Bắt đầu Chơi HD ! Xin các bác tư vấn giúp e !

hdaadh

Tình hình rất là tình hình !
Trước tiên e chào và cảm ơn các bác đã bỏ thời gian ngó vào giúp e.
E hiện là SV mới ra trường, thu nhập cũng khoai sắn thôi.E mới tìm hiểu HD đc mấy ngày thôi vì trước giờ chỉ biết xem chứ chưa tìm hiểu kỹ giờ mới bắt đầu thâm nhập vào cái chỗ ẩm ướt mà ấm ấm này #:-S nên nhờ các bác chỉ giúp tận tình hộ e.
Hiện e có con LCD 32" Full 1080, con loa 5.1 Sound Max B91, PC cùi bắp tận dụng đc mỗi cái ổ cứng 500Gb, Laptop HP DV 6500 (có HDIM và dủ thứ linh tinh chưa bóc tem nữa :)| ) và khoảng 1két Sài Gòn Đỏ (20 chai) lận lưng làm vốn.
E mún làm khu xem HD và giải trí với diện tích phòng khoảng 15m2 (e ở nhà trọ thuê ở có 1 mình mà :D ).
Hiện e muốn các bác giúp :
+ Tham khảo các bác về giá cả của Box để lưu dữ liệu ( cái dòng DVIX ấy )
+ E muốn xuất âm thanh từ con Laptop ra 5.1 (mọi thứ e chỉ dùng qua con này) thì dùng loại card nào vì thằng này nó ko có hỗ trợ, chỉ xuất có 2 kênh thôi, nghe rất buồn ngủ.
+ E muốn sử dụng cục Sub của con Sound Max B91 cũ và kết hợp với Amplier có đc ko ? có bị bể bát (bass) ko ? và dùng loại nào hoặc có thể mua thêm loa làm súp đc ko ? (vì e ngoài xem HD còn có sở thú là Dance mỗi buổi cuối tuần với mấy thằng cùng xuồng)
+ E muốn tăng 5.1 thành 7.1 liệu có đc ko và "chất" có giảm ko ?
E có để ý là lúc đầu mới nghe thì âm rất chuẩn nhưng 1 thời gian sau thì chẳng đâu vào đâu, loạn cả âm.E ko biết làm sao để chỉnh lại vì e chẳng biết chỉnh tấn số cắt của con Sound Max B91 ấy và thường thì tần số của con Sound Max này chịu đc .Mà e cũng ko biết nó có Auto chỉnh như Amplier hay ko nữa, mong các bác hỗ trợ e thêm về vấn đề này với.

Và mong các bác lưu ý giùm e là e chỉ có khoảng trên dưới 1 két Sài Gòn thôi chứ vượt quá 2két thì e bó tay.E mới ra trường đi làm đc mấy tháng nên cũng chỉ khoai sắn thế thôi ah #:-S

Mong các bác tư vấn hộ e.e xin hậu tạ.

hdaadh

Ðề: Bắt đầu Chơi HD ! Xin các bác tư vấn giúp e !

~X(
thiệt là tình hình wá ! ko những ko có ai chỉ giáo mà còn bị warm 1 phát nữa chứ hihix ! tại ko biết nội quy vậy nên phải edit lại !
thiệt là bùn wá đi !

calcifer

Active Member

tình hình là tình hình quá, tham gia với bạn chút nè: >:D<

1. Đã có:
LCD 32" Full 1080
con loa 5.1 Sound Max B91
PC cùi bắp tận dụng đc mỗi cái ổ cứng 500Gb
Laptop HP DV 6500
1két Sài Gòn Đỏ
phòng khoảng 15m2

===> SV mới ra trường mờ khủng quá, hehe :)>-

2. Muốn:
làm khu xem HD và giải trí với diện tích

3. FAQ
Tham khảo các bác về giá cả của Box để lưu dữ liệu ( cái dòng DVIX ấy )
không rõ bạn muốn hỏi mua HDPlayer hay cái Hộp ổ cứng ngoài để tận dụn cái ổ 500G Internal? (chắc là muốn tham khảo cái Hộp ổ cứng ngoài rồi)

-> Hộp ổ cứng ngoài: 3 phương án:

3.1 HDD Box, ví dụ chú Buffalo này:

Link tham khảo:
http://vozforums.com/showthread.php?t=552548
(tìm thêm trong box Mua bán)

3.2 HDD Dock, ví dụ chú Unitek này:

Link tham khảo:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3474
(tìm thêm trong box Mua bán)

