70% kiến thức ở trường không thể sử dụng

Ðề: 70% kiến thức ở trường không thể sử dụng

Vậy em mới nói, ai có ý nghĩ tiêu cực đến mức như thể nền giáo dục VN vô tác dụng thì cứ việc áp dụng 1 nền giáo dục có tác dụng lên chính bản thân mình và các thế hệ sau của mình như đi du học từ mẫu giáo, tự dạy nhau học ở nhà bằng các phương pháp tiên tiến :)
Công nhận rằng nền giáo dục hiện tại của VN còn yếu kém, còn tồn tại nhiều vấn đề rất phản giáo dục như: học thêm, số sách vở học sinh phải theo nặng gần bằng trọng lượng của học sinh, chương trình giáo dục thay đổi còn nhanh hơn thay áo, đưa chữ e lên đầu bảng chữ cái, ...... nhưng không có nghĩa nó không có tí hiệu quả nào. Nếu đúng không có tí hiệu quả nào thì không hiểu VN đang tồn tại và phát triển thế nào? Dựa trên nền tảng xã hội toàn những kẻ không có kiến thức thực tế à? Không có kiến thức thực tế mà vẫn nuôi sống nhau được thì cũng tài đấy chứ.

Cùng gặp 1 vấn đề trong công việc, thường thì 1 người có bằng ĐH tìm ra cách giải quyết nhanh hơn 1 người chỉ có bằng cấp 3 trong trường hợp vấn đề mới mẻ như nhau với cả 2 người. Vì sao? Vì học ĐH là tự học, tự nghiên cứu, Giảng viên chỉ đóng vai trò hướng dẫn khác với Giáo viên là người đóng vai trò dạy dỗ ở các cấp học sinh. Tức là học ĐH bạn phải học cái tư duy tự thân vận động, không ỷ lại vào giáo viên theo cái lối học đọc chép ở trường phổ thông.
Do bằng cấp ở VN nhiều khi không phản ánh đúng thực lực của từng người nhưng đứng trên vị trí người tuyển dụng em vẫn cứ ưu tiên các ứng viên tốt nghiệp ĐH có điểm số thi tuyển như nhau vào cùng 1 vị trí.

Ở đây chúng ta không nói riêng lẻ từng cấp mà chúng ta đánh giá tổng thể của hệ thống giáo dục VN. Chúng ta không phủ nhận về hiệu quả, chất lượng ....mà chúng ta đánh giá thấp vể giáo dục VN.
Bác nói thế chẳng khác nào : có giỏi làm bộ trưởng đi coi có thay đổi được không nào.
Khi bác mua một món hàng, chất lượng món hàng không đúng với giá trị số tiền mà bác bỏ ra , lúc đó tâm trạng bác như thế nào. Bác có nguyền rủa thằng bán hàng hay là bác cười xề xòa với nó. Mạnh tay hơn nữa bác đấm bể mặt nó ra chứ ạ.
Khi đi học chúng ta không học chùa nghĩa là có trả tiền và cũng có nghĩa chúng ta đang mua bán , thương mại. Trò thiếu kiến thức phải bỏ tiền ra mua, giáo viên cần công việc và tiền nên bán kiến thức . Huề . Sòng phẳng mà nói chả ai nợ ai. Tiền thuế chúng ta nuôi cả bộ máy . Nhưng chúng ta mua được gì , chất lượng nó như thế nào. Biết nó là quá tệ nhưng chả có cách nào khác tốt hơn cả nên đành nuốt hận vào người. Chỉ tội cho dân nghèo chả có tiền để biến mất khỏi xứ sở này.
Nói thật chứ , tên kỹ sư nào mới ra trường , cầm cái bằng trên tay mà cứ nghỉ là ta giỏi, ta tài là tôi nhổ nước miếng vào mặt

hellomoto

Active Member

Trừ các môn chuyên ngành ra các môn học khác không mang lại ứng dụng thực tế nào. Ngày còn đi học em cũng có ý nghĩ y như bác.
Nhưng ra trường nhiều năm, va chạm nhiều trong đời sống mới thấy những thứ vô dụng cũng có tác dụng của nó.

