audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

hns

Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

bác nào xem xong cái này mà shred some tears thì e ko chịu trách nhiệm nhé:

[ MV ] Nhật Ký Của Mẹ - Hiền Thục(Nguyễn Văn Chung Draw sand painting) - YouTube

Hix, riêng bài này thì gấu nhà mình xem mỗi ngày, cứ rãnh là gấu lại mở bài này, mới nghe thì thích nhưng bị nghe mỗi ngày nên ngán luôn, giờ cứ phải bắt gấu đeo tai nghe vô nghe ( xem bằng iphone )

sonrock

Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

cái j nh quá cũng bội thực a ơi :D, nó không khác j gia vị cả. vừa đủ thì ngon, thiếu thì nhạt còn quá thì mặn. có điều e thấy bài này hay quá, phần giai điệu đơn giản ko có j đặc sắc nhưng ca từ thì quá hay còn phần tranh cát thì thật là đỉnh và sáng tạo. nói chung e thấy nó có nh ý nghĩa hơn thế...đối với riêng e :)

hns

Vợ mình có thói quen là hay nghe lại mấy chương trình Thay Lời Muốn Nói nên thường xem trên youtube bằng iphone, hôm đó mình mở cái CD của Hiền Thục có bài Dạ Khúc nghe, vợ nghe xong cứ vô youtube tìm bài này và tình cờ lại biết bài kia, thế là cứ vừa nghe vừa chỉ mình về bức tranh cát, vừa nghe vừa xem và tỏ ra rất thích, thế là vô tình bị nghe suốt 2 tuần cho bài này.

thangvc

Member

huhiun

Well-Known Member

Riêng HT thì gấu nhà A ghét lắm, tại sao ghét thì A chịu? Cứ nhìn lên TV thấy HT ngay lặp tức chuyển kênhn:p

thấy các bác bàn về gấu nhà mình, em cũng đang ức chế muốn hỏi ý kiến các bác! tình hình là gấu nhà em hát rất hay, đánh đàn rất giỏi, phải nói thật lòng ngày xưa em chết mê chết mệt cũng vì khoản này, hai vợ chồng thì đi làm cùng, về cũng cùng nhau. cái thú của a e mình thì các bác ở đây chắc đều giống nhau, về đến nhà là em phải cho tí music đã, và gấu cũng thích nghe" đoán thế vì ko thấy nói gi?"! rồi thời gian gần đây..." anh ơi em đã phải cả ngày nhức đầu rồi, về anh đừng mở nhạc nữa"... rồi" em nhức đầu lắm"... rồi" anh tắt đi"... các bác ơi, có phải gấu chán nghe nhạc hay gấu chán cả em rồi đấy ??[-(;)=D>

shiphpvn

Member

thấy các bác bàn về gấu nhà mình, em cũng đang ức chế muốn hỏi ý kiến các bác! tình hình là gấu nhà em hát rất hay, đánh đàn rất giỏi, phải nói thật lòng ngày xưa em chết mê chết mệt cũng vì khoản này, hai vợ chồng thì đi làm cùng, về cũng cùng nhau. cái thú của a e mình thì các bác ở đây chắc đều giống nhau, về đến nhà là em phải cho tí music đã, và gấu cũng thích nghe" đoán thế vì ko thấy nói gi?"! rồi thời gian gần đây..." anh ơi em đã phải cả ngày nhức đầu rồi, về anh đừng mở nhạc nữa"... rồi" em nhức đầu lắm"... rồi" anh tắt đi"... các bác ơi, có phải gấu chán nghe nhạc hay gấu chán cả em rồi đấy ??[-(;)=D>

Xin chia sẻ vs bác, mình nghĩ chắc là do áp lực công việc + tuổi tác thôi.
"Khi xưa đôi ta bé ta chơi, Ðôi ta chơi bắn súng khơi khơi..."
Khó mà suốt chặng đường đời luôn đồng điệu được, bác đừng quá cả nghĩ. Dưng mà ko có tí âm thanh kể ra cũng buồn bực thật.

