Bộ loa 5.1 + Receiver có DTS giá dưới 3 triệu !

ogxd

Ðề: Bộ loa 5.1 + Receiver có DTS giá dưới 3 triệu !

Mình lập topic này vì lâu lâu nhớ lại hồi còn học sinh, sinh viên, tiền không có nhưng lại mê công nghệ, đồ điện tử, món gì cũng thích nhưng túi rỗng không, chỉ mong kiếm được món đồ Ngon - Bổ - Rẻ. Trên diễn đàn này chắc có rất nhiều bạn trẻ, tài chính hạn hẹp nhưng đam mê thì chẳng kém ai, rất mong bài viết của mình có thể giúp các bạn phần nào.
Thời điểm hiện nay để đáp ứng nhu cầu nghe âm thanh đa kênh như DolbyDigital, DTS trong các chương trình ca nhạc, phim HD có rất nhiều lựa chọn. Trong khoảng 3 triệu thì rất khó mua được một bộ loa + receiver 5.1 hỗ trợ giả mã DD, DTS. Với khoản tiền này, cộng với nhiều thời gian và học phí trước đây mình đã xây dựng được một bộ dàn âm thanh đáp ứng được cả nhu cầu nghe nhạc và xem phim với cấu hình như sau :
1. Compact AV System DAV-S880 bao gồm đầu đọc DVD, CD, SACD liền 5.1 Full digital Amplifier công suất 130W
Lý do mình chọn em này vì hình thức đẹp, giá hợp lý : 1,1 triệu đồng, đa nhiệm : khi cần nghe nhạc từ đĩa CD hay MP3 các bạn có thể chơi trực tiếp không cần bật máy tính.
2. Loa 5.1 : tận dụng bộ loa 2.1 có sẵn hay mua một bộ mới (500k) ta đã có ngay loa Sub và 2 loa surround. Việc còn lại là mua 1 cặp loa nhỏ làm Front, ví dụ
giá khoảng 800k, và 1 loa Center giá 400k
3. Dây loa : ra các cửa hàng máy tính cũ mua 02 bẹ dây cấp điện từ nguồn xuống main mất khoảng 10k và 20m dây loa loại nhỏ (5k/m)
SETUP :
Do thiết kế đồng bộ nên cầu đấu loa của các Ampli loại này khác bình thường : http://i652.photobucket.com/albums/uu245/BANCHAINHO/DSC09788.jpg
chính vì vậy cần phải mod lại dây loa cho phù hợp :
bằng cách lấy đầu nối trong bẹ dây cấp điện của PC cắm vào các cầu loa như trong hướng dẫn phía sau máy : Front R (loa phía trước bên phải) - Front L (loa phía trước bên trái) - Center (loa trung tâm) - Woofer (Sub, siêu trầm) - Rear R (loa sau bên phải, surround phải) - Rear L (loa sau bên trái, surround trái). Riêng loa Woofer các bạn lưu ý là dòng Ampli nầy có một đường công suất riêng nên không cần loa Sub cắm điện. Mình hàn thẳng dây dẫn vào 2 cọc loa luôn, và khi đấu loa các bạn phải nhớ đấu đúng đầu dương (+) của loa vào đầu dương (+) của Ampli, tương tự với đầu âm (-)
Kết nối với PC :
Dùng cáp quang (optical) kết nối từ PC vào optical input của Ampli
Trên bảng điều khiển nhấn nút Function để chọn các nguồn phát tín hiệu âm thanh như :
- DVD tương ứng với việc chọn nghe CD, DVD
- Tuner : nghe radio (với điều kiện đã nối anten bắt sóng AM, FM cho receiver.
- Video 1, Video 2 ; tương ứng với các nguồn phát Video bên ngoài.
với Ampli này kết nối optical input tương ứng với Video 2
Điều chỉnh Volume ở mức phù hợp và thưởng thức âm thanh DD, DTS thôi.

