audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

thangvc

Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

Cặp Karan này e dự oánh chưa chắc đã ăn được thằng Leema này bác ạ, e sau khi nghe con Leema thì e thấy nó có khả năng chơi ngang ngửa với mấy thằng nổi tiếng trong tầm 2 lần tiền của nó thậm chí còn hơn. Nhưng mà bác đã mua rồi thì thôi cứ yên tâm thưởng thức, e là e mà có điều kiện e e vẫn cứ khoái nâng cấp loa trước :D

Bác nói cũng phải, nhưng đôi khi nâng cấp loa lại phải nâng cấp amp cho xứng với loa! Hix vòng lẫn quẫn rồi lại tiếp diễn. Loa còi của e nghe cũng gần 5 năm, nâng cấp amp,pre, tube, dây, cdp chắc cũng nhiều nên e cũng thấy hài lòng. Thời gian tới e mà nâng cấp thì thay nguyên bộ mới vì cặp loa e muốn đổi nghe hay hơn nhưng dàn hiện tại sẽ k match nên lại tiếp tục suy tính vì e sẽ phải hy sinh thứ khác... Mệt thật.

training

Well-Known Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

chắc phải tìm món nào giết thời gian hơn audio mà lại ngon bổ rẻ các bác nhỉ?? :))
kể mà với tiêu chí này chắc cũng khó, hay là chuyển sang món đi câu vậy (cá thật chứ ko phải cá cao 1m65 nặng 50kg đâu nhá :p)

chắc phải tìm món nào giết thời gian hơn audio mà lại ngon bổ rẻ các bác nhỉ?? :))
kể mà với tiêu chí này chắc cũng khó, hay là chuyển sang món đi câu vậy (cá thật chứ ko phải cá cao 1m65 nặng 50kg đâu nhá :p)

Haizzaa, chơi trò này còn lục tốn hơn audio gấp mấy lần đấy bác train $-), kể cả cá lớn lẫn cá bé

sonrock

a Thắng: e có lăn tăn j đâu chỉ là muốn thử cái mới xem nó hót ra sao ấy mà :)

a Sơn: e quay bằng máy Nikon D5100 với lens kit của nó, tại e ko biết dùng nên kq...:(

Rbanta

Topic dạo này chìm quá. Em xin gửi bức hình vui. Con khỉ này xem tivi và thẩm âm bằng headphone nè các bác. Nhìn pro quá.
G.day.

sonrock

thực ra e thấy cái vụ audio ký rất là hay, ký ở đây ko phải chỉ là ký sự nói về các nơi mình đã đến và nghe bn bộ dàn ở đó, mà nó còn là ký ức về audio nữa. ngay nhu bản thân a Tú có post 1 bài rất hay và dài về audio này, có thể nói là để đời thì e tin nh a e yêu thích và nghiền audio khác cũng vậy.

với riêng e, có thể nói thủa ban đầu lúc e được nghe 1 bộ dàn "tự hành" của Onkyo tại nhà dì họ e - thời đó nhà e ở cách nhà dì e có 2 phút đi bộ - thì đã thấy phê kinh khiếp. với 1 đứa trẻ con mới có tầm 7-8t, thời đó e đã mê nghe Tuấn Vũ rồi Hương Lan, chép những bài hát đầy vào vở hs như a ơi đô thành, chuyện tình lalan này kia. nghe bằng băng cassete thôi đã là hay lắm rồi, vậy mà bộ dàn nhà dì e còn chạy cả đĩa CD :D. thời đó cái đĩa CD như là 1 điều không tưởng vì ko có mấy nhà có dàn thời đó và đặc biệt là có đĩa để nghe, ko cần biết đó là đĩa lởm hay đĩa xịn. đó là thời gian mạn những năm 93-95. vì chú dì e ko có con ruột nên rất thương e, e hay sang đó ngủ và chơi, nhân tiện thỉnh thoảng được nghe ké nhạc luôn mặc dù thời đó chả biết nó là cái j :D, chỉ biết gọi là dàn và loa :">. thời này đồ audio đa phần là đồ nội địa Nhật, Âu hoặc Mỹ đi theo con đg xách tay về qua nhân viên dsq hay do quen biết.