training

Well-Known Member

Chuyển sang headphone amp ngay thôi bác. Còn chần chừ gì nữa. Vừa nghe nhạc vừa ko nghe đc gấu la :)) :))

onggia

Well-Known Member

Bác Sơn đã giải quyết xong được cái vụ Cá rán với Gấu mẹ chưa zậy :D

sonrock

Bác Sơn đã giải quyết xong được cái vụ Cá rán với Gấu mẹ chưa zậy :D

dạ cũng tàm tạm a ạ, đồng chí vợ hết giận e rồi nhưng thấy e mang 2 thằng to như thế về nên cũng ko vui lắm. mai e rảnh tranh thủ đưa đồng chí đi chơi cắt tóc mua sắm ăn uống cho lấy lại tinh thần tí :D, để e còn chiến đấu với audio.

tinh thần là e vẫn chưa nghe đc cặp amp này do...chưa có dây nguồn, e đang nhờ bác bạn dealers của e gửi cho mượn để dùng tạm trước khi bán được cặp Leema và có thể mang mớ dây nguồn mới về. Căn bản e ngu quá, hôm trước tự dưng xuống tay cặp NBS Black XLR 1.8m :D, thế là bjo khỏi có dây nguồn j cả...:))

ah, mà nhân tiện a hỏi về vụ của e thì e cũng xin phép hỏi a và mọi ng luôn. rằng cặp amp mới của e nó ko có nút power on/off như cặp Leema, nó có 2 cái công tắc nguồn phía sau amp gần chỗ cắm dây nguồn ấy ạ. e muốn hỏi là e có thể cứ để cái công tắc đó on 100% kể cả khi e bật máy lên và tắt máy đi được ko ạ? Hay là mỗi lần bật nguồn chính lên thì e phải bật bằng tay 2 cái công tắc này ở amp lên sau, và trước lúc tắt hệ thống đi thì e lại dùng tay tắt 2 cái công tắc ở amp trước rồi mới tắt công tắc tổng ạ?

vì con wadia và einstein của e cũng ko hề có nút on/off hay standby j cả, e cứ để on luôn cái công tắc này, mỗi lần tắt đi hay bật lên đều chỉ bật công tắc điện ở nguồn chính thôi và cũng chưa thấy bị sao cả. có điều thằng amp mới của e cs khiếp quá vào 2000wpc/4ohm nên nếu có làm sao lởm khởm loa e tèo mất 8-X. nó chạy 2 dây nguồn song song, cục biến thế to và nặng khủng khiếp chưa tính nó chơi riêng 4 cái cục lọc, mỗi cục to bằng lon Coke và 1 mớ các tụ và mạch khác, hic hic.

nói chung e mù và ngu về điện nên cứ hỏi các bác cho chắc. các bác biết thì chỉ giúp e với ạ để e yên tâm dùng :)

thangvc

Member

@ sonrock: về nguyên tắc thì S để nguồn amp luôn ở vị trí "on" thì k sao cả. Bật nguồn chính thì bật cả bộ dàn luôn. Nhưng có mấy điều nên lưu ý:
- Wadia khi bật lên và turn volume lên mới nghe nhạc được, thế còn pre thì sao? Có tự động trả về 0 khi bật nguồn k? Hầu như các pre của các hãng đều có chế độ này. Nếu pre của S có chế độ này thì vô tư đi, để pow ở chế độ "on" k sao cả.
S cho A hỏi, cộng NBS Black seri có hay hơn Nordost Valhala k? Nghe bảo các loại dây NBS đều theo trường phái tự nhiên, nhưng có lần A thử dây loa thì thấy bass quá trời nên đổi sang trasnparent thì kiểm soát bass tốt hơn.

onggia

Well-Known Member

dạ cũng tàm tạm a ạ, đồng chí vợ hết giận e rồi nhưng thấy e mang 2 thằng to như thế về nên cũng ko vui lắm. mai e rảnh tranh thủ đưa đồng chí đi chơi cắt tóc mua sắm ăn uống cho lấy lại tinh thần tí :D, để e còn chiến đấu với audio.

