất sướng và đẹp hơn coi FullHD nhiều, điều này hoàn toàn đúng. Tuy nhiên các bác cố tình bỏ qua thực tế là mắt mình đang không coi độ phân giải 4K.
Điều này thực ra đối với nhiều người chẳng sao cả, chỉ ai muốn mắt mình phải cảm nhận độ phân giải 4K khi bỏ tiền ra mới là vấn đề thôi.

Keither

Member

Độ mịn và chi tiết (độ phân giải) của hình ảnh là hoàn toàn khác nhau đó bạn. Nếu lẫn lộn 2 cái này là dễ gây hiểu nhầm khi nói về 4K.
Có một điều các bác xem 4K mà ngồi xa vẫn cho rằng rất sướng và đẹp hơn coi FullHD nhiều, điều này hoàn toàn đúng. Tuy nhiên các bác cố tình bỏ qua thực tế là mắt mình đang không coi độ phân giải 4K.
Điều này thực ra đối với nhiều người chẳng sao cả, chỉ ai muốn mắt mình phải cảm nhận độ phân giải 4K khi bỏ tiền ra mới là vấn đề thôi.

cái đoạn bôi đậm mình ko hiểu lắm, ý bác là sao vậy

justbenice

Moderator

Cách đây vài năm khi anh em còn gà mờ thì có "định luật" là 1080p và 720p xem chả thấy gì khác nhau nếu màn hình dưới 46inch. :D
Còn hiện giờ cái màn hình điện thoại 5.5inch thôi mà giữa 2K và 1080p đã khác hẳn, liếc mắt cái là nhận ra chứ đừng nói giữa 4K và 1080p trên cái màn hình 65inch. :)
Vấn đề ở đây là nguồn tín hiệu thôi. Nếu bạn có đầu phát tốt thì 4K thật sự phê!!.
Bạn nào thử google xem mắt người là bao nhiêu K nhé, rồi sẽ thấy 4K chưa đủ nét để mắt người mãn nhãn đâu.

nsnhd

Well-Known Member

Cách đây vài năm khi anh em còn gà mờ thì có "định luật" là 1080p và 720p xem chả thấy gì khác nhau nếu màn hình dưới 46inch. :D
Còn hiện giờ cái màn hình điện thoại 5.5inch thôi mà giữa 2K và 1080p đã khác hẳn, liếc mắt cái là nhận ra chứ đừng nói giữa 4K và 1080p trên cái màn hình 65inch. :)
Vấn đề ở đây là nguồn tín hiệu thôi. Nếu bạn có đầu phát tốt thì 4K thật sự phê!!.
Bạn nào thử google xem mắt người là bao nhiêu K nhé, rồi sẽ thấy 4K chưa đủ nét để mắt người mãn nhãn đâu.

Nguồn tín hiệu lại là chuyện khác rồi, ở đây chúng ta luôn giả định là nguồn tín hiệu chuẩn.
Kích thước màn hình tự nó ko nói lên điều gì mà phải gắn với khoảng cách xem (từ mắt người), điện thoại thì luôn coi gần hơn 0,5m rồi.

Nhìn_Nghe

Active Member

So sánh đon giản thế này cho các bác chưa xem 4k, hoặc xem qua mà chưa sở hữu là cứ hình dung full hd là Kia, hyundai... còn 4k là Mercedes hay Bmw...
Cũng là phưowng tiện cả thôi nhưng chắc ai cũng biết đi xe nào, ngồi xe nào sướng hơn

Vậy thôi, tuỳ vào điều kiện hoàn cảnh từng ng mà mua sắm. Ai có đk thì cứ mua 4k (mercedes) mà chơi. Còn ko nên áp đặt quan điểm của 1 ng đi Kia cho ng đang ngồi Mẹc là xe cũng chỉ là xe, cũng chỉ đi trên đường...

ldlbq

Member

So sánh đon giản thế này cho các bác chưa xem 4k, hoặc xem qua mà chưa sở hữu là cứ hình dung full hd là Kia, hyundai... còn 4k là Mercedes hay Bmw...
Cũng là phưowng tiện cả thôi nhưng chắc ai cũng biết đi xe nào, ngồi xe nào sướng hơn

Vậy thôi, tuỳ vào điều kiện hoàn cảnh từng ng mà mua sắm. Ai có đk thì cứ mua 4k (mercedes) mà chơi. Còn ko nên áp đặt quan điểm của 1 ng đi Kia cho ng đang ngồi Mẹc là xe cũng chỉ là xe, cũng chỉ đi trên đường...