năm 95 e sang nhà thằng bạn thân nhất thời bấy giờ của e thì nghe được bộ dàn "tự hành" thứ 2 của Technic, chất âm có thể nói là làm e ấn tượng và mê hoặc đến giờ cho dù đã 17 năm ko nghe lại - vì lần sau đến nhà nó chơi chẳng bjo bật dàn nữa vì toàn chơi đt trên cái máy pc của nhà nó - thời năm 95 nhà nào mà có máy tính để bàn thì thuộc hàng khủng khiếp lắm, e nghĩ chắc các bác biết. cả nhà nó từ đời ô đến bố mẹ rồi chị ruột đều làm bộ ngoại giao và làm to cả :D, thế nên chuyện này ko cần bàn. riêng nó đi theo nghề IT, sang Úc học bn năm xong về VN lấy vợ thì cả 2 vc đều nghiện game :)), ko có dàn rít j cả, thằng này chỉ nghe loa vi tính là quá đủ với nó

năm 97 e sang nhà 2 thằng bạn khác học cùng lớp cấp 2, 1 thằng có bộ loa Definitive chơi cùng với amp và dvd player của hãng nào e chả rõ, có lẽ của Onkyo. bộ dàn đó đặt trong phòng bố mẹ nó, có điều bố mẹ nó đi cả ngày đến tối mới về (sau này xong đh e mới biết nhà nó có mấy cty về bds và buôn oto, hic hic) nên trưa mấy thằng qua nhà nó ăn uống nghe nhạc và chơi điện tử trong phòng nó luôn hoặc ăn xong rồi đi...chơi điện tử :D. thời đó warcraft 1 cực thịnh với sự đổ bộ của PC vào VN, sau này đến năm 98 thì có thêm Starcraft - e vẫn xem giải game hàn đến bjo và ko bỏ sót VOD nào :). quay lại với bộ dàn nhà nó :D, lần đầu tiên e được nghe As Long As You Love Me hay đến vậy, quên sầu đến thế. tiếc là e chỉ được nghe qua loa vi tính tại nhà vào thời đó thôi và e biết rằng bố mẹ sẽ ko mua "mấy thứ vớ vẩn".

e còn 1 thằng bạn cấp 2 nữa và cùng với thằng bên trên + thằng bạn nối khố cấp 1 tạo thành hội game và học thời đó :D. nhà thằng này cũng kinh (hình như phụ huynh nó đều làm bên ngành công an hay thuế j đó), mỗi phòng có 1 bộ dàn riêng :mad:). e chả nhớ tên từng bộ nhưng ấn tượng nhất là bộ dàn với cặp loa Aiwa để xem film và hát karaoke, còn bộ thứ 2 e nhìn phát hãi với 2 cây loa cột to khủng bố với bộ bn thớt của Kenwood. nó có bật cho e nghe 1 lần bộ Kenwood này vào thời đó xong e choáng quá nên chẳng nhớ được chất âm thế nào nữa :D. thằng này thì hết cấp 2 e ko còn liên lạc nh nữa do e v nó tính ko hợp nhau. nó là thằng có khả năng, có điều quá tự phụ nên sau ko thành công, bjo ko rõ nó ra sao. còn thằng bên trên tiếp nối công việc của gia đình là buôn bds và oto :D

