Bàn luận về DAC

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

DAC magic 100 muốn chơi được 192Khz thì bác phải update firmware mới cho cục DAC magic 100 bác à. Tại bác không đọc manual của thiết bị rồi nhà sx nó không cài sẵn cho DAC magic 100 mà bắt người dùng phải email yêu cầu rồi nó mới cung cung chứ cũng không cho download tự do. Email cho hãng nó cũng nice lắm lại còn hướng dẫn kỹ càng nữa hỗ trợ rất nhanh mà bác phải cung cấp số serial của máy nữa.
Đại khái là firmware cài sẵn chỉ hỗ trợ usb class1 thôi mà class1 chỉ chơi max được 96khz nên phải up firmware mới từ hãng mới mở được cổng ubs class2 lúc đó mới kích hoạt được chế độ usb class2 192khz. Đây là kinh nghiệm của tôi lúc đầu cũng thắc mắc làm hoài không được sau phải đọc lại manual trên website của cambrige mới vỡ lẽ sao làm hoài không được thế mới biết đọc hướng dẫn của nhà sx quan trọng mà bác.
thế bác đã sửa được DAC magic chưa? 192khz cũng đáng để thử mà bác nhất là sau khi loay hoay mãi mới được cũng là cái thú vui nhỏ đáng trải nghiệm cho vui :)

Bác ơi, vậy cái stream magic 6 của em không biết có mở được usb class 2 không? bác viết email cho họ qua địa chỉ nào vậy?

Toietmoi

Well-Known Member

Bác ơi, vậy cái stream magic 6 của em không biết có mở được usb class 2 không? bác viết email cho họ qua địa chỉ nào vậy?

Con này chất âm có xứng tầm với đồng tiền bỏ ra không bác? So với CDP tầm 10 triệu thì thế nào ạ? Em đang định rước con này về nghe.

nvtdien

Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Em là cậu sinh viên có con DAC Audio GD đoạt đồng giải II hôm đó.

Theo cảm nhận của em thì con T+A DAC8 hôm thi đấu tiếng bị mờ và hẹp, ko thoát được nên mọi người ko đánh giá cao lắm và bị loại ngay từ vòng đầu.

có mấy file nhạc test hôm đó ko bạn, cho mình xin nhe. thanks

le_hung214

Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Trong cài đặt SM6 có sẵn phần chuyển USB Class 1.0 và 2.0 đó bác.
Riêng DAC 100 e chưa thử up firmware nhưng đâu thấy chổ nào để up a? với lại muốn DAC100 nhận 192 thì chỉ cần cài driver là xong thui mà

oeoeoe

Xin chào các bác, các bác cho em hỏi là có bác nào đã từng dùng qua hay trải nghiệm con DAC Geek Out 1000 từ LH Labs chưa ạ?

Em đang chuẩn bị mua bộ này "Geek Out 1000 + HE-400i Bundle" từ Indiegogo (
https://www.indiegogo.com/projects/geek-pulse-ultra-high-def-audio-for-your-desktop/x/9123157)

Con HifiMAN HE-400i thì em xử ngay không lăn tăn vì đã cưới con HE-400 chị nó đi kèm Aune T1 DAC/amp.

Em Google con Geek Out 1000 DAC thì rất ấn tượng với em nó: chơi tẹt ga tất cả sample rates đến 32 bit / 384 kHz và DSD 128, có LED báo hiệu sample rates, pure class A amp, asynchronous USB 2.0, phọt ra được 1,000mW output (bằng con Aune T1 em đang dùng), 2 lỗ cắm tai nghe (chắc cho từng loại IEM và full), cái giáp của em nó nhìn hình thấy cứng cáp. Các bác bên Amazon và Head-Fi có vẻ thích em nó. Em thích dùng portable DAC vì có thể đem theo cả gia đình (laptop+foobar2k+DAC/amp+tai nghe) mỗi khi đi đâu.

Quan trọng nhất là giá cả: nếu mua từng món riêng thì em sẽ phải trả $299+$45 (Geek Out) $499+$45 (HiFiMAN HE-400i) = $888 ship đến Úc còn mua trên kia thì chỉ có $598 (nó ship free toàn cầu). Em cũng tính là sẽ eBay HE-400 và Aune T1 đang có nên chắc tổng kết lại hết thì chỉ thiệt hại trong tầm $250-$300.

