Biến áp cách ly: ý nghĩa sử dụng trong hệ thống audio

khoaifeat

Active Member
Ðề: Biến áp cách ly: ý nghĩa sử dụng trong hệ thống audio

mình lại thấy mấy bác mua cái ổ cắm chống Surge hay còn gọi là Surge Arrestor của hãng APC mới là phí tiền, mang về nhà dùng đúng là khg đúng cách nên chả có tác dụng gì

cái vụ BACL này e đang nghiên cứu xem có nên dùng hay khg, chứ mang về dùng mà khg đtạ hay đúng cách lại giống như e nghĩ mấy bác dùng APC thoai => phí

em rất ghét những câu hỏi đểu kiểu này
về mặt KT của biến áp cách ly thì bác xem lại bài của bác manhthang ở trang 1 nhé !
KÍNH !

Tức là trong âm ly cuộn sơ cấp và thứ cấp cũng tách rời nhau đúng ko bác??
Đây là hình của con cách ly thấy rõ 2 cuộn dây

Ruột của âm ly,biến áp thấy có 1 cuộn

=> Em mới phải hỏi,ko biết tại sao bác lại ghét?

Vừa đi hỏi thì đúng là biến áp nguồn trong âm ly nó là biến áp cách ly xịn luôn :))

cuonghaanh

Well-Known Member

Mời các bác có ý chế tạo biến áp kiểu này thì đọc lại sách lý lớp 12 có các công thức để quốn đó. Chi phí rẻ hơn đi mua nhiều, để cho ai đó đi buôn hụt ăn luôn..hi hi..
Còn việc đảm bảo sờ ko giật thì làm gì có cơ sở..??? Các bác muốn ko giật khi và chỉ khi điện thế của người các bác bằng điện thế của nguồn điện hoặc điện trở người bác vô cùng lớn ( bác là "vật" cách điện ).
Mời các bác góp ý!

Thế cái cục tròn tròn kia nó cấu tạo như thế nào nhậy???

Bên trong cái cục tròn kia phải có cả cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp roài.Biến áp âm ly thì đương nhiên nó phức tạp hơn biến áp thông thường rất nhiều.

vtlam

Active Member

Các bác cho hỏi chất lượng của Biến áp cách li của LIOA có tốt không? Mình thấy có output cả 100v-110v và 220v

typn30_hn

Mời các bác có ý chế tạo biến áp kiểu này thì đọc lại sách lý lớp 12 có các công thức để quốn đó. Chi phí rẻ hơn đi mua nhiều, để cho ai đó đi buôn hụt ăn luôn..hi hi..
Còn việc đảm bảo sờ ko giật thì làm gì có cơ sở..??? Các bác muốn ko giật khi và chỉ khi điện thế của người các bác bằng điện thế của nguồn điện hoặc điện trở người bác vô cùng lớn ( bác là "vật" cách điện ).
Mời các bác góp ý!

em xin nói rõ thêm tý là để tránh điện giật
thì phần thứ cấp dc nối mát qua vỏ máy đấy ạ, điều này làm cho hiệu điện thế giữa thứ cấp và đất = 0v
chính là việc ta nối đất cho thiết bị dùng điện cho khỏi cảm giác sờ vào thấy tê tê đấy ạ
KÍNH !

dichtv

Member

Tức là trong âm ly cuộn sơ cấp và thứ cấp cũng tách rời nhau đúng ko bác??
Đây là hình của con cách ly thấy rõ 2 cuộn dây

Ruột của âm ly,biến áp thấy có 1 cuộn

=> Em mới phải hỏi,ko biết tại sao bác lại ghét?

Hai cuộn chưa chắc là cách ly, mà một cuộn lại vẫn là cách ly được. Không phụ thuộc 1, 2 cuộn mà phụ thuộc cách quấn. Sơ cấp không có cuộn dùng chung với thứ cấp là BA cách ly:

Còn giữa sơ cấp và thứ cấp có chung nhau 1 ít gọi là tự ngẫu: ổn áp, survolter thuộc loại này

Biến áp trong tất cả các Amp, TV...đều là cách ly. Không thì các bác sờ vào sát si, vỏ máy, giắc cắm... nó giật cho tung người.

Dùng BACL an toàn hơn vì điện áp so với đất bằng 0V, nhưng sờ vào 2 đầu dây thì các bác vẫn bốc khói như thường :D

Bác cho thêm vài hình minh hoạ cho sống động hơn, hehe

laminnova

Member

Nhân dịp công việc vừa dãn ra được vài ngày, tranh thủ hầu tiếp các bác 1 bài nữa.
Thấy có nhiều bác băn khoăn về việc sắm hay không BACL, công dụng cũng như hiệu quả của nó, em gửi các bác ít kiến thức sơ đẳng để tham khảo.

