Apple TV 2017 chính thức: hỗ trợ 4K, Dolby Vision, HDR10, chip A10X

need_4_speed

Active Member
Cảm ơn bác. Của mình dòng 2015 (65X8500C) nên mình mới quyết định mua Shield về coi phim 4K. Nhưng cuối cùng hơi thất vọng vì có phim được phim không.
Plex thì mình cũng dùng một thời gian, không dài lắm. Căn bản Shield làm PMS, server lúc on lúc off, không ổn định. Từ đợt đó cũng lười chưa biết cách thế nào để xem 4K trên Tivi Sony ổn nhất.
Không biết bác có cao kiến gì không :D.
Shield TV bác có xem bằng Kodi chứ, Kodi thì mình không nghĩ có phim nào không xem được, nó rất mạnh, passthrough được nhiều dạng audio nhất. Bác thử ví dụ film nào không xem được và hiện tượng ra sao không? Bác cài bản mới nhất 17.6 chứ?
Plex server lúc on lúc off là do con Shield tự sleep, nhưng bác chỉ cần bật Plex client là con Shield bật dậy ngay (wạke up). Dù sao thì cũng không nên dùng Plex trên TV vì Plex chỉ chuyên cho thiết bị di động thôi. Phải dùng Kodi nếu xem nghiêm túc trên TV to.

Xem ra muốn xem 4K nghiêm chỉnh thì vẫn phải dùng đầu HD chuyên dụng (đắt tiền, chất ảnh đẹp) chứ TV mới của mình dòng 9000F vẫn không tải nổi film 4K HDR cỡ 50GB trở lên, vẫn giật, hình tiếng không khớp, nói chung là chán. Xem HD remux thì thoải mái.

Chỉnh sửa lần cuối:

huyanh995

Member
Shield TV bác có xem bằng Kodi chứ, Kodi thì mình không nghĩ có phim nào không xem được, nó rất mạnh, passthrough được nhiều dạng audio nhất. Bác thử ví dụ film nào không xem được và hiện tượng ra sao không? Bác cài bản mới nhất 17.6 chứ?
Plex server lúc on lúc off là do con Shield tự sleep, nhưng bác chỉ cần bật Plex client là con Shield bật dậy ngay (wạke up). Dù sao thì cũng không nên dùng Plex trên TV vì Plex chỉ chuyên cho thiết bị di động thôi. Phải dùng Kodi nếu xem nghiêm túc trên TV to.

Xem ra muốn xem 4K nghiêm chỉnh thì vẫn phải dùng đầu HD chuyên dụng (đắt tiền, chất ảnh đẹp) chứ TV mới của mình dòng 9000F vẫn không tải nổi film 4K HDR cỡ 50GB trở lên, vẫn giật, hình tiếng không khớp, nói chung là chán. Xem HD remux thì thoải mái.
Mình dùng Kodi, có khá nhiều phim không coi được. Ví dụ mình nhớ là Passenger và John Wick 2, mình down từ Box 4K trên này.
Kiểu bị buffer và nhòe hình. Có phim Arrival thì xem tốt trên cả TV lẫn Shield. Mình đọc specs thì con Shield có HW acceleration cho HEVC decoder mà chả hiểu sao nó vẫn bị khựng trên mấy phim này, hơi buồn.
Từ đợt đó chán nên mình chuyển qua xem Netflix, chưa có thời gian ngâm cứu thêm nữa.

quan_psi

Well-Known Member
mình stream qua imac bằng phần mềm "FireStream - UPnP/DLNA media server" thì pass thoải mái kể cả 4k hdr gần 100gb/phim vô tư, nhanh như cắm trực tiếp hdd vào đầu hd :D, mỗi cái lúc nó load film 4k hdr hơi chậm hơn chút xíu khi cắm trục tiếp hdd, nhưng lúc đầu load thôi, khi đã vào phim rồi thì vô tư luôn, xem quá sướng :)

Bên trên