e thì đến năm lớp 7 thì có pc, lần đầu tiên được thực sự nghe nhạc số "tại nhà" :D, chứ ko chỉ còn là nghe headphone qua băng với cái walkman nữa, hoặc e nghe băng qua cassette. khoảng những năm 94-97 e sưu tầm được rất nh băng, thậm chí e nghe ở đâu hay còn đi mua băng trắng về và nhờ ng ta thâu giúp, hoặc e thu trực tiếp từ cassette của e khi nghe qua sóng FM các buổi tối lúc 7h. thời đó e đã yêu nhạc đến mức để giành mua đc cái máy chạy băng cầm tay made in japan với nút chỉnh âm lượng và tua nằm trên 1 cái cục nho nhỏ điều khiển ngay trên tai nghe. đến sau này khi đĩa bắt đầu thịnh hành hơn thì e chuyển qua walkman giành cho CD :D. trước khi sang UK thì ở vn thỉnh thoảng e vẫn nghe qua thiết bị này buổi đêm cho dễ ngủ và đỡ ảnh hưởng đến bố mẹ. phòng e ngay bên trên phòng các cụ. sau biết bn nỗ lực cố gắng phấn đấu rồi khi chính thức e được giải "rút" hsg toán tp năm 11, năm lớp 10 e đi thi lý - là môn mà e ghét nhất trong 3 môn khối a vì bà dạy toán trù e ko cho đi thi :D, may thầy lý thì quá quý và dạy liên tục lớp e trong 3 năm - thì ko có giải j, mẹ e đã đồng ý và hứa mua cho e bộ dàn. Cặp loa Definitive giống hệt nhà của thằng bạn bên trên :D, còn avr của yamaha và dvd player của Denon. Lần đầu tiên e thấy cuộc sống của mình sung sướng và có ý nghĩa ra làm sao. nhưng sau này khi e nhìn lại, thấy lúc đó mình thật là tệ....

do thời điểm đó mẹ e vừa mổ xong, còn đang rất yếu và chưa lành vết mổ do quá lớn và cần phải nghỉ ngơi. e ko bjo quên, vì lúc đó e nhận giải rồi mà mẹ - do ốm - nên vẫn chưa đưa e đi mua được - thế nên e rất giận mẹ. lúc đó mẹ e rất yếu, có nhờ e làm cái j đó mà e vùng vằng ko làm hay sao đó, e thấy mẹ rất là buồn và có nói hình như là "xyz abc @$#%!(!_!)" đại ý là e ko thương mẹ chỉ vì mẹ chưa mua cho e bộ dàn. sau khi mẹ khỏi ốm và lành trở lại, mẹ có đưa e đi mua tất cả mấy thứ đó như đã hứa. niềm vui khôn tả của e lúc đó ra sao chắc các bác cũng đoán được, nhưng sau này khi e đã lớn và nhìn lại thấy mình thật có lỗi, thật tệ...E ko đổ lỗi cho hoàn cảnh là do lúc đó e còn nhỏ và quá hào hứng với phần thưởng mà e đã mất rất nh công sức để đạt được, nên e càng trách mình nh hơn. đây là khoảng lặng lớn nhất và cũng sâu sắc nhất trên con đg audio của e cho đến giờ, cũng may là nó xảy ra từ những ngày đầu và lúc e còn quá trẻ. đến năm lớp 12 e đi thi hsg - mẹ e chẳng hứa cho j cả :D - và bảo sau nếu đỗ đh thì mẹ cho e hoàn thiện nốt bộ dàn với con center, bộ surround và thêm con sub, thời điểm đó có giải hsg ko quan trọng bằng đỗ đh.

đến lúc e đỗ đh với 27.5d thì giấc mơ xem film 5.1 của e đã thành hiện thực, lúc đó năm 2002 và e mới 17t :D. trong suốt 5 năm đh e trung thành với hệ thống đó, nghe bất kể là thể loại nhạc j, xem thể loại film j, tất cả đều hay :D, và còn 1 điều vô cùng quan trọng đó là e ko hề lai vãng đến các shop audio hay đi nghe thêm ở đâu nữa - những ng bạn trên đã ko còn gặp được nữa vì mỗi ng 1 nơi, còn những ng bạn mà e chơi thời đh thì chẳng ai có hay dùng dàn cả :D, chỉ có cây đàn guitar và...rượu + rock mà thôi :)).