Bác Banchainho ơi link die hết rồi, bác up lại cho anh em nghiên cứu được ko ạ. Cám ơn bác trước nhé.

HDhanoi

oi the thi hay qua gia mem qua nhi
bac cho em cac thong so nhe

tinhdhmo

Active Member

Hic mình cũng sinh viên mà lại thích mấy món này ......Nen chẳng bao giờ dư giả tiền bạc :((

thaibv

Xin chào,

Đầu DVD liền công suất 2nd hand loại này bây giờ khó kiếm lắm, hôm trước đi Hải Phòng qua chợ Sắt có vài con hàng sony và pioneer đều không có điều khiển. loại sony thì không có digital in (coaxial, optical), loại pioneer thì trên đầu lại chỉ có mấy nút cơ bản là Play, Stop, Pause, Volume. Không có nút Function hay Mode để chuyển qua "Line in" nên chỉ dùng để play DVD thôi, cắm dây optical vào cũng không xài được. Chợ Giời Hà Nội ko có bán.

Có ai biết ở đâu bán xin chỉ giúp, thanks!

cdv1010

Member

Không biết SG có bán mấy đầu kiểu này không nhỉ?

conan2901

Active Member

ở HN có chỗ nào bán hoặc ai dư ko ta
hay các bác show bộ sưu tập am giá rẻ<=2tr có dts cho anh em đi
thiết thực với nhà nghèo ham HD như em

conan2901

Active Member

Đã đầu tư cái đầu Pioner DVD/CD Receiver XV DV33 giá 2tr2 cả khiển
đang DIY cái Floating Wall và bộ 5.1 này luôn.Chắc hôm nay hoặc mai hoàn thành bộ HD giá rẻ bình dân theo đúng nghĩa bình dân nhé :D

conan2901

Active Member

Bạn dùng loa gì vậy, chất lượng âm thanh thế nào? show hàng 1 chút được không?
hôm qua thì em cho nó kéo loa của dàn ken, nhưngko thích
hôm nay em làm thế này:
tạm thời em dùng 2 loa của microlab làm fron (loa trung nghe chuẩn lắm)
2 loa sur cũng mcri lap nhưng mua loại lắp sẵn: mỗi loa gồm 1 loa trung và 1 tép nghe cũng ok.
dùng 2 loa 12cm và 1 tép ghép thùng làm cen ( tiêu chí cực rẻ :p )
sub hiện mới chuyển dùng 1 con sub hơi hình như của tivi nội địa hay sao ấy, thùng nó loằng ngoằng lắm, giờ đang đi làm, tối về em ghép lại hoàn chỉnh và test show hàng luôn:D

nguyen_van

em có bộ loa vi tinh microlap x23 5.1 có giải mã âm thanh ac3 nhưng không có optico in nên khong giả mã được am thanh dts. Em có thể mua âm li nội địa có giải mã dts về gắn các loa trên không. Do thằng x23 nay là loa vi tinh nhưng nó có cục âm li rời chứ không gắn trong loa như những loa khác. em có thể mua AVR loại nào bao nhieu W. loa của em tổng công suất có 100w. cam ơn các bạn nhiều

hnim47

Chợ Sắt và một số cửa hàng bán secondhand
bác quảng cho em xin cái mobilephone của bác. Có lẽ thời gian tới em phải nhờ bác xem dùm em con receiver dưới HP ạ. Em thỉnh thoảng cũng công tác HP ạ.