3.3 SATA to USB, ví dụ chú này:

Link tham khảo:
http://www.tungtuyen.com/index.php?r=product/show&id=250
(rất nhiều đồ hay, hehe)

calcifer

Active Member

E muốn xuất âm thanh từ con Laptop ra 5.1

cái này bên box Sound hỏi nhiều quá rồi:
bạn mua cái Sound Card USB, nhiều hiệu lắm, Creative đâu tầm hơn triệu, hàng mới bán 1tr3 thì phải, có ông Oregon (không nhớ lắm) bên box Mua bán rao liên tục

-> cái này lợi ở chỗ quang cô xi an a la lốc chơi hết
-> lưu ý: chỉ được 5.1, không có nhiều chấm hơn ^:)^

mình tìm thấy 1 phương án Sound USB cực kỳ rẻ, nhưng mờ chưa thử, bạn thử tham khảo xem:

Giá 60.000 đ ????? (không bít có lừa đảo ko nữa...)

tiện edit bài có link bên vatgia hộ bạn luôn:
http://vatgia.com/home/quicksearch.php?keyword=sound+card+usb+5.1&view=search

E muốn sử dụng cục Sub của con Sound Max B91 cũ và kết hợp với Amplier có đc ko ?
Được bạn ạ, có điều nghe ko hay lắm.
Kinh nghiệm trước mình dùng kiểu này rồi: để Bass ok hơn, bạn nên cắm đường Subwoofer (dĩ nhiên là analog) từ card sound vào đường AUX-in (hoặc đường nào tương tự) trên loa của bạn.

Có bị bể bát (bass) ko ?
Không bị bể bát đâu bạn ạ, có khi bass ra yếu không đủ ấy I-)
không chắc lắm, vì mình mới thử ở Microlab, còn Sound Max thì chưa

Và dùng loại nào hoặc có thể mua thêm loa làm súp đc ko ?
Nếu sở thích lắc dật đan xinh tùm lum thì mua thêm loa sub
Dĩ nhiên là có thể mua thêm loa sub, giá từ 1 triệu 5 -> blap blap... %-(
Phòng 15m2 nên mua cái nhỏ thôi, tùy sở thích, nhưng theo mình phòng nhỏ nên chơi cái Sub điện mà loại nén (không có lỗ thông khí) là hiệu quả nhất

(thắc mắc thêm về đề tài này sang box Sound nhé)

E muốn tăng 5.1 thành 7.1 liệu có đc ko và "chất" có giảm ko ?
Muốn tăng thành 7.1 thì bạn phải có 5.1 đã, hehe ^:)^
vậy quyết trước là 5.1 hay 7.1???

có 20 chai đầu tư cái Receveir có DTS tầm 3-5 chai là 7.1 lun rồi

E có để ý là lúc đầu mới nghe thì âm rất chuẩn nhưng 1 thời gian sau thì chẳng đâu vào đâu, loạn cả âm.E ko biết làm sao để chỉnh lại vì e chẳng biết chỉnh tấn số cắt của con Sound Max B91 ấy ...
không hiểu câu hỏi???? nên chịu, bạn nào xài B91 rồi giúp chủ thớt nhé

calcifer

Active Member

Và mong các bác lưu ý giùm e là e chỉ có khoảng trên dưới 1 két Sài Gòn thôi chứ vượt quá 2két thì e bó tay.E mới ra trường đi làm đc mấy tháng nên cũng chỉ khoai sắn thế thôi ah #:-S

có 1 két bia SG = 20 chai thì đâu phải khoai sắn, thế gấu lắm rồi
chơi phòng 15m2 mà 20 chai bạn đáp mỏi tay

hehe

hdaadh

Cám ơn Calcifer !
Mình muốn hỏi cái đầu phát chứa HDD của thằng TVIX ấy ( ổ cứng chuẩn Sata ko biết có chơi đc ko )
CÒn cái thằng Creative 5.1 chắc mai đi làm 1 con, nghe ra con này có vẻ ổn hơn thằng USB kia.
Về cái vụ đấu thêm Ampli vào con Sub thì mình sợ bộ kích âm trong Sub sẽ gần như bị double nên ko giám thử vì nếu ko dùng đc thì quăng nó vào 1 góc, tận dụng mấy con loa con và mua 1 con Sub + Ampli khác
Còn nếu dùng đc thì .....hehhe mua con Ampli và dùng nó là tiết kiệm để đầu tư thứ khác hehe.
Thx nhiều nhé ! để wa bên Sound xem tí !

calcifer

Active Member

Cám ơn Calcifer !
Về cái vụ đấu thêm Ampli vào con Sub thì mình sợ bộ kích âm trong Sub sẽ gần như bị double nên ko giám thử vì nếu ko dùng đc thì quăng nó vào 1 góc, tận dụng mấy con loa con và mua 1 con Sub + Ampli khác
Còn nếu dùng đc thì .....hehhe mua con Ampli và dùng nó là tiết kiệm để đầu tư thứ khác hehe.
Thx nhiều nhé ! để wa bên Sound xem tí !