đến sau này thì quá trình nghiện ngập và bập vào audio của e thế nào thì e trình bày mãi rồi :D nên e ko nhắc lại nữa. có điều e thấy mình ko đam mê hay quyết tâm làm j thì thôi chứ đã "xác định đi" là rất xyz abc ạ :D. nhớ sao cái thủa căng tai lên nghe radio qua cái cassette với Baby Girl, Its my life (ko phải bản rock của BJ đâu ạ), vv mà hay thế. bjo thì...

đây là quá trình audio đến thời điểm hiện tại của e :D, mời các bác tiếp!

training

Well-Known Member

hì hì, quá trình chơi audio của Sơn bị kìm nén 1 thời gian dài nên giờ nó mới bùng lên mạnh thế nhỉ :))

Nhớ lại năm 92, ông già em đi công tác Sing xách về bộ giàn Sony 4 thớt, 5CD công suất 1200W, có đường surround + 10 cái CD xịn, về nghe sao mà hay thế
tiết kiệm được ít tiền mua thêm 2 cái loa nhỏ xinh cũng Sony cho nó cùng bộ, hì hụi cắm dây lắp quanh nhà.
Khoảng năm 94 dại dột vác mấy bộ CD xịn (mỗi bộ 3 đĩa) ra Bà Triệu đổi đc 3 cái CD Tung của :(( :(( - ngu quá đi thôi
vét hết tiền mua mấy cái CD Hương Lan, Tuấn Vũ.... thời đó 120k/đĩa, sặc máu.....
Lại còn thời cấp 3, suốt ngày tiết kiệm tiền mua băng Maxwell URII, ra Hàng Bài cứ có chương trình mới nào là thu........
Giờ bộ Sony kỷ niệm đó ông già em vẫn dùng, và em có cảm giác chất âm của Sony thời đó hay hơn hiện giờ khá nhiều thì phải

1 thời tuổi thơ....................

tinhte

Well-Known Member

Cách đây hơn chục năm thời đĩa CD mới du nhập thành phố cảng, thời em bắt đầu thích nghe, học hát theo mấy CD ca sỹ nước ngoài như Bryan Adams, ABBA, Carpenters... suốt ngày qua nhà mấy thằng bạn rồi đi lùng mua đĩa CD về. Hồi đó sưa tầm đĩa cảm giác thật thích khi ngắm nhìn ảnh bìa cover, nghe sao mà hay thế. Lẩm nhẩm học hát theo Listen to the rhythem ò the falling rain, Sealed with a kiss, Fernando..

Còn nhưng băng catxet lại nhiều kỷ niệm ra hàng chọn bài thu âm, hoặc mua đĩa CD về ghi ra catxet rồi lại đem CD ra hàng đổi lấy CD khác, kiểu như mua 1 CD nhưng được hai album là thế. Xóa đi xóa lại, ghi đi ghi lại, rồi nắn nót ghi tracking list bài hát vô bìa đĩa catxet.

Nhạc Việt thời đó thich nghe album Bảo Chấn,Dương Thụ do 4 giọng ca đình đám là TL, HN, ML hát. Những bài hát thời nay sao nghe không lọt tai mấy, hay mình già đi rồi.

Hihi, hiện nay đời sống gia đình bận rộn cơm áo gạo tiền, lo con cái học hành... nên không có nhiều thời gian rảnh rỗi nghe nhạc, xem film. Không dám bật to sợ ảnh hưởng đến xấp nhỏ học bài, đang ấp ủ kế hoạch phòng nghe nhìn riêng để có không gian riêng cho giải trí âm nhạc và film ảnh. All you need is Love.

do_long_khach

Well-Known Member

Em chơi 1 thời gian và có 2 kết luận nho nhỏ:

1/ (Hình như) phụ nữ thẩm âm tốt hơn, và

2/ Yếu tố quan trọng nhất quyết định chất lượng âm thanh phát ra là.....bản thân cái đĩa CD.