Nếu dư ra chút ít thì em sẽ mua con USB Isolator bên Hifimediy (HiFimeDIY USB Isolator). Con này có thật sự ra cơm ra cháo gì không các bác? Nó cũng không đắt lắm nên em muốn thử xem thế nào tuy là sample rates của em nó chỉ đến 96Khz/24bit.

Cám ơn lời khuyên của các bác.

cocsku

Con này chất âm có xứng tầm với đồng tiền bỏ ra không bác? So với CDP tầm 10 triệu thì thế nào ạ? Em đang định rước con này về nghe.

SM6 đa năng và có giá thấp nhất thị trường hiện nay. Mình chưa so với CDP, nghe các bác ở đây bẩu bao giờ nghe CDP vẫn hay hơn.

tankemdrum

Active Member
AE nào đã chơi qua dac emotiva xda 2 rồi. cho e chút cảm nhận về e nó với nha. vì e cũng đang muốn thủ e này thanks ae

pntan

DAC magic 100 muốn chơi được 192Khz thì bác phải update firmware mới cho cục DAC magic 100 bác à. Tại bác không đọc manual của thiết bị rồi nhà sx nó không cài sẵn cho DAC magic 100 mà bắt người dùng phải email yêu cầu rồi nó mới cung cung chứ cũng không cho download tự do. Email cho hãng nó cũng nice lắm lại còn hướng dẫn kỹ càng nữa hỗ trợ rất nhanh mà bác phải cung cấp số serial của máy nữa.
Đại khái là firmware cài sẵn chỉ hỗ trợ usb class1 thôi mà class1 chỉ chơi max được 96khz nên phải up firmware mới từ hãng mới mở được cổng ubs class2 lúc đó mới kích hoạt được chế độ usb class2 192khz. Đây là kinh nghiệm của tôi lúc đầu cũng thắc mắc làm hoài không được sau phải đọc lại manual trên website của cambrige mới vỡ lẽ sao làm hoài không được thế mới biết đọc hướng dẫn của nhà sx quan trọng mà bác.
thế bác đã sửa được DAC magic chưa? 192khz cũng đáng để thử mà bác nhất là sau khi loay hoay mãi mới được cũng là cái thú vui nhỏ đáng trải nghiệm cho vui :)

THanks bác teptep, DAC cua em đang để ở Anh duy để sữa mà chưa có linh kiện. Em cũng không rành việc up firmware. Tại em chơi qua đầu popcorn kết nối qua cổng Coxial chứ không dùng cổng USB nên không nghĩ đến việc cài driver hay firmware gì cả. Tại trong đầu chỉ nghĩ là cài driver này nọ chủ yếu là dùng cho Laptop.
Bác cho xin địa chỉ email hay link hướng dẫn update firmware nhé bác.

Thanks

Toietmoi

Well-Known Member

SM6 đa năng và có giá thấp nhất thị trường hiện nay. Mình chưa so với CDP, nghe các bác ở đây bẩu bao giờ nghe CDP vẫn hay hơn.

Đấy là cái mà em đang lăn tăn đấy bác ạ. Nhà em đang dùng CDP, sợ rằng dùng DAC lại hụt hẫng nhưng kho nhạc lossless trên mạng ngày càng nhiều nên cũng muốn dùng DAC chơ đỡ tốn tiền mua CD.

teptep

bác vào đây https://techsupport.cambridgeaudio.com/hc/en-us/requests/new gửi cho AudioCambridge cái request họ sẽ liên lạc lại qua email rồi hỏi số serial của máy rồi mới gửi firmware mới cho usb class2 và có hướng dẫn nữa cơ bản là upload firmware cũng dễ thôi vì tôi cũng không phải là dân kỹ thuật mà cũng chỉ lọ mọ đọc hướng dẫn https://techsupport.cambridgeaudio....-about-the-benefits-of-using-USB-Class-2-mode để chơi thôi vì nhiều khi cũng tò mò không biết khác nhau cái gì bác đọc thêm cái này để biết chủ yếu 192khz chỉ để chơi nhạc từ phần mền từ PC qua usb để có đủ băng thông truyền tín hiệu nhạc 192khz. Còn nếu bác không có thiết bị gì phát tín hiệu âm thanh với tần số lấy mẫu 192khz thì cũng có thể bỏ qua mà enjoy the music thôi :) Dù sao thì nếu bác đã lọ mọ chơi nhạc số rồi thì tìm hiểu thêm 192khz nhiều khi nó cũng có khác biệt (dù chỉ là khía cạnh lý tính) cũng đáng để thử mà bác. Mình không dùng SM6 nên cũng không biết sẽ khác thế nào dù sao cũng thích cái SM6 của bác vì nhiều đồ chơi :) có hay không bác?

