B&W 683 ai biết chất lượng ra sao?

Ðề: B&W 683 ai biết chắc lượng ra sao?

Hãy gạt bỏ tất cả những lời khen thưởng BW683 và đọc comment này của mình - một người trót nghe theo lời tư vấn trên mạng rước em nó về và ôm hận. Loa này quá chán trong tầm tiền, bass bị ù và có đuôi rất rõ, chẳng mềm mà cũng chẳng chắc, lùng bà lùng bùng. Trung không đẹp mà bí, nghe tiếng piano không đủ độ ngân vang, cao không đủ leng keng và bén. Lúc đầu cũng nghĩ do amply nên đã đổi từ denon 2800IIG sang pre pow Rotel mượn của ông bạn nhưng tiếng vẫn thế. Nói chung là thất vọng toàn tập, lời chuông cảnh tỉnh cho những ai dự định mua loa này. Lần đầu tiên dùng BW và quá thất vọng với thương hiệu này. Để so sánh một cách đơn giản nhất, nếu như JBL L100, 4312 (khoảng 12-15tr) được 10đ thì BW683 không được 5đ. Hãy nói không với BW!!!!!!!!!!!! Quá chán.

Em xin góp ý 1 chút , mặc dù em chưa có điều kiện sở hữa qua 1 em b&w nào nhưng qua theo dõi trên một số diễn đàn, ngay cả vnav em thấy 1 số bác không biết vì lý do gì được tư vấn b&w 683 khá nhiều nhưng theo em các bác trước khi mua nên đi nghe thử tại gia các anh em đang sở hữa 683 trước khi có quyết định chính xác chất lượng âm thanh và amply đang được gia chủ phối ghép, đặc biệt theo em hạn chế nghe các điểm showroom/đại lý vì đa số các điểm này có hệ thống amply mạnh, chất lượng, dây dẫn và giá thành khá cao nên khi ghép đương nhiên âm thanh phải nói là rất chuẩn, hơn nữa các dòng loa đời mới ngày nay đòi hỏi amply có công suất khá lớn nên dẫn đến tỉ lệ đầu tư tiền cho amply: loa thường là 1:1 hoặc hơn. Em cũng xin phép nói thêm có thể đúng hoặc sai theo cảm nhận, thật sự em không tin tưởng lắm vào chất lượng âm thanh các loa & amply đời mới hiện nay có giá trên dưới 1000 USD, vì các bác cứ nhẩm tính thử tiền thuê mặt bằng công cán vận chuyển, tiền marketing, quảng cáo,... thì giá thành cặp loa sản xuất chẳng còn bao nhiêu nên âm thanh khó có thể cho chất lượng cao như một số bác đòi hỏi hoặc một số các bác comment có phần chưa chính xác.

Gần đây nhất em có thử con 7800 II so với con denon 1510 ở nhà ông xếp lúc đầu em cũng sợ thua lắm vì 1 em mới tinh giá hơn 800 usd vs với em chỉ 150 usd nhưng các bác biết không? cuối cùng em denon hỡi ôi chỉ được cái dáng và nước da còn giọng hát em nó thì không ăn đứt nổi em quê mùa nước da xấu xí của 7800II.

Vậy giải pháp là gì, em là người ít tiền nên chỉ săn lùng hàng 2nd hand thôi, nhất là các loa cuối 80's thì càng tốt, tuy nhiên các bác phải nên chịu khó search trên các forum nước ngoài có rất nhiều comment và các loại loa + amply thích hợp , trước khi các bác xuống xác nhé. Vài dòng chia sẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungtutonhd

Re: B&W 683 ai biết chắc lượng ra sao?

bác lehoang40 em có ý kiến nên tranh luận cho nó dôm dả mỗi người đóng góp ý kiến còn quyết định là của bác chủ thớt , em bổ xung thêm B&W theo em cảm nhận giá thành đắt hơn so với chất lượng mà nó đem lại cho người dùng tại Việt Nam .

vinapipe

Member

Em đang xài 4312, nhưng đọc trên mạng bị thuốc thế là 2 chú cháu ra HH mua BW683. Nghe ở đấy thì cũng chưa ưng đâu nhưng ông chú máu quá nên không dám gàn, cũng tặc lưỡi bảo chắc do phòng nghe với lại amply, CDP v.v... Với lại 100ng thì 80ng khen, chắc nó xịn thật chứ không đùa. Gần đây tết có dịp qua mới vỡ lẽ ra em nó dở tệ, thấy tức quá bác ạ.

bác có bán rẻ B&W 683 không thì ới em, em mua lại cho

VAN_LOC

Well-Known Member

Chà mấy bác thanh luận khinh nhể . Tiền nào của đó , phải nó là hay trong tầm tiền .. =))
@Bác chủ đã quyết định sao rồi .

luciano

Active Member

^^ xưa nay có ai khen BW nghe nhạc hay bao giờ, nghe nhạc thì bw phải cọi JBL bằng cụ! thường 683 về chỉ để làm cặp front

1. giải quyết khâu oai, vì nhìn rất đẹp (em đã viết trong bộ bài giới thiệu về BW rồi, nó có hẵng 1 bộ sậu hùng hậu để thiết kế mà)
2. Xem phim thì cần độ động rất cao trong khi nghe nhạc lại cần chi tiết bác ạ.