tinh thần là e vẫn chưa nghe đc cặp amp này do...chưa có dây nguồn, e đang nhờ bác bạn dealers của e gửi cho mượn để dùng tạm trước khi bán được cặp Leema và có thể mang mớ dây nguồn mới về. Căn bản e ngu quá, hôm trước tự dưng xuống tay cặp NBS Black XLR 1.8m :D, thế là bjo khỏi có dây nguồn j cả...:))

ah, mà nhân tiện a hỏi về vụ của e thì e cũng xin phép hỏi a và mọi ng luôn. rằng cặp amp mới của e nó ko có nút power on/off như cặp Leema, nó có 2 cái công tắc nguồn phía sau amp gần chỗ cắm dây nguồn ấy ạ. e muốn hỏi là e có thể cứ để cái công tắc đó on 100% kể cả khi e bật máy lên và tắt máy đi được ko ạ? Hay là mỗi lần bật nguồn chính lên thì e phải bật bằng tay 2 cái công tắc này ở amp lên sau, và trước lúc tắt hệ thống đi thì e lại dùng tay tắt 2 cái công tắc ở amp trước rồi mới tắt công tắc tổng ạ?

vì con wadia và einstein của e cũng ko hề có nút on/off hay standby j cả, e cứ để on luôn cái công tắc này, mỗi lần tắt đi hay bật lên đều chỉ bật công tắc điện ở nguồn chính thôi và cũng chưa thấy bị sao cả. có điều thằng amp mới của e cs khiếp quá vào 2000wpc/4ohm nên nếu có làm sao lởm khởm loa e tèo mất 8-X. nó chạy 2 dây nguồn song song, cục biến thế to và nặng khủng khiếp chưa tính nó chơi riêng 4 cái cục lọc, mỗi cục to bằng lon Coke và 1 mớ các tụ và mạch khác, hic hic.

nói chung e mù và ngu về điện nên cứ hỏi các bác cho chắc. các bác biết thì chỉ giúp e với ạ để e yên tâm dùng :)
Mình mà dùng thì mình cứ có cái công tắc nào là mình cứ bật từ từ từng cái 1 ko có gì phải vội cả, lúc tắt cũng thế tắt từ từ từng cái một. Về mặt kĩ thuật thì amp dùng nhiều tụ lọck nguồn nhỏ mắc song song sẽ tốt hơn so với dùng 1 vài tụ lọc nguồn to bằng cái chai Coca bác ạ ( nhưng thường thì nếu nó chơi tụ to nó cũng chọn loại cực tốt :D), Goldmund nó hay hơi nhiều tụ nhỏ chứ ko dùng tụ to. Amp thường thì nó có mạch bảo vệ loa nên nói chung là ko sợ tèo loa lắm bác cứ yên tâm mà chiến, mấy sợi dây nguồn đợi lâu quá thì bác lấy tạm mấy cái dây nguồn máy tính mà thử cũng ko có vấn đề gì đâu.

sonrock

@ sonrock: về nguyên tắc thì S để nguồn amp luôn ở vị trí "on" thì k sao cả. Bật nguồn chính thì bật cả bộ dàn luôn. Nhưng có mấy điều nên lưu ý:
- Wadia khi bật lên và turn volume lên mới nghe nhạc được, thế còn pre thì sao? Có tự động trả về 0 khi bật nguồn k? Hầu như các pre của các hãng đều có chế độ này. Nếu pre của S có chế độ này thì vô tư đi, để pow ở chế độ "on" k sao cả.
S cho A hỏi, cộng NBS Black seri có hay hơn Nordost Valhala k? Nghe bảo các loại dây NBS đều theo trường phái tự nhiên, nhưng có lần A thử dây loa thì thấy bass quá trời nên đổi sang trasnparent thì kiểm soát bass tốt hơn.

dạ e cám ơn a, thằng Einstein của e, mỗi lần tắt đi bjo e cũng đưa vol về 0 mà a, thế nên lúc bật cũng ko có vấn đề j cả a ạ, hihi. còn vụ NBS thì e chưa nhận được dây nên ko rõ nó hót ra làm sao. riêng cá nhân e thì thấy dây top của Synergistic nghe hợp hơn của Valhalla, có lẽ đây chỉ là sở thích cá nhân của e thôi. thế là bjo e có 4 cặp dây :D, để e nhận được cặp Synergistic Element top và NBS rồi sẽ cho thi đấu toàn SR vs Valhalla + NBS Black :D