À mà bác đừng nhầm firmware (cài trong SM6) với Window driver (cài trong PC) nhé, cho dù driver là usb class2 mà firmware + chế độ trên DAC là usb class1 thì nó cũng chỉ nhận tín hiệu max là 24bit 96khz thôi.

THanks bác teptep, DAC cua em đang để ở Anh duy để sữa mà chưa có linh kiện. Em cũng không rành việc up firmware. Tại em chơi qua đầu popcorn kết nối qua cổng Coxial chứ không dùng cổng USB nên không nghĩ đến việc cài driver hay firmware gì cả. Tại trong đầu chỉ nghĩ là cài driver này nọ chủ yếu là dùng cho Laptop.
Bác cho xin địa chỉ email hay link hướng dẫn update firmware nhé bác.

Thanks

Khổ thân bác link thì em đã paste ở trên rồi bác cứ để lại địa chỉ email họ sẽ cho người email lại cho bác. Nhưng mà bác xài popcorn thì cần gì upgrade firmware vì popcorn không xuất tín hiệu qua usb nên không cần đâu bác chỉ khi nào bác chơi usb thôi mà chủ yếu là qua PC để chơi nhạc lossless thì mới có nguồn tín hiệu là 192khz hay cao hơn thôi bác chứ không biết là nhạc chơi qua popcorn nó có xuất được nguyên tần số gốc không bác đã thử các file nhạc có tần số lấy mẫu khác nhau chưa? để xem cái đèn báo trên DAC có đổi theo không? chứ bác play cái file nhạc 44.1 hay 48khz thì DAC nó cũng chỉ báo là đang play với tần số tương ứng của file nhạc thôi cho dù cổng coxial của DAC là đã nhận được max là 192khz rồi.

Chỉ khi dùng DAC với PC thì mới có nhiều thứ để bác nghịc thôi, đặc biệt là xem youtub cảm giác cứ như là ngày xưa mới có đầu video :) cũng vui và không có cảm giác youtub là chỉ dành cho PC, xem được nhiều clip nhạc mà có lẽ là chỉ có youtub thôi chứ cũng không mua dvd được. Chơi qua popcorn là cứ để vậy nghe thôi bác coxial là OK rồi bác cứ download file nhạc nào 192khz mà play qua popcorn thì đèn trên DAC nhảy qua 192khz là popcorn OK còn không thì 192khz chỉ play qua PC được thôi khi nào sửa được DAC bác thử lại xem.

HDmedia

Em là cậu sinh viên có con DAC Audio GD đoạt đồng giải II hôm đó.

Theo cảm nhận của em thì con T+A DAC8 hôm thi đấu tiếng bị mờ và hẹp, ko thoát được nên mọi người ko đánh giá cao lắm và bị loại ngay từ vòng đầu.

T+A DAC8 nếu chạy ở chế độ Class 1 thì tiếng khá bí và hầu như sẽ bị chê ngay (em gặp 100% trường hợp đều đánh giá vậy), nhưng nếu chạy ở chế độ Class 2 thì sẽ hoàn toàn lột xác đó bác. Em thấy DAC8 có 2 nhược điểm cần lưu ý: một là DAC 8 là hơi kén dây USB nên thay dây loại tốt chất lượng âm thanh sẽ cải thiện tương đối rõ; hai là nếu bác nào cài trên máy họ nhà MAC cần lưu ý phải cài Driver trước rồi mới cắm dây USB thì mới hoạt động được ở chế độ Class 2, các trường hợp cắm dây USB & bật power DAC trước rồi mới cài Driver đều làm chế độ 192kHz của máy MAC đó bị lỗi.

kiss123

Active Member

Các anh cho em hỏi: em đang dùng HDP là imax3D, nối với tivi qua cổng HDMI như thường lệ. Tuy nhiên, cái tivi chỉ có cổng audio output là coaxial nên em muốn mua một cái DAC để nối tivi với loa. Vậy thì chỉ cần mua cái DAC loại rẻ (khoảng 15 đô trên ebay)
http://www.ebay.com/itm/New-Optical...ion_Audio_Cables_Adapters&hash=item23409db8bf

hay là phải mua loại có khả năng giải mã Dolby có giá đắt hơn như cái này:
http://www.ebay.com/itm/2015-SPDIF-...t=LH_DefaultDomain_0&var=&hash=item27f56a960c