sonrock

e lọ mọ trên mạng thì mò ra cái này: PIONEER TSM- EXCLUSVE 2401.wmv - YouTube

bác chủ đam mêm pioneer đến mức cái j cũng là Pioneer cả, thậm chí có vài cái e còn chẳng hiểu là cái j. đặc biệt là lúc bác ấy zoom vào cái thiết bị mà có cái sóng xanh xanh nhảy nhót ấy ạ, có ai biết thì chỉ cho e là cái j với? toàn đồ Pioneer cổ mà kéo cái loa khủng bố nghe nhẹ nhàng thanh thoát quá, trong khi căn phòng bác này thì quá quá nhỏ so với cặp loa và phải ngồi theo chiều ngang. đúng là 1 khi đã yêu thì...kiểu j cũng chiều :D

GIM

Member

Chào Bạn SonR!

"cái thiết bị mà có cái sóng xanh xanh nhảy nhót" gọi là Pioneer Strereo Display!!! Thật ra đây là tiền thân một dạng Equalizer hiện thị bằng bóng đèn hình mà thôi! Hay nói cách khác là một bộ thiết bị hiện sóng tương tự như Oscilloscope nhưng không dùng để đo đạc mà dùng để quan sát tín hiệu thay đổi theo âm tần...nhìn cho vui mắt.

Các dạng máy này khá thịnh hành vào thập niên 1970 - 1980 (Sau này khi IC Led xuất hiện thì người ta thay thế bằng Led quang phổ nhấp nháy).

Riêng cái PSD-1100 này xuất xưởng vào 1973-1974 (Theo tài liệu Pioneer Corp).

Còn cách kết nối của nó thì Son nhìn qua mấy hình này sẽ hiểu phần nào công dụng của nó.

Còn đây là chi tiết các nút chức năng PSD-1100

Bộ "đồ lòng" của PSD -1100

Đây là cận cảnh và cái PDS -1100 của GS _Trần Văn Giàu mà Tôi chụp năm 1980.

Đồng dạng như PDS-1100 còn có Technics SH3433, Marants ST8, 2130 cũng có cách hiển thị sóng âm tần giống vậy! Bạn nào muốn xem qua cho biết thì ghé qua quán cafe khá bình dân ở dốc cầu Thị nghè - hướng từ Hàng Xanh về TP cũng có một dàn audio 2 channel đồ cổ chuyên Pionner như thế!!! Không biết chủ nhân dàn máy này là bậc tiền bối audiophile nào, nhưng nghe qua vài bài "Nhạc vàng" Tôi cũng cảm được độ sâu lắng, rắc réo đầy mùi vị.​

locnp

Well-Known Member

e lọ mọ trên mạng thì mò ra cái này: PIONEER TSM- EXCLUSVE 2401.wmv - YouTube

bác chủ đam mêm pioneer đến mức cái j cũng là Pioneer cả, thậm chí có vài cái e còn chẳng hiểu là cái j. đặc biệt là lúc bác ấy zoom vào cái thiết bị mà có cái sóng xanh xanh nhảy nhót ấy ạ, có ai biết thì chỉ cho e là cái j với? toàn đồ Pioneer cổ mà kéo cái loa khủng bố nghe nhẹ nhàng thanh thoát quá, trong khi căn phòng bác này thì quá quá nhỏ so với cặp loa và phải ngồi theo chiều ngang. đúng là 1 khi đã yêu thì...kiểu j cũng chiều :D