Buồn cười với cách hình dung này

aromat

Active Member

Tôi thấy buồn cười cho 1 số người chả hiểu gì về 4K nhưng vẫn đú đi mua. Giống cái quán PES nào ở HN đi mua 4K về chơi ps4 =)) CHả hiểu nổi. Cái quan trọng nhất chính là nội dung bạn phát trên đó có phải là 4K không. Bạn đem phim 720p lên phát thì nó khác gì cái màn hình 720p cùng kích thước. Ps4 chỉ hỗ trợ Full HD thì mua 4K về làm gì. Rõ khổ. Hiện nay chưa có phim nào là 4K, chưa có nội dung truyền hình 4K, game 4K rất ít. Vậy thì mua 4K để làm gì ???

Vâng, tôi tự nhận không hiểu gì về 4K cả. Nhưng sau khi được tận mắt nhìn clip "Vịt quay Bắc Kinh" trên màn hình retina thì tự nhiên thấy sướng ơi là sướng, có thể nói là mê ly rụng rốn luôn đấy. Và lúc này, tôi chỉ cần như thế thôi, ai chê kém hiểu biết cũng chịu.

ldlbq

Member

Tất cả chỉ là lý thuyết suông nếu toàn "nghe người ta nói" hoặc "đọc người ta viết" . Cá nhân mình đang trải nghiệm TV 65inch 4K ở khoảng cách 3Mét . Và mình thấy hoàn toàn sướng hơn hẳn khi so với tivi 55inch fullHD cũ của mình. Không riêng mình mà cả bạn bè mình khi đến xem đều có chung nhận xét. Diễn đàn mình cũng có vài bác đến chơi xem rồi đấy bạn ạ. Và họ đều có nhận xét là không tưởng nổi 4K upscaling mà nó vậy. Cái cảm giác rộng lớn, nguy nga , hùng vĩ, nét căng đến nổi da gà khi xem phim chỉ có được khi ngồi gần và màn hình đủ lớn thôi bạn ạ. Tất nhiên màn hình phải đủ tốt, vì nếu ngồi gần mà màn hình kém thì cảnh chuyển động toàn màn hình sẽ làm bạn bị choáng. TV mình là CMR 1200Hz .
Còn về độ nét của 4K upscaling thì mình dùng oppo 105D , Darbee từ trước đã được đánh giá rất cao khả năng upscale rồi. Bạn có thể xem tận mắt ở đây :
https://www.youtube.com/watch?v=jHsmTjqtacg
Cá nhân mình thấy số tiền bỏ ra mua cái TV 65inch 4K này là hoàn toàn xứng đáng, không những vậy mà mục tiêu của mình hiện tại là mua TV 4K 78inch và ngồi ở khoảng cách 3.5 - 4Mét.

Ngoài ra còn 1 vấn đề rất lớn đó là độ tuổi của người xem nữa. Mình hết sức nghiêm túc về vấn đề này. Có 1 lần tranh luận với 1 bác về cách cân chỉnh màu sắc và độ sáng trên diễn đàn mãi kô ngã ngũ. Sau này mình mới biết hóa ra bác ấy đã 65tuổi. Cách bác ấy thưởng thức hình ảnh khác hoàn toàn với mình khi mình mới 35 tuổi và mắt 10/10 . Bố mẹ mình cũng thế, TV phải để ở xa, chỉnh sáng vừa phải thậm chí tối tối . vì sáng quá sẽ đau + nhức + mỏi mắt.

Có lẽ cũng giống những người VN mua Ferrari, Lamborghini...để chạy trong điều kiện đường xá Việt Nam

binhhc

Moderator

Điều bạn nói chứng tỏ toàn lý thuyết, còn thực tế thì chưa chắc bạn đã được trải nghiệm nhiều (hoặc sở hữu) TV 4k.
Thế bạn nghĩ giữa độ mịn (nét) với độ phân giải nó không có sự liên quan và gắn bó mật thiết với nhau sao?

Bên trên