Cảm ơn các bác nhiều

kiss123

Active Member

Các anh cho em hỏi: em đang dùng HDP là imax3D, nối với tivi qua cổng HDMI như thường lệ. Tuy nhiên, cái tivi chỉ có cổng audio output là coaxial nên em muốn mua một cái DAC để nối tivi với loa. Vậy thì chỉ cần mua cái DAC loại rẻ (khoảng 15 đô trên ebay)
http://www.ebay.com/itm/New-Optical...ion_Audio_Cables_Adapters&hash=item23409db8bf

http://www.ebay.com/itm/2015-SPDIF-...t=LH_DefaultDomain_0&var=&hash=item27f56a960c

Em hỏi thế vì em sợ khi xem phim âm thanh Ac3 hay DTS thì không nghe được tiếng. Suy nghĩ vậy có đúng không ạ? Em cũng không chắc lắm vì lại nghĩ âm thanh đã được imax3D đọc rồi, tivi chỉ phát ra thôi...

Em gà, các bác thương tình giải đáp hộ. Cảm ơn các bác nhiều

bshyman

Member

1. Cái số 1, bác không cần mua, imax3D có sẵn, thay vì lấy tín hiệu âm thanh từ tivi out, bác lấy từ imax3D luôn.
2. Cái số 2 cần khi bác muốn có âm thanh đa kênh. Trong trường hợp này thì bác phải có ampli đa kênh (receiver) để kết nối với các loa. Mà nếu đã có receiver thì kết nối âm thanh kỹ thuật số từ imax3d luôn để receiver giải mã, cần gì mua thêm cái DAC nữa.

Tóm lại, 2 cái mà bác đề nghị, không có cái nào cần phải mua.

Thân

bshyman

Member

Em hỏi thế vì em sợ khi xem phim âm thanh Ac3 hay DTS thì không nghe được tiếng. Suy nghĩ vậy có đúng không ạ? Em cũng không chắc lắm vì lại nghĩ âm thanh đã được imax3D đọc rồi, tivi chỉ phát ra thôi...

Em gà, các bác thương tình giải đáp hộ. Cảm ơn các bác nhiều

1. Cái số 1, bác không cần mua, imax3D có sẵn, thay vì lấy tín hiệu âm thanh từ tivi out, bác lấy từ imax3D luôn.
2. Cái số 2 cần khi bác muốn có âm thanh đa kênh. Trong trường hợp này thì bác phải có ampli đa kênh (receiver) để kết nối với các loa. Mà nếu đã có receiver thì kết nối âm thanh kỹ thuật số từ imax3d luôn để receiver giải mã, cần gì mua thêm cái DAC nữa.

Thân

kiss123

Active Member

Thân
Làm thế nào lấy âm thanh trực tiếp từ imax3D hả bác? Loa em chỉ có input 3.5 mm thôi hà. Em cảm ơn bác nhiều!!

bshyman

Member

Làm thế nào lấy âm thanh trực tiếp từ imax3D hả bác? Loa em chỉ có input 3.5 mm thôi hà. Em cảm ơn bác nhiều!!

Vậy chứ nếu bác mua 1 trong 2 món mà bác đề nghị thì bác kết nối bằng cách nào? Em đoán là loa của bác kiểu như loa vi tính, có ampli tích hợp luôn bên trong loa. Chắc bác phải mô tả thêm dàn loa của bác và các cổng kết nối thì em mới biết được.

kiss123

Active Member

Loa cu3a em chỉ là loa vi tính 2.1 thôi.
À, còn cái DAC món số 1 mà em đưa link đó, nó có 1 cái cáp nối từ cổng coaxial của ti vi đến cái DAC, rồi cái DAC thì có cổng 3,5mm out để cho em cắm loa vi tính vô

bshyman

Member

Loa cu3a em chỉ là loa vi tính 2.1 thôi.
À, còn cái DAC món số 1 mà em đưa link đó, nó có 1 cái cáp nối từ cổng coaxial của ti vi đến cái DAC, rồi cái DAC thì có cổng 3,5mm out để cho em cắm loa vi tính vô

Nếu vậy thì... Em nghĩ cái tivi nào cũng có cổng out 3.5mm. Bác lấy tín hiệu từ đây ra loa luôn cho tiện.

Bên trên