Mình mà dùng thì mình cứ có cái công tắc nào là mình cứ bật từ từ từng cái 1 ko có gì phải vội cả, lúc tắt cũng thế tắt từ từ từng cái một. Về mặt kĩ thuật thì amp dùng nhiều tụ lọck nguồn nhỏ mắc song song sẽ tốt hơn so với dùng 1 vài tụ lọc nguồn to bằng cái chai Coca bác ạ ( nhưng thường thì nếu nó chơi tụ to nó cũng chọn loại cực tốt :D), Goldmund nó hay hơi nhiều tụ nhỏ chứ ko dùng tụ to. Amp thường thì nó có mạch bảo vệ loa nên nói chung là ko sợ tèo loa lắm bác cứ yên tâm mà chiến, mấy sợi dây nguồn đợi lâu quá thì bác lấy tạm mấy cái dây nguồn máy tính mà thử cũng ko có vấn đề gì đâu.

dạ e dùng laptop a ơi, loại cắm vào là 2 nút và e mua ở VN hồi năm 07 nên nó ko tương thích a ạ :D, e đang kêu gọi mấy bác ở đây có ai dư dây nguồn thì cho e mượn để về nghe thử xem thế nào. Thằng Karan này lúc bê e và bác bạn phải lót giấy rất dầy phía dưới để kê tay ko thì bị cắt cho ko còn manh giáp vì quá sắc còn amp thì quá nặng. e mất 2 hôm ko ra khỏi nhà và nhừ ng, gần như ko cúi xuống được và đi lại rất khó khăn sau khi khuân đc e ng đẹp này về :)). còn vụ điện đóm thì e sẽ nhẩn nha thử lúc có dây nguồn a ạ :)

onggia

Well-Known Member

Mình mà có thiết bị mới ở nhà mà mình ko bật lên nghe được chắc mình phát điên luôn đó :))

thangvc

Member

Mình mà có thiết bị mới ở nhà mà mình ko bật lên nghe được chắc mình phát điên luôn đó :))

He he E giống Bác, mua về mà chưa cắm vào nghe thử thì chắt chít, mất ăn mất ngủ như chơi. Cảm giác chở từ cửa hàng về nhà đã chịu k nổi rồi nói chi nó nằm ngay trước mắt.

sonrock

1 cảm giác rất...khó đỡ :D. may mà e vẫn dùng cặp Leema trong lúc đợi chờ dây nguồn nên cũng cảm thấy đỡ đi phần nào chứ e mà ko có cái j thì dở hơi luôn :)). mai có bác qua vứt cho e mượn 4 cái dây nguồn standard rồi ạ, e sẽ cắm lên cho các e nó "nóng máy" khoảng vài tiếng rồi sau đó mới connect các thứ vào nghe xem ra làm sao.

thằng Karan này có 2 cục biến thế to khủng bố/mono + 4 "lon coke2" :D và 1 mớ các tụ tị nhỏ hơn nữa. khác với cặp Leema của e thì có khoảng 20-30 tụ nhỏ hơn mắc với nhau và chỉ có 1 cục biến thế thôi. ko hiểu e nó hót ra làm sao, e cũng khó chịu quá :">, hehe

sonrock

Các a cho phép e lười cop - paste đoạn reviews e viết về cặp NBS Black hnay e nhận được nhé :p

có thể nói là lâu rồi e mới ngồi cười như người dở hơi khi nghe nhạc thế này :lol:. e cho cặp Black này thi đấu với cặp SR Apex của e khi đấu từ pre sang pow, còn từ cdp sang pre vẫn là cặp Valhalla. Kết quả là e "cảm thấy" thích cặp NBS hơn :p. nếu nói về chất âm và đi sâu phân tích chi tiết thì quả thật rất khó có thể tả bằng lời vì có những điều chỉ có thể nghe và cảm nhận. còn cặp NBS Black hôm nay đã cho e những trải nghiệm bất ngờ mà trước nay e chưa từng thấy.

việc rõ nhất là khi e nghe bài nhạc tranh số 2 trong đĩa FIM Producer choice HD32bits, lúc đó e quả thực tưởng e nghe nhầm - hay não e lúc đó nó "biêng biêng" cũng nên :mrgreen: - khi cứ thấy tiếng rít kim loại rất nhẹ chạy loanh quanh bên loa phải. Điều này thực sự trước đây e ko bjo để ý đến mỗi lần nghe bản nhạc rất dài và hay này. Lúc đó e còn tưởng...con e khóc hay có ô tô chạy ngoài đường hay ai đó đang xì xào nói chuyện bên ngoài nhà e. nhưng quả thực ko phải vậy, cặp Black này đã cho thấy sự chi tiết đến khó tin của nó mặc dù âm lượng e chỉ để loanh quanh 9-10h và ko phải là rất lớn khi nghe bài này. trước đây, cho dù có bật lớn hơn nhưng e chưa bjo bị cái cảm giác gai người khi nghe cái tiếng rít của tay nghệ nhân Wei Li lướt trên đàn tranh khi đánh bản này như vậy - có lẽ lúc đó "não e đang bt" chăng, hihi?