???

đường vào của loa sub bộ Soundmax của bạn chắc chắn là âm tần (chưa qua công suất, thường là đường RCA), vậy khỏi lo nó doble =))

cách đấu tận dụng có 2 cách:
1. âm ly (recevier) - đường pre sub -> loa sub soundmax
2. âm ly (receiver) - đường sub out từ sound card -> loa sub soundmax

nếu dự định dùng Tvix thì phải tham khảo xem model muốn xài có analog 5.1 ra không? nếu có thì có thể không mua âm ly, chơi luôn thằng soundmax là ok rồi (soundmax của bạn chỉ có đường vào analog)

nếu Tvix mà ko có ra analog, chỉ có số (quang hoặc coxial) thì muốn nghe 5.1 phải có receiver (giải mã + công suất)

mà bạn hỏi tùm lum quá :-j, cẩn thận khéo mua trùng đồ phí mấy chai bia SG:

1. bạn nói muốn phát HD bằng máy xách tay HP -> sẽ mua card sound USB -> định chọn creative.. -> có đủ cả số + quang -> dùng với thằng soundmax đang có là hoàn chỉnh, không thiếu thứ gì

2. bạn lại nói muốn mua Tvix -> sẽ phát bằng Tvix -> cardsound usb mua về nữa xài vào việc gì?

3. bạn đang có bộ soundmax 5.1 (mình chưa xài bao giờ) - trông ảnh có vẻ khủng, giá mới cũng cao -> chắc là nghe khá. vậy bạn có muốn nâng cấp hệ thống âm thanh hay vẫn dùng bộ này?

4. bạn không nên lẫn lộn lỗn lận vụ mua thêm âm ly 5.1 (ở đây mọi người gọi là cái receiver) mà tận dụng đám loa cũ của bộ soundmax, vì như thế chất lượng chẳng cải thiện gì cả, thậm chí có khi hỏng hết cả loa do quá công suất

nói rõ thêm: mua thêm âm ly mà không mua loa, xài loa vệ tinh cũ của bộ 5.1, lại định tận dụng thêm cả loa sub (tức là tận dụng hết) -> kết quả là phí cái âm ly, có khi hỏng cả bộ loa cũ

calcifer

Active Member

lời khuyên tiêu xài cho két bia của bạn, theo mình thế này:

1. mua cái Tvix -> phát chính bằng cái Tvix
- mua 1 bộ loa 5.1 khác như Z5500 chắc chắn đè bẹp bộ soundmax của bạn, phòng 15m2 có khi đánh bung cả cửa sổ luôn $-)
- chơi thẳng đường số từ Tvix ra Z5500 -> gọn nhẹ

kết quả: mấy độ hơn chục chai (khoảng 12 chai), chất lượng đảm bảo, thống nhất, xem phim gọn nhẹ bằng Tvix, đỡ phải bật máy tính...

2. quên cái Tvix đi, chỉ dùng máy xách tay phát
- mua thêm card sound rời USB để lấy âm 5.1 xuất ra
- mua cái dock để tận dụng cái ổ cứng làm nơi chứa phim, giao lưu trao đổi phim cũng tiện
- (option)bán bộ soundmax đi hoặc gửi về quê để đại ca ở nhà xem VCD