Cấu tạo của BACL:
- Biến áp cách ly là loại biến áp có cuộn dây sơ cấp và (các) cuộn dây thứ cấp chỉ ghép với nhau bằng từ, không ghép bằng điện, nên cách biệt và độc lập nhau về điện ( các cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp rời nhau).
- Trong biến áp cách ly, điện áp AC sơ cấp đi vào cuộn sơ cấp và sinh ra từ trường biến thiên. Theo định luật cảm ứng điện từ Faraday, sẽ xuất hiện một sức điện động cảm ứng ở các cuộn thứ cấp. Tùy vào sự chênh lệch số vòng dây giữa cuộn sơ cấp và các cuộn thứ cấp mà có tương quan điện áp khác nhau, có thể tăng thế hay hạ thế (so với điện áp sơ cấp).

Công dụng:
- Bất kỳ điểm nào trên cuộn thứ cấp (cuộn hạ áp) đều có hiệu điện thế bằng 0 so với mặt đất, nên ta không bị điện giật khi chạm người vào hạ áp hay vỏ thiết bị.
- Các bộ nguồn xung cũng dùng biến áp cách ly để cô lập nguồn cao áp nắn từ điện lưới với các mức điện áp ngã ra --> chống giật cho các mạch điện, các thiết bị mà nó cung cấp. Mạch nguồn máy tính và biến áp siêu áp plyback / TV là một trong những ứng dụng máy biến áp cách ly.

Như vậy việc sử dụng BACL an toàn hơn nhiều cho người sử dụng cũng như thiết bị so với sử dụng máy biến áp thông thường (cuộn dây sơ cấp và thứ cấp nối với nhau bằng điện).

Dựa vào cấu tạo cũng như chức năng của BACL thì có thể nhận định như thế này:
1. BACL chỉ có tác dụng đảm bảo an toàn cho người sử dụng thiết bị âm thanh cũng như thiết bị điện nói chung,
2. BACL hoàn toàn không có chức năng lọc nhiễu nguồn, nhiễu tần số ...=> khó có thể nói sẽ cải thiện chất âm của bộ dàn âm thanh (em nghĩ cái này do cảm tính của đa số người lỡ mua BACL mấy triệu bạc về đành phải khen, không khen thì không bán đi cho người khácđược $-) )Bác nào nói dùng BACL cho chất âm tất hơn xin sử dụng công thức toán học chứng minh đi, em phục sát đất (vì BACL có đầy dủ công thức khoa học tính toán hết)
3. cùng công suất thì chi phí chế tạo BACL đắt hơn gấp 3-4 lần biến áp tự ngẫu (BATN) nếu chỉ vì tiêu chí an toàn điện cho người sử dụng theo em nên giải quyết bằng 2 cách:
+ Nối đất vỏ thiết bị điện (chuyên ngành điện gọi là nối đất lặp lại)
+ Dùng BATN + RCCB ( Residual Current Circuit Breaker: thiết bị cắt dòng rò, residual có nghĩa rò không có nguyên nhân rõ, có thể do điện giật) hoặc ELCB(Earth Leakage Circuit Breaker: thiết bị cắt dòng rò đất): phương án này đươc áp dụng đa số trong các thiết bị công nghiệp đề giải quyết bài toán an toàn + kinh tế

Em xin hết, các bác cứ chém em, em ngồi nghe tiếp "Không nên phí tiền vào những cái vô hình" nhứt là trong thời buổi lạp phát như thế này

Chỉnh sửa lần cuối:

baochuadn

Em nghĩ trước khi điện vô đến nhà mình thì đã qua cục hạ thế bự chảng ngoài cột rồi mà - của Điện Lực đó - và nó cũng đã là biến áp cách ly.

...hề hề , Biến áp to đùng đoàng đó của EVN là loại cack ly nhưng thứ cấp có trung tính tiếp đất nhá .Thế nên nếu tay ngài chạm vào dây pha ,chân hay phần nào trên cơ thể tiếp đất thì cơ thể ngài như dây dấn roài -khả năng gặp lại ông bà cố là rất cao đó nha .Vì thế nếu gia đình có điều kiện thì xài cái BACL ở đầu nguồn vào nhà mình cho an toàn ,dĩ nhiễn chi phí hơi cao và tổn hao công suất là đương nhiên .Còn khi ta sờ vào vỏ Amply,máy tính thấy tê tê là do dòng điện cảm ứng tần số cao ( các xung hàng MHZ đó ) sinh ra ,cũng ko loại trừ rò điện từ sơ cấp BACL ra vỏ nhá nếu cach điện kém...:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

