Biến áp cách ly: ý nghĩa sử dụng trong hệ thống audio

audio&video

Active Member
Ðề: Biến áp cách ly: ý nghĩa sử dụng trong hệ thống audio

dùng BACL bảo vệ cũng tốt cho các dàn máy.nhưng nếu gặp dòng lớn điện áp tăng đột ngột .chập ,cháy nổ vãn quang tèo bác ah.

tribao

em thấy nhiều thiết bị rẻ tiền vẫn dùng BA nguồn dạng BACL ( cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng rẽ )

Đồng ý với bác, nhà em có 1 máy radio-cassette mua khoảng năm 1981 âm thanh mono (chỉ có 1 loa) mà BA bên trong của nó cũng là loại cách ly, cuộn SC và TC được quấn trên 2 lỏi nhựa riệng biệt lồng vào lỏi sắt, mãi gần 10 năm sau, năm 1990 khu vực nhà em có điện lưới quốc gia mới có dịp sử dụng đến nó, trước đó toàn dùng pin hay bình điện.

vicgame

Member

dùng BACL bảo vệ cũng tốt cho các dàn máy.nhưng nếu gặp dòng lớn điện áp tăng đột ngột .chập ,cháy nổ vãn quang tèo bác ah.

Điện bây giờ có như ngày xưa đâu bác mà trồi sụt lên xuống, giờ ngưỡng cho phép là 5% điện áp định mức tức là lên xuống 10V nhưng em thấy chả bao giờ đến cái ngưỡng đó cả, mà có đến thì em thấy điện áp cho phép của nhiều con ampli là 200~230V mà, vẫn ngon lành.

tribao

Điện áp trên cuộn TC phụ thuộc vào điện áp trên cuộn SC mà bác, điện áp trên cuộn SC tăng thì điện áp trên cuộn TC cũng tăng theo do đó các thiết bị điện quang tèo là cái chắc, tuy nhiên nếu có nạch bảo vệ như rờle hoặc đơn giản hơn là cầu chì thì khi điện áp tăng rờle sẽ ngắt mạch hay cầu chì bị cháy trước thì các thiết bị điện phía sau sẽ ít bị ảnh hưởng.

...kết lại phát cho nhanh là - Biến áp cach ly dùng với mục đich an toàn cho con người thôi ! còn chả có ý nghĩa nào là bảo vệ cho giàn máy cả hoặc nâng cao cái chất âm nhw một số bạn nói vậy .Quan trọng là BACL hoặc biến ap tự ngẫu phải thừa hoặc đủ công suât thì thiết bị nó cung cấp mới hoạt động ổn định được....#:-S
Trước đây bên diẽn đàn VNAV có tranh cãi về tác dụng của cái cầu chì trong mạch AMply ,có người khăng khăng khẳng định là thay cái cầu chì xịn (giá đén cả trăm ngàn ) thì nâng cao cái chất âm ...mà quên rằng nó có mỗi việc là bảo vệ sự cố ngắn mạch cho thiết bị .Mình nghĩ thật ngớ ngẩn ,sao ta cứ phải làm sự việc nó phức tạp thêm với bản chất của nó nhỉ?...<):)<):)<):)<):)

Chỉnh sửa lần cuối:

baochuadn

...kết lại phát cho nhanh là - Biến áp cach ly dùng với mục đich an toàn cho con người thôi ! còn chả có ý nghĩa nào là bảo vệ cho giàn máy cả hoặc nâng cao cái chất âm nhw một số bạn nói vậy .Quan trọng là BACL hoac biến ap tự ngẫu phải thừa hoặc đủ công suât thì thiết bị nó cung cấp mới hoạt động ổn định được....#:-S
Chuẩn rồi, chỉ cần kết thêm:
- Nếu đã tiếp đất thiết bị thì có cần nó nữa hay không.

Chuẩn rồi, chỉ cần kết thêm:
- Nếu đã tiếp đất thiết bị thì có cần nó nữa hay không.

..giải pháp kinh tế hiện nay cho gia đình là dùng aptomat chống giật ( ELCB-RCCB..tên gọi tùy theo hãng hoặc tiêu chuẩn ) giá chỉ khoảng 300-500 ngàn tùy loại , dòng rò 15mA-50mA ( dùng cho tùy nơi cần độ an toàn cao ) ,tiết kiệm nhiều so với dùng BACL. Đỡ tổn hao nhưng tât nhiên là cũng có cái " giá " của nó...