- như thế mới mất độ 2 chai -> vẫn dư rất nhiều chai -> chơi bộ receiver + loa rời dân dụng đập khủng hơn con Z5500, chiến hơn, dễ đổi dễ nâng cấp

cá nhân mình thấy bạn nên theo cách 1, hợp lý với người mới chơi (tại thấy bạn noob quá, hỏi tùm lum, chưa có trọng tâm nên đoán chắc new wá)

p/s: theo mình lần sau bạn nên hỏi chút một, chút một, chịu khó search mấy bài cơ bản, ko hiểu gì post lên sẽ nhiều anh em hỗ trợ, chứ bạn hỏi nhiều vấn đề 1 lúc quá, nên trả lời cũng ngại, hehe

wellcome

hdaadh

(tại thấy bạn noob quá, hỏi tùm lum, chưa có trọng tâm nên đoán chắc new wá)

wellcome

ông này chỉ đc cái là nói đúng ! =:)
mình mới tìm hiểu về HD đc chừng tuần lễ thôi hehe.Cám ơn bạn đã chỉ giúp.mình chỉ là mới chơi nên đâu giám mua lung tung về rồi chẳng đâu vào đâu, HD chứ ko phải karaoke nên ko thể mua tùy tiện đc bởi thế mới tham khảo mọi người :D.
Mình là newbie nên chắc có lẽ làm nguyên bộ cho dễ chơi nhỉ.Hôm wa xem thấy có thằng loa của SONY "phá nát tình làng nghĩa xóm" gì đó tầm khoảng 14chai, tính làm con này thêm cái Creative 5.1 cho con laptop mà hình như con SONY có 7.1 phải ko bạn ? nếu vậy Creative 7.1 ??:-/:-w8-}:D hợp lý ko bạn ?
ah banj cho mình biết thông số của con Z5500 đc ko ?

Lâm Gia Trang

ông này chỉ đc cái là nói đúng ! =:)
mình mới tìm hiểu về HD đc chừng tuần lễ thôi hehe.Cám ơn bạn đã chỉ giúp.mình chỉ là mới chơi nên đâu giám mua lung tung về rồi chẳng đâu vào đâu, HD chứ ko phải karaoke nên ko thể mua tùy tiện đc bởi thế mới tham khảo mọi người :D.
Mình là newbie nên chắc có lẽ làm nguyên bộ cho dễ chơi nhỉ.Hôm wa xem thấy có thằng loa của SONY "phá nát tình làng nghĩa xóm" gì đó tầm khoảng 14chai, tính làm con này thêm cái Creative 5.1 cho con laptop mà hình như con SONY có 7.1 phải ko bạn ? nếu vậy Creative 7.1 ??:-/:-w8-}:D hợp lý ko bạn ?
ah banj cho mình biết thông số của con Z5500 đc ko ?

thông số đây cụ ơi
http://www.vatgia.com/review/32/776/logitech-z-5500-ngap-tran-am-thanh-rap-hat.html

hdaadh

thankiuvinamiu nhưng sao mình ko thấy công suất của mấy con loa vệ tinh nhỉ.nếu chỉ có 500w thì xem ra....

Con SONY kia tới 1600w hơn đấy =P~ thấy mà ham nhưng ko biết có lãng phí so với căn phòng 15m2 và newbie như mình ko nhỉ :-/

các bác tư vần hộ để e dễ tìm hiểu về thú vui này tránh lãng phí rồi ôm hận #:-S

à quên gửi bác calcỉfe là e muốn mua cái box để chứa HDD luôn tiện làm cái đầu phát thứ 2 luôn để dùng ở nhà nên mới hỏi thằng TVIX ấy.nhiều khi laptop còn để làm việc và chứa cũng đc ít nữa. @@

Chỉnh sửa lần cuối:

Lâm Gia Trang

thankiuvinamiu nhưng sao mình ko thấy công suất của mấy con loa vệ tinh nhỉ.nếu chỉ có 500w thì xem ra....

Con SONY kia tới 1600w hơn đấy =P~ thấy mà ham nhưng ko biết có lãng phí so với căn phòng 15m2 và newbie như mình ko nhỉ :-/

các bác tư vần hộ để e dễ tìm hiểu về thú vui này tránh lãng phí rồi ôm hận #:-S

em thấy mọi người hay dùng con này thì em cho bác cái thông số, chứ em cũng có biết nó thế nào đâu :D
các bác khác giúp hộ vậy

calcifer

Active Member

mình nghe thử bộ Sony Tan Nát rồi
nghe ở showroom, có thể cảm nhận không được hoàn toàn 100%, nhưng nhận xét cơ bản là: giá 14 triệu (nhiều nơi là 13tr5) mang lại:
- hình thức: hoành tráng, nhìn xa xa thì khủng, nhiều loa nhiều chấm
- chất lượng âm thanh: không ok lắm, kém so với bỏ cùng số tiền mà chơi đồ rời (dĩ nhiên là hàng cũ)

tuy nhiên, với người mới chơi, có lẽ là lựa chọn an toàn: hình thức + số lượng khủng + chất lượng khá...