Cám ơn bác

conan2901

Active Member

em có bộ loa vi tinh microlap x23 5.1 có giải mã âm thanh ac3 nhưng không có optico in nên khong giả mã được am thanh dts. Em có thể mua âm li nội địa có giải mã dts về gắn các loa trên không. Do thằng x23 nay là loa vi tinh nhưng nó có cục âm li rời chứ không gắn trong loa như những loa khác. em có thể mua AVR loại nào bao nhieu W. loa của em tổng công suất có 100w. cam ơn các bạn nhiều
nếu bác muốn tận dụng lại nguyên bộ thì sử dụng cái cục giải mã DTS khu chợ trời có bác hangbinh dan gì đó ra bán ( nhưng em thấy đắt quá : 1,6-2,9Tr)
nếu mua ampli rời thì phí cái ampli kia, hoặc mua cái đầu DVD liền ampli giải mã DTS như em giá 1,8m ( ko khiển) thì đấu cái đầu DVD với các loa mà không cần tới cái ampli cũ của bác nữa :D

ktypro

Active Member

các bác cho em hỏi nha em có bộ hát karaoke ,em muốn nâng cấp lên 5.1 thì phải mua thêm những gì,em sinh viên các bac tư vấn cho em loai rẻ và chuẩn

lehoang40

các bác cho em hỏi nha em có bộ hát karaoke ,em muốn nâng cấp lên 5.1 thì phải mua thêm những gì,em sinh viên các bac tư vấn cho em loai rẻ và chuẩn

Rẽ thì không chuẩn mà chuẩn thì không rẽ được bác à :))
Với bọ hát karaoke, bác chỉ có thể tận dụng cặp loa là front thôi, còn phải mua thêm 1 center, 1 cặp surround, 1 sub và 1 receiver 5.1 có DTS.

duylinh_hp

bài viết của bác chử topic rầt hay cho anh em sinh viên ít tiền.mình đóng góp thêm 1 ý kiến nữa cho anh em tham khảo.anh em nào mà đã có 1 bộ loa 5.1 trung quốc mà ko có giải mã dts mua thêm 1 bõ giải mã dts già khoảng 1t co bán ở chợ sắt hp là có thể thưởng thức hd ngon bổ rẻ

nguyen_van

bài viết của bác chử topic rầt hay cho anh em sinh viên ít tiền.mình đóng góp thêm 1 ý kiến nữa cho anh em tham khảo.anh em nào mà đã có 1 bộ loa 5.1 trung quốc mà ko có giải mã dts mua thêm 1 bõ giải mã dts già khoảng 1t co bán ở chợ sắt hp là có thể thưởng thức hd ngon bổ rẻ
Bác cho em xin địa chỉ hay số điện thoại của cử hàng bán bõ giải mã dts ở chợ sắt hp, em cũng muốn mua, không biết họ có gửi hàng vào hcm không

nguyen_van

nếu bác muốn tận dụng lại nguyên bộ thì sử dụng cái cục giải mã DTS khu chợ trời có bác hangbinh dan gì đó ra bán ( nhưng em thấy đắt quá : 1,6-2,9Tr)
nếu mua ampli rời thì phí cái ampli kia, hoặc mua cái đầu DVD liền ampli giải mã DTS như em giá 1,8m ( ko khiển) thì đấu cái đầu DVD với các loa mà không cần tới cái ampli cũ của bác nữa :D
Bác cho em hỏi cái đầu DVD liền ampli giải mã DTS của bác có cổng optico in để coi phim hd không bác

lehoang40

Bác cho em hỏi cái đầu DVD liền ampli giải mã DTS của bác có cổng optico in để coi phim hd không bác

Cái này hên xui à nha, mấy bác mua đầu DVD liền với receiver thì phải test kỹ cái này nha.

chieng

Mình thấy nó bé tí tẹo, chắc chỉ để kêu thôi, làm gì có độ uy lực khi xem phim?

minhhaimdc

Well-Known Member

Nếu bạn nào muốn kết hợp xem phim, ca nhạc HD và muốn nghe âm thanh DTS mà kinh tế eo hẹp xin mời tham gia bàn bạc ở topic này. Hiện nay mình đã setup xong một bộ HT phù hợp với phòng nghe từ 10 - 12 m2 giá dưới 3 triệu VND.
Cần tư vấn trực tiếp xin gọi : Tài - 0913 219 265
Bác bàn chải nhỏ thật là tài=P~=P~=P~=P~=P~=P~

Bên trên