YeuNhac

Banned

mình cũng thắc mắc, khg thấy rõ 2 part riêng biệt , nhỡ đâu lại có 1 nguyên lý cách ly khác

laminnova

Member

...kết lại phát cho nhanh là - Biến áp cach ly dùng với mục đich an toàn cho con người thôi ! còn chả có ý nghĩa nào là bảo vệ cho giàn máy cả hoặc nâng cao cái chất âm nhw một số bạn nói vậy .Quan trọng là BACL hoặc biến ap tự ngẫu phải thừa hoặc đủ công suât thì thiết bị nó cung cấp mới hoạt động ổn định được....#:-S
Trước đây bên diẽn đàn VNAV có tranh cãi về tác dụng của cái cầu chì trong mạch AMply ,có người khăng khăng khẳng định là thay cái cầu chì xịn (giá đén cả trăm ngàn ) thì nâng cao cái chất âm ...mà quên rằng nó có mỗi việc là bảo vệ sự cố ngắn mạch cho thiết bị .Mình nghĩ thật ngớ ngẩn ,sao ta cứ phải làm sự việc nó phức tạp thêm với bản chất của nó nhỉ?...<):)<):)<):)<):)

Cái này gọi là "Xứ mù thằng chột làm vua" hay là "Đục nước béo cò" và cũng có nhiều người béo lên nhờ bán BACL và cầu chì kiểu này

laminnova

Member

..giải pháp kinh tế hiện nay cho gia đình là dùng aptomat chống giật ( ELCB-RCCB..tên gọi tùy theo hãng hoặc tiêu chuẩn ) giá chỉ khoảng 300-500 ngàn tùy loại , dòng rò 15mA-50mA ( dùng cho tùy nơi cần độ an toàn cao ) ,tiết kiệm nhiều so với dùng BACL. Đỡ tổn hao nhưng tât nhiên là cũng có cái " giá " của nó...

bác giải thích dùm em câu cuối, cái "giá" là sao? em vẫn chưa hiểu lắm

laminnova

Member

Em kết nhứt câu cuối của bác

ngdhieu

Well-Known Member

1. BACL nếu chỉ là 1 cục bao gồm đống dây đồng quấn quanh lõi sắt thì đúng là không có tác dụng. Hay nói đúng hơn tác dụng không đủ để các bác thấy.
BACL đúng nghĩa phải có các thành phần khác để đảm báo dòng điện luôn ổn định không bị trồi sụt.

2. Các bác nói dòng điện hiện tại đủ ổn định nghe nhạc, vậy mời các bác thử làm thí nghiệm sau nhé:
Trên cùng 1 ổ cắm 2 lỗ, 1 lỗ bác truyền dòng điện ra dàn máy đang nghe nhạc, lỗ còn lại các bác thử cắm 1 vài thiết bị ăn nhiều điện, VD như máy lạnh, ấm đun nước v.v.... rồi bật tắt lên xem âm thanh có bị ảnh hưởng không nhé.
Thiết bị thì không hư đâu, nhưng âm thanh thì có ảnh hưởng đấy ạ.
Đây cũng chính là lý do vì sao chúng ta nghe nhạc ban đêm thì thấy hay hơn ban ngày, vì vừa ít nhiễu do tạp âm ngoài đường phố, vừa ít nhiễu của việc hút điện từ các thiết bị khác, đặc biệt là máy bơm.

Dân chơi đúng nghĩa chơi hẳn 1 cục Power supply gấu của Monster kìa, giá từ 1000$ trở lên thôi. Con này tiếp nhận điện lưới, lọc sạch, chuyển thành điện 1 chiều, sau đó lại biến đổi từ điện 1 chiều thành xoay chiều. Cho ra dòng điện được cách ly đúng nghĩa với mọi nhiễu trên điện lưới.

3. Cầu chì xịn giá không phải "cả trăm ngàn" như bác nói mà là đúng 500 ngàn. Hi hi.....
Cầu chí có ảnh hưởng tới chất âm hay không thì còn tùy vị trí của nó trong cái amp của bác nữa. Cầu chì gắn với bộ cấp nguồn để bảo vệ amp thì có thể không ảnh hưởng tới chất âm, chứ còn cầu chì gắn ở gần trạm loa để bảo vệ amp khi loa bị đoản mạch thì em đảm bảo có ảnh hưởng tới chất âm, và nên dùng loại tốt nhất có thể.
Tất nhiên cũng sẽ rất là nực cười và quái đản nếu có người khuyên em dùng 4 cái (dạ, đúng bốn cái ạ) cầu chì 500k cho 1 cái amp giá bán 20tr. Amp bán giá 20tr chắc cũng không có mạch dùng cầu chì này đâu.
Tuy nhiên, các bác cứ thử đặt trường hợp 1 con amp bán giá 60 triệu hoặc hơn, các bác có chịu chấp nhận nó được bảo vệ bởi mấy con cầu chì giá 5 nghìn đồng hay không? Em chắc chắn là không. Hi hi.....
Đó là chưa kể, biết đâu bác đang dùng Goldmund thì sao nhỉ? Hi hi hi...

entehat

...kết lại phát cho nhanh là - Biến áp cach ly dùng với mục đich an toàn cho con người thôi !

an toàn cho con người là sao, đụng vào không bị giật ha? Choáng với kệt luận của bác luôn.