ngoài việc cặp này rất chi tiết và trung thực trong từng nốt nhạc và background như vậy thì nó cho 1 chất âm vô cùng tự nhiên, hơi gai góc, hơi thiên tối và "rất quánh" nếu so sánh với cặp Synergistic Tesla Apex. Điều đó không đồng nghĩa với việc cặp Apex nghe sáng, mà chỉ là cặp NBS Black này tiếng tối hơn 1 chút mà thôi, bên cạnh đó nó cho 1 chất âm đầy đặn, ấm áp và truyền cảm hơn cặp Apex. Tuy nhiên xét về độ động và giải tần thì cặp NBS này thua sút 1 chút so với cặp Apex, có điều theo tai em thì trebles của cặp Black này "nhuyễn" hơn, còn bass của nó thì vô cùng "quyến rũ", thực sự mà nói thì bass của NBS nhiều hơn so với Apex nhưng ko hề bị mất kiểm soát và ù, tiếng bass căng hơn và có 1 độ ấm + rung rất tuyệt. Khi nghe bài trống trong đĩa FIM trên tiếng căng mạnh, tròn và rất thực.

khi e chuyển qua đĩa Best ò Andrea Bocelli Vivere XRCD24 thì sự khác biệt còn lớn hơn nữa khi nghe chất giọng truyền cảm của Andrea Bocelli với phần nhạc nền hoành tráng. và tiếng kick drum được tái hiện hoàn hảo với các tín đồ bass căng, chắc, khỏe trong các bản ballad trong albums 19 love songs của MLTR thì quả thực cặp dây Apex đã ko so với được cặp NBS Black này. đôi khi sự khác biệt nhỏ trong 1 số bản nhạc, nhưng với các bản nhạc khác thì khác biệt này rất rõ nét và e cảm thấy...rất phê. e vẫn đang chờ cặp Synergistic Element top 3 kim loại mix vào với nhau về với e để so sánh nó với cặp NBS này xem sao ạ.

chiều mai sẽ có 1 bác sang cho e mượn dây nguồn và e có thể nghe thử cặp Karan KA1200 rồi, hihi. e sẽ xem e nó hót ra sao rồi báo cáo với các bác ạ. chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

thangvc

Member

@ sonrock: he he thanks e, review rất đúng. Có lẻ A đáng giá sai NBS! Lúc trước A có thử 1 thời gian NBS Black nhưng mà là dây loa, nó cho chất âm theo A k thể bằng Transparent ref mm2. Có lẻ dây inter sẽ khác? E có thử qua dây nguồn NBS Black chưa? Bên này đang có bán giá rất dễ chịu so với Shunyata King Cobra (vì A so là so 2 level bằng nhau)?

thangvc

Member

Mod ơi giúp vụ này, viết 1 bài thành 3

Chỉnh sửa lần cuối:

thangvc

Member

Delete...........................................................

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Hnay e nghe đc cặp Karan này rồi :D, nói chung là e cần nghe nh hơn để đánh giá chính xác hơn vì cặp này nhìn thì như mới tinh còn dùng thì shop ng ta để đấy đến nay mấy tháng rồi nên e cần chạy rà đủ. có điều chất âm theo em cảm nhận ban đầu nghe không khác quá xa so với cặp Leema, nhưng nó có "chất riêng" rất khó diễn tả, hihi. cặp này điều khiển quả loa V2 của e rất nhẹ nhàng thanh thoát, hơn cặp Leema 1 chút, theo e có lẽ do công suất nó gấp đôi Leema và chơi thuần class A như nhà sx nói chăng? tiếng thật là ấm áp, dễ chịu và rất cuốn hút. lần thứ 2 trong 2 ngày liên tục e ngồi cười khi nghe nhạc và tự nhiên hát theo :">.

Bên trên