Chơi đồng bộ khỏi phải lo ghép hạp hay không hạp, mà em tưởng gu bác sonrock là rock chứ, thì ra bác cũng thích nhẹ nhàng & thanh thoát :D

sonrock

a Tú: dạ ko, thú thực là e chưa thể mang mấy cặp loa vĩ đại này về được cho dù có đổi nhà, vì với mấy cái loa này theo cá nhân e cần phải có 1 căn phòng lớn thì nghe mới hay và hết loa được. nếu lấy chắc e sẽ lấy loa dòng Tad thay vì Exclusive

a Lộc: thực ra khi nghe loa to rock nó cũng hầm hố khủng bố lắm a ơi :D, tiếng bass oánh tung lồng ngực. còn nhẹ nhàng tinh tế thì e vẫn nghe chứ vì jazz, vocal và acoustics chuyên mấy cái này mà a, chưa tính classical nữa :). thực ra e nghe đủ loại nhạc từ pop, rock, jazz, hiphop,...Có nhạc mà e ko nghe hoặc ít nghe nhất lại là nhạc Việt. 1 phần vì e ko có đĩa gốc tại đây - loại mà e thích nghe - 2 là nhạc hiện tại e nghe ko nổi nên ko có hứng thú j. rock thì đợt này thú thật với các a là ngày nào e cũng phải nghe cho giảm stress, e chơi loại doping nặng này đây mời các a nghe cùng: ELUVEITIE - Thousandfold - YouTube

rock thụy sỹ, nghe hay vật vã. cảm tưởng cái j mà swiss made thì chất lượng cũng thuộc hàng iso :D.

onggia

Well-Known Member

a Tú: dạ ko, thú thực là e chưa thể mang mấy cặp loa vĩ đại này về được cho dù có đổi nhà, vì với mấy cái loa này theo cá nhân e cần phải có 1 căn phòng lớn thì nghe mới hay và hết loa được. nếu lấy chắc e sẽ lấy loa dòng Tad thay vì Exclusive

a Lộc: thực ra khi nghe loa to rock nó cũng hầm hố khủng bố lắm a ơi :D, tiếng bass oánh tung lồng ngực. còn nhẹ nhàng tinh tế thì e vẫn nghe chứ vì jazz, vocal và acoustics chuyên mấy cái này mà a, chưa tính classical nữa :). thực ra e nghe đủ loại nhạc từ pop, rock, jazz, hiphop,...Có nhạc mà e ko nghe hoặc ít nghe nhất lại là nhạc Việt. 1 phần vì e ko có đĩa gốc tại đây - loại mà e thích nghe - 2 là nhạc hiện tại e nghe ko nổi nên ko có hứng thú j. rock thì đợt này thú thật với các a là ngày nào e cũng phải nghe cho giảm stress, e chơi loại doping nặng này đây mời các a nghe cùng: ELUVEITIE - Thousandfold - YouTube

rock thụy sỹ, nghe hay vật vã. cảm tưởng cái j mà swiss made thì chất lượng cũng thuộc hàng iso :D.

Bác lấy Exclusive thì nó thực sự trải nghiệm được nhiều hơn so với TAD :D Mấy thằng thụy Sĩ này chơi Rock mà mix miểng cũng gớm quá bác nhể :))

locnp

Well-Known Member

Bác sonrock sở thích đa dạng nên đồ chơi chắc cũng đa dạng lắm đây :)

Có khi nào bác Sơn nghĩ chơi audio quá tốn kém so với những gì nó mang lại không?

Đọc bài này em lại nhớ , còn hơn nhớ người yêu các Bác ạ . Đầu tiên em được dùng cái loa AR3 đánh với cái Amp Pioneer , cảm giác mình bị áp lực quá lớn vì em AR3 Bass quá nặng nhưng thích , chỉ rình lúc nào cả nhà đi chơi hết mới bật to volume 50 thôi - ít được lắm vì mẹ em khó tính - cảm giác lúc đó như mình là thằng đi ăn trộm âm thanh , hồi hộp - lo lắng - nghe nhạc mạnh nhưng lúc nào cũng phải ngồi gần cái Ampli tay sờ vào cái Vol để nhỡ có bị phát hiện thì giảm ngay - mặt phải nghệt như ngỗng đực mắt phải tia ra cửa xem mẹ đã về chưa , bố về thì phải xem tâm trạng ,quá nhiều cảm xúc thời bấy giờ còn bây giờ lớn rồi lại khác.

Bên trên