mình vẫn bảo lưu ý kiến chơi Z5500 bạn ạ, an toàn mà dễ chơi hơn

lovely_day123

cảm ơn nhửng thông tin bổ ick huy vọng sau này co tiền sẽ đầu tư

hdaadh

mình nghe thử bộ Sony Tan Nát rồi
nghe ở showroom, có thể cảm nhận không được hoàn toàn 100%, nhưng nhận xét cơ bản là: giá 14 triệu (nhiều nơi là 13tr5) mang lại:
- hình thức: hoành tráng, nhìn xa xa thì khủng, nhiều loa nhiều chấm
- chất lượng âm thanh: không ok lắm, kém so với bỏ cùng số tiền mà chơi đồ rời (dĩ nhiên là hàng cũ)

tuy nhiên, với người mới chơi, có lẽ là lựa chọn an toàn: hình thức + số lượng khủng + chất lượng khá...

cụ này nói làm em chột dạ quá.nhìn nó cũng hoành tráng lắmm mà ! kiểu này phải wa sâu dum của nó nghe thử wá.àh mà kiểu gì chẳng phải wa đó mới mua đc :))
Thx bác !

hauhh

Active Member

Sẳn đây cho mình hỏi luôn, Z5500 này nên kết hợp với sound card Creative nào ok nhất (tầm <2triệu) ?

calcifer

Active Member

Sẳn đây cho mình hỏi luôn, Z5500 này nên kết hợp với sound card Creative nào ok nhất (tầm <2triệu) ?

Z5500 có ngõ vào analog và digital (hình như đủ cả coxial và optical)

vậy bạn có thể dùng bất kỳ card sound nào, thậm chí onboard để lấy passthrough đường số ra thẳng Z5500 mà chất lượng tương đương nhau.

chỉ khi nào bạn dùng đường analog mới lo tới card xịn thôi

(không nói tới vụ TrueHD DTS blap blap nhé, vì cái đó là nâng cao rồi)

kết luận: không nên mua creative, hoặc ít nhất là có thích mua thì mua cái rẻ thôi cũng được.

hauhh

Active Member

Z5500 có ngõ vào analog và digital (hình như đủ cả coxial và optical)

vậy bạn có thể dùng bất kỳ card sound nào, thậm chí onboard để lấy passthrough đường số ra thẳng Z5500 mà chất lượng tương đương nhau.

chỉ khi nào bạn dùng đường analog mới lo tới card xịn thôi

(không nói tới vụ TrueHD DTS blap blap nhé, vì cái đó là nâng cao rồi)

kết luận: không nên mua creative, hoặc ít nhất là có thích mua thì mua cái rẻ thôi cũng được.
Ok, Cám ơn bạn, mình đang sử dụng sound onboard (5.1), vậy là không mất tiền để lo cho sound card.

calcifer

Active Member

Ok, Cám ơn bạn, mình đang sử dụng sound onboard (5.1), vậy là không mất tiền để lo cho sound card.

tham gia thêm với bạn:
- mình thì chưa dùng Z5500, nhưng về kỹ thuật mà nói, bạn nên dùng giao tiếp số từ PC -> z5500 để cho chất lượng âm thanh tốt hơn

- về đường số: như mình thấy thì thằng Z5500 có cả Optical lẫn Coxial, vậy bạn xem sau lưng máy có 1 trong 2 chú này không, mua sợi cáp nối là xong

- nếu sau lưng máy ko có, thì trên main sẽ có chân cắm coxial ra, bạn đi mua cái backlet cắm nối ra khe phía sau là xong

Ưu điểm so với chơi analog 5.1:
- tốn ít tiền mua dây: nếu chơi analog thì dây nên quan tâm chút: chơi 3 sợi dây analog chắc sẽ tốn của bạn kha khá
- dây nhợ bớt lằng nhằng
- chất lượng âm thanh tốt hơn: onboard có lẽ giải mã -> cho ra âm ko ngon bằng chú 5500 rồi

calcifer

Active Member

Em cung la newb, e hien gio co con laptop Sony, LCD HDMI 32', receiver LG 903, nho cac bac tu van dum nen coi HD the nao.

bạn có đủ hết đồ chơi rồi đấy, giờ chỉ việc:

- mua dây nối mấy chú đấy vào với nhau
- mua ổ cứng ngoài mà copy phim hoặc copy phim thẳng vào máy tính
- vậy là xong, hehe, còn tư vấn gì nữa

Bên trên