Trung trầm là dãy khó thể hiện nhất mà BW thì k làm được ở dòng 6, thậm chí là dòng 7! bởi vậy nên có câu là "hay dở trong tầm tiền mà"

Còn em 1510 em nhớ k lầm là dòng reciver thấp nhất của series năm 2010 mà? sao đi so nổi với 7800II (phải của Pioneer k? con này tầm 1tr5, em mua chỉ 3 ly nước bưởi thui, k tin hỏi bác Nhảm)? 1 em avr vs 1 em stereo, con avr thua là cái chắc, dù là dòng receiver cao cấp đi nữa vẫn thua 1 em ste giá chỉ bằng 1/10.

em cũng là fan BW chính hiệu, nhưng cũng phải tỉnh táo mới tránh được cái vòng vàng vàng hấp dẫn í ạ :))

sylua

Re: Ðề: B&W 683 ai biết chắc lượng ra sao?

Em xin góp ý 1 chút , mặc dù em chưa có điều kiện sở hữa qua 1 em b&w nào nhưng qua theo dõi trên một số diễn đàn, ngay cả vnav em thấy 1 số bác không biết vì lý do gì được tư vấn b&w 683 khá nhiều nhưng theo em các bác trước khi mua nên đi nghe thử tại gia các anh em đang sở hữa 683 trước khi có quyết định chính xác chất lượng âm thanh và amply đang được gia chủ phối ghép, đặc biệt theo em hạn chế nghe các điểm showroom/đại lý vì đa số các điểm này có hệ thống amply mạnh, chất lượng, dây dẫn và giá thành khá cao nên khi ghép đương nhiên âm thanh phải nói là rất chuẩn, hơn nữa các dòng loa đời mới ngày nay đòi hỏi amply có công suất khá lớn nên dẫn đến tỉ lệ đầu tư tiền cho amply: loa thường là 1:1 hoặc hơn. Em cũng xin phép nói thêm có thể đúng hoặc sai theo cảm nhận, thật sự em không tin tưởng lắm vào chất lượng âm thanh các loa & amply đời mới hiện nay có giá trên dưới 1000 USD, vì các bác cứ nhẩm tính thử tiền thuê mặt bằng công cán vận chuyển, tiền marketing, quảng cáo,... thì giá thành cặp loa sản xuất chẳng còn bao nhiêu nên âm thanh khó có thể cho chất lượng cao như một số bác đòi hỏi hoặc một số các bác comment có phần chưa chính xác.

Gần đây nhất em có thử con 7800 II so với con denon 1510 ở nhà ông xếp lúc đầu em cũng sợ thua lắm vì 1 em mới tinh giá hơn 800 usd vs với em chỉ 150 usd nhưng các bác biết không? cuối cùng em denon hỡi ôi chỉ được cái dáng và nước da còn giọng hát em nó thì không ăn đứt nổi em quê mùa nước da xấu xí của 7800II.

Vậy giải pháp là gì, em là người ít tiền nên chỉ săn lùng hàng 2nd hand thôi, nhất là các loa cuối 80's thì càng tốt, tuy nhiên các bác phải nên chịu khó search trên các forum nước ngoài có rất nhiều comment và các loại loa + amply thích hợp , trước khi các bác xuống xác nhé. Vài dòng chia sẻ.

những thương hiệu khủng đều không đẹp mã.......

bmw252

Thảm nào dạo này hàng 2nd những năm cuối TK 20 giá cao thế >:)

lan806

Well-Known Member

Còn em 1510 em nhớ k lầm là dòng reciver thấp nhất của series năm 2010 mà? sao đi so nổi với 7800II (phải của Pioneer k? con này tầm 1tr5, em mua chỉ 3 ly nước bưởi thui, k tin hỏi bác Nhảm)? 1 em avr vs 1 em stereo, con avr thua là cái chắc, dù là dòng receiver cao cấp đi nữa vẫn thua 1 em ste giá chỉ bằng 1/10.