Các môn học khiến ta có thể lẩn thẩn sau 1 thời gian học nó như triết học sẽ nâng tư duy của 1 học sinh PTTH lên thành sinh viên ĐH. Một người có tấm bằng ĐH có khả năng tiếp thu kiến thức mới nhanh hơn 1 người chỉ có tấm bằng PTTH trừ 1 số ít các bạn không được học ĐH do hoàn cảnh kinh tế. Có nghĩa là trong trường hợp không xin được công việc đúng ngành đã được đào tạo, 1 bạn tốt nghiệp ĐH vẫn sẽ thích nghi với công việc nhanh hơn 1 bạn chỉ tốt nghiệp cấp 3.

Mặc dù khi đi học em cũng không thích nhiều môn nhưng em vẫn cứ học đều tất cả các môn. Không chỉ khiến bảng điểm đẹp hơn mà còn giúp ra trở thành con người có ích hơn trong cuộc sống sau này.

lão nói chí lý quá, hehe chắc lão tuổi ngọ thì phải;)
hồi trước đi học ở trường nông lâm nhưng em có học được gì đâu =)) đi làm rồi mới thấy tác dụng của nó
thế nên ngay khi bước chân vào đại học phải học ngay trường đời, học vấn và cả cái kia nữa chứ. (mịa hồi trước chẳng biết "nó" thực hư thế nào, chỉ biết "nó" nằm dọc qua sách báo phim ảnh=)) )

hồi trước đi học ở trường nông lâm nhưng em có học được gì đâu =)) đi làm rồi mới thấy tác dụng của nó
thế nên ngay khi bước chân vào đại học phải học ngay trường đời, học vấn và cả cái kia nữa chứ. (mịa hồi trước chẳng biết "nó" thực hư thế nào, chỉ biết "nó" nằm dọc qua sách báo phim ảnh=)) )

học mac-lenin ở quán cf với chuỗi ký số 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 bồi đầm giá ách phải hông ta?????:D

dragonlee

Well-Known Member

Bác không nói em lại nghĩ bác tốt nghiệp Đại Học Mỹ Thuật ra, con Art của bác em rất thích :D

hellomoto

Active Member

học mac-lenin ở quán cf với chuỗi ký số 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 bồi đầm giá ách phải hông ta?????:D
móa lão tiểu này vào phá đám không nhá :D
Bác không nói em lại nghĩ bác tốt nghiệp Đại Học Mỹ Thuật ra, con Art của bác em rất thích :D
óe óe lão Lý Vươn =)) đừng làm em giật mềnh, nổ lỗ mũi chết àX_X

ktq

Member

Ở đây chúng ta không nói riêng lẻ từng cấp mà chúng ta đánh giá tổng thể của hệ thống giáo dục VN. Chúng ta không phủ nhận về hiệu quả, chất lượng ....mà chúng ta đánh giá thấp vể giáo dục VN.
Bác nói thế chẳng khác nào : có giỏi làm bộ trưởng đi coi có thay đổi được không nào.
Khi bác mua một món hàng, chất lượng món hàng không đúng với giá trị số tiền mà bác bỏ ra , lúc đó tâm trạng bác như thế nào. Bác có nguyền rủa thằng bán hàng hay là bác cười xề xòa với nó. Mạnh tay hơn nữa bác đấm bể mặt nó ra chứ ạ.
Khi đi học chúng ta không học chùa nghĩa là có trả tiền và cũng có nghĩa chúng ta đang mua bán , thương mại. Trò thiếu kiến thức phải bỏ tiền ra mua, giáo viên cần công việc và tiền nên bán kiến thức . Huề . Sòng phẳng mà nói chả ai nợ ai. Tiền thuế chúng ta nuôi cả bộ máy . Nhưng chúng ta mua được gì , chất lượng nó như thế nào. Biết nó là quá tệ nhưng chả có cách nào khác tốt hơn cả nên đành nuốt hận vào người. Chỉ tội cho dân nghèo chả có tiền để biến mất khỏi xứ sở này.
Nói thật chứ , tên kỹ sư nào mới ra trường , cầm cái bằng trên tay mà cứ nghỉ là ta giỏi, ta tài là tôi nhổ nước miếng vào mặt

Đánh giá thấp chứ không phải là phủ nhận, tôi đồng ý, trong khi những ý kiến của bác toàn là phủ nhận. Nền giáo dục nước nhà đang có nhiều yếu kém. Đó là khi bác so với những nền giáo dục tiên tiến trên thế giới với nền tảng kinh tế vững mạnh hơn VN nhiều lần.