Giật là đúng bới nó gí 1 sợi mat xuống đất.
Đi nhổ hết lên là hết bị giật liền :D
....nhổ hả ? định phá hoại tài sản XHCN à , đi bóc lick nhá=))=)) .cái dây tiếp mát đó nằm trong chế độ bảo vệ của mạng trung tính cach ly có tiếp đất đó ngài ah .Khi có sự cố đứt dây pha rơi xuống đất chẳng hạn ,nó đưa dòng điện sự cố về để cầu chì MBA đứt ,hoặc báo về cho rơ le bảo vệ rò điện điều khiển ngắt CB ( với hệ thống hiện đại )...:D:D:D:D

baochuadn

...hề hề , Biến áp to đùng đoàng đó của EVN là loại cack ly nhưng thứ cấp có trung tính tiếp đất nhá .Thế nên nếu tay ngài chạm vào dây pha ,chân hay phần nào trên cơ thể tiếp đất thì cơ thể ngài như dây dấn roài -khả năng gặp lại ông bà cố là rất cao đó nha .Vì thế nếu gia đình có điều kiện thì xài cái BACL ở đầu nguồn vào nhà mình cho an toàn ,dĩ nhiễn chi phí hơi cao và tổn hao công suất là đương nhiên .Còn khi ta sờ vào vỏ Amply,máy tính thấy tê tê là do dòng điện cảm ứng tần số cao ( các xung hàng MHZ đó ) sinh ra ,cũng ko loại trừ rò điện từ sơ cấp BACL ra vỏ nhá nếu cach điện kém...:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-
Thêm nữa, tính toán sụt áp đầu ra biến áp cách ly không đơn giản khi phụ tải gia đình thay đổi liên tục. Chơi thứ này đúng là an toàn hơn, nhưng hà tiện đầu tư là lãnh đủ. Chẳng hạn xem phim tiếng bass oánh cái rầm, đèn trong nhà cứ cà giựt theo nhạc

Thêm nữa, tính toán sụt áp đầu ra biến áp cách ly không đơn giản khi phụ tải gia đình thay đổi liên tục. Chơi thứ này đúng là an toàn hơn, nhưng hà tiện đầu tư là lãnh đủ. Chẳng hạn xem phim tiếng bass oánh cái rầm, đèn trong nhà cứ cà giựt theo nhạc

...tất nhiên là chọn biến áp cho gia đình phải tính dư công suất mới an toàn để khi thêm phụ tải thì vẫn ổn ,nhà mình chỉ dùng mỗi cái Lioa tự ngẫu ( tự động ) để dùng cho chiếu sáng ổn định đảm bảo thị lực thôi . Còn riêng máy tính,TV thì dùng nguồn xung nhá ko cần ổn định điện áp bởi nguồn xung cho điện áp vào dải rộng và đáp ứng rất nhanh , Amply cũng sài nguồn xung -kể cả bass đánh quả cực đại vẫn ko hụt hơi gì cả .Vấn đề an toàn cũng còn liên quan đến có chịu đầu tư nữa ,cái BACL to to mà chả mấy triệu à$-)$-)$-)$-)$-)$-)$-)...( tất nhiên dây dãn cũng phải đủ tiết diện để truyền tải công suất ko bị hao hụt và gây hỏa hoạn..)

Chỉnh sửa lần cuối:

Dựa vào cấu tạo cũng như chức năng của BACL thì có thể nhận định như thế này:
1. BACL chỉ có tác dụng đảm bảo an toàn cho người sử dụng thiết bị âm thanh cũng như thiết bị điện nói chung,
2. BACL hoàn toàn không có chức năng lọc nhiễu nguồn, nhiễu tần số ...=> khó có thể nói sẽ cải thiện chất âm của bộ dàn âm thanh (em nghĩ cái này do cảm tính của đa số người lỡ mua BACL mấy triệu bạc về đành phải khen, không khen thì không bán đi cho người khácđược $-) )Bác nào nói dùng BACL cho chất âm tất hơn xin sử dụng công thức toán học chứng minh đi, em phục sát đất (vì BACL có đầy dủ công thức khoa học tính toán hết)
3. cùng công suất thì chi phí chế tạo BACL đắt hơn gấp 3-4 lần biến áp tự ngẫu (BATN) nếu chỉ vì tiêu chí an toàn điện cho người sử dụng theo em nên giải quyết bằng 2 cách:
+ Nối đất vỏ thiết bị điện (chuyên ngành điện gọi là nối đất lặp lại)
+ Dùng BATN + RCCB ( Residual Current Circuit Breaker: thiết bị cắt dòng rò, residual có nghĩa rò không có nguyên nhân rõ, có thể do điện giật) hoặc ELCB(Earth Leakage Circuit Breaker: thiết bị cắt dòng rò đất): phương án này đươc áp dụng đa số trong các thiết bị công nghiệp đề giải quyết bài toán an toàn + kinh tế

Em xin hết, các bác cứ chém em, em ngồi nghe tiếp "Không nên phí tiền vào những cái vô hình" nhứt là trong thời buổi lạp phát như thế này

...chuẩn ! bạn này có kiến thức chắc đấy ,mình cùng quan điểm...

Bên trên