1510 là dòng 2 kênh mà bạn, sau nó còn nhiều sp lắm. Còn về 7800ii cách đây hơn 10 năm mình đã dùng em này rồi, dễ ghép amp hơn nhưng bảo nó hay hơn 1510 thì hơi quá rồi

luciano

Active Member

^^ em 7000II này uýnh bạo lực bà cố, chống chỉ định cho ai thích nhẹ nhàng tình cảm :D

tiger89

Member

Chắc là PMA-1510AE giá> 800 obama là đúng rùi mà k hay = 7800ii chắc là sai rùi,hehe

o_0sleep

Đọc hết cả cm mà chưa quyết định đc...

1510 là dòng 2 kênh mà bạn, sau nó còn nhiều sp lắm. Còn về 7800ii cách đây hơn 10 năm mình đã dùng em này rồi, dễ ghép amp hơn nhưng bảo nó hay hơn 1510 thì hơi quá rồi
Bác trên dùng con Pi 7800II mà bảo hơn hẵn con 1500Ae thì hơi quá
bác cứ vác amp ra em cho bác lựa loa mà test luôn.
Chắc là PMA-1510AE giá> 800 obama là đúng rùi mà k hay = 7800ii chắc là sai rùi,hehe

Có thể em hơi quá lời nhưng con denon 1510AE có hay hơn là bao khi ông xếp em ghép với cái loa bs polk 400usd + amp phải bỏ >800 usd, khi ghép em pi 7800II đánh có lực còn mạnh hơn em denon 1510AE, bass dồi dào vô tư chắc mạnh chả như denon chỉ gọi là có, còn tiếng hát em pi khi cất tiếng cũng mạnh hơn nổi về phía trước. Mấy bác nào phân vân cứ bỏ chút ít thời gian đi nghe thử em pi & denon của anh em đang ghép nhưng đừng ra shop.

Dàn nhà xếp em tính sơ sơ như thế này amp : >800 usd+loa bs polk >400 usd + cd marantz > 300 usd trong khi cũng số tiền đó em chọn hàng 2nd thì cứ gọi là đập chết ăn thịt hay ăn vả hay làm chả mấy em hàng mới =)) lơ tơ mơ.

Hơn nữa, nếu lấy đúng số tiền >800 usd em mua 1 em luxman L540 2nd thôi chắc có lẽ hay hơn em denon 1510AE nhiều các bác nhỉ. Riêng về khoản loa em nghĩ bác kiếm paradigm 9, hay tdl 3 là những loa cột được anh em audio tin dùng mà giá thì còn dư cho bác mua dây xịn chất lượng âm thanh cũng cải thiện đáng kể.

Em hơi lạm bàn 1 tí các bác có gì bỏ qua.

JESSIEBO

Active Member

Các bác bàn luận ghê wa. Thật ra khi mua loa hay amply hoặc bất kỳ thiết bị âm thanh nào cũng nên nghe test thử. Có khi lỗ tai ta thuộc lỗ tai hơi khó tính hay gu thưởng thức ta khác gu AE nên ta phải test thử, phải chọn lựa nhiều hiệu loa cùng tầm tiền...chứ 4 rum chỉ là tham khảo. Mình cũng đọc nhiều review ca ngợi em Jamo C607 nghe nhạc hay trong tầm tiên, ấy thế mà mỗi tuần tiếp xúc không dưới 3 AE than thở "sao càng nghe càng thấy chán...", trong khi đó thì còn nhiều AE "cần mua gấp Jamo C607"...hic hic...
Thế là sao, 4rum chỉ mang tính tham khảo...cái quan trọng là nếu có điều kiện hãy đi nghe thử. Còn tại sao về nhà ta lại nghe không hay như ở shop...?thì ta cứ đầu tư đúng như ở shop thì sẽ nghe như ở shop thôi. Chứ shop test bằng CDP thì về nhà ta nghe bằng đầu DVD, shop dùng dây dẫn chất lượng cao của các hãng dây uy tín thì AE ta cứ bàn tới bàn lui "CÓ NÊN ĐẦU TƯ VÀO DÂY DẪN KHÔNG", hoặc ở shop test bằng Pre-Pow Ampli chuyên nghe nhạc nhưng khi về ta thì ta nghe nhạc bằng Receiver.
Do đó AE cần tỉnh táo và lắng nghe bằng chính cảm nhận của mình.
Vài lời bàn luận cùng AE, có gì thì xí xóa cho cái tội nói thẳng nói thật...
Chúc các bác sớm hoàn thành việc sắm sửa đón Tết.

ke ke, các bác bóng bàn sôi nổi quá làm em cũng ớn vì đang định bê 683. Tuy nhiên, hàng có xịn đến đâu mà cái tâm lý đã không thích thì có mà hay đằng giời.
Sau khi tư vấn khắp nơi, giờ em ngộ ra đường đi rồi: Cứ quất cật lực cái giá cao nhất trong khả năng thanh toán của mình về khỏi lăn tăn giá như này giá như nọ. :D