bác giải thích dùm em câu cuối, cái "giá" là sao? em vẫn chưa hiểu lắm
...ý em là thế này ạ : đôi khi ELCB nó hoạt động cũng khá nhạy hoặc cũng có cái lỗi nên nó lại ko cắt .Cái nhạy thì lúc đường dây hơi giảm cách điện ,tường hơi ẩm là nó cắt ...thành ra ta lại phải chịu cái hơi bực mình ,VD ta đang xem cái đoạn XXX gay cấn thì nó...ôi thôi -hi hi ,cái ko nhạy thì nó có thể ko cắt đúng -điều này thì rõ ràng tinhs mạng các bác bị đe dọa roài...:D:D
..còn vấn đề cái cầu chì- quan điểm của mình thế này : cần chọn loại có dòng cắt chính xác để bảo vệ tốt cho thiết bị ,các điểm tiếp xúc vệ sinh tôt sẽ ko gây đánh lửa -điều này cũng gây nhiễu cho hệ thông âm thanh đó.
BACL nếu ko đủ công suất thì chả có cái tác dụng cho hệ thông âm thanh của các bác cả ! Nếu dây dẫn nguồn đủ tiết diện ,chân cắm -ổ cắm tiếp xúc tôt thì sẽ đủ cung cấp cho thiết bị ( trừ phi điện áp nguồn sụt xuống thâp nhá ,Biến áp chỉ biến đổi điện áp thôi chứ ko thay đổi công suất -nếu ko tính tổn hao của bản thân nó )
Một ổ cắm mà các bác cắm hệ thống âm thanh cùng nhiều thiết bị ,nếu nó đủ công suất thì cung chả sao cả trừ phi trong các thiết bị khác kia gây nhiễu ( máy sấy tóc ,máy xay sinh tố ...) cho hệ thống âm thanh .

..thế này bác ah , nếu bác sờ vào một đầu cực bên thứ cấp của BACL -chân tiếp đất chẳng hạn thì chả có dòng điện nào khép kín qua người bác đâu ( dĩ nhiên là máy tôt nhá ,chứ nếu máy rò cach điện em ko dám bàn )
Còn nếu bác sờ một lúc cả 2 đầu cực bên thứ cấp thì xin tiễn bác đi mát mẻ ạ , ( em ko xui bác thử trường hợp này nhá )hi !

Chúng ta hơi đi xa một chút nhưng thôi tiện đây thì mình giải thich cho một số bạn hiểu thêm về BACL : Hình vẽ này thể hiện cấu tạo của một BACL với lõi sắt ( màu xám ) và 2 cuộn dây ( màu đồng ) ,2 cuôn dây này tach biệt với nhau hoàn toàn về điện ,giữa chúng có một lớp cach điện ( màu trắng ).
Về lý tưởng P1 =P2 ( ko tính tổn hao ) , cuộn nhiều vòng là cuôn cao áp- ít vòng là cuộn hạ áp ( nếu ko dùng biến đổi điện áp , chỉ dùng để cach ly thì số vòng 2 cuộn bằng nhau ,cỡ dây bằng nhau ,cuộn nào cấp điện vào cũng dc và lấy điện ra ở cuộn còn lại )>theo bức hình này thì cuộn phiatrong là cuộn cao áp ,ngoài là cuôn hạ áp - bởi vì nguyên tắc " tăng áp thì giảm dòng " cuộn cao áp thì dòng điện qua nó nhỏ hơn nên cần tiết diện dây nhỏ hơn và ngược lại ... Các bạn tìm hiểu thêm trong KTĐ nhá , nói ở đây dài dòn lém ạ , lại lạc đề...hi!

Chỉnh sửa lần cuối:

an toàn cho con người là sao, đụng vào không bị giật ha? Choáng với kệt luận của bác luôn.
..thế này bác ah , nếu bác sờ vào một đầu cực bên thứ cấp của BACL -chân tiếp đất chẳng hạn thì chả có dòng điện nào khép kín qua người bác đâu ( dĩ nhiên là máy tôt nhá ,chứ nếu máy rò cach điện em ko dám bàn )
Còn nếu bác sờ một lúc cả 2 đầu cực bên thứ cấp thì xin tiễn bác đi mát mẻ ạ , ( em ko xui bác thử trường hợp này nhá )hi !

VAN_LOC

Well-Known Member

Thế thử sở vào ổ 220V cho sướng nhé .

Thế thử sở vào ổ 220V cho sướng nhé .
...ơ thế bác có biết cái ổ 220 V nhà mình là loại mạng trung tính tiếp đất ko ? sờ vào mà chân chạm đất thì tèo téo teo .Nhưng nếu ko chạm đất ( đứng lên ghế gỗ chẳng hạn )thì cũng chả sao ! còn nếu sờ vào 1 cực bên thứ cấp BACL thì vô tư đê ,chạm đất hay ko vẫn khỏe đều nhá !!!!...

entehat

bác đã thử chưa mà dám nói vậy, nếu bác thử đứng chân đất sờ vào thì em bái phục bác lắm lắm.

Bên trên