Khi bác mua hàng, với giá tiền đó thì bác muốn mua gì, cũng phải tính tương xứng chứ ? Nếu đòi hỏi cao thì có phải là quá đáng không ? Nói vui là "tiền ít mà đòi hít heroin".

Biến khỏi xứ sở này rồi đến xứ sở khác, lúc đó có ngu hơn, cực hơn cũng không dám quay về vì sĩ diện chứ chẳng phải là ghét bỏ.

Có đúng là bác không xài được hầu hết những gì đã học không ? Bác có suy nghĩ là tại bản thân bao nhiêu phần, tại cơ chế bao nhiêu phần không ? Bao nhiêu người phải dồn hết về Mỹ, Châu Âu, Nhật Bản mới sống và phát triển được sao ?

Còn về tình cảm xứ sở, nói thực là anh có quyền chửi chế độ, chính quyền, nhà nước... vì những phiền toái đã gây ra cho anh. Khi đó có thể chỉ một số người VN mới ghét chứ tất cả người nước ngoài thì đều thông cảm. Còn chửi đất nước, bảo nó là xứ khốn nạn, luôn trong tư tưởng vứt bỏ nó sau lưng thì xin lỗi, cả thế giới nó cười cho.

manhthang

Huyền Thoại

Nói thế tức là VN không thể đào tạo ra được 1 người tài nào à?
Là người Việt Nam, điều thứ 1 là tôi yêu quê hương đất nước tôi. Có thể tôi không hoàn toàn hài lòng với chính sách, chế độ nhưng tôi vẫn cứ yêu đất nước tôi. Người mà đến quê cha đất tổ mà còn coi khinh, lúc nào cũng nhăm nhăm tư tưởng biến khỏi xứ sở thì đi đến đâu người ta cũng khinh, cũng phỉ nhổ vào mặt. Cho dù là văn hóa phương Tây hay Đông, không ở đâu người ta coi trọng kẻ quay lưng lại tổ quốc, đồng bào mình cả.
Rồi hở 1 cái là lôi người nghèo để minh chứng cho cái sự khổ sở của mình, ở xứ nào mà không có kẻ nghèo người giàu. Tôi sống ở cái đất nước không ra gì đấy, được giáo dục bởi nền giáo dục méo mó chất lượng không cao đấy nhưng làm việc với người nước ngoài có ai người ta khinh rẻ hay phải cảm thông, đau xót gì đâu. Bằng vào kiến thức không ra gì được đào tạo ở quê nhà tôi vẫn tạo dựng được chỗ đứng và kiếm được tiền từ tay các ông chủ tư bản phương Tây đấy. Mặc dù chỉ là hạt cát trong sa mạc nhưng thu nhập của tôi vẫn cao gấp mấy lần mức thu nhập bình quân người dân Hoa Kỳ hay Nhật Bản đấy. Đồng tiền sạch sẽ, chính đáng đang kiếm từ các ông chủ Mỹ, Bỉ, Pháp đấy. Vậy bây giờ chả nhẽ tôi lại tự nhủ là giá mà mình được du học nước ngoài thì giờ tiền còn kiếm nhiều hơn à?

Chắc là bác giỏi ghê lắm nên mới đủ tự tin, tự ti, tự kỷ để nhổ nước miếng vào mặt các kỹ sư mới ra trường. Mặc dù kinh nghiệm chưa có nhưng tôi vẫn coi trọng các bạn trẻ mới ra trường lắm. Phải công nhận họ rất tự tin, sáng tạo, tràn đầy nhiệt huyết và vẫn còn đầy ắp kiến thức chuyên môn chứ chưa vơi đi như cái thằng tôi.
Việc bác không dùng được kiến thức học từ nhà trường chắc phải xem lại chính bản thân bác trước khi xem xét lại nền giáo dục VN. Kiến thức trường ĐH cho ta là không đủ thì ta phải tự bổ sung, đừng ở đó mà than tại sao cái trường ĐH nó không trang bị đủ kiến thức mà đã cho ra trường. Ngay ở Tây cũng vậy thôi, chả phải tự nhiên mà nó sinh ra cái thư viện. Nếu không chịu khó vào thư viện đọc thêm sách vở mà chỉ chăm chăm theo mỗi giáo trình thì đừng bao giờ mong đạt đến đỉnh cao của nghề nghiệp.