Venice

Có thể em hơi quá lời nhưng con denon 1510AE có hay hơn là bao khi ông xếp em ghép với cái loa bs polk 400usd + amp phải bỏ >800 usd, khi ghép em pi 7800II đánh có lực còn mạnh hơn em denon 1510AE, bass dồi dào vô tư chắc mạnh chả như denon chỉ gọi là có, còn tiếng hát em pi khi cất tiếng cũng mạnh hơn nổi về phía trước. Mấy bác nào phân vân cứ bỏ chút ít thời gian đi nghe thử em pi & denon của anh em đang ghép nhưng đừng ra shop.

Dàn nhà xếp em tính sơ sơ như thế này amp : >800 usd+loa bs polk >400 usd + cd marantz > 300 usd trong khi cũng số tiền đó em chọn hàng 2nd thì cứ gọi là đập chết ăn thịt hay ăn vả hay làm chả mấy em hàng mới =)) lơ tơ mơ.

Hơn nữa, nếu lấy đúng số tiền >800 usd em mua 1 em luxman L540 2nd thôi chắc có lẽ hay hơn em denon 1510AE nhiều các bác nhỉ. Riêng về khoản loa em nghĩ bác kiếm paradigm 9, hay tdl 3 là những loa cột được anh em audio tin dùng mà giá thì còn dư cho bác mua dây xịn chất lượng âm thanh cũng cải thiện đáng kể.

Em hơi lạm bàn 1 tí các bác có gì bỏ qua.
7800II em dùng rồi, đây là 1 amply khá hay mặc dù CS chỉ có 60 wpc nhưng nghe hay hơn con AVR em đang dùng là Yamaha RX-V565 90 wpc, lúc em bán đi là 3tr5, tiếc phết. Tuy nhiên nói là hay hơn 1510AE chạy sò mosfet thì có vẻ hơi quá lời. Em chưa được nghe amply này nên cũng không dám chắc nhưng em nghĩ denon hay hơn đấy bác ạ.

Loa cột mua cũ thì nhiều lựa chọn, nếu là em thì sẽ chọn Jamo D590 hoặc Mission 753.

bmw252

E cũng hóng thấy nhiều người ca ngợi e Mission 753, chơi nhạc kiểu pop rock hay lắm :D

lan806

Well-Known Member

Trang web dạo này dở hơi quá, 3 lần đưa bài đều không được, ngày trước dùng điện thoại viết bài rất dễ nhưng bây giờ số lần thành công chỉ đạt 30%.
Dở hơi thế tranh thủ post thêm.
Thúy Kiều lúc còn trinh cũng danh giá lắm chứ bộ, giờ sương gió giang hồ nhưng vẫn có giá. Dù vậy Kim Trọng vẫn lấy Thúy Vân vì nàng còn trinh, cảm giác bóc tem vẫn sướng các bác ạ, và nhất là đối với ...... he he

Chỉnh sửa lần cuối:

Trang web dạo này dở hơi quá, 3 lần đưa bài đều không được, ngày trước dùng điện thoại viết bài rất dễ nhưng bây giờ số lần thành công chỉ đạt 30%.
Dở hơi thế tranh thủ post thêm.
Thúy Kiều lúc còn trinh cũng danh giá lắm chứ bộ, giờ sương gió giang hồ nhưng vẫn có giá. Dù vậy Kim Trọng vẫn lấy Thúy Vân vì nàng còn trinh, cảm giác bóc tem vẫn sướng các bác ạ, và nhất là đối với ...... he he

Bác nói thê ko được roài :)

Loa Thúy Kiều kêu bé hơn 683

hehhehe:)

lan806

Well-Known Member

Bác nói thê ko được roài :)

Loa Thúy Kiều kêu bé hơn 683

hehhehe:)

he he, em hổng nói về 683, em đang nói về các bác thích chơi đồ 2nd, nếu có ngần này tiền thì chơi đồ thế này thế kia và không chơi hàng mới, vậy thì em mới so sánh.

ke ke, các bác bóng bàn sôi nổi quá làm em cũng ớn vì đang định bê 683. Tuy nhiên, hàng có xịn đến đâu mà cái tâm lý đã không thích thì có mà hay đằng giời.
Sau khi tư vấn khắp nơi, giờ em ngộ ra đường đi rồi: Cứ quất cật lực cái giá cao nhất trong khả năng thanh toán của mình về khỏi lăn tăn giá như này giá như nọ. :D
e đồng ý với pác :D, thà rằng làm 1 phát cho hoành tráng trong khả nằng để khỏi tiếc về sau :D

Bên trên