Tôi có 1 người bạn cũng chỉ học tại VN, trường VN thôi nhưng đang làm giám đốc cho 2 công ty nước ngoài, cũng như đã từng được 1 công ty tàu biển nước ngoài thuê sang Somali để dàn xếp việc chuộc tàu và con tin đấy. Ai dám bảo học ở VN không có người tài?

scorpio_9x

Well-Known Member

@everything X_X em sắp thành 1 kĩ sư X_X

scorpio_9x

Well-Known Member

Thế thì em bịt hẳn cái mặt vào, đừng nhấp nhá thế kia coi chừng bị nhổ vào mặt đấy :-"

lo gì, bác ấy to mồm nói thế thôi, nằm dưới đống gạch to thế kia làm được gì

phuc_1991

Well-Known Member

bạn nên nhớ đai học dạy chúng ta cách tiếp cận, tư duy và giải quyết vấn đề chứ chuyên môn khi đi làm bạn sẽ tự tích lũy cho mình là chính còn các môn không liên quan chính là để dần tạo cho bạn cách tư duy trong việc giải quyết 1 vấn đề. Cái gì cũng có lí do của nó.

cho em hỏi xí, học triết học Mac le van nin đi làm có áp dụg đc j hông ta?:p

MyRom

Active Member

:D:D Có chứ dùng để biện lựng: xhcn là thiên đàng. Và rằng chúng ta đang sống dưới chế độ dân chủ gấp trăm vạn lần nền dân chủ của phương Tây :D:D

đỡn giản em thấy là ỡ môi trường đai hoc chỉ giúp mình là " how to learn" chứ ko phãi là " how to do" :-?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

:D:D Có chứ dùng để biện lựng: xhcn là thiên đàng. Và rằng chúng ta đang sống dưới chế độ dân chủ gấp trăm vạn lần nền dân chủ của phương Tây :D:D

Bạn này chưa hiểu về triết Mác Lê rồi. Xin thưa là chúng ta đang đi trên con đường để đạt được cái gọi là XHCN chứ chúng ta còn phia mới tới được đích đến này.

Cứ theo cái tình hình này thì em chẳng hy vọng gì tới được đích.

minhtuantkh

Vấn đề là bạn phải hiểu và lựa chọn những lý thuyết phù hợp cho cơ sở thực tiễn c/s, đừng máy móc. Bản thân tôi đã thực hiện điều này, và tỷ lệ thành công là 80%

có chứ, nó giúp bạn cách tư duy đầu tiên, cách lý luận, cách bảo vệ quan điểm...
Thanks bác đã nói lên một phần giúp tôi.

dragonlee

Well-Known Member

Bạn này chưa hiểu về triết Mác Lê rồi. Xin thưa là chúng ta đang đi trên con đường để đạt được cái gọi là XHCN chứ chúng ta còn phia mới tới được đích đến này.

Có 1 câu chuyện thế này:
- Trong một cuộc họp các vị chức trách rất gay gắt, một vị đứng lên phát biểu
" Con đường tiến lên XHCN của chúng ta nguy cơ đang ở bên bờ vực thẳm "
- Sau giờ giải lao, cuộc họp được tiếp diễn, một tai to mặt lớn hơn kết thúc cuộc họp
" Như các đồng chí đã thấy, chúng ta cần phải nỗ lực hết mình, gắng sức cùng nhau đưa đất nước tiến lên một bước nữa"...

MyRom

Active Member

:D:D Hiểu nên mới nói thế bác CHip ạh. Rõ ràng lý thuyết của Mác Lê là phi thực tế vì nó chỉ nói đến lý thuyết suông mà quên đi bản chất của con người. Nếu dùng triết học để đánh bại các lý luận của Mác Lê là cực khó nếu không nói là không thể. Tuy nhiên thực tế cuộc sống nó là sự phản biện tốt nhất. Mình dám cược với bác Chip là sẽ không bao giờ có 1 nước nào có thể tiến lên xhcn đúng nghĩa cả :D:D

Bên trên